Bé tròn 1 tuổi thì bổ sung canxi thế nào ?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mebebach, 15/3/2006.

1. mebebach

mebebach Thành viên chính thức

Các mẹ tư vấn giúp em với
    Trước 1 tuổi, đi khám ở VDD bác sỹ bảo còi xương nên đã cho uống nhiều loại thuốc và có tiêm bắp rồi (vitamin D) thì phải. Tuy vậy cũng không cải thiện được tình hình gì cả nên chẳng cho đi khám tiếp nữa.
    Mà em cũng cho con phơi nắng suốt nhưng vẫn chẳng cải thiện được chiều cao, chân ngắn lắm cơ
    Bây giờ được 1 tuổi rồi chỉ cao có 72cm thôi. Dạo này em thấy cháu hay vò đầu bứt tai lắm, chắc lại thiếu can xi rồi.
    Có mẹ nào biết nên uống thuốc gì hay ăn gì thì chỉ giúp em với. Thanks các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebebach
    Đang tải...

2. janine

janine Thành viên rất tích cực

Mẹ bé Bách tham khảo nhé.

Hãy tạo cho trẻ niềm yêu thích uống sữa bằng nhiều chế phẩm từ sữa.
    Trẻ từ 4-8 tuổi cần 800 mg calcium mỗi ngày. Với người từ 9-18 tuổi, con số này là 1.300 mg. Tuy nhiên, hầu hết trẻ em không được cung cấp đủ lượng calcium này trong thực đơn hằng ngày. Bạn hãy kiểm tra lại chế độ ăn uống của trẻ và có thể khắc phục sự thiếu hụt calcium bằng các loại thực phẩm sau:

Sữa

Sữa là loại thực phẩm đầu tiên nên nghĩ đến trong một chế độ ăn tăng cường calcium vì trong sữa có rất nhiều vitamin và khoáng chất, đặc biệt là calcium.

Có rất nhiều cách để thêm sữa vào khẩu phần ăn, ngoài việc uống sữa trực tiếp. Ví dụ, thay đường bằng sữa trong chế biến một số món như bánh ngọt, chocolate, kem, yoghurt trái cây, hoặc ngay cả với món bột ngũ cốc ăn buổi sáng cũng nên pha với sữa.

Pho mát

Pho mát là loại thực phẩm hơi khó ăn nếu dùng riêng, nhưng lại có thể dùng để chế biến các món ăn như món bánh sandwich hay salad.

Rau và trái

Bông cải xanh, cam tươi là các loại rau trái hàng đầu về lượng calcium. Rau đậu các loại, đặc biệt là đậu hũ là nguồn calcium thực vật cực kỳ tốt.

Thực phẩm tươi sống

Cá hồi, thịt bò là những loại thịt giàu calcium nhất.

Dược phẩm

Nếu nghĩ rằng trẻ chưa được cung cấp đủ calcium qua các loại thực phẩm trong thực đơn hằng ngày, bạn có thể cho trẻ dùng calcium dược phẩm ở các dạng viên hoặc nước.

Tất nhiên, việc này nhất thiết phải có sự hướng dẫn của bác sĩ về liều lượng cũng như thời gian dùng thích hợp.

Theo K.H

Thanh niên/foodnetwork

dior thích bài này.
  3. mebebach

Cám ơn chị Janine. Em cũng chịu khó cho nhóc nhà em ăn uống lắm, ngày khoảng 500- 600ml sữa, ăn cháo 2 bữa với đủ loại thức ăn, rồi ăn cả pho mát, sữa chua, ăn cam hoặc quýt hàng ngày mà chẳng ăn thua gi cả. Chắc con nhà em hấp thụ can xi kém thì phải.
    Em muốn cho cháu uống thuốc nhưng lại ngại không muốn đến VDD, trước đến mãi thấy chán. Chị có biết ngoài VDD thì có bác sỹ nào kê đơn thuốc đó tốt không chị, chỉ cho em với.

4. janine

Mình thấy theo kinh nghiệm Bống nhà mình
    Thì bác sĩ kê cho nó uống VTM D và thêm canxi corbiere 5ml, mỗi ngày 1 ống uống 1 đợt 16 ống, loại canxi này rất dễ hấp thụ nhưng không nên uống dài ngày vì hàm lượng của nó cũng khá nhiều.
    VTM D thì uống ống D3 - loại này uống tuỳ theo trọng lượng của bé. Bống nhà mình lúc đó được 6.5kg thì bsĩ kê uống 1/2 ống.

Đây cũng là đơn bsĩ ở viện DD kê cho mình đấy. Mình cũng thấy sau đợt đó Bống nhà mình cũng mới bắt đầu mọc răng lên (8 tháng mới mọc cái răng đầu tiên đấy). Nhớ cho con uống nhiều nước nếu uống canxi nhé.

SAu 6 tháng uống VTM D3 thì mình cho uống Sterogyl liều bổ xung 2 giọt 1 ngày. Mình thấy Bống cũng ngủ ngoan, không trằn trọc, 13 tháng cũng dài được 78cm, mọc 8 răng, nhưng chưa đi được.

5. mebebach

Thế thì chị Bống cũng cao rồi còn gì. Hôm trước thấy chị bảo Bống đi được vài bước rồi, thế giờ đã chạy được chưa? Chị Bống được bao nhiêu cân rồi .
    Nhóc nhà em 12 tháng cân được 9,2kg, trông mặt thì không còi lắm nhưng chân thì ngắn lắm. Là con trai nên nó nghịch lắm, không bằng lòng việc gì là ăn vạ rồi lăn khắp nhà, khiếp lắm.Mới đứng tênh tênh được 1 tý thôi chị ạ.
    Có lẽ em lại cho đi VDD vậy, xem BS kê đơn làm sao. Trong vòng 1tuổi thì BS kê đủ lượng rồi, bảo ko dài thêm được thì cũng ko đươcj uống thuốc nữa. Bây giờ đủ 1 tuổi rồi thấy nó cứ hay vò đầu bứt tai, đêm thì vẫn ngủ ngoan nhưng em đoán lại thiếu can xi thôi.

6. janine

Từ hôm đến giờ chả đi bước nào, nhưng mà đứng tênh tênh được khá lâu. 13 tháng được 9.5kg thôi, trông còi lắm. Nghịch kinh khủng, suốt ngày trèo lên giường, rồi lại trèo xuống. LÚc nào cần nhanh thì chị ta bò cho nhanh. Trông đểu lắm

7. mebebach

Thế ạ, em cứ tưởng mẹ Janine chạy thi với con không kịp rồi nhưng cũng chẳng vội đâu chị a. Chỗ em làm có đứa cũng như Bống rồi đến tận 15 tháng mới bước đi, thế là hôm trước hôm sau đi băng băng
    Bà nội nhà em cứ sốt ruột cháu 1 tuổi rồi mà chẳng biết đi . Em thì cũng chẳng sốt ruột lắm .

8. meNQT

meNQT Thành viên đạt chuẩn

gửi mebebach và janine!

Thấy thắc mắc của mẹ Bách cũng là thắc mắc của mình lâu nay nên mẹ cháu nhảy vào xem, té ra chỉ có 2 mẹ Bách và mẹ Bống trao đổi kinh nghiệm với nhau hi.hi...
    Mẹ Bách đừng lo ngại về chiều cao của Bách, mình được biết phải sau 2 tuổi mới biết được con mình cao hay thấp, chiều cao ngoài vấn đề canxi con do yếu tố di truyền quyết định (hỏi nhỏ không biết bố mẹ Bách có cao không...)
    MÌnh bổ sung thêm vào bài Canxi của mẹ Bống nhé (mạn phép): Phần thực phẩm tươi sống: Tôm cua cá cũng cung cấp nhiều canxi (Tôm mua loại tôm nhỏ bỏ râu ăn cả vỏ là tốt nhất, xương cá và đầu cá giã ra lọc lấy nước), không biết Bách có hay ăn tôm, cua, cá, trứng không? à mà Bách uống sữa thích thật đấy, bé Trang nhà mình ép lắm cũng chỉ được khoảng 300-400ml/ngày thôi.

9. mebebach

Bách nhà mình cũng hay ăn tôm, cua, cá lắm, thịt cu cậu không thich.
    Bố cháu 1,7m, mẹ cháu 1,56m, cũng có tệ lắm đâu nhỉ . mà hai bên nội, ngoại chẳng có ai chân ngắn cả, thế nên mẹ cháu mới sốt ruột chứ .
    Ban ngày Bách cũng chỉ ăn được 200ml sữa thôi mẹ NQT ạ, còn lại là ăn đêm . Đi ngủ lúc 7h30 - 8h p.m đến 7h a.m ăn thêm 3 lần được khoảng 300 - 400ml tùy từng hôm.

10. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Nhân tiện các bác nói về chiều cao, cho em hỏi ké một tí nhé
    Phỗng nhà em được 2 tuổi rồi nhưng chỉ cao có 90cm thôi, cân nặng 16,5Kg (lâu lắm rồi Phỗng chẳng lên được tẹo nào mà còn sút cân nữa ý chứ). Hàng ngày thì Phỗng không uống sữa nhưng vẫn bú mẹ (em chưa cai được ạ), ăn uống thì cũng gọi là tạm ổn (một ngày ăn 4 bữa cháo, mỗi bữa khoảng 1,5 bát ăn cơm - buổi tối thì em cũng tập cho bé ăn một chút cơm khi ăn mình ăn), nhưng bé hay ra nhiều mỗ hôi lắm (bất kể là ngày hay đêm, nóng hay lạnh), tóc thì không rụng thậm chí rất tốt, mỗi tháng mẹ cháu phải cắt một lần nhưng răng thì chán quá - mãi vẫn 16 răng (mà khi 14 tháng cháu đã mọc được 16 răng rồi), chẳng mọc thêm gì cả , mẹ cháu sốt ruột quá không biết là có phải do còi xương hay không? Các bác đừng cười nhé, nhiều bé bị còi xương thể bụ bẫm đấy ạ. Đêm thì dạo này bé ngủ có vẻ ngoan hơn ngủ từ 8h đến 10h30' dậy đi tè, ngủ tiếp đến 3h dậy đi tè tiếp - bú mẹ - và từ lúc đó đến sáng thì dậy thêm khoảng 2 lần nữa rồi ngủ đến 6h30' là dậy, ban ngày bé chỉ ngủ trưa thôi từ 12 h - 2h .
    Không biết Phỗng nhà em ngủ như thế có ít không ạ, em chỉ sợ bị còi xương thôi, các bác có nhiều kinh nghiệm ơi, chỉ giúp em xem là em phải làm thế nào để Phỗng nhanh mọc răng nhé, em suốt ruột lắm rồi đấy ạ.

11. meNQT

Chiều cao của bố mẹ Bách là chuẩn so với người Việt nam rồi đấy nhỉ! Bách ngủ thích thật đấy, Trang nhà mình mới là thiếu canxi nặng ngủ kém lắm, vật vã suốt đêm cứ như thể đệm có gai ý, răng thì mới có 3 cái mà sắp tuổi rưỡi đến nơi rồi.Hi.hi...sốt ruột thì Bách cũng chưa thể chân dài ngay được đâu mẹ cháu ạ.

Lan Anh ơi, Phỗng nhà bạn trộm vía không thể chê vào đâu được nữa, các chỉ số đều tuyệt, còn cái chuyện mồ hôi nhiều thì có thể do bé quá hiếu động chăng? do được ủ quá ấm chăng? do chất liệu vải áo không thấm mồ hôi chăng???

12. cunmom

cunmom Thành viên sắp chính thức

Mình cũng luôn ngay ngáy về chuyện chiều cao của con giai, vì Cún 14 tháng rồi mà chỉ có 73cm thôi. Hôm nọ, mình đọc được bài trền Ykhoa.com nói là an Trai, sò, nghêu là nhiều kẽm, làm phát triển chiều cao nhất. Bây giờ mình đang làm chiến dịch, ngày nào cũng cho CÚn ăn, trai, sò đấy. Các mẹ thử làm xem!

13. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Ba cái đồ đó chắc ngoài 1 tuổi thì ăn khong sao, em sợ cái đó lạnh hay bị đau bụng, không hiểu trẻ con thì sao? em ăn vào là biết liền, hay đau bụng lắm
    Vấn đề bổ sung canxi cho bé, theo em là do cơ địa của từng bé đấy, bé nhà chị em BS bảo thiếu canxi vì bé hay rướn, chớ liên tục, ngủ không ngon, đã dùng Canxi corbier, sterogyl, rùi tiêm liều cao nhưng nghe cũng không ăn thua, mình chỉ biết chăm con, bổ sung những thức ăn giàu canxi cho bé, nay mai bé lớn cơ thể sẽ từ điều chỉnh được, các mẹ cũng không nên quá lo lắng đâu.

14. nguyentranlananh

Đúng là Phỗng nhà em rất hiếu động, nghịch suốt ngày trừ lúc ngủ và ăn, luôn mồm, nói hát suốt ngày, nhiều lúc chỉ trả lời cậu ý thôi cũng mệt lắm rồi đấy ạ. Quần áo thì em toàn cho cháu mặc vải cotton thôi mà những vải này thấm mồ hôi rất tốt, em cũng không mặc cho cháu quá nhiều đâu ạ, vì cháu toàn ở trong nhà, ít khi đi ra ngoài lắm, lúc nào đi ra ngoài thì bà mới mặc thêm quần áo thôi, thế mà lúc nào cũng ướt đẫm mồ hôi, một lát lại phải lấy khăn lau người vì sợ cậu ta ra nhiều mồ hôi quá sẽ bị cảm lạnh ạ,
    Mấy hôm nay ăn uống có vẻ ngoan hơn, chắc do cu cậu nghịch nhiều quá nên đói, chưa đến bữa đã đòi ăn cơ. Nhưng em bảo BN không nên cho cháu ăn quá nhiều sợ nghịch lại nôn ra (trộm vía, từ khi được khoảng 18 tháng đến giờ rất ít khi cậu bị nôn sau khi ăn, trừ khi ăn những thứ bị đầy hơi, không chịu được) .

15. mebebach

@ cunsmommy : Thế hả, thế mình cũng phải học tập thôi, trước đây mỗi tuần mình cũng cho Bách ăn 1 bữa trai vào T7 hoặc CN, vì ở nhà mới làm đươc. Bây giờ phải tích cực vây. Thế là có Cún là đồng minh với Bách rồi, lùn quá sốt cả ruôt.

@ Lan Anh ơi, Phỗng thích thế, Bách phải ngước nhìn mơ ước rùi , thèm quá!!!

16. mebebach

@ cunsmommy : Thế hả, thế mình cũng phải học tập thôi, trước đây mỗi tuần mình cũng cho Bách ăn 1 bữa trai vào T7 hoặc CN, vì ở nhà mới làm đươc. Bây giờ phải tích cực vây. Thế là có Cún là đồng minh với Bách rồi, lùn quá sốt cả ruôt.

@ Lan Anh ơi, Phỗng thích thế, Bách phải ngước nhìn mơ ước rùi , thèm quá!!!

17. mebebach

Úi sao lại up 2 lần thế nhỉ !!!

Me NQT ơi, Trang mới mọc có 3 răng thì cũng sốt ruột thật đấy, Bách nhà em 5 răng, đang mọc thêm 1 cái nữa mà em cũng sốt ruột chết đi được, toàn mọc từng cái một thôi, chán ơi là chán . Nhìn con bé nhà hàng xóm hơn Bách 1,5 tháng mà có những 14 cái răng mà thèm .

18. nguyentranlananh

Trùi ơi, bác làm em phổng mũi quá, nhưng mà thưa bác từ hôm tết đến giờ bé chưa lên được 1 lạng nào cả, mẹ cháu thì không lo gì cả nhưng mà BN và bố cháu cứ than là chăm sóc con thế nào mà chẳng lên cân đấy. Nên nhiều lúc mẹ cháu cũng Stress lắm

19. meNQT

Các mẹ có thấy bé nào chậm răng hơn Trang không để mẹ cháu còn được an ủi, ngày nào tôi cũng vạch mồm con tôi ra sờ nắn đếm răng đếm lợi đấy các mẹ ạ. Trang hôm nay tròn 17 tháng, 12 cân, cao 81 cm, BN gọi cháu là trắm đen vì người cháu chắc lẳn, ngăm ngăm như cá trắm đen (mặt thì trắng lắm).

Phỗng với Bách có yêu Trang không nào?

20. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Các mẹ đừng lo quá vì bé mọc ít răng, nếu qua 1 tuổi chưa mọc thì hãy băn khoăn còn đã mọc mà mọc ít thì xin các mẹ cứ yên tâm, càng tốt không sao hết, bé lớn 1 chút sức đề kháng tốt, mọc răng sẽ bình thuờng chứ không như các bé dưới 1 tuổi đấy, bé nhà bạn mình 18 tháng có 4 răng à, sau đó hơn 2 tuổi thì mẹ nó chán chẳng thèm quan tâm lúc xem thì thấy nó mọc đầy mồm lúc nào không biết đấy, quẳng gánh lo đi các mẹ ạ.