CÁC MÓN ĂN SÁNG

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi bekutkit, 26/3/2006.

1. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Đấy là em mon men trình bày 1 món ăn sáng thôi, Bác lại bảo em giàu mà keo thì mang tiếng quá. Chẳng lẽ ngày nào cũng bắt chồng con ăn Tái chín, bánh cuốn chả:rolleyes:. Tết Bác cứ qua nhà em, em cho vay ít bánh trưng. Mà bà chị làm ở May Đức Giang phải ko ạ?

Đang tải...

2. DONGKHOAI

DONGKHOAI Banned

Các em tre hien nay lam vo va lam me gioi quá, chi dang doc nhung bai viet cua cac em day, hay lam, de lam va nhanh gon. Cam on cac em nhe.

3. allforBoo

allforBoo Thành viên chính thức

hic, sáng nhà mình 1 là ăn ngoài, 2 là ăn ngũ cốc với sữa tươi thôi. chẳng có thời gian mà nấu nướng mấy.

4. suecoi

suecoi we deliver, you satisfy

Mình giống mẹ này, bận túi bụi hic. Có gì ăn nấy thôi:finga:

5. me Kati

me Kati Thành viên tập sự

Mình cũng thích làm đồ ăn sáng tại nhà nhưng ko có thời gian, mình chỉ tranh thủ được ngày Chủ nhật :finga:

Món mình hay làm nhất là nuôi xào bò, bánh đúc nhân thịt & bánh cuốn lám bằng chảo ko dính, và đặc biệt món kẹt nhất khi ko có thời gian là bánh mỳ ốp la :finga:

6. LCMai

LCMai Thành viên tích cực

Em cũng ngại màn ăn sáng lắm, hic. Trước chưa lấy chồng toàn bỏ bữa đấy. Sau lấy chồng xong phải ăn sáng vì chồng em sáng ko ăn cơm thì đói không làm gì được. Thế là phải ăn cơm vào buổi sáng. Nhiều lúc nghĩ món cho bữa sáng mà chẳng nghĩ ra được món gì, toàn đun lại thức ăn thừa buổi sáng, nấu thêm canh rồi rán trứng là xong. Có mẹ nào nghĩ ra món ăn với cơm cho bữa ăn sáng ko chỉ giáo em với!

7. ngochan32

ngochan32 Bắt đầu nổi tiếng

Món của mẹ này ngon đấy, con trai mình rất thích ăn súp kem.
    Tớ sẽ thay đổi cách làm của mẹ nó một chút cho nhanh:
    Ninh thịt bò, khoai tây, carot trong nồi áp suất từ tối hôm trước (5 phút). Để tủ lạnh.
    Sáng ra chỉ việc đun nóng lại. Dùng máy xay sinh tố cầm tay xay nhuyễn. Cho kem sữa tươi vào là xong.

Ngoài ra tớ có món mỳ nấu với sốt thịt bò (đồ hộp Hạ long) rất nhanh :
    1 hộp sốt thịt bò (nấu được 2 bát mỳ) cho vi sóng nửa phút.
    Chia đều 2 bát. Cho mỳ vào cùng và đổ nước sôi. Đậy vung chờ 1 phút là măm luôn.
    Món này mình học mót được ở quán bar ngày xưa đi chơi khuya với AX.
    Giờ thì lúc nào cũng có sẵn 1-2 hộp sốt thịt bò Hạ Long trong tủ lạnh. Hôm nào nhỡ bữa là có cái chén luôn.

8. hodiep

hodiep Thành viên chính thức

Món ốp la là món ăn sáng dễ làm nhất, chỉ việc bật bếp chế dầu,đổ trứng vào, khi ăn cho bột ngọt, xì dầu, tiêu. Thế mà lần nào bố con nhà nó cũng chê dở hơn tiệm. Các mẹ nào có bí quyết gì ốp la cho ngon chỉ giúp minh với!

9. tkonline

tkonline Thành viên tập sự

Từ ngày sắm đc BM là em chỉ ăn sáng bằng bánh mỳ, bánh bao và các loại bánh homemade thui cả nhà ợ

10. hoatrado

hoatrado Banned

Lâu lâu không ăn bánh giầy giò và bánh cuốn nhớ quá.........

11. ST-Lu!

ST-Lu! Thành viên chính thức

Món sandwich tự chế

Món này đảm bảo các mẹ làm nhanh thôi(nếu đã chuẩn bị trước chút ít từ hôm trước)hì
    Các mẹ gọt sẵn dưa chuột,rửa sạch xàlách từ hôm trước để trong tủ lạnh
    Bánh mỳ gối cắt lát nướng cho giòn
    Rán trứng hai mạt hay 1 mặt tùy sở thích của các mẹ
    Rán luôn cả ít bacon
    Nhà mẹ nào có chesse càng tốt không có cũng không sao vì nhiều người ăn cái đó cũng không hợp mà

Ta làm sandwich nhé

Đặt lên trên lát bánh mỳ 1 ít xà lách,lát dưa chuột,bacon,cà chua(nếu ăn được cà chua sống),chesse sau đó úp lát kia lên
    Bạn có thể làm thêm 1 tầng nữa tương tự
    Cắt chéo tạo thành hai hình tam giác rồi bày ra đĩa

Mâm mâm thôi.Ăn sandwich cầm cả tay cắn mới ngon

zin_zin_2012architect thích.
  12. makeup_pro

makeup_pro dạy trang điểm

Em thấy các chị em bình luận về món ăn sáng. Ăn ở nhà hay ra quán đều có cái hay của nó:
    1. Ăn ở nhà: sạch sẽ, đầm ấm, kinh tế nhưng sẽ khó cho mẹ nào ít thời gian
    2. Ăn bên ngoài: nhiều món (cũng ngon), đc phục vụ, time nhanh, đc giao lưu (hix), nhưng chồng con ko đc cảm giác đc vợ (mẹ) chăm sóc, đôi khi ăn mất vệ sinh, chưa kể gặp 1 số quán như Bún chửi (Ngô Sỹ Liên), phở xếp hàng (Bát Đàn),...
    Nhà em thì kết hợp cả 2. Nhưng theo em, vấn đề TỐI QUAN TRỌNG nhất, là: phải tạo cho chồng con THÓI QUEN PHẢI ĂN SÁNG vì nhiều lúc đàn ông sinh hoạt ăn uống lung tung lắm

13. thucdem

thucdem Thành viên sắp chính thức

Nghe ma thấy thèm lun đó, chắc e phải học theo mấy chi thui hic...hic

14. wendy

wendy Thành viên mới

Làm món ăn sáng tại nhà, xôi vò gấc.

Các mẹ thử làm món này xem, ngon lém!

Công thức:
    - 600g gạo nếp loại ngon
    - 200g đỗ xanh loại đã xát vỏ
    - 150g ruột gấc (bao gồm cả hạt)
    - 1 chút rượu trắng
    - 50g đường
    Cách nấu:
    Gạo vo sạch, ngâm trong nước qua đêm với một chút muối, sao cho vừa miệng. Đừng quên muối.
    Đỗ xanh ngâm nước ấm, để qua đêm cho nở hết. Đừng quên đổ nhiều nước kẻo đỗ nở nhiều sẽ cạn nước.
    Gạo vớt ra rổ, để thật ráo nước.
    Đỗ xanh vớt ra rổ, để ráo nước. Đặt lên chõ đồ chín với một chút muối. Trút đỗ ra, giã mịn, nắm thành từng nắm và thái mỏng như khi ta làm xôi xéo.
    Rượu trắng bóp cùng ruột gấc cho ra màu đỏ tươi. Sau đó trộn gấc với gạo cho đều.
    Lấy đỗ “vò” cùng gạo, sao cho hạt gạo tơi.
    Đặt chõ lên bếp, cho gạo vào đồ 15′. Mở vung, rắc đường lên trên và dùng đũa xới đều.
    Nấu cho đến khi xôi chín mềm.
    Đổ xôi ra khay/mâm. Bật quạt nhẹ cho thổi vào xôi. Dùng đũa xới cho tơi đều từng hạt.

Khai Tâm

HQ91architect thích.
  15. GirlThich

GirlThich lilosa.com

em nghĩ các mẹ nên dậy sớm một tý nấu ăn ở nhà cho đảm bảo, có lâu la gì đâu . Ô ng xã nhà em chỉ thích ăn ở nhà thôi, kêu ra ngoài vừa đắt mà lại ko đảm bảo.

zin_zin_2012 thích bài này.
  16. me be mi va mon

me be mi va mon Thành viên chính thức

hi!

Cam on me nay nha! Vo chong minh moi cuoi nhau, chang co thoi gian cho bua sang nen cung dau dau lam. Doc duoc bi quyet cua me nay cung thay dau mat hon 1 teo rui. Thank nha!

17. Britney

Britney Banned

công nhận là ăn ở nhà sạch sẽ mà lại tiết kiệm được tiền. Nhưng dậy sớm quả là khó khăn :( .
    món bánh mỳ rán của chị sunway hấp dẫn thật đấy, nhất là với c` em. anh ấy thích ăn đồ rán mỡ màng bơ ngọt sữa như thế lắm, còn em thì ko đụng đến 1 miếng bao h`, hnao` làm cho C` ăn :p
    Chồng em được cái là em có ngỏ ý muốn dậy sớm làm gì cho anh ấy ăn anh ấy đều bảo ko cần thiết, để cho em ngủ thỏa thích, sáng dậy sớm mệt lắm ... iu C` quá :)
    Mà anh chồng e ko ăn được đồ khô, nhất là buổi sáng phải ăn đồ nước ví dụ như phở, bún ,miến, vv... cho dễ nuốt. nhưng mỳ thì ko ăn sáng bao giờ . Thế nên sáng ông ý toàn tự đi ăn 1 mình
    em chỉ thích ăn đồ khô, toàn ăn bánh mỳ .xôi hoặc vv... ,

18. chik_bog

chik_bog Thành viên tích cực

Emcũng phải oánh dấu để mấy tháng nữa ra ở riêng còn có nhìu món thay đổi phục vụ anh xã mí đc. Nhưng xã nhà em đi làm sớm lém cơ, 6h sáng đã đi rùi, quân đội mừ... hu hu... kiểu này chắc em phải lọ mọ dậy sớm rùi đây.
    Vì sự nghiệp nuôi chồng béo mầm, nuôi con còi dí... cố lên nào... ( Các bác đừng cười em nhá, tại 2 vch em thì péo quay, con lại còi tí hin, nên em mí ra khẩu hiệu ấy mà) :)

19. loihang

loihang Thành viên đạt chuẩn

Cứ nghĩ tới việc ax đi làm bụng đói meo là em lại bật dậy vào bếp nấu ăn sáng liền. Khổ nỗi ax em ăn ỏ ngoài là toàn đau bụng nên anh chẳng dám ăn nữa. hic.. CHỉ khổ mình sáng dậy đi chợ nấu ăn sáng rồi dọn dẹp.. đi làm lúc nào cũng sấp sấp ngửa ngửa .. Tủi ghê!!! Các mẹ có món gì đơn giản có thể chuẩn bị trước từ tối hôm trước để sáng ra nấu cho nhanh không chỉ cho em với... ax em không chịu ăn mì tôm ngoài ra thì ok tuốt!

20. Neko

Neko Thành viên rất tích cực

món mỳ cua cũng ngon mà các mẹ, có mẹ nào có cách nấu thì share cho em với, nhà em thì nấu cách dơn giản lắm. Để tối về em gõ công thức cho các mẹ cùng tham khảo ạ.