Cần giúp: Phụ Nữ Sau Sinh Ăn Được Ngay Những Gì?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi metrecon1982, 27/4/2011.

1. metrecon1982

metrecon1982 Thành viên tập sự

Em mới sinh cháu thứ 2 được gần 2 tháng, mẹ em và mẹ chồng em lên một thực đơn rất khắt khe trong việc ăn uống đó là chỉ ăn thịt lợn, thịt bò, ăn cháo chân giò hoặc cháo sườn. Rau thì ăn rau ngót là chính.
    Gần 2 tháng nay, em sống trong cực hình với thực đơn như vậy.
    Em xin được hỏi thực đơn như vậy có phù hợp không và em có thể ăn được những đồ ăn sau đây không: bia hơi, sữa chua, thịt chó, phó mát, hải sản.
    Em xin trân trọng cảm ơn ý kiến của các anh chị.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi metrecon1982
    Đang tải...

2. tranthuy0101

tranthuy0101 Thành viên tích cực

Ðề: Phụ nữ sau sinh ăn được ngay những gì?

hi, mình có đọc qua cái này
    bạn thử tham khảo xem nhé

3. GirlThich

GirlThich lilosa.com

cố gắng kiêng tý bạn ạ. Giữ cho sau này. Kinh nghiệm các cụ không sai đâu

kytich_anh thích bài này.
  4. khuong11

khuong11 Thành viên mới

[​IMG] các chị ở trên nói đúng , nhưng đôi lúc lại thèm thứ khác cơ

5. F16

F16 Thành viên sắp chính thức

Sau sinh 2 tháng mà mẹ vẫn bắt bạn ăn thế thì sợ là thiếu dinh dưỡng. Nếu tự thấy bản thân bạn ko có các biểu hiện tiểu tiện dắt, đại tiện thất thường, dị ứng hải sản... thì mình nghĩ bạn ăn được các món bình thường khác như trứng gà, cá, phomai, tôm, thịt bò, thịt dê.....Bạn có thể dùng thêm sữa, đồ uống như nước ép trái cây. Rau thì có thể ăn cả mùng tơi (tốt sữa), rau muống, khoai tây, ngô non, hành tây...
    Kiêng khem kĩ quá cũng ảnh hưởng đến nguồn sữa đó bạn.

6. Mẹ Long

Mẹ Long Guest

Oánh dấu để còn theo dõi ạ
    Mấy tháng nữa e cũng sinh rồi mà chưa có kinh nghiệm j hết

7. chúp pi

chúp pi Thành viên tập sự

mình cũng giống mẹ này, sinh tập 1 chả có kinh nghiệm gì cả
    bình thường em hay ăn vặt linh tinh, k bít sau sỉnh rồi ăn mấy đồ linh tinh như bánh kẹo, chè, kem có được k nhỉ

8. lethestorm

lethestorm Bắt đầu tích cực

Những món bạn hỏi không món nào ăn được trước 6m. Những món đó lí do k ăn đc là
    1. Bia hơi: có chất kích thích k uống đc
    2. Sữa chua: sau khi sinh 2m cơ thể còn yếu chưa hoàn toàn hồi phục. Bạn nên đợi sau 3m nhé! Nếu ăn sớm e rằng bạn sẽ ê răng vì lạnh đấy!
    3. Thịt chó: nóng vì phải ăn kèm rất n thứ gia giảm như mắm tôm, giềng, mẻ, ớt.. Có thể ăn chân chó hầm cháo. Mọi người nói ăn n sữa n tớ thì k ăn vì thấy bảo sữa k thơm. Nhà tớ trung thành với chân dê roài
    4. Phó mát: cái này k comment vì tớ k rõ lắm!
    5. Hải sản k nên ăn sớm. Các cụ kiêng cũng có lí do cả. Hải sản thường là chứa rất nhiều đạm, lại dễ gây lạnh bụng hoặc dị ứng, khó tiêu hóa nữa. Nên người ốm k nên ăn và phụ nữ sau sinh thì k nên ăn sớm. Cái này m còn kiêng cho con nữa, ăn hải sản sớm qua sữa k tốt cho con đâu.
    Chuyện ăn hải sản này tớ chia sẻ với mẹ nó chuyện tớ nhé! Mỗi tôm là ăn đc, mà tôm kho thôi. Thế là hôm đấy nghĩ thế nào bảo đổi món thành tôm xào, mỗi nõn tôm to tướng thôi đấy! Thế mà ăn xong hoa mày chóng mặt đau quặn bụng. Từ ấy tớ sợ luôn k dám đổi món j nữa. Mẹ nó mới sinh cố gắng giữ gìn cho con nhé! Nhưng có một số món khác nữa ăn được mẹ nó ăn thử nhé!

1. Cháo các loại: chân giò, chân dê, cháo tim, cháo thịt băm (ăn thịt thăn thôi)
    2. Thịt các loại: thăn lợn (nhiều đạm mà lành, nhớ bỏ gân mỡ), thịt dê xào (xào không với ít dầu thực vật thôi), thịt gà (rang, luộc), thịt bò kho (thăn bò kho gừng)
    3. Các món hầm: tim hầm cháo với hạt sen, đỗ xanh, gạo nếp. Bồ câu hầm cũng với 3 loại hạt trên, chân dê hầm hạt sen-đỗ xanh nguyên vỏ-ít gạo nếp-cà rốt 1 củ
    4. Rau: rau ngót lành nhất, các loại củ quả như cà rốt, su su, bí xanh. K nên ăn bắp cải vì con đánh hơi sôi bụng nhé! Tớ k biết ăn từ lúc mới về cứ thấy con bụng kêu òng ọc sợ quá! Thường thì luộc k thì hầm móng giò
    5. Hải sản: duy nhất 1 loại là tôm bóc nõn kho.
    6. Chú ý là k ăn các loại gia vị có mùi như hành tỏi, nóng như ớt-giềng-xả, ...+ tránh xa mẻ, mắm tôm (hai cái này ăn vào mình đau bụng sau con đấy!)

Tớ nhớ sơ sơ có vậy! Thực đơn các mẹ khéo léo có thể thay đổi từng ngày, cỡ 4-5 ngày thì quay lại. Như vậy các mẹ ăn cũng k quá chán đúng k? Chúc các mẹ khỏe nhé!

SenTrankytich_anh thích.
  9. lethestorm

lethestorm Bắt đầu tích cực

Bánh kẹo chè kem đợi 6m mẹ nó nhé! Các mẹ nên hiểu là mình ăn gì con ăn đấy! Qua sữa và có tác dụng trong vòng 36h. Nên các mẹ giữ cẩn thận cho con nhé! Nếu k kiêng k tin thì m có lời khuyên là ăn j các mẹ cũng nên ăn ít ít một vài thìa thăm dò. Con k có phản ứng j thì ngày mai hãy ăn tiếp k tội con nhé!

10. Giấc mơ màu xanh

Giấc mơ màu xanh Thành viên rất tích cực

mẹ nó ơi hồi mình sinh em bé, bà ngoại cho mình ăn thịt lợ rang khô, hoặc kho nghệ, thịt bò kho ăn cũng được, còn cá thu thì rán kỹ rồi kho khô lên. ăn canh rau ngót cho lành bụng. mẹ nào ít sữa thì ăn thêm canh móng giò nữa. Mình ăn như thế 1 tháng trời. Hạn chế ăn vặt, thi thoảng háo nước thì bà ngoại pha cho ít nước cam nóng uống. Nên bây giờ hệ tiêu hóa của mình vawnx tốt. Chứ cũng không nên kiêng cữ nhiều quá.

11. me_muom_2007

me_muom_2007 Bắt đầu tích cực

Mình thì sau sinh ăn toàn cháo chân giò và rau ngót với thịt băm. Không thấy vấn đề gì cả. :)

12. auturmspring

auturmspring Ước j tua lại thời gian

Sau khi sinh mình ăn tất cả mọi thứ trừ rau cải (vì ăn cái này đi tiểu nhiều), ko ăn đồ lạnh quá, chua quá, mình thì ăn ngọt quá bị ghê răng (thậm chí ăn ngọt quá còn buốt hết chân răng nữa), hải sản ăn tốt nhưng sợ con bị dị ứng (con mình dị ứng cua biển), rau ngót thời gian đầu ăn để chống sót nhau thôi, ăn nhiều có thể bị táo bón, còn lại ăn được tất. Các bà nhiều khi thiếu kiến thức khoa học nên cứ áp dụng thực đơn các cụ ngày xưa mình ăn mãi sao nổi. Đó là kinh nghiệm của mình chia sẻ với chủ top.

13. thuyha1961

thuyha1961

bạn nên ăn Tôm (tôm sông có trứng ấy), Thịt bò luộc hoặc kho, cá quả kho, thịt gà, chim câu, rau xu hào, bí đỏ bí xánh, khoai tây, cà rốt.. (nấu với xương hoặc móng giò)

14. thanhhangtambe

thanhhangtambe Thành viên chính thức

bạn có thể ăn các thực phẩm lợi sữa mà các mẹ đã khuyên ở trên, tuy nhiên không nên kiêng quá nhiều, những thức ăn lợi sữa sẽ dần làm bạn cảm thấy chán ăn.Hãy thay đổi thói quen và khẩu phần ăn của bạn ,đảm bảo dinh dưỡng cho bạn và bé.Tuy nhiên có 1 lưu ý mà các mẹ thường hay mắc phải là ăn các thức ăn giàu protit như thịt nạc, thịt bò(thường không xào nấu) ...mà quên không ăn các thức ăn có chứa lipit như dầu ,mỡ...điều này sẽ làm cho 1 số vitamin tan trong dầu không được hấp thụ trong dạ dày.Đây là lí do các mẹ ăn đầy đủ dinh dưỡng mà con vẫn thiếu vitamin.chúc các mẹ có chế độ dinh dưỡng hợp lí ,bé hay ăn chóng lớn.

15. MeSushj

MeSushj Vâng ! Em là Báo

oánh dấu topic này :) mình cũng ko thích ăn rau ngót và thịt thăn rang khô cong, nhưng mẹ mìh bảo ăn rau ngót rất tốt, ăn thịt thăn thì lành, ăn nghệ để bụng dạ mình khỏe mạnh....còn ăn gì nữa ko? mình chỉ thích ăn rau thôi, thịt thì mình toàn kho giả kho tàu, ko hiểu lúc đấy có ăn đc ko nữa...huhu

16. tincon

tincon Thành viên rất tích cực

Canh rau ngót, thịt băm, thitk luộc, cháo chân giò, ăn Ngô luộc nhiều sữa lắm, ăn quả Na...Mẹ lên google search bác sĩ tư vấn nhièu lắm

17. Ku_shop

Ku_shop Uy tín - Chất lượng

Dinh dưỡng,ngủ nghĩ của mẹ sẽ ảnh hưởng tới việc tiết sữa và chất lượng sữa và theo đó cũng ảnh hưởng đén việc hấp thụ của con nữa ,Các mẹ đừng kiêng khem nhiều quá mà ko cung cấp đủ dinh dưỡng cho cả mẹ và con

Đây là thực đơn của em do mẹ em là bác sĩ khoa sản,kinh nghiệm hơn 30 năm trong nghề ^^

Rau ngót nấu canh thịt

Chân giò nấu canh đu đủ ,khoai tây + cà rổt

Thịt bò hầm

Thịt chó nhưng ko ăn mắm tôm

Các loại rau trừ rau cải ,ăn được bắp cải,cải cúc

Các loại củ

Thịt gà rang,luộc,hầm ngải cứu

Tôm hấp,rang

Thịt lợn luộc,rán ,kho xào,súp

Trứng + trứng lộn

Đậu hủ

Phomai

sữa + sữa chua ko lạnh

Cá các loại hạn chế ăn cá biển,nên ăn nhiều cá hồi

Ngày nào cũng phải có hoa quả ,quan trọng là nước cam ( vắt cam +nước ấm+đường) ,chuối,đu đủ,xoài chín ,nho,táo,na..vv,nói chung ăn được hết trừ các quả chua như chanh,xoài xanh,cóc,ổi ...:D

Những thứ này cần nên tránh

Rượu,bia,thuốc lá

Các thức ăn đóng hộp

Thức ăn nguội lạnh

Các thức lên men như dưa cà muối

Hải sản như ngao sò ốc hên,mực

Thức nhiều dầu mỡ

18. SenTran

SenTran Thành viên tập sự

Mình sinh bé thứ 2 được hơn 1 tháng, lúc đầu toàn thích ăn thịt ba chỉ kho đậu + tôm đồng rang + thịt bò kho. Rau thì ăn chủ yếu là rau ngót + bí+ củ cải + bắp cải. Ngoài ra chưa ăn gì khác. Chắc mình phải đổi sang thịt nạc thoai, lúc đầu ăn ba chỉ thấy ngon giờ nhìn thấy mỡ là ngáy lắm rùi ấy. Híc híc. Mình nghe nói nếu ăn cá lúc đầu nên ăn cá hấp trước, mua cá to ấy hấp lên ăn cho đỡ tanh để tránh cho bé bị đi ngoài

19. huuminh

huuminh Thành viên chính thức

Nên kiêng chút bạn ạ. Nhưng bạn có thể ăn thêm Tôm (bóc vỏ ra cho đỡ lo ), nhiều nơi thì kiêng Tôm và ăn cá. Hihi. Cái khoản ăn uống này nên cân nhắc vì bạn có thể thèm và ăn ok nhưng bé bú thì không ổn lắm. Nên cố gắng để giữ cho hệ tiêu hoá của bé tốt thì sau này bạn cũng đỡ vất vả hơn. Đừng quá nghĩ về ăn uống món gì thì sẽ đỡ chán hơn, hãy nhìn bé và quên đi việc ăn gì. Giữ gìn tý bạn ạ. Mình ngày trước cũng thế, vật vã vì ăn uống (vì mình thích ăn ngoài hơn ăn ở nhà mà). Nhưng tầm 6 tháng trở đi thì bạn có thể thoải mái, mình ăn 1 vài miếng thịt chó cho đỡ thèm....:cool:

20. auturmspring

auturmspring Ước j tua lại thời gian

Về chuyện ăn uống của mẹ cũng sẽ liên quan đến hệ tiêu hóa của em bé nữa, ăn uống đa dạng sẽ đầy đủ dưỡng chất cho cả mẹ và con, làm cho hệ tiêu hóa của con phát triển, con cũng dễ thícch nghi với nhiều loại thức ăn khác nhau, bé sẽ ko dễ bị tiêu chảy khi gặp phải thức ăn lạ. Như mợ mình hồi sinh con kiêng khem đủ thứ đên khi ăn thức ăn khác con bị tiêu chảy liền. Vậy nên mình nghĩ các mẹ đừng kiêng quá, kiêng rượu, bia, cafe,....các thứ dễ kích thích, ko ăn đồ lạnh quá, hay những thứ bé dễ bị dị ứng như đồ hải sản.