Nen an sua nao la tot nhat cho con?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Me Bingo, 24/3/2006.

1. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Cảm ơn mẹ Gà nhé, Bạn Phỗng hôm nay đỡ đi ngoài hơn rồi, hy vọng là khỏi.

Đang tải...

2. Bong-Boc

Bong-Boc Thành viên đạt chuẩn

Lan Anh ơi Phỗng đỡ rồi à? may quá, có điều trị theo hướng dẫn của các mẹ ko thế, con nhà mình cũng bị tương tự như Phỗng đấy, hiện mình đang cho uống thuốc của BS Khánh 20 Hàng Hòm được 5 ngày rồi nhưng cũng ko đỡ mấy, 2 hôm vừa rồi đi nhiều hơn và lỏng hơn mình cho uống thêm cả Smecta ngày 1 gói, phân có đặc hơn nhưng vẫn đi ngày 3-4 lần lúc nhiều lúc ít, chiều nay chắc lại qua BS Khánh khám lại xem thế nào vậy, bé nhà mình lại đang mọc 4 răng hàm, 2 răng nanh nữa ko hiểu đấy có fải là nguyên nhân mình cũng ko hiểu nổi. có mẹ nào có kinh nghiệm mách giúp với nhé. Thank so much!

3. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Mẹ Dưa ơi sữa milkmax có tốt không mình thấy nhập khẩu từ Hà Lan nên cũng muốn cho H ăn thử, mà sữa này lại không đắt lắm

4. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Chị ơi, em phải cho Phỗng đi khám ở chỗ BS Tuấn Hạnh đấy, em thấy BS bảo những bé bị lồng ruột thì hay bị vấn đề về tiêu hóa lắm nên phải giữ gìn, cho bé ăn bất kỳ cái gì cũng phải thử từ từ chị ạ, BS có cho thuốc nhưng vì lẫn với cả thuốc chữa viêm họng nữa nên em chẳng biết thuốc nào, hôm nay thì đỡ hơn rồi, từ sáng đến giờ mới đi có 1 lần, phân thành khuôn nhưng vẫn không được tốt lắm chị ạ, chắc là sẽ khỏi thôi - Theo như BS nói thì Phỗng nhà em bị kiết lị (có XN phân) chứ không phải là tiêu chảy, bé nhà chị chắc là do mọc răng nên mới bị như thế đấy, hôm nay chị lại cho bé đến BS khám à, chị cứ cho bé đi khám để yên tâm chị nhé .
    À mà hôm nay Phỗng lại có một vấn đề ở miệng, bé bị nấm hay sao ấy cả ở vòm họng, hai bên má, lơi.... nó cứ trắng trắng, bé li ti bằng đầu tăm ấy, em đã giã rau ngót + muối lau cho bé thì thấy đỡ hơn, không biết có nên cho bé đi khám BS không chị nhỉ ?

5. trananhtuan

trananhtuan Thành viên tập sự

Các mẹ cho hỏi sữa Heinz có ổn không, con mình được 7 tháng rồi đang uống Similac nhưng hơi ngọt, bé uống ít, 1 ngày chỉ được khoảng 400ml mà phải ép mới uống. Có mẹ nào đã dùng sữa Heinz cho mình hỏi sữa này có nhạt giống sữa mẹ không, đầu ra có ổn không nhé. Cảm ơn các mẹ trước.

6. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

mình thấy sữa này cũng tốt vì Dưa uống sữa này lên cân cũng tốt, đi ngoài cũng đều đặn nên vẫn tiếp tục cho bé uống. với lại sữa này đạt tiêu chuẩn HACCP nên mình cũng yên tâm. mẹ Hinhin cho bé uống thử xem.

7. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Chuyển sữa liên tục vậy à ? Bé chưa kịp quen đã đổi rồi, cũng không tốt đâu.
    Meiji nhạt và thơm, không ngọt đâu.

8. HinHin

Tiêu chuẩn HACCP là gì hả mẹ Dưa?

9. HinHin

Tiêu chuẩn HACCP là gì hả mẹ Dưa?

10. HinHin

Đổi sữa liên tục không tốt hả chị? Thế mà cứ 1 tháng em đổi sữa cho Hin 1 lần, chít thật.

11. Duahaunon

HACCP là nhận biết, xác định và kiểm soát những mối nguy trong chế tạo, gia công, sản xuất, chuẩn bị và sử dụng thực phẩm để đảm bảo rằng thực phẩm là an toàn khi tiêu dùng (tức là không có mối nguy không thể chấp nhận cho sức khỏe). đây là tiêu chuẩn quan trọng và khắt khe có giá trị quốc tế đối với ngành thực phẩm, nó khó khăn hơn việc đạt ISO nhiều. HACCP quan trọng vì nó kiểm soát mối nguy tiềm tàng trong SX thực phẩm. hì hì, nói về thuật ngữ chuyên môn thì rối rắm lắm nên đại loại mẹ Hinhin biết như thế nhé, nếu muốn tìm hiểu kỹ hơn để mình về tìm tài liệu đã :oops:

12. Duahaunon

chít thật mẹ Hinhin ạ, vì BS bảo rằng khi cho trẻ uống sữa, cơ thể trẻ tạo ra 1 loại men tiêu hóa loại sữa ấy, nếu cơ thể trẻ vừa thích ứng với 1 loại sữa mà mình lại đổi sang sữa khác thì bắt buộc cơ thể trẻ phải làm lại từ đầu để thích ứng với loại sữa mới này. dùng sữa nào chỉ cần thấy trẻ lên cân đều đặn (dù ít cũng được), đi ngoài tốt, khỏe mạnh là được rồi. với lại cũng đừng vì nghe quảng cáo sữa có chất này chất kia mà thay đổi sữa liên tục vì "theo tiến sĩ dinh dưỡng Nguyễn Thị Minh Kiều, giám đốc trung tâm khoa học thực phẩm và dinh dưỡng ứng dụng, trên thực tế công thức của sữa gần như giống nhau, đều làm từ sữa bò. Nhà sản xuất bổ sung thêm DHA, ARA, lysin, taurine… nhằm tạo nên những dòng sản phẩm đặc trưng. Tuy nhiên, hàm lượng của những chất này chỉ có nhà sản xuất biết. hơn nữa, những chất này vẫn có trong các loại thực phẩm hàng ngày, chứ không phải là một loại thần dược quý hiếm (ví dụ, chất DHA, ARA… đều có nhiều trong cá nước mặn)…
    Cũng theo tiến sĩ Kiều, ngoài việc được cung cấp sữa, trẻ em còn cần thêm thực phẩm trong bữa ăn để bổ sung các chất canxi cần thiết. đạm, đường, chất béo, vitamin, muối khoáng là các nhóm cơ bản xây dựng bữa ăn cân đối. nếu đủ các chất này, bé sẽ phát triển tốt cả thể chất lẫn tinh thần.
    Bác sĩ Trần Văn Ký, phụ trách Văn phòng phía Nam Hội Khoa học kỹ thuật An toàn thực phẩm VN, cho rằng về khoa học, các chất trên là rất cần thiết nhưng trên thực tế không nhất thiết phải bổ sung thêm cho trẻ. Chẳng hạn, đối với những trẻ phát triển tốt thì khi bổ sung thêm các chất trên sẽ không có tác dụng mà còn gây hại cho trẻ, vì cơ thể trẻ phải tốn thêm năng lượng để đào thải nó ra ngoài. Đối với trẻ phát triển kém, nếu bổ sung các chất trên phải kết hợp với nhiều yếu tố khác mới có tác dụng"
    (báo Người Lao Động)
    mình đưa cả ý kiến chuyên môn cho mẹ Hinhin tham khảo và quyết định chọn sữa phù hợp cho Hinhin nhé. chúc Hinhin hay ăn chóng lớn, càng ngoan càng xinh cho bố mẹ vui!

13. Duahaunon

mình có nhiều chuyện quá không nhỉ? hở 1 tí là trích dẫn người này người kia viết, nhưng mà lần đầu làm mẹ nên khổ lắm, cứ thấy cái gì liên quan đến trẻ con là thu thập tất tần tật, để dành có lúc cần nên đôi lúc hơi bị :oops: . thôi, các mẹ thông cảm nhé

14. Me Ga`

Me Ga` Thành viên mới

Mẹ Dưa đừng lăn tăn, em nghĩ mẹ nào cũng vậy thôi, như em đây, hở ra tí nào là căm mặt vào đọc những bài co liên quan đến chăm sóc mẹ và con. Cứ như là bị bệnh ấy :)
    Em nhớ là có bài báo khuyên nên thường xuyên thay đổi sữa cho bé. Em ko nhớ rõ lắm nên cứ 3 tháng em thay sữa cho bé

15. HinHin

@mẹ Dua: Nói chung là sữa có kiểm đinh mà còn tốt hơn cả Iso thì mình yên tâm rội
    Mình đổi sữa liên tục cho H vì H uống sữa chưa hợp, sữa thì táo bón, sữa thì ị phân loãng, có bọt. Mãi bây giờ mình cho H uống Farley thì thấy phân tốt hẳn mà ị đều đặn, mỗi tội mẹ hơi bị viêm màng túi( con ơi sao con chọn sữa giỏi thế hả con)

16. tranlinh

tranlinh Thành viên tập sự

hồi trước mình cũng cho con trai mình uống sữa Abbot, enfa đều bị bón mà con mình chẳng chịu bú nữa. Mình đổi sữa Lactogen thì thấy bé chịu uống và đi phân rất tốt. Bạn thử xem sao.

17. Miu Miu của mẹ

Miu Miu của mẹ Thành viên tập sự

Các mẹ ơi, có nên cho con uống vài loại sữa trong 1 ngày ko?

18. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Các mẹ ơi, Bông nhà mình cũng thuộc máu nóng, chọn sữa không kỹ là bị táo bón ngay (mình cũng đã phải hỏi các mẹ trên DĐ này các chữa táo bón rồi đấy). Nhưng hôm rồi có 1 bác nuôi con rất mát tay có bày cho mình 1 cách. Các mẹ dùng sữa nào cũng được khi pha thì cho thêm 1 thìa bột sắn (loại tinh khiết có thể uống sống) tùy trẻ lớn hay bé mà dùng thìa đong.
    Mình đã cho Bông nhà mình uống theo cách đó được 2 tuần và thấy rất ổn, không có hiện tượng sống phân hay táo bón gì. Các mẹ cứ thử xem nhé, chứ cứ hành trình đổi sữa liên tục thế thì các hãng sữa sao mà "phát minh" loại mới cho kịp.

19. bebe

bebe Thành viên chính thức

Ko nên cho bé uống nhiều loại sữa một ngày vì sẽ ảnh hưởng đến tiêu hoá của bé trừ khi mẹ nó chuyển từ sữa cũ sang sữa mới (như thế nhiều nhất cũng chỉ là 2 loại thôi). Ko hiểu mẹ nhotto làm gì mà cho bé uống đến vài loại sữa một ngày nhỉ? :roll:

20. bebe

bebe Thành viên chính thức

Bác cho mẹ cháu hỏi bác mua bột sắn tinh khiết đó ở đâu vây? Bé 3 tháng đã dùng được chưa? Mny tks