CÁC MÓN ĂN SÁNG

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi bekutkit, 26/3/2006.

1. sunway

sunway Thành viên mới

Nước sốt loại gì mình ko nhớ được tên đâu, nhưng cứ hỏi nước sốt dành cho Spagetti thì chắc ngưới bán biết.
    Nếu vào Metro thì nó nằm ngay ở gian sát chỗ quầy đông lạnh ấy, mua loại trong lọ thuỷ tinh chứ đừng mua loại trong hộp sắt của heinz. (đừng nhầm với nước sốt cà chua nhé)

Đang tải...

2. sunway

sunway Thành viên mới

Nước sốt loại gì mình ko nhớ được tên đâu, nhưng cứ hỏi nước sốt dành cho Spagetti thì chắc ngưới bán biết.
    Nếu vào Metro thì nó nằm ngay ở gian sát chỗ quầy đông lạnh ấy, mua loại trong lọ thuỷ tinh chứ đừng mua loại trong hộp sắt của heinz. (đừng nhầm với nước sốt cà chua nhé)

zin_zin_2012 thích bài này.
  3. bekutkit

bekutkit Thành viên tích cực

Sunway có nhiều loại sốt cho mỳ spaghetti quá, ngon nhỉ ? hôm nào phải lôi bố cháu ra làm chuột bạch mí đc. À, em post thêm cho bác Hana thêm này, bác tha hồ trổ tài nhé . He he nhà 4 ng làm 4 món đi bác cho hoành tráng

MÌ SPAGHETTI BOLO

NL:
    - 1 gói mì Ý tròn
    - 300gr thịt bò
    - 4 qủa cà chua
    - 1 củ hành tây
    - 2 củ cà rốt
    - 1 ít rau cần
    - Gia vị

CL:
    - Cà chua bóc vỏ, bỏ hạt xay nhuyện Hành tây, cần, cà rốt xay nhuyễn
    Cho tất cả vào nồi đun sôi dưới lửa vừa, đợi đến khi phần sốt sánh đặc lại nêm muối, tiêu vừa ăn.
    - Mì Ý bỏ vào nồi luộc, vớt ra để ráo nược Cho chút bơ vào chảo đun nóng rồi đổ mì Ý vào đảo đều tạy

Măm măm:
    Chia mì ra đĩa, múc phần nước sốt đặc vừa nấu lên trên. Dùng nóng

MÌ FETTUCCINE FUNGHI

NL:
    - 1 gói mì Ý dẹp
    - 100g nấm rơm
    - 1 củ hành tây
    - Dầu oliu
    - một nắm rau mùi ( ngò )
    - Gia vị

CL:
    - Mì dẹp luộc chín, vớt ra rổ để ráo
    - Nấm rửa sạch, bỏ chân, cắt làm đôi, nhúng nước sôi. Hành tây bóc vỏ, xắt sợi .
    - Bắc chảo lên bếp để nóng, cho dầu oliu vào xào với nấm, đảo đều tay rồi cho tiếp hành tây vào xào qua. Khi nấm chín, cho mì dẹp vào trộn đều, nêm gia vị vừa ăn. Cuối cùng, rắc mùi ( ngò ) lên trên mì
    - Khi dọn ra đĩa, rắc thêm tiêu hoặc ớt tùy thích . Trang trí thêm bằng cọng rau cần

4. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Phục mẹ KK quá, hay làm nhỉ? nhà này thì AX toàn phải ra ngoài ăn sáng mà ngày thuờng nếu có nấu thì chắc anh ta cũng chẳng có thời gian mà ăn vì 7h45 đi làm thì 7h20 dậy nên toàn lên cty, dập thẻ, chui ra ngoài ăn sáng, uống cà phê rùi quay lại đi làm :D, thỉnh thoảng hôm nào CN 2VC nghỉ mẹ cháu nấu cho món mì gói thịt bò cà chua là bố cháu đã sướng ngất trên cành quất rùi, không thì toàn ra hàng mua bánh mì pate thế là xong ngày CN, lúc trước chưa có Táo mèo thì 10h 2 tên rảnh rang đi ăn sáng, giờ có con đâm ra lại hay ăn ở nhà sáng CN, hôm nào đang ngủ mà bạn bố cháu đã í ới cà fe thì thôi luôn. thực đơn ngày CN của nhà cháu là trứng ốp la bánh mì, thịt bò mì gói chấm hết.:D.

zin_zin_2012architect thích.
  5. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Nhà KK ko đọc kĩ tớ post nhé. Tớ bảo là "lạ" chứ có phải "phức tạp" đâu.
    Lạ mà vẫn nhanh - yêu cầu cao.

Trứng ốp với bánh mỳ.

6. hana

hana Thành viên chính thức

Chắc chị chọn món này đấy nhưng mà nhìn mãi mà không biết thịt bò chế biến như thế nào. Xào riêng hay cho tuốt vào sốt ngay từ đầu. Có xay không..

Chi tiết chút đi bé KK ơi

7. MeBap

MeBap Bắt đầu tích cực

Mẹ KK ơi, tớ cũng chỉ cần những món đơn giản thôi, mà món VN í, đừng mất nhiều thời gian quá vì tớ cũng hay ngủ dậy muộn lắm, 7h là phải ra khỏi nhà rồi (món cơm rang 2 đứa tớ đều thích nhưng cũng hơi mất nhiều thời gian, tớ chỉ rang cơm với trứng và thịt hun khói thôi). Nếu lạ 1 chút cũng được chứ AX nhà tớ 0 thích ăn đồ Tây đâu. Cảm ơn mẹ KK nhiều nhé!

8. bekutkit

ừ nhỉ. bây giờ xem lại mới thấy thiếu. Hì hì mẹ Hana thông cảm, lúc í em vừa trông con vừa post bài nên ko đc chính xác. Con bé quậy quá.
    em bổ sung nè.

Cà chua bóc vỏ, bỏ hạt xay nhuyễn . Thịt bò xay nhỏ, hành tây, cần, cà rốt xay nhuyễn. Cho tất cả vào nồi đun sôi dưới lửa vừa, đợi đến khi phần sốt sánh đặc lại nêm muối, tiêu vừa ăn.

Mẹ Bắp: ok, em sẽ post món ăn thường xuyên. Nhưng thông cảm cho em, em ko nhanh đc vì con em nghịch lắm, phải trông suốt.

9. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Hehe, có người múa vụng chê đất lệch nè bà con ui. Khổ thân cho bé nhà em, phải gánh chịu lỗi của mẹ nó :lol: :lol: :lol:

Đùa tí, đừng đập chị nhé :wink: .

10. MeBap

MeBap Bắt đầu tích cực

Mẹ KK ơi, AX tớ cả tuần rồi ăn cơm rang đang khóc thét lên đây. Tuần này ăn gì nhẩy???

11. bekutkit

hứ mẹ bắp lại trêu em nhé, cả bác Nguyệt nữa. Ứ chịu đâu.
    Tuần này à? em đưa món này nhé.
    Mì lạnh
    Nguyên liệu: 200g mì Nhật, 1 quả ớt xanh, 1 quả ớt vàng, 1 quả ớt đỏ, 1 cây barô 10g chả lụa chay, 100g tàu hủ ky, 100g tôm chay luộc chín, 5g nấm đồng cô luộc chín, 2 muỗng dầu mè.

Cách làm: Ớt xanh, ớt vàng, ớt đỏ và barô trụng chín cắt sợi, chả lụa cắt sợi. Tàu hủ ky chiên chín rồi cắt sợi. Mì Nhật luộc chín rồi xả qua nước lạnh, để ráo. Sau đó trộn mì với dầu mè. Lấy một chiếc đĩa sâu, cho mì Nhật vào giữa, xếp tôm chay, ớt xanh, ớt vàng, ớt đỏ barô, chả lụa, tàu hũ ky chung quanh. Trang trí nấm đông cô lên trên cùng. Món mì lạnh này dùng kèm với nước tương Nhật.

12. bekutkit

theo ct thì có cây baro nhưng em chưa nhìn thấy nó. Nếu ko có bỏ qua cũng đc bác ạ. Chiều về, em xem thêm ct nhé.

13. MeBap

MeBap Bắt đầu tích cực

Em ơi, mấy đồ này mua ở siêu thị ah? Em có biết sthị nào có đủ các nguyên liệu này thì chỉ cho chị với??? Chị hay đi fivimart mà cũng thấy ít những nguyên liệu lạ lắm!

14. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Kk ơi, sao cái món này đọc thấy khó kiếm thế?

15. bekutkit

chị ui, thì nó là mì lạnh của Nhựt mà lại. Fivimart à? em ít khi đi sthi đó lắm vì nó ở xa nhà em mà. Đồ của Nhật và Hàn thì chị vào Unimart ấy. Ở đó hơi bị nhìu. Còn ở đâu nhiều hơn thì em ko rõ lắm. Thêm một đc nữa là cửa hàng 66. ở đg Bà Triệu. Chỗ này thì giá chát xít chị ạ.

Mẹ Zĩn: kêu cái giề. Bà là chúa hay kêu. Mà đồ này đâu phải là khó tìm. Bà về Vn đi. ĐẦY hè hè :lol: :p :wink:

architect thích bài này.
  16. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

:p Chả có việc gì làm nên cứ ngồi kêu cho vui. :D
    Đùa thôi, chứ bên này chả kiếm đâu ra đồ Nhật, đồ Tàu thì đầy. Vn cũng chả thiếu.
    Hôm trước làm Thịt bò ngâm mắm rồi KK ạ. Hình như tớ khoe rồi, dạo này cũng hay quên lắm. KK làm thử đi, ăn ngon lắm.

17. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Xì pam tí: mẹ cháu có mấy công thức làm kem nhưng mà trong đó có món : KEM ĐẶC, mẹ cháu tịt, có bác nào biết cái đấy là cái gì k?Chỉ cho mẹ cháu với, hậu tạ đầy đủ :lol:

18. bekutkit

úi giời ơi, đây rồi. em vớ phải bác Bibo rùi nhé. Giống y em đợt trước luôn. Em cũng có vài ct làm bánh nó bảo là cho cái anh kem đặc vào thế là em tịt. Chả biết kem đặc là cái quái gì? Ra đến hàng bán đồ thực phẩm trông ng bán hàng còn ngơ hơn cả mình. Anh í còn bảo: Kem đặc là cái gì cơ hả em? thế thì chịu. He he. Về sau em mới biết kem đặc là Heavy cream, double cream. Bác thử tìm xem nhé. Làm kem đi, có ct thì post lên đây cho em học tập với nha.

19. Me_beBin

Me_beBin Thành viên Hội Rắn

bekk: bà thông gia đảm đang quá nhỉ, kiểu này con rể tha hồ mà sướng được mẹ vợ phục vụ tân tình :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

20. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Ơ dưng mà mua ở đâu ?Metro a???