CÁC MÓN ĂN SÁNG

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi bekutkit, 26/3/2006.

1. hienhanh

hienhanh Thành viên hội Rắn

Tớ cũng góp một món nhé .
    Món phở, bún bò

Thịt bê(cả da nhé): 0.5kg
    Hành khô: 1 củ, đập dập
    Nước mắm ngon: 2 thìa, (đừng cho bột canh sẽ làm cứng thịt)
    Gừng: 1 nhánh đập dập
    Thịt bê ướp hành, nước mắm, gừng khoảng 20 phút, cho vào nồi đun nhỏ lửa( cho 1 bát con nước), dùng đũa xâm thử, nếu xuyên qua là đươc. Vớt thịt ra, để nguội cất vào tủ lanh. Nước cốt thịt để nguội, cho vào hộp cất tủ lạnh .( Việc này các mẹ làm từ chiều chủ nhật để các ngày trong tuần chỉ việc làm nhanh món ăn sáng thôi)
    Tối hôm trước luộc sẵn mì gạo (sợi to) hoặc mua bún sẵn cất vào tủ lạnh
    Sáng dậy múc 1 muôi nước cốt thịt, chế thêm nước vừa đủ, đặt lên bếp đun sôi, nêm nếm vửa ăn .
    Hành, rau thơm (rửa sạch từ hôm trước)nthái nhỏ cho vào tô, bún (mì) trần nóng cho vào bát, thái mỏng thịt bê rải lên trên, múc nước dội đều lên bún . Alê hấp ,Măm măm .
    Nhà tớ làm thế buổi sáng tất cả chỉ mất có 10' mà ông xã khen ngon đấy .

Đang tải...

2. hienhanh

hienhanh Thành viên hội Rắn

í quên mất, thịt bê thái vừa ăn thôi nhé, còn để bữa khác chứ không phải là măm hết cả 0.5kg một buổi sáng đâu các mẹ nhé . Như nhà tớ mới chỉ có 2 vợ chồng và 1 đứa con thì chỗ ấy làm được khoảng 2 đến 3 lần trong tuần đấy . Hôm nay ăn rồi thì hôm sau ăn món khác, hôm sau nữa lại ăn tiếp nhé .

zin_zin_2012 thích bài này.
  3. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Nào, vô bổ sung cho mẹ nt-go-dep để món pate thêm ngon nhé.

gan 2 lạng (để nguyên nướng qua trên bếp rồi xay cho thơm - hoặc xào chung với tỏi băm phi thơm như nhà meyeuthonhim cũng được), thịt lợn xay 1 lạng, tỏi băm phi thơm, bánh mỳ khô (bóp hoặc xay vừa nhanh vừa thơm :mrgreen:) 1/3 bát ăn cơm, trộn đều cùng bột canh, hạt tiêu xay và hạt tiêu hạt rồi đổ vào một cái thố sứ xinh xinh, rải mỡ phần thái lát lên trên cho pate khỏi khô, cho vào nồi cơm điện cắm 20 phút là okie.

Pate, ngoài ăn với bánh mỳ còn có thể dầm nát, đập trứng vào đánh đều lên rồi rán - món này rất thơm và ngon, ăn sáng hay ăn chính đều okie hết, cả nhà ạ.

Mỗi tuần em làm 1 thố này để vừa ăn bánh mỳ vừa chiên với trứng.

zin_zin_2012architect thích.
  4. Chipbebong

Chipbebong Đồng phục gia đình

Thế là làm rồi nhét tủ lạnh tận mấy hôm hả bác?
    Em thì làm rất đơn giản, và thường xuyên là nấu bánh đa, vì Chip nhà em chỉ thích ăn bánh đa thôi. Và iem cũng thế:p. Các bác tìm mua bánh đa Chũ, hoặc mì Chũ ý, sợi dai và ngon.

1. Chần bánh đa: Đun nước sôi lên, cho bánh đa đã rửa và ngâm sơ sơ vào. Sôi lên một chút thì đổ ra rổ, giá --> thành như bún, dễ ăn

2. Nước chấm hoặc nước canh đây ạ, em đổi bữa từng ngày
    - Canh chua: thịt lợn, bò, bê, cua... xay nhỏ rồi em nấu cùng sấu + cà chua+ hành là ok. khi ăn thì gắp bánh đa chần ra bát, chan nước chua lên, mùa hè ăn ngon cưc.
    - Canh trứng: quá đơn giản a. Phi hành + cà chua, đổ nước, đun sôi thì đổ từ từ trứng đã quấy đều vào. Vừa đổ trứng vừa ngóay đều, canh trứng trông đẹp, ngon và ko hề bị tanh ạ
    - Canh rau: nước xương, nước luộc thịt (lấy ít nước từ tối hôm trước để dành sáng hôm sau ý mà), đun sôi rồi cho thêm rau vào, như rau ngót, rau cải...
    - Thi thoảng em đổi món: nước mắm cốt + một chút nước lã + chanh --> trộn với banh đa chần, cả nhà xơi tì tì.
    Hoặc mắm tôm, mắm tép em trưng lên với thịt băm or thịt ba chỉ thái con chì rồi ăn cùng bánh đa chần. AX rất thik ạ
    Chip nhà em, 1,5 tuổi, lại còn mê món bánh đa chần cắt nhỏ trộn với nước mỡ của món thịt rang cháy cạnh nữa ạ

5. thonau

thonau Thành viên đạt chuẩn

Bún măng ăn sáng

Mình tham gia món bún măng, có cả hình ảnh a. Món này chuẩn bị sườn(lượng tuỳ gia đình) từ tối hôm trước. Rửa sạch sườn từ hôm trước, cho nước lã ngập sườn luộc sôi nước đầu tiên bỏ đi. Sau đó đảo sườn với chút nước mắm, gia vị cho ngấm, để nguội bỏ tủ lạnh. Sáng hôm sau cho sườn vào nồi áp suất nấu 15 phút, bỏ ra cho thêm quả cà chua bổ cau vào. Luộc măng và xào sẵn từ tối hôm trước, hành, mùi chuẩn bị trước. Sáng chỉ việc mua bún trần nước sôi, rắc hành, măng, sườn chan nước dùng là xong. Đây là bát bún nhà cháu: [​IMG]
    Còn đây là món patê:

6. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Thêm món phở bò viên cho các mẹ này:
    1. Cách làm bò viên:
    150g phi-lê thịt bò, 50g giò sống, Hành lá, 1 thìa súp dầu ăn
    Băm thật nhuyễn thịt bò. Trộn thịt bò với giò sống, đầu hành lá băm nhuyễn, nêm 1/2 thìa cà-phê hạt nêm, 1 thìa cà-phê dầu ăn, trộn đều, vo thành những viên tròn, xếp vào xửng hấp chín ( các mẹ có thể làm nhiều để nấu mấy bữa, hoặc để dùng trong bữa chính: xào với mít, sốt cà chua, xào ớt,ăn với mỳ xào nữa,...)
    Sau đó các mẹ chế biến phở, bún, miến, bánh đa... tương tự như nhau ( nước dùng thì có thể mua xương về ninh hoặc vào siêu thị mua viên phở bò, thả vào nồi nước sôi là ổn).

HQ91architect thích.
  7. Lam Anh

Lam Anh Thành viên chính thức

Tớ thấy món này có vẻ ổn nhất, nhanh dễ làm.

8. mitmeo

mitmeo Thành viên chính thức

Nhà Mít xin góp một món ăn sáng cực nhanh của Mit bố:
    mổ bụng bánh mỳ(loại bình thường vẫn đi rao: ai mì nóng nào :mrgreen: hoặc một khúc bagette) cho vào trong đó một lát dầy pho mát cứng , bỏ vô lò vi sóng 30 giây , sau đó nướng hai mặt, mỗi mặt một phút. Bỏ ra khỏi lò , hấp, món bánh mì ròn tan ngấm pho mát nóng chảy béo, ngon, thơm nức :D

9. Noddy

Noddy Thành viên tập sự

Nhà tớ cu bé ăn cháo, cu lớn thì ăn ở trường rồi nên thi thoảng 2 vc mới ăn sáng ở nhà, lên đây thấy các mẹ chăm chỉ mà phát thèm...copy được cả đống thực đơn của các mẹ từ tháng trước rồi mà vẫn chưa thực hành được đây này...Thôi CN tuần này làm pate theo công thức của Cánh cụt xinh trước đã, thành công hay không sẽ báo cáo các mẹ sau.

10. Billkute's

Billkute's Xuất khẩu lao động

Tớ góp thêm 1 món rất nhanh có thể vừa đi vừa ăn được hihi
    Bánh mỳ sanwich,1lát thịt nguội.1 ít bơ.1 ít phomát,1lát xúc xích,kẹp tất cả vào cho vào lò visóng 1' là ok,vừa ngon vừa nhiều dinh dưỡng.

HQ91, zin_zin_2012architect thích.
  11. meyeuconnhatday

meyeuconnhatday Hãy là chính mình

Xin hỏi các mẹ dậy từ mấy giờ và mấy giờ phải có mặt ở cơ quan ah? riêng tớ sáng nào cũng dậy từ 6 giờ nhưng cũng chỉ kịp chuẩn bị thức ăn cả ngày cho bé con và làm bữa sáng cho bé lớn, còn 2 vc thì mạnh ai nấy lo ! thấy khâm phục các mẹ quá !

12. tysun

tysun Thành viên mới

Có bạn nào ăn miến cua chưa?
    Nhà tớ vẫn làm ăn sáng món đó đấy
    Nguyên liệu: (cho 2 vợ chồng thôi nhé)
    Cua đồng xay: khoảng 2 lạng
    Thịt bò: 1,5 lạng
    Giá, hành, mùi tàu, gia vị...
    Cách làm:
    Chiều hôm trước các bạn lọc cua đun lên khi nao gạch nổi lên thì các bạn vặn nhỏ lửa.
    Bắc chảo dầu lên bếp, phi hành xong đổ gạch cua (gạch ở trong mai con cua ý- tớ chẳng bít mô tả, dốt văn mà) vào đảo một lúc rồi lấy môi thủng vớt gạch cua nổi lên trong nồi cua ý (hihi lung tung quá) cho tiếp vào chảo, khoảng 1 phút các bạn tắt bếp, đợi cho nguội thì đút tủ lạnh. Thịt bò các bạn thái mỏng, ướp tí gia vị.
    sáng mai dậy các bạn chỉ việc rửa giá, ngâm miến, chần miến, đun nước sôi nồi nước cua xong chần thịt bò, giá (nếu cần), nêm gia vị thế là xong.
    Còn quên gì không nhỉ?
    Đại loại thế.
    2 vợ chồng tớ đi làm lúc 7g30 và bọn tớ dậy lức 6g30. Đấy là tớ còn phải cho cả em bé ăn sáng nữa đấy.
    Hôm khác tớ lại tiếp tục nhé.

13. Agừ và Cún

Agừ và Cún Thành viên tích cực

Ủng hộ bạn post tiếp đi nào để học tập KN, vừa chuẩn bị ăn sáng cho mình và cho con ăn trong 1 tiếng thì giỏi quá rồi . Mình đây dậy 6h sáng cho đứa lớn ăn, đứa bé ăn , còn vc thì no breakfast vì ko dủ time vậy mà vẫn ra khỏi nhà sau 8h, lúc nào cũng muộn

14. bebihva

bebihva Thành viên tích cực

Mình cũng xin post vài món ăn sáng của nhà mình góp vui cùng cả nhà:

1. Bánh mỳ sốt cá thu mayonaise + oliu

NL: Bánh mỳ baggette (ko biết viết có đúng ko) cắt lát hoặc bánh sandwich cũng được
    - Cá thu (ngừ) ngâm dầu đóng hộp của hạ long
    - Sốt mayonaise + tương ớt
    - Oliu (thay bằng dưa chuột cũng được)
    Cách làm:

- Sốt: lấy cá thu (chắt dầu bỏ đi) nghiền nát trộn với sốt mayonaise + tương ớt nếu ăn được cay thành hỗn hợp sốt sền sệt
    - Bánh mỳ cắt lát, nướng lên cho nóng. Nếu ko có lò nướng thì có thể nướng bằng chảo chống dính (ko cho mỡ)
    - Oliu cắt mỏng
    - Phết sốt lên bánh mỳ và đặt loliu xắt mỏng lên trên và ...măm măm
    Món này chắc chỉ mất khoảng 10' là cùng.

2. Bánh mỳ + trứng chiên nấm

- Trứng gà trộn đều với nấm kim châm + mộc nhĩ thái nhỏ + nấm hương thái nhỏ + bột nêm - rán lên rồi cắt thành những miếng nhỏ có size tương ứng với các lát bánh mỳ (lưu ý để tiết kiệm thời gian buổi sáng thì nên ngâm và thái mộc nhĩ nấm hương sẵn từ tối hôm trước)
    - Sốt mayonaise trộn đều với tương ớt
    - Dưa chuột cắt lát mỏng
    - Bánh mỳ cắt lát nướng lên cho nóng & giòn

1 lát bánh mỳ phết sốt mayonaise + 1 miếng trứng + 1 miếng dưa chuột và chén

Món này lâu hơn một chút khoảng mất 15'

3. Bánh đa xào thịt gà xả ớt

Món này thì có liên quan đến bữa tối hôm trước để đỡ mất thời gian. Tớ hay mua tỏi đùi gà của CP ở metro, buổi tối hôm trước thái nhỏ làm gà xào xả ớt: chia làm 2 phần, 1 phần làm thức ăn tối hôm trước, 1 phần để dành trong tủ lạnh để sáng hôm sau làm món xào .

- Rau thập cẩm: mua gói rau thập cẩm đông lạnh cũng ở metro (trong đó có cà rốt, đậu xanh, ngô hạt..)
    - Hành tây thái mỏng (cũng làm từ tối hôm trước) - nếu thích ăn thì cho thêm còn nếu muốn đơn giản cho nhanh thì bỏ qua cũng được
    - Bánh đa chũ - trần qua nước nóng

Cách làm rất đơn giản: xào lại thịt gà xả ớt, cho rau thập cẩm vào xào thơm sau đó cho bánh đa đã trần vào, nêm gia vị và cuối cùng cho hành tây vào đảo qua là xong

4. Bánh đa (hoặc miến) nấu thịt cua
    - Chuẩn bị từ tối hôm trước:
    + mộc nhĩ thái nhỏ
    + Hành tây thái mỏng hoặc giá
    + Thịt cua đông lạnh gói 2 lạng (có bán ở các siêu thị)
    + Hành lá thái nhỏ (nếu có thêm rau mùi hoặc rau răm nếu nấu miến thì càng thơm)

Hành tím xắt nhỏ (nhiều nhiều một chút), phi thơm lên cho thịt cua (đã rã đông+ nêm gia vị và xào kỹ. Lưu ý là phải xào rất kỹ, thịt cua hơi khô đi thì mới khử được mùi tanh của cua đông lạnh sau đó cho mộc nhĩ vào xào và cuối cùng là cho nước vào sẽ được nồi nước dùng để trong tủ lạnh.
    Sáng hôm sau: trần bánh đa (miến) cho vào bát - cho giá (hoặc hành tây) trần lên trên + hành thơm & chan nước dùng (có chứa thịt cua) vào

Thông thường nhà mình ăn sáng một trong các món trên + 1 cốc sinh tố. Thời gian chuẩn bị buổi sáng tối đa là 30 phút . Hôm sau có thời gian mình sẽ post thêm vài món nữa + 1 số công thức pha sinh tố đơn giản & dễ làm.

Sửa lần cuối: 14/11/2008
  15. tysun

tysun Thành viên mới

ban bebihva lam duoc nhieu mon qua, chung minh nen chia se nhieu kinh nghiem hon nua nhe.
    To lai gop them mon tu nua nhe
    Banh da ca ro phi (ke ra co thoi gian thi lam ca ro ta thi ngon tuyet)
    Nguyen lieu:
    Ca ro phi: khoang 3-4 lang
    banh da
    rau cai xanh, 1 cu gung nho. 1 chut me.
    Cach lam
    Toi hom truoc, cac ban lam ca ro phi sach, luoc vua toi, boc thit, xuong va dau ca gia nat loc lay nuoc, dun soi lai nuoc cho mam muoi vua du sau do phi hanh thom xao qua thit ca, de nguoi cat tu lanh. Rua sach rau, de rao cho vao tu lanh.
    Sang day cac ban ngam banh da, dun soi nuoc, rau thai nho, nau chin vot ra bat, chan banh da, xong cho thit ca dun soi, dap cu gung vao (nho phai co gung khong nuoc ca se rat tanh). Neu ban nao muon an hoi chua mat thi cho them ti me, ngon lam.
    Hom khac to lai tiep nhe.
    De nghi da. To co vai mon tu phai chia se dan dan :rolleyes: ma van lai dot nua, phai nghi ti da.

16. mechuotmiki

mechuotmiki Thành viên tập sự

Em tập làm món này theo cách mẹ nó chỉ. Thank you .

17. mechuotmiki

mechuotmiki Thành viên tập sự

Bạn ơi bạn post thêm các món khác nữa đi. Nhanh mà dễ làm quá và ngon nữa chứ.Bạn thật là giỏi, mình đang tập nấu ăn nè. Thank you bạn nhé .

18. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Bác ơi, Bác vui lòng đánh chữ có dấu để các Mẹ dễ đọc với ạ.

19. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Bác A gừ nhà mình làm gì mà lâu quá vậy, em thường dậy lúc 6h hoặc 6h kém 10 mà vẫn phải đủ xuất bố, xuất mẹ và xuất con đấy Bác ạ. Nấu bữa sáng vừa đỡ chi phí vừa rất ấm cúng ạ.

Em có món ăn sáng xin chia sẻ như sau:
    Món Mỳ gạo nấu tôm nõn:

Tôm bóc võ, rửa sạch, cho 1 chút xíu muối và để vào tủ lạnh.(cái này chuẩn bị từ tối hôm trước)
    Sáng hôm sau chỉ việc:
    Bước 1: Lấy mỳ ra, đun sôi nước lên, thả mỳ vào đảo đều và đổ ra rổ (rửa mỳ cho sạch ạ).
    Bước 2: Đổ 1 lượng nước vừa ăn vào xoong đun sôi, thả tôm vào, khi nước sôi trở lại thì thả mỳ vào, nêm mắm muối vừa đủ, cho hành và múc ra bát luôn.
    Món này 3 vợ chồng con cái nhà em đều ăn rất ngon. Chỉ 10 phút thôi nhé.

Lưu ý: Có thể thay mỳ gạo bằng bánh đa cua hoặc mỳ tôm. Đối với mỳ tôm thì đun sôi nước, cho tôm vào, tôm chín thì vớt ra. Lấy nước sôi làm mỳ và bày tôm lên trên mặt bát.

Các Mẹ thử xem nhé. Em mong học được nhiều món ngon từ các Mẹ.

zin_zin_2012architect thích.
  20. Woobo_08

Woobo_08 Thành viên mới

hehe, thế này thì nhà mẹ nó giàu quá nhé! Vừa kiếm nhìu tiền lại vừa tiết kiệm thế, cho nhà tôi vay ít nào...................

zin_zin_2012 thích bài này.