Hãy góp ý để chúng tôi phục vụ bạn tốt hơn

Thảo luận trong 'Góp ý cho LCM' bởi webmaster, 13/5/2011.

1. rainvn

rainvn Thành viên mới

Ðề: Hãy góp ý để chúng tôi phục vụ bạn tốt hơn

Mình thấy dạo này 1 số diễn đàn có tính năng "up chủ đề",mình thấy rất hay,tình năng này chỉ cho up chủ đề lên top,mà k cần ghi chữ"up",nên cũng k làm loãn topic khi có người đọc,mong admin xem xét và ứng dụng

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

dauxanh2011 thích bài này.
  2. MẹNghĩa

MẹNghĩa Bắt đầu nổi tiếng

Mình nghĩ nên tách mục thực phẩm và đồ dùng gia đình thành 2 mục, mỗi lần tìm thực phẩm, mình cứ phải căng mắt tìm trong các topic thực phẩm và đồ dùng lẫn nhau. Như vậy sẽ phân loại rõ ràng và người đọc cũng dễ dàng tìm kiếm hơn, mong LCM ngày càng hoàn thiện.

dauxanh2011 thích bài này.
  3. tranmaithoa

tranmaithoa Bắt đầu nổi tiếng

Đồng ý với ý kiến của menghia. Nên tách thực phẩm và đồ dùng thành hai chủ đề khác nhau, như vậy sẽ tiết kiệm thời gian shopping cho các mẹ hơn.

4. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Cám ơn bạn,

Lamchame.com có khác so với các diễn đàn khác về việc này do vậy up hoặc thủ thuật nào đó để up sẽ không phù hợp.

aried_1511AnTam thích.
  5. webmaster

Mình xin ghi nhận góp ý của bạn. Tuy nhiên bọn mình sẽ tiến hành việc đó khi có đủ điều kiện.

AnTam thích bài này.
  6. minhhangsang

minhhangsang

Mod ah,e có thắc mắc thế này ah, những mục khác có thể dài tới 200 trang thậm chí hơn. Như vậy thì tại sao mod không để mục thanh lí cũng dài như thế ah? Mod đã giảm được 1 công việc là khóa topic và mât thời gian để ý xem topic này hay topic kia dài bao nhiêu… hay lo bỏ sót trang nào..

Em có mấy vấn đề góp ý với mod ah :
    Thứ nhất: “đồ thanh lí” có các mục nhỏ là “Tặng đồ”, “Đổi đồ”, “Cần mua thanh lí” thế thì tại sao không có phần “cần bán thanh lí “ làm như vậy thì khi vào đó họ sẽ dễ post bài của mình hơn, tránh được trường hợp post nhâm khu vực, mất công mod chuyển bài, người bán cũng tiện theo dõi.
    Thứ hai, những mục nào có số lượng người vào nhiều thì nên để phía trên, ví dụ như “đồ thanh lí” có rất nhiều người vào thì lại ở phía dưới các mục “mỹ phẩm, làm đẹp” “đồ chơi, đồ dùng gia đình”, hay “các sản phẩm dịch vụ khác”. Việc này có 1 câu hỏi đặt ra là, tại sao mục đó lại thu hút nhiều người tham gia thế, mà cả những người tham gia diễn đàn cũng hay vào thì chắc chắn sẽ thu hút được cả những người mới biết hoặc tình cờ đọc được do search được trên Google .

Thứ 3, đã có mục “góp ý, xây dựng diễn đàn “ thì cũng nên có mục “cảm ơn những người tích cực góp ý, xấy dựng diễn đàn” có mục chê “những người bán hàng không trung thực” thì cũng nên có mục khen nữa chứ ah.
    Thứ 4, để giúp mod giảm tải được phần nào công việc của mình. Mod đã cho phép chúng em được tự gởi đề tài, tự sửa chữ kí của mình thì tại sao mod lại không cho phép được sửa tiêu đề topic? Tuy nhiên có thể cho họ tự sửa trong một giới hạn nào thôi ah. Và trước khi gởi đề tài mới thì Mod nên để thêm lời cảnh báo “ Bạn chỉ có thể thay đổi tiêu đề 1 lân nữa, vì vậy hãy cân nhắc trước khi gửi đề tài này” giống như mục kết bạn ý ah “bạn có chắc chắn muốn kết bạn với người này’’
    Em xin hết ah. Chúc Mod và ban quản trị sức khỏe và xây dựng diễn đàn ngày một tốt hơn.

7. meodiudang

meodiudang Mẹ Kenz- 0934.848.168

Mod ui! dạo nì mèo thấy LCM mình có hơi trục trặc đường truyền đúng không ạh? mèo vào mãi không được, trong khi các web khác vào bt, LCM cứ báo lỗi,...........không bít mọi người có bị giống mèo không nhỉ? Không biết việc này có trong quản lý của mấy Mod nhà mình không nhưng rất mong các Mod khắc phục sớm nhé!........Tks các Mod!

8. webmaster

Không phải LCM bị trục trặc đường truyền mà gần đây LCM bị hacker tấn công từ chối dịch vụ. Đó là việc cho hàng ngàn máy tính đồng thời truy cập liên tục làm việc xử lý trên hệ thống máy chủ bị quá tải, đường truyền bị tắc nghẽn... Chúng tôi đã cố gắng bằng các biện pháp kỹ thuật, đang tiếp tục nâng cấp hạ tầng để hệ thống có thể chịu đựng tốt hơn. Tuy nhiên việc tấn công này hiện nay không có cách phòng chống triệt để. Trên thế giới những hãng lớn như Sony khi bị tấn công như vậy cũng không chống đỡ được.

9. webmaster

Cám ơn bạn đã góp ý cho BQT về tổ chức thông tin.

1. Tuy nhiên có một thực tế đáng buồn là nhiều người giả vờ thanh lý để bán hàng, thậm chí hàng giả, hàng kém chất lượng. Hạn chế đó là để bớt người giả vờ thanh lý để bán hàng và giúp cho người tìm mua không bị nhầm.

2. Mục Đồ thanh lý tức là Cần bán thanh lý rồi.

3. Mục để mọi người ghi nhận và đánh giá cho người bán hàng của bạn rất tích cực. Chúng tôi sẽ cân nhắc thêm. Rất cám ơn bạn về ý tưởng này.

4. Bọn mình cũng rất muốn mọi người tự đổi được đề tài, nhưng do giới hạn kỹ thuật của phần mềm diễn đàn nên không có chức năng sửa như vậy. Vấn đề đổi chữ ký thì mọi người có thể tự đổi được, nếu bạn chưa biết thì có thể xem hướng dẫn ở đây.

minhhangsang thích bài này.
  10. dauxanh2011

dauxanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

anh Kiên ơi, em có góp ý trong mục sửa bài ở Topic và 1 số nội dung trong các Box Mua bán hàng.
    Nếu thay đổi khi sửa font chữ, căn chỉnh, màu, ảnh... mà phần đã sửa lại nó hiện kết quả luôn trên topic mình sẽ dễ nhận ra hơn là để mã như hiện nay rất bất tiện. Ví dụ như khi em sửa cỡ chữ to, nhỏ xong lại phải nhấn nút lưu sau đó quay lại mới biết là nó ra sao, có như mình muốn ko hoặc khi sửa thông tin về sản phẩm thì chỉ có chữ và mã ảnh hiện lên mà không hiện ảnh trực tiếp rất khó tìm thứ mình đang muốn sửa nó ở ảnh nào trong cái hàng chi chít toàn chữ đó.
    Em thấy lamchame không cho thành viên up Topic ( mua bán ) để nhằm hạn chế tin rác cũng hay nhưng như thế thì rất nhiều người vẫn lách được bằng cách đăng ký nick khác rồi vào comment để up . Ngoài ra việc không đc up Topic cũng không công bằng với những người mới tham gia kinh doanh trên diễn đàn, họ chưa có khách quen, không có bạn bè quen trên lamchame mà ko đc up Topic lên thì gian hàng của họ sẽ chỉm ngỉm ko bao giờ ngoi lên đc dù có thể họ là người làm ăn có uy tín. Trong khi đó có rất nhiều Topic cũ có lượng khách hàng cũ đông, nhiều khi họ vào Topic ko phải để mua hàng mà tán gẫu thôi thì Topic đó cũng đc lên trang đầu, như thế thì có công bằng k ạ? Vậy thì có 1 số giải pháp thế này thay thế:
    1 Cho chủ Topic up Topic lên trang 1 của Box 1 số lần trong ngày bằng cách click vào nút Up Topic, như thế thì vẫn ko cần tin rác và nick ảo để comment post bài. Nick nào là nick ảo comment tung hứng thì BQT sẽ khóa nick hoặc treo nick.
    2 Không cho chủ Topic nhắn tin rác, khi chủ Topic và khách vào viết bài thì Topic ko lên trang đầu.
    Em nghĩ cái này áp dụng cho các Topic mua bán được, ngoài ra các Topic khác thì vẫn để như hiện nay, trong các diễn đàn nếu bài nào vào quảng cáo thì Mod xóa bài luôn.
    Trên đây là ý kiến cá nhân của em. Mong Mod xem xét!
    Mà dạo này vào lamchame rất hay bị out hoặc vẫn đăng nhập bt xong khi post bài thì lại báo lỗi chưa đăng nhập đc. Nhiều khi viết 1 bài dài ngoằng rõ ràng là vẫn chưa out mà ko post đc bị mất bài.

11. webmaster

Cám ơn góp ý của bạn. Mình xin trả lời như sau:

1. Việc up bài hoặc tạo nick ảo đều là vi phạm quy định. Trường hợp BQT phát hiện ra thì sẽ có biện pháp xử lý phù hợp. Tuy nhiên việc thông báo những trường hợp gian lận cũng là quyền lợi và trách nhiệm của mỗi thành viên. Khi giảm gian lận đi, chúng ta giảm được sự bất công.

2. Việc mọi người trao đổi với nhau, tuy ngoài lề cũng không phải vi phạm quy định. Nếu mọi người ra thị trường thì ta thấy người bán hàng và khách đôi khi vẫn hỏi thăm về con cái và gia đình một cách thân thiết.

3. Diễn đàn LÀM CHA MẸ sẽ không có chuyện đồng ý với up bài, dù chỉ là 1 lần.

4. Để người mới cũng ngang bằng với những người đã dầy công vun đắp và xây dựng uy tín qua nick của mình thì chỉ có cách sang một diễn đàn mới chưa có ai. Đó là kiểu công bằng XHCN, cái mà ai cũng thấy nó thật sự là thế nào.

Bạn đừng nghĩ là phải có topic nổi lên đầu mới bán hàng hiệu quả. Thực tế chứng minh có những người không có topic nổi lên đầu nhưng kinh doanh vẫn rất hiệu quả. Nếu bạn muốn kinh doanh thành công thì hãy tham khảo hướng dẫn:

10 Bí quyết bán hàng hiệu quả tại diễn đàn LÀM CHA MẸ

Hoặc tìm hiểu thông qua các buổi offline chia sẻ kinh doanh của các thành viên diễn đàn.

12. lifeme

lifeme Nhà sách Nam Trung Yên!!!

Em xin có một góp ý nhỏ cho Làm cha mẹ về nạn hàng giả ạ.
    Không biết các mặt hàng khác (thời trang, đồ ăn uống, đồ trang trí..... ) thế nào, có hàng giả không nhưng em nghĩ bất cứ mặt hàng nào cũng phải ngăn chặn nạn bán hàng fake, hàng giả, hàng chất lượng kém!
    Giả sử như mặt hàng sách (của nhà sách bên em có bán trên này), cũng có rất nhiều bạn trên mạng bán sách online nhưng nguồn hàng không tốt, thường khi có đơn đặt hàng là chạy ra mấy quán sách vỉa hè lấy sách fake, rẻ tiền bán cho khách hàng. Ai cũng nghĩ sách thì không quan trọng... nhưng trên báo chí đã từng có nhiều vụ sách lậu bị bắt vì vi phạm luật, phải ngồi tù và bồi thường cho công ty sách bản quyền, nên không đơn giản là giá rẻ là tốt!!!!!! Việc này sẽ làm giảm uy tín của diễn đàn cũng như việc bán hàng trên mạng nói chung.
    Em có góp ý là muốn các bạn sale hàng trên này phải có địa chỉ cụ thể rõ ràng, thông tin cá nhân rõ ràng. Hạn chế những cá nhân bán hàng chộp giật, có tính chất kiếm lời qua việc bán hàng nhái, hàng giả cho khách hàng, không có địa chỉ cụ thể còn dẫn tới việc khi khách hàng có khiếu nại thì không biết hỏi ai (chỉ có mỗi số fone, mail thì đổi số đt, đổi mail chả biết tìm ai mà hỏi!!!!!!!!!)

Cám ơn ban quản trị đã đọc và xem đóng góp!!!!!!!!!!!!!!!

webmaster thích bài này.
  13. metrecon87

metrecon87 Bắt đầu tích cực

Em có thắc mắc là giờ sao mục tìm kiếm chi tiết không chính xác như trước e tìm nữa, ví dụ e muốn tìm topic thanh lý chăn ga chẳng hạn thì nó cho ra 1 loạt các topic không liên quan với câu nhập vào. Trước đây e cũng tìm kiếm bằng công cụ này thấy rất ổn, không hiểu giờ tìm không theo ý muốn gì cả:sad:

14. webmaster

Bạn sử dụng tính năng tìm kiếm nào mà bị lỗi như vậy. Hiện tại có 2 chức năng tìm kiếm đó là:

- Tính năng tìm kiếm Google tích hợp vào diễn đàn và
    - Tính năng tìm kiếm của phần mềm diễn đàn

Tính năng tìm kiếm của Google tích hợp có vẻ sẽ cho kết quả tốt hơn. Nhưng nếu tìm theo nick thì tính năng tìm kiếm của diễn đàn sẽ tốt hơn.

15. metrecon87

metrecon87 Bắt đầu tích cực

Phần tìm kiếm của phần mềm diễn đàn anh ạ, e tìm theo từ hoặc câu trong bài rồi enter nó ra 1 loạt các bài ko liên quan
    ví dụ e gõ tìm như sau nhé

sau đó nhấn enter thì kết quả như sau

16. be_salinh

be_salinh Yêu thương cuộc sống

Xin lỗi bác Kiên, em đã check lại rồi ạ

Em muốn hỏi kỹ hơn về cái code

Sửa lần cuối: 3/2/2012
  17. webmaster

Có từ khoá là map để bạn có thể chèn địa chỉ trên bản đồ, bạn cũng có thể xem hướng dẫn sau để biết cách sử dụng.
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/237358

Từ khoá idoc để chèn 1 file văn bản của Google docs trong đó tham số là đường link chi tiết của file. Cái này bọn mình sẽ có hướng dẫn sau.

be_salinh thích bài này.
  18. be_salinh

be_salinh Yêu thương cuộc sống

cảm ơn bác ạ, em làm đc cái map rồi, còn cái phần value sau document/ lấy ở đâu thì em sẽ chờ BQT hướng dẫn :x

19. mua_samac10

mua_samac10 Thành viên mới

mình rất thích diễn dàn này.nó thật sự rất hữu ích giúp mọi người có thêm kiến thức kinh nghiệm làm cha mẹ để giáo dục con cái...cùng nhau chia sẻ những thắc mắc trong cuộc sống hôn nhân.cảm ơnn bqt

webmaster thích bài này.
  20. webmaster

Cám ơn bạn về sự khen ngợi và động viên. Mong rằng bạn sẽ cùng chúng tôi để mang lại cho cộng đồng những giá trị tốt đẹp.