Kinh nghiệm: Các cách kho cá ngon, mời các mẹ vào góp ý ạ!

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi hoa hong xanh 88, 11/5/2011.

Tags:
  1. hoa hong xanh 88

hoa hong xanh 88 Thành viên đạt chuẩn

Em phát hiện ra nhóc nhà em rất thích ăn cá. Thế là hì hục làm các loại liên quan đến cá, cá viên, chả cá, ruốc cá, cá riêu, cá kho, cá hấp...
    Nhưng món mà con thích nhất lại là cá kho.
    Xin chia sẻ cùng cả nhà ạ.

Nguyên liệu:
    - 2 khúc cá trắm khoảng 300-500g (cá trắm đen, trắm trắng đều được, bỏ hết phần màng bụng đen cho bớt tanh), nếu khúc cá quá to thì bổ làm hai
    - 2 lạng thịt ba chỉ, lựa chỗ mỏng bì, mỡ và thịt cân đối, hơi mỡ một chút thì càng ngon, thái miếng dày 5mm.
    - 1 lạng giềng bánh tẻ, thái miếng mỏng, bản rộng
    - 1 củ sả to, bỏ lá úa, lấy cả phần thân dài khoảng 10-13cm, thái dài 3cm, xước nhỏ, phần củ thì thái nhỏ xéo như trong món bê xào sả ớt
    - 1 củ tỏi ta, bóc vỏ, để nguyên tép tỏi không băm
    - 1 quả ớt nhỏ để nguyên(ăn được cay thì cho 2 quả, bỏ hột)
    - 1 quả sấu cạo sạch vỏ (nhà em hay tích trữ sấu từ mùa hè, nếu ko có thì thay bằng mấy miếng dứa xanh hoặc 1 quả muỗm bé hoặc 1 quả me nhỏ hoặc 1 thìa giấm gạo)
    - 1 gói gia vị kho cá knorr
    - 5 lá trà xanh tươi (nếu không thì thay bằng 1 thìa nhỏ xíu trà mạn)
    - nước mắm, xì dầu, đường cát
    - 300- 500 cc nước dùng (nếu có thể thì chuẩn bị nước hầm xương, nước luộc thịt, nước luộc gà)
    - Nồi đất hoặc nồi inox kín vung, giữ được nhiệt.
    Chuẩn bị:
    - Lấy nồi, lót đáy bằng một nửa giềng, sả, tỏi, ớt, sấu (hoặc muỗm, dứa...), lá trà xanh, sau đó lót nửa thịt ba chỉ, xếp hết cá vào, lại xếp tiếp thịt ba chỉ, trên cùng là chỗ giềng, sả, tỏi còn lại.
    Rắc toàn bộ gói gia vị kho cá knorr lên, bỏ thêm 3 thìa súp nước mắm, 5 thìa súp xì dầu, 3 thìa súp đường.
    Để vào tủ lạnh 30 phút, sau khi bỏ nồi cá ra thì cho nước dùng vào, bật bếp đặt nồi lên, giữ mức lửa nhỏ nhất có thể. Đun âm ỉ như vậy khoảng 1,5-2 tiếng tới khi nước trong nồi cá gần cạn.
    Nhà em hay chắt nước cá này ra 1 bát nhỏ để làm nước chấm rau luộc hoặc trộn cơm cho bé ăn cùng, rất ngon đấy ạ.
    Nếu muốn cá khô hẳn thì để âm ỉ thêm chút nữa, canh chừng cho không bị cháy dưới đáy nồi (thường thì khó cháy vì có mỡ ở thịt ba chỉ chảy ra làm ướt ở đáy nồi). Nếu muốn ăn kiểu ướt thì để nguyên nước cá, khi nào ăn thì bỏ vào lò viba hoặc là đun lại.
    Nhóc nhà em 3 tuổi mỗi lần có cá kho thế này thì chén 2 bát cơm đấy ạ.
    -
    Món cá này có thể ăn cùng dưa chuột chẻ, cà pháo, rau muống luộc, mướp luộc, bí luộc hoặc canh bí, canh bầu, nước rau muống chua....
    Các mẹ cùng vào chia sẻ kinh nghiệm kho cá với nhà em nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoa hong xanh 88
    Đang tải...

2. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Ðề: Các cách kho cá ngon, mời các mẹ vào góp ý ạ!

Thanks mẹ nó đã chia sẻ nhé. Cách làm của mẹ nó tớ cảm giác cá kho sẽ rất thơm, ngon nhưng miếng cá sẽ ko được chắc. Tớ kết nhất là cách kho cá của chị Mốt Đẹp, miếng nào miếng nấy chắc nịch cho dù có đun nhừ xương. Chẹp chẹp, nói đến lại thấy thèm rồi. :(

3. cinbaby

cinbaby Thành viên rất tích cực

Tớ kho cá đồng thường không thích cho riềng mà cho gừng, và cũng không cho sả, mà chỉ cho riềng khi kho cá biển thôi. Cho riềng vào cá đồng kho tớ không thích mùi của nó. Còn kho có giềng + sả thì tớ thường kho kiểu kho tộ, đó là kho cá ba sa, cá thu saury..., nhưng nên cho chút xì dầu vào sẽ rất thơm. Con tớ cũng thích ăn cá lắm, cá kho, cá rán, cá sốt cậu đều chén tốt. Cả một con cá rô to lọc xương rán lên 1 má, sốt cà chua 1 má cậu cũng ăn hết. (ăn rán trước, cá sốt ăn với cơm)

hoa hong xanh 88 thích bài này.
  4. cinbaby

tớ share cách kho cá trắm của tớ nhé, nhưng tớ thường kho cả một buổi chiều vì như vậy xương mới nhừ và cá mới chắc

Cá làm sạch, bỏ màng đen. Ướp đường (chút ít thôi cho thịt cá chắc), muối, mắm, hành, gừng, tiêu (để nguyên hạt). Ướp khoảng 30p

Bắc nồi lên bếp, cho đường vào khuấy đều cho đến khi đường sủi bọt thì bắc ra (để đường làm caramen thôi chứ chưa cháy kiểu kẹo đắng)

Xếp dưới đáy nổi mía chẻ mỏng, tiếp đến là gừng thái lát và một lớp thịt ba chỉ. sau đó cho cá đã ướp vào, cho thêm 2 hay 3 quả ớt (nhà có trẻ nhỏ nên ớt để nguyên quả) + 2-3 tép tỏi cắt đôi. Tiếp đến cho một lớp gừng thái lát tiếp + hành khô, một lớp thịt ba chỉ nữa. Cho lên bếp đun sôi. Khi cá gần cạn nước đổ nước dừa vào ngập cá, bắt đầu đun thật nhỏ lửa cho đến khi nước sánh lại. Nếu muốn thật nhừ có thể tiếp thêm nước và đun đến khi nước sánh. Khi đun đậy kín vung.

àh nhà tớ kho cá bằng nồi đất.

5. hoa hong xanh 88

Vâng, vì em bé nhà em thích ăn cá mềm, nên em mới để lại nước cá cho con, nếu nhà toàn người lớn thì kho cá khô - cứng, ăn sẽ ngon và để được lâu hơn.

dauxanh2011 thích bài này.
  6. o_ma_mi

o_ma_mi Đủ quyền lập Họ

Cho em oánh dấu học hỏi để lấy chồng:):):)

7. thenin

thenin Bắt đầu nổi tiếng

tks mẹ nhé. rất hay và hữu ích.

8. ngoctraiden

ngoctraiden Thành viên đạt chuẩn

Mình thấy kho cá biển cho sả + rau răm+thịt ba chỉ+ớt+... thì cá sẽ thơm ngon mà không bị tanh.

9. hoa hong xanh 88

Cá biển kho cũng cho được cả rau răm hả chị ?

10. me dautay

me dautay Bắt đầu tích cực

Nếu mun kho cá nhừ các mẹ có thể mua nồi kho cá bằng điện í.
    Nhà mình kho cá bằng nồi này nhừ lắm.
    Mà đặc biệt là nhà có con nhỏ thì ko sợ bé bị hóc xương cá vì xương cá cũng nhừ hết ra.
    Nếu chẳng may bé ăn phải xương cá cũng ko sợ bị hóc,hi.

hoa hong xanh 88 thích bài này.
  11. Mẹ Long

Mẹ Long Guest

cá biển là hợp với rau răm nhất đấy mẹ nó ạ

12. Mẹ Long

Mẹ Long Guest

em thích kho cá với lại dưa chua
    dưới đáy nồi 1 xếp 1 lớp dưa rồi riềng giả + sả+ thịt ba chỉ rồi tới cá,xong lại xếp tiếp 1 lớp dưa nữa lên trên,thường em cho luôn nước dưa chua vào kho,đổ ngập cá,nêm gia vị rồi đặt lên bếp đun to lửa,khi nào sôi thì vặn thật nhỏ lửa,cứ để liu riu thế cho tới khi gần cạn là đc.nhưng kho kiểu này nhà e toàn hết dưa với thịt ba chỉ trc....em buồn ngủ quá nên viết sơ sơ đc thôi
    chúc các mẹ ngủ ngon

13. cinbaby

hihi, nhà tớ cũng làm cá kho rau răm, cũng ngon lắm, nhưng tớ chỉ hay làm cá trê kho răm, cá giếc kho răm (hoặc kho tương), và cá kèo kho răm thôi ^^. Cá chim đen thì nhà tớ thích rán lên và sốt cà chua. Cá Dìa thì rán hay nướng đều ngon (kho thì tớ ko thích), còn cá trắm thì ngoài kho như cách bình thường, tớ cũng thích kho dưa nữa, hehe, lúc đó chỉ ăn dưa, ko ăn cá :D

14. redantctm

redantctm Đủ quyền lập Họ

Các mẹ đảm đang quá cho tớ đánh dấu học hỏi với nhé.

15. zenluvbi

zenluvbi Thành viên tích cực

Đánh dấu, cảm ơn chị chủ top. Em muốn kho cá mà k biết cách nào ngon, nhà em cũng muốn ăn miếng cá ướt chứ khô ăn k khoái lắm.

16. hoa hong xanh 88

Hôm nay mưa gió thế này, nhà em lại kho cá, nhưng em đổi vị, em mua măng tươi các chị ạ, kho bằng măng tươi cũng thơm ngon lắm.

17. ngoctraiden

ngoctraiden Thành viên đạt chuẩn

Khi kho cá các mẹ cho nước chè xanh thử xem, miếng cá ăn sẽ chắc và không bị tanh(mình thường áp dụng với cá đồng).

18. Hải Thanh

Hải Thanh Guest

Mình làm dâu Hải Phòng, ở quê chồng mình có cách kho cá hay lắm, kiểu này phù hợp với những nhà nào muốn ăn cá chắc nhé, mình viết ra chung chung thôi còn kho bao nhiêu cá và thịt thì tùy các mẹ ăn được nhiều hay ít, nhà nhiều người hay không nhé.
    Nguyên liệu: Cá (nhà mình hay kho cá quả hoặc trắm), thịt ba chỉ đoạn chắc không bị long, tai chua (tùy nhà mình có ăn được chua ko mà cho nhiều hay ít), hành, thì là, rau răm, ớt 2 quả bỏ hạt, nước hàng, mắm tôm (cái này mình chưa thấy ở đâu kho cá có mắm tôm cả trừ Hải Phòng)
    Cá làm sạch, thịt cắt miếng khoảng 5cm, tai chua thái nhỏ, hành thì là rau răm, ớt thái nhỏ. Cho tai chua xuống dưới cùng dàn đều đáy nồi, một lượt thịt ba chỉ rồi đến cá, nếu còn thịt thì xếp lên trên. nêm bột canh vừa ăn (tùy nhà nha), cho thêm tí Knor cho ngọt, cho hành thì là rau răm ớt đã thái nhỏ phủ đều lên mặt, một ít mắm tôm(ít thôi nhé khoảng bằng 3 hạt ngô thôi),nước hàng. Đổ nước ngập cá đun to lửa đến lúc cá sôi thì đun nhỏ lửa đến lúc cạn nước, các mẹ lưu ý là từ lúc cá sôi là mở vung nồi nhé, cá sẽ rất chắc đấy.
    Hôm đầu tiên nhìn thấy nhà chồng mình kho cá mình đã mắt tròn mắt dẹt nhưng giờ thì nghiện rồi. Những ngày mưa rét như hôm nay mà có nồi thịt kho thì chẹp chẹp, có khi phải 3 bát cơm mất. Các mẹ thử một lần xem sao

19. hoa hong xanh 88

Hôm nay nhà em lại kho cá với măng củ đấy các mẹ ạ.

20. ngoctrui

ngoctrui Bắt đầu tích cực

e thấy cá kho = bếp than ngon hơn bếp ga hay sao ý =P~ mà e thích ăn cá kho thịt với bún lắm.Rưới rưới cái nước kho ngọt ngọt xong bún trơn tuột ngon đếch chịu đc >"<