[b]Hỏi về thuốc tránh thai Diana 35 ???[/b]

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi mebesuxipo, 13/3/2006.

1. mebesuxipo

mebesuxipo Thành viên chính thức

Mình có nghe nói về một loại thuốc tránh thai thế hệ mới tên Diana 35 (không biết viết thế này đúng kg nữa!) 21 viên có tác dụng 2 trong 1 vừa phòng tránh thai an toàn , vừa có tác dụng trị mụn hiệu quả, làm cho da rất đẹp . Giá khoảng gần 90k/1 vỉ 21 viên.
    Mình xin hỏi các mẹ trong DĐ có mẹ nào biết hoặc đã dùng thuốc này thì thông tin cho mình với (về hiệu quả, tác dụng phụ...) Xin cảm ơn nhiều !!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebesuxipo
    Đang tải...

2. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Mình chịu thôi, chưa nghe bao giờ. Mẹ suxipo hỏi 1088 đi !

3. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

trước đây mình dùng rồi thì không thấy tác dụng phụ gì, ngày kinh rất đếu (đều tăm tắp luôn), mụn thì không biết như thế nào vì bình thường cũng không có :lol: :lol:

4. mebesuxipo

Cảm ơn hai mẹ, mình thì quan tâm đến tác dụng thứ 2: ngừa mụn hơn. Nghe nói thuốc này trị mụn hữu hiệu lắm, làm cho da đẹp, láng nên cũng thấy ham nhưng chưa dám thử :D . Khổ nỗi mình hay bị mụn, đi BS da liễu hoài nhưng cứ ngưng thuốc thì lại bị trở lại. Chán quá chẳng muốn đi nữa, có người bày cho mình uống thuốc này, một công đôi việc :lol: . Vì thế mới nên đây tham khảo thêm ý kiến các mẹ. Ai có thông tin gì thì cho mình biết với nhé, mình xin cảm ơn.

5. sunway

sunway Thành viên mới

Đúng là Diane 35 có tác dụng chữa mụn nữa đấy.

Nhưng bạn cũng phải giữ da cho sạch sẽ nữa, BS da liễu có kê cho bạn rửa mặt bằng Cetaphil không? Nếu không thì bạn có thể ra hiệu thuốc mua sữa rửa mặt này về rửa, nó cũng có thể dùng cho trẻ con vì rất nhẹ dịu, không mùi & không có bọt.

6. mebesuxipo

Cảm ơn sunway nhé, thế bạn đã dùng thuốc này chưa? Có bị tác dụng phụ gì kg? Mình đang định thử nên rất muốn có thêm thông tin. Cảm ơn nhiều.

7. sunway

sunway Thành viên mới

Không thấy tác dụng phụ gì đáng kể, hình như hơi béo lên thì phải, nhưng cũng không chắc lắm, vì lúc đấy mình gầy, nên cũng chiến dịch ăn cho béo, nên không chắc là Diane 35 có làm cho mình béo lên chút xíu không.

Những tác dụng phụ khác (có nhắc đến trong tờ rơi kèm theo của thuốc) như đau đầu, tức ngực .v.v mình không thấy có.

Cứ dùng thử 1 tháng đi, không sao đâu, nếu thấy không hợp thì thôi, lại chuyển phương hướng khác.

Mà tốt nhất là vào viện Việt-Pháp mà khám. Vì quan trọng nhất là phải biết vì sao mà mình bị mọc mụn thì mới chữa được tận gốc.
    Mình dùng Diane 35 & sữa rửa mặt Cetaphil cũng là do BS ở BV Việt Pháp kê đơn; dùng kèm 1 loại kem bôi & thuốc kháng sinh uống chống nhiễm trùng nữa ( 2 loại này quên tên rồi).
    Nếu cần để tối về nhà tìm lại hồ sơ khám bệnh xem còn giữ không, mai sẽ post lại toàn bộ đơn cho bạn.

8. mebesuxipo

Cảm ơn sunway nhé, nếu tìm thấy thì post lên giùm mình nhé. Mình đã đi khám BS da liễu nhiều lần kg kể hết, uống thuốc, bôi thuốc đều đủ cả nhưng vẫn kg được như mong muốn. Có BS nói với mình, bị mụn có cả nguyên nhân là do nội tiết tố trong mỗi người, mà Diane 35 thì có thể giải quyết vấn đề này.Mình cũng đang hy vọng thế :lol:

9. bupbe

bupbe Thành viên mới

cho minh hoi ti, loai thuoc nay co ban rong rai tren thi truong chua vay??????

10. mebesuxipo

bupbe hỏi : cho minh hoi ti, loai thuoc nay co ban rong rai tren thi truong chua vay??????

Rồi, bán lâu rồi bupbe ơi.

11. sunway

sunway Thành viên mới

Xin lỗi mebesuxipo nhé, mình về nhà tìm nhưng không còn lưu đơn thuốc cũ trong file nữa.

12. Inchu

Inchu Thành viên chính thức

Em dùng dian35 được gần 1 năm rồi , mặt vẫn mụn và nhờn như thường , ấy vậy mà vẫn cứ dùng vì kinh đều tăm tắp ^^

13. Mẹ Hồng An

Mẹ Hồng An Thành viên Hội Quảng Ninh

Mình cũng vừa nghe 1 ng bạn khuyên dùng cái này, chúng nó bảo hết mụn mà, sao bạn nì lại bị như thường là sao nhỉ? chắc cũng giảm đi tý chứ? Còn về kinh nguyệt thì vòng kinh của mình đều tắp lự rồi.

14. JLO

JLO Bắt đầu tích cực

Mình khám bs. Phạm Hương (sáng bác làm ở Viện Da liễu HN, chiều bác sang Việt Pháp), bác sĩ cho mình uống Dian35, kháng sinh, thuốc bôi, rửa mặt = Cetaphil, quả thật sạch mụn bạn ạ. Dian35 ban đầu là thuốc tránh thai, sau người ta thấy tác dụng chữa mụn của thuốc tốt quá nên bs nghiêng về tác dụng trị mụn. Mẹ nào ko có mụn chỉ muốn tránh thai thôi thì nên tìm các loại thuốc khác. Còn vừa tránh thai vừa trị mụn thì Dian35 là số 1 đấy.

15. bibi_0409

bibi_0409 Thành viên mới

Hì, ngày xưa hồi con gái mặt mình cũng mụn lắm. Xong có lần đi khám ở viện da liễu, các bác sĩ kê một loạt các loại thuốc, trong đó có Diane35. Mình chẳng mua gì cả ngoài Diane. Uống vào quả thật là có hiệu quả, nhưng theo mình nghĩ, thuốc đó nếu chỉ để chị mụn thì chỉ nên dùng trong 3 tháng rồi dừng lại. Sau nghỉ vài tháng lại dùng tiếp, ngày trước mình cũng chỉ uống 3 vỉ rồi dừng lại. Mãi hơn 1 năm sau mặt lại có mụn mới dùng tiếp. Thấy không có vấn đề gì, cũng Ok. Thuốc đó là thuốc nội tiết mà, mẹ nó không phải lo đâu.

16. chocolate_milk

chocolate_milk Thành viên tập sự

Diane 35 chuyên điều trị mụn bọc (mụn sưng thành cục, thành mủ ấy chị) nhưng đồng thời cũng tránh thai được, em cũng mới được dược sĩ nhà thuốc giới thiệu dùng thử :), nhiều người dùng bảo là đẹp da, nhưng uống vào kinh nguyệt em bị ảnh hưởng ra nhiều hơn bình thường, kèm theo đau bụng 3 ngày (âm ỉ thôi, bình thường em đau có 1 ngày đầu tiên), ảnh hưởng tăng cân chút đỉnh, em thì mới dùng nên chưa có kết quả rõ rệt, nhưng thấy đói liên tục tù tì, có đêm uống xong không ngủ được vì đói bụng, phải ăn mới ổn :(.

Đại khái thì tác dụng phụ của thuốc chỉ bị ảnh hưởng 3 tháng đầu khi dùng thuốc. Giá thì dao động tùy nhà thuốc 90-110k/ vỉ 21 viên. Là loại thuốc được đánh giá của các chị em trên cộng đồng mạng là có hiệu quả cao, ít tác dụng phụ và an toàn về lâu dài (giá hơi đắt).

Cách dùng là uống viên đầu tiên vào ngày đầu tiên hoặc ngày thứ 2 có kinh ( không đc quá ngày thứ 4). Cách ly anh xã chị 7 ngày (hoặc vận động anh xã chị dùng bcs) thuốc mới có tác dụng tránh thai. Uống hết 21 viên thì ngưng 7 ngày mới uống tiếp vỉ tới.

Chống chỉ định với phụ nữ có thai và cho con bú.

Chúc chị khỏe!

17. bikun

bikun Thành viên rất tích cực

tớ cung dùng thuốc này được gần 1 năm do chị đồng nghiệp nói..nhưng chủ yếu để tránh thai ...chú cung ko biết la thuốc có tác dụng trị mụn....sau này thấy mọi người bảo da minh sáng hơn nhiều nên cung đoán là tác dụng của thuốc. Tuy nhiên, đối 1 số cơ địa đặc biệt.. như con em tớ, tớ bày nó cung mua thuoc nay uong để tranh thai...mới uống 1 viên thfi bị đau lưng kinh khủng...rồi tựnhiên bị dị ứng (cái này ko biết có pahỉ tại thuốc ko?) nên ngưng luôn....ko dam uống nữa!

18. thuytran09

thuytran09 Ba mẹ yêu Tom's

Mẹ nó cho iem hỏi con em chị nà ai thế ạ :mrgreen::mrgreen::mrgreen::mrgreen:

19. thuhang_85

thuhang_85 Thành viên đạt chuẩn

em dang dung thuoc nay, thang dau tien uong thi co cam giac luc nao cung buon non va hoi chong mat nhung tu thang thu 2 tro di thi ok.

20. lovehaha

lovehaha Banned

dùng cái này có ảnh hưởng gì không? Mình chưa sinh em bé lần nào thì dùng có ảnh hưởng gì không các mẹ,chưa dùng bao giờ :D