Món ngon cho gia đình

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Cun & Lu, 9/3/2006.

Tags:
  1. me GAU-BONG

me GAU-BONG Thành viên chính thức

Đang tải...

2. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mình cũng thích nấu ăn nhưng thường chỉ làm các món ăn đơn giản .
    Xin tặng cả nhà một món ăn nhanh đây

Khoai tây om thịt gà (hoặc vịt )

Cho 3 người ăn nhé

Khoai tây : 500 -700 gr
    Thịt gà hoặc vịt 300-500 gr
    Hành tây : 3 củ
    Một củ cà rốt nhỏ tỉa hoa .
    Lá nguyệt quế nếu có, nếu không thì có thể thay bằng vài lá rau thơm già .
    Mắm muối, gia vị, hạt tiêu mỗi thứ một tý
    Rượu vang trắng hoặc đỏ ( khoang nửa chén nhỏ nếu có, nếu ko có cũng ko sao)
    Một thìa bột mì

Khoai tây, hành gọt vỏ , nếu củ to thì cắt thành miếng , củ nhỏ có thể để nguyên
    Thịt gà hoặc vịt lọc hết xương cắt thành miếng hình to hơn bao diêm một chút, cho tý nước mắm hoặc bột canh vào, đảo đều, để chừng 15-20 phút cho ngấm. Xương gà cho vào hầm lấy nước làm sốt (lấy chừng hơn một bát con nước là đủ )

Bắc chảo lên bếp, cho chút bơ rồi cho thịt đă ướp vào rán nhanh, vàng đều hai mặt rồi cho vào nồi nấu xâm xấp nước . Tiếp theo cho khoai tây và hành vào rán qua, chút hết vào nồi, nêm gia vị, mắm muối vừa ăn, cho cà rốt đã tỉa hoa lá cành, lá nguyệt quế hoặc rau thơm vào, đậy vung, đun nhỏ lửa cho đến khi thịt và khoai mềm là được .
    Làm sốt :

Bột mì pha với nửa chén rượu vang và chút nước, đánh cho mịn . Cho chút bơ vào chảo, tắt bếp rồi đổ nhanh tay bột mì vào, đánh thật đều rồi chút hết vào nồi khoai đã nhừ . Đảo đều tay, đun sôi trở lại rồi tắt bếp, đậy vung cho sốt ngấm đều vào khoai .
    Múc ra đĩa sâu lòng to, báy hoa cà rốt xung quanh, rắc thêm mấy cọng rau mùi lên trên, ăn nóng với bánh mì hoặc cơm, chà chà, thơm quá .
    Món này có thể ăn với chút dưa góp cũng ngon .

architect thích bài này.
  3. be_momma

be_momma Thành viên tích cực

Chị ơi em làm thử nhưng khi ăn thì thịt bị khô, mà chả chua gì cả, chỉ có vị hơi mặn vì em luộc với nước mắm thôi. Thế có phải là em cho ít dấm không nhi? À em lại mua nhầm thịt nạc vai nên chả có tí mỡ nào hihi... Chị bảo em nhanh với để em còn thử lại. Món này có vẻ dễ nhất trong tất cả các món các chị dạy ở đây, hợp với tài nấu ăn của em hehe...

architect thích bài này.
  4. me John

me John Thành viên chính thức

Mẹ Luti ơi! Món này có lẽ hợp với nhà Em vì AX là người Việt Nam 100% mà lại không thích ăn cơm. Nhưng mà cho Em hỏi là : cho khoai tây và hành tây vào cùng lúc như vậy hành tây có chín quá không hả Chị?

5. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Còn đây là món dành cho những lúc lười hoặc quá bận

Thịt đông :

Nguyên liệu :

Thịt chân giò
    Mộc nhĩ, nấm hương, hành khô
    Nước mắm, gia vị vừa ăn
    Cà rốt tỉa hoa

Cách làm

Thịt chân giò lọc thịt riêng bì riêng, nếu thấy ít bì thì mua thêm một hai miếng bì nhé . Thái miếng nho nhỏ bằng chừng hai ngón tay là vừa.

Cho cả thịt cả bì vào nước có pha muối luộc qua, đổ ra rửa sạch, nếu thích thịt thơm trước khi luộc rửa với nước có pha chút dấm.
    Dùng nồi có đáy dầy một chút, cho hành củ vào phi thơm (nhớ cho tý hành thôi nhé ) rồi đổ thịt vào xào qua, nêm nước mắm và gia vị cho vừa ăn . Đổ nước vào hầm, lượng nước đổ sao cho đến khi hầm xong còn lại xâm xấp là được .

Mộc nhĩ, nấm hương đã ngâm rửa sạch, thái chỉ, cho vào nấu cùng với thịt đến khi thịt chín mềm là được. (nếu hầm bằng nồi áp suất thì chỉ cần đun sôi, sau đó nhỏ lửa chừng 10 phút bắc ra để nguội là vừa ). Tiêu chuẩn là thịt chín mềm nhưng lại không nhừ quá để đỡ bị bã.
    Vớt bỏ mấy miếng bì đi

Khi nồi thịt bắt đầu nguội thì múc ra bát đáy nông, đáy bát đã có rải vài cái hoa cà rốt cho đẹp . Để nguội, dậy từng bát lại rồi cho vào tủ lạnh cho đông, khi ăn úp ngược bát thịt vào đĩa, sau đó lấy dao cắt thành nhiều miếng nhỏ nếu thích .
    Xung quanh đĩa rắc vài ba cọng mùi .
    Ăn với dưa góp hoặc dưa cải đều ngon .

Nếu làm bằng thịt gà thì cũng tương tự .

@ Mẹ John,

Hôm qua mình quên, ở VN nên dùng hành củ khô nhỏ nhỏ ấy thì thơm hơn mẹ John ạ, cho hành vào hầm cùng khoai và thịt thì đúng là nhừ thật nhưng bù lại khoai và thịt sẽ thơm hơn đấy .

architect thích bài này.
  6. Mẹ Xíu

Mẹ Xíu Thành viên tích cực

Dạy một đằng làm 1 nẻo, học sinh này đáng phạt :evil: . Đùa tý thôi :lol: , chứ chị chưa làm thịt nạc vai bao giờ cả nên không biết mùi vị thế nào cả, mà chị nghĩ nạc vai không hợp tý nào cho món này cả [-X . Em làm lại món này bằng thịt lợn thì phải mua thịt mông có cả nạc cả mỡ (cái này luộc khoảng 15-20 phút), còn thịt bò thì mua bắp gọi là bắp hoa hay nõ rùa mới ngon (cái này luộc 20-25 phút). Đúng là em cho ít giấm quá nên không thấy vị chua ngọt của miếng thịt rồi, lần sau cho nhiều hơn nhé và quan trọng nhất là nước mắm phải ngập miếng thịt. Đúng là thịt lợn chỗ có nạc nó hơi khô hơn chứ thịt bò làm theo cách này ăn mềm và giòn khi được ngấm mắm. Chúc thành công.

architect thích bài này.
  7. be_momma

Hihi xí hổ quá :oops: , để em về làm lại rồi báo cáo kết quả bác nhá :lol: :lol: :lol:

architect thích bài này.
  8. muter-vater

muter-vater Thành viên mới

Chào tất cả mọi người

Em là người mới tinh, mong làm quen va chia sẻ với tất cả mọi người
    Có bác nào biêt làm bánh Táo chi cho em voi :?:

9. muter-vater

Bò ngâm nước chấm ?

Cho em hỏi có thể thay bằng thịt chân giò đươc ko ? Vì em chỉ mua được thịt mông nạc mà ông xã em lai thích ăn hơi mỡ một chút!

10. Mẹ Xíu

Mẹ Xíu Thành viên tích cực

Re: Bò ngâm nước chấm ?

Em hỏi món gì vậy? :roll:

11. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

@mẹ Xíu: Chị ơi, em đang thử món thịt bò ngâm dấm của chị, khi nào có kết quả em báo cáo cho chị nhé :D

Em làm như sau: Thịt bắp bò luộc lên, để thật nguội. Pha nước ngâm: chua, ngọt, mặn. Rồi ngâm ngập thịt trong nước chấm, bê vào tủ lạnh để. Chị xem có cần sửa khâu gì không bởi em vừa mới làm tối qua, có gì thay đổi vẫn kịp :lol:

architect thích bài này.
  12. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Em Hiền phen này quyết chí tăng cân để gia nhập hội béo đây. Ăn thịt thay cơm hả em gái????????????

13. thuhien

Bác trêu em nhá :twisted: Chả mãi cứ kém chị kém em mãi nhỉ :lol:

@bác Xíu: BÁc ở đâu rồi, chỉ cho em xem em có sai bước nào không với, bác Xíu ơi!!!!

architect thích bài này.
  14. muter-vater

Ý em hỏi món thịt bò lợn ngâm dấm ...vì em ko biết chính xác gọi là món gì :?:

15. be_momma

Về mặt công thức là ok rồi đấy, vấn đề chỉ còn là thực tế thôi hehe. Nếu hỏng thì đến gặp chị để hội thảo rút kinh nghiệm nhá :lol: :lol: :lol:

16. me GAU-BONG

me GAU-BONG Thành viên chính thức

Em co may mon nay, toan la do Tay thoi, vi nha em thich an do Tay ma, cu bao sao ca vo ca chong deu beo! :oops: Rm se posh dan len day cho cac me xem nhe, dau tien la mon BO SOT TIEU, mon nay an voi banh my a.
    Nguyen lieu:(8 nguoi an)
    - Thit bo mong: 0,5 Kg
    - Bate hop: 1 hop (cua HALong la ngon nhat)
    - Hat tieu den xay nho: 2 thia cafe
    - Hat tieu trang hat: 1 thia canh.
    - Gia vi 2 thia cafe
    - Duong 2 thia cafe
    Cach lam:
    - Thit bo thai mieng to ban, day khoang 0,5cm. Uop voi 1 chut gia vi, duong, va hat tieu xay, de 10 phut cho ngam roi cho vao noi ham cung voi cho tieu hat con lai, do 1/2 bat nuoc con va ham trong vong 20 phut. (Khi cho vao noi chu y de mieng thit thang, de khi chin, mieng thit khong bi cong hay gap)
    - Lam nuoc sot:
    Cho thit bo ra dia sau long, chat lay nuoc ham thit de rieng
    - Dat chao len bep, cho dau an vao lang chao, doi chao nong, cho hop bate vao trung len, sau do do cho nuoc ham thit vao, nem nem cho vua mieng.
    - Do nuoc sot tren len tren dia thit bo. Trang tri them voi rau mui va dua chuot.
    Mon nay an kem voi banh my va salat dua chuot a.
    chuc cac me thanh cong.

architect thích bài này.
  17. thuhien

Bác be_momma ơi, hôm nay em đem ra thưởng thức rồi bác ạ. Thịt bắp bò ngâm dấm chấm với tương ớt. Tặc tặc... AX nhà em khen mãi đấy. ĐỂ lúc nào thử làm món thịt lợn ngâm dấm xem sao. Nhưng em nghĩ có lẽ làm bắp thịt chân giò luộc nhừ chắc cũng ngon không kém nhỉ?

Chờ có thời gian rảnh sẽ tiếp tục thử một số món khác của các mẹ.

architect thích bài này.
  18. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Be momma ơi, tôi khuyên bà nên học các món rau thôi, học món thịt nhiều thì phí công đi tập thẩm mỹ :lol: :lol: :lol: Hôm nào đến nhà tôi dạy bà mấy món rau luộc :wink: :lol:

19. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

Xin lỗi các mẹ trước nhé nhưng em dân miền Nam chính gốc nên có mấy thứ các mẹ nói em chẳng hiểu nó là gì cả.
    1. dưa góp. có phải là củ cải trắng, cà rốt ngâm dấm, nước mắm không?trong em gọi là dưa món ấy?
    2. đậu phụ mơ: là gì? đậu phụ thì em biết trong em gọi là đậu hũ đấy, nhưng còn ?
    3. gia vị (bột canh) là loại nêm vào thức ăn như maggi? knor?
    4. mùi? là ngò trong em phải không?
    các mẹ giỏi quá, ai cũng là phụ nữ 2 giỏi =D> =D>=D> =D> . còn em mỗi lần em hì hục làm 1 món mới thì AX ăn cũng khen ngon nhưng nói "em làm chi cho mất công quá, mệt lắm, em cứ làm món bình thường là được rồi, anh dễ nuôi mà, ăn gì cũng được" làm em mất ý chí chiến đấu quá.
    điều cuối cùng: bác Hương Cún & Lu vừa đi làm vừa bán hàng vừa buôn dưa lê vừa nấu ăn ngon thế à? xin lỗi bác nếu em "mạo phạm" nhưng em cứ nghĩ bác ở nhà, không đi làm mới giỏi thế đấy ạ

architect thích bài này.
  20. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Hihihi từ hôm tham gia DD tớ mới ti toe được 2 - 3 món chè gì đấy. Còn nấu nướng bày vẽ như các mẹ tớ chịu. Nhà tớ (trừ AX :lol: :lol: :lol: ), hình như phái mạnh nấu ngon hơn thì phải, điển hình ông ngoại là nhất, cơm nước cả 3 bữa, nhì là em trai tớ, dù muộn đến mấy cũng rất chăm chỉ làm nóng thức ăn hoặc nấu mấy món nhanh gọn để thành 1 bữa hoàn chỉnh.
    Hôm nào mà tớ nấu ... nhìn biết ngay. Thế nào ông ngoại cũng phải đứng dậy "chỉnh sửa gia vị" hoặc chế thêm vài món khác.
    Có chuyện như thế này, có lần về bên nội chơi, đến giờ ăn, ông nội bảo: "cái Lan này (chị dâu bên chồng tớ), nấu cái gì cũng thừa bứa ăn 2 - 3 ngày mới hết. Chẳng biết con (tức là tớ) nấu nướng thế nào?". Tớ bảo: "Con mà nấu cũng phải 2 - 3 ngày mới hết vì mặn bố ạ :lol: :lol: :lol: ".

architect thích bài này.