Cần giúp: Bé 2 tuổi có nên tẩy giun?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi vithoi, 26/4/2011.

1. vithoi

vithoi Bắt đầu tích cực

Chào các mẹ!

Bé nhà e hôm trước bị đau bụng ghê lắm. Em cho đi khám mà bác sỹ bảo ko vấn đề gì chỉ cần ăn đồ mềm là được. Mà về nhà bà cứ bảo là nó đau bụng giun, phải tẩy giun cho bé.
    Mà e cũng không rõ là bé 25 tháng đã có thể tẩy giun được chưa.
    Nếu uống thuôc tẩy giun thì nên dùng loại nào.
    Các mẹ thông thái chỉ giúp e với ạ.
    Ths all!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vithoi
    Đang tải...

2. lamdep101

lamdep101 Thành viên mới

Ðề: Bé 2 tuổi có nên tẩy giun?

từ hai tuổi trở đi là có thể tẩy giun cho bé được rồi, nhưng nếu mẹ nó lo lắng thì có thể để lâu hơn, mẹ nó nên ra hiệu thuốc hỏi kỹ mới sử dụng, nên dùng loại làm tiêu giun luôn

3. Vinh Son

Vinh Son Thành viên tích cực

bé từ 2 tuổi là tẩy giun đc rồi bạn ah.bé nhà mình đợi đến 2 tuổi cũng cho tẩy giun.trẻ em thuốc được khuyên dùng là albendazol viên 400mg, uống 1 viên một ngày, liều duy nhất để tẩy các loại giun thông thường. Còn với giun móc thì uống albendazol viên 400mg mỗi ngày 1 viên (thường vào buổi tối) và uống trong 3 ngày liên tiếp. Trẻ em nên được tẩy giun định kỳ 6 tháng/lần. mình thì chưa tẩy cho bé nhà mình đâu nhưng mình dã tìm hiểu 2 loại này đều ko có tac dụng phụ cho trẻ.hoặc loại Fugaca hương dâu.
    chúc các bé luôn khỏe.

4. vithoi

vithoi Bắt đầu tích cực

Cảm ơn bạn đã cho mình thông tin. Chắc là tẩy giun thôi vì trước con bị đau bụng mất 2 ngày rùi. Hic

5. CHIP_08

CHIP_08 Thành viên tích cực

Hôm qua mình vừa cho bé đi tiêm phòng, nhân tiện cũng hỏi luôn bác sĩ xem bé trên 2 tuổi (27 tháng) có tẩy giun được không? BS đã tư vấn cho mình thế này:
    Bé trên 2 tuổi có thể tẩy giun được, uống thuốc giun của người lớn và liều lượng như người lớn. Tuy nhiên thuốc tẩy giun là nhằm giết giun đũa nếu không uống thì sau 6 tháng giun cũng tự chết vì nó chỉ sống được có vậy.
    Nếu là để tẩy giun kim thì không thể tẩy sạch được mà chỉ có thể hạn chế số lượng giun nhưng phải làm với biện pháp mạnh và triệt để. Vào ngày tẩy giun cả nhà phải cùng uống thuốc, lấy tất cả quần áo, chăn chiếu... phơi phong nắng to, giặt và luộc sôi quần áo đồ dùng. Nói chung là đại đại tổng vệ sinh vì nếu chỉ bé uống thuốc tẩy giun mà không thực hiện những việc trên thì cũng vô ích.
    Vốn dĩ mình hỏi BS việc tẩy giun vì có dạo bé nhà mình ngủ cứ hay chổng mông, chổng đít, ngủ không ngon, quấy khóc khó chịu. BS bảo nếu là giun kim sẽ không có biểu hiện gì hết chắc là do nhiều bé thích tư thế ngủ như vậy thôi.
    Việc tẩy giun hầu hết chỉ áp dụng cho vùng nông thôn xa xôi còn ở thành phố đều có hố xí tự hoại, đi xong giật nước rất sạch sẽ nên khó bị giun được.
    BS tư vấn vậy các mẹ tự cân nhắc cho kỹ, nên mình quyết định không cho bé tẩy giun nữa, không đâu uống thuốc vào người hại người lắm.
    Trộm vía dạo này con ngủ ngoan trở lại rồi.

Vinh Son thích bài này.
  6. giadinhban

giadinhban Thành viên sắp chính thức

Quan điểm trẻ dưới 2 tuổi chưa được tẩy giun , chưa nhiễm giun, chưa có thuốc tẩy giun là thiếu căn cứ khoa học và thưcj tiễn
    Này các bạn, các bạn tham khảo tài liệu chính thống sau: Quyết định số 3312/QĐ –BYT ngày 07/08/2015 về việc ban hành tài liệu chuyên môn” Hướng dẫn chuẩn đoán và điều trị một số bệnh thường gặp ở trẻ em trang 335-343 phần : Nghiễm ký sinh trùng đường ruột ở trẻ em có ghi rõ chuẩn đoán và thuốc điều trị cho trẻ em dưới 12 tháng
    Về các thuốc tẩy giun thì có rất nhiều loại: Mebendazol 500 mg, albendazol 200,400, Pyrantel, Triclabendazol,Niclosamid, vvv nhưng các mẹ lưu ý
    1/ Không dùng các hoạt chất chống chỉ định cho trẻ em dưới 2 tuổi như Mebendazol 500 mg , phần lớn là dạng bào chế cho người lớn, trẻ nhỏ chưa nhai được, hoặc không biết nhai , mùi vị khó nhai rất dễ bị nôn trớ
    2/ Đối với thuốc chữa bệnh khuyến cáo không được dùng dạng bào chế của người lớn cho trẻ em trừ khi bắt buộc và phải có chỉ định của bác sỹ
    3/ Dạng bào chế thích hợp nhất là dạng bào chế chuyên cho trẻ nhỏ đặc biệt là trẻ dưới 2 tuổi : syro uống , nhỏ giọt hoặc gói bột
    - Với trẻ nhỏ dưới 2 tuổi và dưới 6 tuổi nên dùng albendazol 200 ở dạng bào chế chuyên cho trẻ em như: dạng gói Akitykity-new ( albendazol 200 mg/gói - bột pha hỗn dịch uống ): Tới 2 tuổi : Uống 01 gói ( liều duy nhất) Từ 2 Tuổi: Uống 02 gói (liều duy nhất) , không đòi hỏi những phương thức đặc biệt như nhịn đói hay dùng thuốc xổ khi dùng thuốc
    - Hoặc dạng siro như : Helmintox ( Pyrantel 125/2,5 ml) uống theo hướng dẫn sử dụng
    4/ Tốt nhất là phòng bệnh hơn chữa bệnh- các biện pháp phòng ngừa giun sán
    1.Rửa tay cho trẻ em trước khi ăn và sau khi đi tiêu
    2.Cho trẻ ăn chín , uống nước chín đun sôi để nguội
    3.Cho trẻ đi tiêu đúng hố xí hợp vệ sinh
    4.Vệ sinh thân thể cho trẻ , thường xuyên giặt mùng mền chiếu gối
    5.Rửa đồ chơi cho trẻ thường xuyên ở nhà , nhất là ở các nhà trẻ , trường học, khu vui chơi công cộng
    6.Xổ giun định kỳ 6 tháng 01 lần ( 4 tháng 01 lần ở những vùng tỷ lệ nhiễm cao, mất vệ sinh),
    7.Không cho trẻ em đi chân đất nhất và ở những vùng có trồng hoa màu, trồng cây ăn trái đặc biệt ở những địa phương có thói quen bón phân tươi cho cây trồng .
    8. Điều trị cùng lúc cho các thành viên trong gia đình hoặc cả vườn trẻ ( Nhất là giun kim ) để tránh tái nhiễm