CÁC MÓN ĂN SÁNG

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi bekutkit, 26/3/2006.

1. bekutkit

bekutkit Thành viên tích cực

:finga:
    Theo chân bác Cún&Lu em cũng bon chen mở mục nấu ăn này, dưng mà em khác bác í ở chỗ công thức thì nhiều nhưng thực hành thì ít, nên giờ em share bài lên đây cho các bác tham khảo. Ai có í kiến gì thì góp ý cho em nhé .
    Đầu tiên là quan tâm đến bữa sáng đã các bác nhỉ

Món thứ 1:
    MÌ SỐT THỊT BÒ

Nguyên liệu:
    - 1 gói mì
    - 100g thịt bò, băm nhỏ
    - 1 quả trứng gà hoặc 3 qủa trứng cút
    - 1 củ hành tây rửa sạch, cắt múi cam nhỏ
    - 1 tép tỏi băm nhỏ
    - Xốt cà chua
    - Nước tương, dầu ăn, đường

Cách làm:
    - Đun sôi nước, thả mì vào nồi, dùng đũa trở nhẹ để các sợi mì bung ra, nhưng không bị gãy . Nc sôi trở lại, vớt mì ra rổ thưa, rưới dầu ăn, dùng đũa trở nhẹ cho sợi mì tơi hẳn ra.
    - Đun nóng dầu, phi thơm hành, tỏi, cho thịt bò vào xào, nêm gia vị, đường, nước tương, xốt cà chua.
    - Dọn mì ra đĩa, cho thịt bò lên mì . Trên cùng xếp một trứng gà hoặc trứng cút ốp la.

Trên đây là một công thức, còn công thức nhà em hay làm lại khác cơ, gồm cả gan, thịt bò và một số khác nữa . Nếu các bác quan tâm và ủng hộ hôm sau em share tiếp nhé .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bekutkit
    Đang tải...

2. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Post tiếp đi mẹ kk ơi.

Mì chỉ cần đun nước sôi rồi tưới mỡ lên thôi à mẹ kk? Khồng cần cho vào chảo đảo qua nữa à?

3. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

He he ! phá đám 1 tí : Ăn ngoài lẹ hơn, bọn tớ sáng sớm đã chạy như vịt, chẳng có giờ mà ngắm mình nữa, làm gì có giờ mà nấu đồ ăn sáng :lol: :lol:

4. bekutkit

gừ gừ bác mami kiaaaaaaaaaaaaa :axe: :axe: :axe: chừa cái bác này nhé. hu hu

5. sunway

sunway Thành viên mới

Thề với các bác là nếu phải chọn giữa ngủ thêm 1 tý & ăn sáng thì có lẽ em chọn ngủ :oops:
    Nên nếu tính đến ăn sáng, thì em chỉ có thể làm những cái món Nhanh nhưng Bổ, dễ làm. Bác nào có thì share thêm công thức với ạ;

Món của nhà em đây:

1. Bánh mỳ rán:
    Bánh mỳ mua sẵn loại cắt lát
    Trứng
    Sữa tươi - or sữa đặc có đường

Cho bơ vào chảo cho nóng chảy
    Đánh trứng
    Đổ sữa tươi vào trứng đã đánh
    Nhúng lát bánh mỳ vào hỗn hợp
    Ném vào chảo bơ, lật 2 mặt cho vàng ròn

-->> Măm măm

2. Súp thịt bò, khoai tây -cà rốt, & Kem sữa tươi (Whipping Cream)

Thịt bò; Mua loại đã xay sẵn trong Metro (ném vào ngăn đá, sáng nấu thì lấy ra 1 ít)
    Khoai tây (2 củ) , cà rốt (1 củ): Gọt vỏ, sắt nhỏ

Cho bơ vào nồi nấu tan chảy, cho khoai tây, cà rốt, thịt bò vào xào: Nêm gia vị vừa.
    Cho 1 ít nước xâm xấp mặt
    Đậy vung (trong vòng 7 phút là mềm - trong trường hợp khoai & cà-rốt cắt lát mỏng)

Đổ vào máy xay sinh tố, xay nhuyễn (~ nửa phút là nhuyễn rồi)

Đổ lại vào nồi, bật bếp lên là sôi lại ngay (nhớ để lửa nhỏ thôi không sẽ bị bắn)
    Cho kem sữa tươi vào

-->> Măm măm

6. trungthu

trungthu Thành viên chính thức

Mỗi nhà một kiểu. Nhà em thì lại toàn ăn sáng ở nhà thôi. Có gì mà phài bực mẹ kk. Post tiếp đi xem nào.

7. bekutkit

TT này, lại vào đây rùi hả bác. Em không bực chỉ dọa mẹ Mami cho sợ chạy đi thôi, khỏi phá đám ở đây. Nói thật là chọn ngủ và ăn sáng có lẽ em sẽ chọn như Sunway ( mấy lần định nói là mẹ nhưng ngại quá, không biết bác này đã chống lầy, có con chưa ... sợ không phải thì chít ). Nhưng cứ nghĩ tới buổi sáng chồng mình đi làm với cái bụng đói meo lại thấy thương và lại bò dậy để làm cho ax. Ax nhà này lười ăn sáng lắm, phải chuẩn bị hết và làm từ sớm cơ thì mới chịu ăn còn không thì nhịn. Vì thế nên cũng cố sưu tập các món để phục vụ ax và cả mình nữa ( mình cũng cần mà). TT ơi, đợi nhé, chiều về em sẽ phục vụ thêm

8. sunway

sunway Thành viên mới

À, để phục vụ giai thì đơn giản hơn nhiều, vì đâu cần "nhồi" để lớn :lol:, chỉ cần no khoẻ là OK rồi nhỉ

1. Nấu miến với thịt: Thịt mẹ nó cũng mua sẵn loại đã xay rồi - đỡ phải băm hay xay cho nhọc.
    Mộc nhĩ - ở Big C; FiviMart v. đều bán loại đã căt sẵn :) Chỉ việc lấy ra 1 ít ngâm nước là OK rồi

Sau đó là nấu: Chắc miến ai cũng biết nấu rồi, khỏi bày lại, chỉ share làm sao cho nhanh thôi.

2. Nấu bánh đa: Cho thêm rau vào cho đỡ ngán (rau ngót)

3. Mỳ tôm: Cho thêm trứng; rau bắp cải, cải cúc

4. Mẹ nào hay làm bánh thì có thể cắt 1 lát bánh Ga-tô, bánh Tiramitsu + 1 cốc sữa --> xong bữa sáng

5. Bánh mỳ + Trứng ốp

6. Đồ xôi (nếu các bác cũng thích ăn xôi cùng, còn nấu cho 1 người ăn thì không bõ công):
    Nấu xôi bằng nồi cũng nhanh lắm: gạo nếp ngâm từ đêm, sáng ra cho vào nồi, đến khi sôi thì đổ luôn ra rá (cho ráo nước, khỏi phải chắt lọc gì cho mệt), tráng 1 lớp mỡ gà dưới đáy nồi cơm điện, đổ xôi vào nồi cơm điện, bật nút nấu bình thường (nó sẽ tự nhảy sang nút vàng thôi), ~ 15' là xôi ngon tuyệt.
    @ Big C có bán gạo nếp nương: nấu ăn ngon lắm

@bekutkit: cứ gọi Sunway là OK rồi, mẹ ko phải câu nệ gì

9. htvh

htvh Thành viên tích cực

Nhà mình cũng toàn ăn sáng ở nhà, ra hàng chờ dài cổ mới được ăn nên thà chịu khó nấu một chút còn hơn, đảm bảo 3 tiêu chuẩn: Ngon, Bổ, Rẻ và còn được khen nữa chứ nhỉ! :p
    Mấy hôm nay bận quá chưa share cho bà con vài món được, hôm nào rỗi sẽ post nhé.
    KK cứ phát huy đi em, cho chị còn học vài món. :)

10. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Món ăn sáng nhanh ở Vn thì nhiều lắm.

Ôi nhắc đến là em thèm bún riêu cua.

Bao giờ mới về ăn được đây.

11. Mami

Thế bác TT này không có kin h nghiệm đọc bài rùi, không biết khi nào thì đùa khi nào thì thật sự "phá bĩnh" sao ?

12. Mami

Tớ đã chuẩn bị sẵn "cặp chân" để chạy vắt giò lên cổ :lol: :lol: Biết ngay thể nào KK cũng :axe: :axe: mà !

13. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Lấy được vợ đảm thế này thì ai chả giả vờ để được chăm sóc :wink:. Chứ em mà lười như chị thì đảm bảo chỉ sau một thời gian AX nhà em sẽ chịu ăn sáng ngoài hàng ngay :lol: .

Nói thực, nhiều khi cũng muốn nấu ăn sáng ở nhà lắm, vừa ngon-bổ-rẻ vừa đảm bảo vệ sinh. Nhưng vấn đề là ở chỗ không chiến thắng nổi chính mình (bệnh lười mà). Sáng dậy, chỉ kịp đi chợ & lo ăn cho con, còn ăn sáng của bố mẹ thì ... mạnh ai người nấy chạy :wink: :D .

Tuy nhiên, các mẹ có món gì hay cứ post tiếp đi nhá để tớ học hỏi còn làm bữa sáng vào các ngày cuối tuần vậy.

phuongth0312architect thích.
  14. janine

janine Thành viên rất tích cực

Híc híc các mẹ này chịu khó thật đấy. Mà làm sao các mẹ có đủ thời gian nhể, mình thì chịu thôi. Buổi sáng tớ chịu, không thể lo được bữa sáng đâu. Sáng sớm dậy lăn từ trên giường xuống là sấp sấp ngửa ngửa chạy ra chợ. Sau đó về lại quay cuồng chuẩn bị đồ ăn cho con ăn cả ngày, thế mà hôm nào cũng đi làm muộn.

phuongth0312 thích bài này.
  15. bekutkit

Em cũng chả chịu khó đâu bác ạ, đói thì phải lăn vào bếp thôi, rồi mang tiếng chìu chồng... em sướng mỗi khoản ý thôi
    >> BM: bác ơi, bt không có thì giờ thì cuối tuần cũng đc mà. Miễn sao cả nhà vui vẻ. Thi thoảng phải thế cho nó hic hic tình củm í mà

16. MeMi

MeMi Bắt đầu tích cực

Hic hic
    K phải chỉ riêng ông xã KK đâu, Ba Mi cũng có 1 tật xấu là K thích ăn sáng ngoài quán :evil:
    Hỏi thì bảo: Anh thích ăn món em nấu :oops: hic hic
    Tức mà K làm gì được.
    Có hôm vội, mua xôi cho mà cứ kêu, anh K thấy đói :cry:
    Làm cho mình cứ cắn dứt lương tâm...
    Có hôm nào dặn mỏi cả miệng.."anh tự ăn sáng nhé.." ngon ngọt mãi mới đồng ý, thế mà trưa về hỏi ra thì bảo: anh nhịn :evil:
    Pó tay :roll:

17. lamgiaodau

lamgiaodau Thành viên đạt chuẩn

Câu nói bất hủ của bố KÚT KÍT

"Em làm món gì mới thì làm in ít thôi"

Đố các bác biết tại sao?

Cảm ơn mẹ KK lo cho hai bố con nhé.

18. MeMi

MeMi Bắt đầu tích cực

Ke ke
    Hiểu rùi, hiểu rùi...
    Làm ít để anh chỉ phải thưởng thức món mới của em in ít thôi :lol: :lol:
    ...
    Kiểu này là mẹ KK khi thử nghiệm các món mới tỷ lệ thành công chắc thấp đây mà
    // chuồn....
    :axe:

medonthan123architect thích.
  19. bekutkit

ax ơi là ax ơi ... ai cho anh vào tiết mục của các chị em. Kiểu này thì anh chờ đấy, dứt khoát là về nhà sẽ có giông tố rồi.

>>> mẹ Mi: mẹ Mi xấu nhé. ứ chơi với mẹ Mi nữa

yeuconnhatnhat thích bài này.
  20. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Các bác đảm quá, em cũng giống Mẹ Janine, buổi sáng dậy chỉ kịp chuẩn bị bữa ăn sáng cho con, nấu ăn sáng cho MC và mình thui mà đi làm đã muộn rùi, còn OX nhà em dậy muộn nên đi ra ngoài ăn sáng mà OX nhà em lại thích ăn sáng ở ngoài mới chết chứ. (Ông ý bảo không muốn vợ vất vả) :lol: :lol:

Mẹ bé Tôm béo thích bài này.