Kinh nghiệm: Bệnh viêm da cơ địa ở trẻ em

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi yeu bi nhat tren doi, 18/5/2011.

1. Astérix

Astérix Guest

Ðề: Bệnh viêm da cơ địa ở trẻ em

nghe nói bệnh này không thể chữa trị dứt điểm được mà là loại bệnh dai dẳng, đến khi nào tự khỏi thì nó khỏi thôi hic hic

Đang tải...

2. luu thanh thanh

luu thanh thanh Mật Ong Xứ Tuyên 99.9%^.^

Hic khổ thân con quá hic
    Bé nhà em đc 2 tháng mà co 1 vết chàm nhỏ màu đỏ ở đầu khóe mắt, có mẹo nào chữa k các mẹ, nhà e đang lo quá, k bik phải làm sao và khám ở đâu đc.
    Các mẹ tư vấn nhà e với ??? Cảm ơn các mẹ!

3. Mẹ Minh Lâm

Mẹ Minh Lâm Thành viên rất tích cực

viêm da khó chịu lắm, đến người lớn còn ngứa phát khóc huống chi là các bé mẹ nó cho con đi chữa càng sớm càng tốt, cẩn thận để lại sẹo thâm thù khổ lắm

4. sunflower79

sunflower79 Bắt đầu tích cực

Ah, bài này tớ đã áp dụng nhưng k ăn thua bạn nhé, càng muối nhiều càng k tốt ấy. Qua từng giai đoạn mới đúc kết đc kinh nghiệm dần dần. CHắc bé đấy là dạng viêm nhẹ bạn ạ'

5. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

em đánh dấu học hỏi kinh nghiệm các mẹ

6. chinbi_2512

chinbi_2512 Thành viên rất tích cực

bé nhà mình cũng bị viêm da cơ địa nên mình cũng hiểu cảm giác của bạn,bé nhà mình làm như thế này nhé!
    khi nào nổi ngứa quá thì bạn tắm cho bé bằng nước lá khế
    bôi eumovat hoặc locatop 0,1g
    bôi dưỡng ẩm của Pháp aderma hoặc event(loại mà có vòng xoắn ốc bên ngoài tuýp, m cũng ko nhớ rõ tên lắm..để m xem kĩ lại), cũng tầm 500-600k 1 tuýp 200ml
    mùa này dùng kem này cho bé cũng đỡ nẻ da nữa..
    bé nhà mình cứ nổi 1 đợt, mẹ ko biết nên để bé gãi chảy máu ra í, sau đó tắm lá khế, bôi thuốc là 1 tuần sau lành ngay...
    chúc bé nhà bạn mau lành nhé!

7. Rồng xanh

Rồng xanh Thành viên tập sự

Ku nhà mình cũng bị viêm da cơ địa. Cứ mùa hè đến là chân nổi đầy nốt đỏ cãng gãi càng to và chảy nước, nổi dày hết cả chân. Đi khám viện Nhi mấy lần chả ăn thua. Cứ uống thuốc kháng sinh, dị ứng thì đỡ nhưng dừng cái lại đâu vào đấy. Xót ruốt lắm

8. Rồng xanh

Rồng xanh Thành viên tập sự

mọi người bảo đến 2 tuổi sẽ hết mà sao ku nhà mình hơn 2 tuổi rồi chả đỡ đc tý nào.

9. Tarta

Tarta Sữa Semper Thụy Điển

bé nhà e trộm vía gần 2 tuổi cugnx đỡ hơn nhiều rồi ạ. E dùng nhiều loại lắm rồi, e thấy nhiều khi phải do hợp thuốc nữa ý. hic

10. meyeubongbap

meyeubongbap Thành viên tích cực

Trước con mình cũng bị viêm da cơ địa ở mặt lúc 5-6 tháng, mình cũng cho đi khám bệnh viện da liễu mấy lần bs kê đơn thuốc bôi nhưng không khỏi hẳn, mấy hôm lại bị lại, bs thì bảo sau 2 tuổi sẽ khỏi. Mình đọc trên diễn đàn thấy các mẹ bảo thuốc ở chợ Ngọc Hà nên đành liều mua thử cho con dùng thì đúng là có tác dụng thật, chỉ cần 2 lần bôi là đỡ rồi từ đấy đến nay trộm vía đã hơn 2 năm rồi chưa bị lại, bạn nào có con trong trường hợp này dung thử xem sao, mình cũng là người cẩn thận nên trước khi dung cũng hơi lo sợ da bị ảnh hưởng nhưng cũng may là chưa có dấu hiệu gì của việc bôi thuốc đó cả.

11. bác sĩ nhí

bác sĩ nhí Thành viên mới

bạn tắm cho bé bằng lá trầu không hoặc kết hợp hoa hòe nhé! 2 cái đều có tính chất làm mát da. Bên cạnh đó bạn nên cho bé ăn nhiều rau xanh, hoa quả để bổ sung chất xơ và vitamin. Bệnh này cần chữa trong thời gian dài. Lúc trước mình cũng từng bị rôi :)

12. hat_de_cuoi

hat_de_cuoi Thành viên rất tích cực

Oánh dâu!

Bé nhà mình bị trên trán, da sần lên, cứ tối ngủ là phải đeo bao tay vì bé hay cào đến xước cả da, khổ thân lắm í.

13. nguyenkimtuan82

nguyenkimtuan82 Thành viên rất tích cực

e oánh dấu, ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

14. mehancoi93

mehancoi93 Thành viên nổi tiếng

Cháu em cũng bị ở đầu ngón tay các mẹ cho em hỏi nên dùng dầu gội đầu gì ạ? gội bằng bồ kết + lá thì bí tóc lắm

15. thuyha1961

thuyha1961

Đánh dấu bài này .

16. vittho

vittho Bắt đầu tích cực

Bước đột phá lịch sử trong chữa bệnh vẩy nến, viêm da cơ địa

Bao nhiêu năm nay cả thế giới đang đổ rất nhiều tỷ USD để đi tìm phương thuốc chữa bệnh vảy nến, viêm da cơ đia hiệu quả mà vẫn chưa tìm ra được. Có lẽ Thiên Phú Đường đã làm được điều đó. Trong 46 năm hành nghề chữa bệnh về da liễu, tôi chưa bao giờ thấy phương pháp chữa trị bệnh vảy nến, viêm da cơ đia nào trên thế giới hiệu quả như liệu pháp điều trị bằng phương pháp đông y- công nghệ triết xuất từ thảo dược này mà tôi đã kiểm chứng và áp dụng cho nhiều bệnh nhân
    PGS. TS. Thầy thuốc ưu tú Phạm Văn Hiển - Nguyên viện trưởng viện da liễu TW, nguyên chủ tịch hội da liễu Việt Nam
    Truy cập vào website : chuavaynen.vn để được PGS.TS Phạm Văn Hiển khám bệnh trực tiếp MIỄN PHÍ

17. haixu

haixu 0168.692.4048

Hướng điều trị bệnh viêm da cơ địa

Việc bạn muốn chua viem da co dia một cách dứt điểm thì trước tiên bạn nên tìm ra đúng nguyên nhân gây nên bệnh. từ đó có biện pháp cách ly các yếu tố gây bệnh ra và có hướng điều trị đúng đắn Nếu như những loại thức ăn làm nặng bệnh cần phải được loại trừ khỏi chế độ ăn của người bệnh, ở trẻ em cần lưu ý có các thức ăn thay thế để tránh cho trẻ bị suy dinh dưỡng.
    Trong trường hợp bụi nhà là thủ phạm cần khuyên người bệnh lau rửa giường, thay ga đệm hằng tuần, dùng quạt gió để giảm độ ẩm trong nhà... Tránh các sang chấn tình cảm ảnh hưởng đến viêm da cơ địa. Không giống như trong hen phế quản và viêm mũi dị ứng, các biện pháp điều trị giảm mẫn cảm đặc hiệu không có hiệu quả với viêm da cơ địa.

Một số loại thuốc điều trị bệnh viêm da cơ địa hiệu quả

Glucocorticoid: bôi tại chỗ thường được sử dụng 2 lần mỗi ngày trong giai đoạn cấp. Sau khi bệnh đã được kiểm soát, có thể bôi cách ngày hoặc hai lần mỗi tuần tại nơi tổn thương để ngăn ngừa bệnh tái phát.
    Nhưng lưu ý khi sử dụng thuốc bôi này cần có sự hướng dẫn cụ thể của các bác sĩ vì loại thuốc này có một số tác dụng phụ có hại nếu như không đi sử dụng thích hợp nhiều khi thuốc còn cho tác dụng ngược lại.

Chiếu tia cực tím tại chỗ: được sử dụng trong những trường hợp nặng và không đáp ứng với các điều trị bằng thuốc. Tác dụng phụ hay gặp là nổi ban đỏ, rát và ngứa da, rối loạn sắc tố.

Thuốc kháng histamin: chủ yếu được dùng với mục đích giảm ngứa. Do ngứa thường tăng lên về đêm nên có thể sử dụng các loại thuốc kháng histamin có tác dụng an thần vào tối trước khi đi ngủ.

Cách phòng tránh bệnh viêm da cơ địa

- Hạn chế tiếp xúc hoá chất: Trong các bệnh viêm da cơ địa, mề đay là thể hay gặp nhất với biểu hiện mề đay cấp, mề đay mạn. Ngoài ra, viêm da cơ địa còn biểu hiện ở các dạng mẩn ngứa, bong da lòng bàn tay, chân do cơ thể phản ứng với các chất tẩy rửa, kể cả xà phòng, dầu gội đầu.

- Thận trọng với món ăn lạ: Nhiều người khi ăn đồ hải sản, đồ tanh… lập tức có hiện tượng nổi mẩn đỏ khắp người. Đây là một thể viêm da cơ địa do dị ứng với thức ăn.

- Thận trọng khi sử dụng mỹ phẩm: Những người hay bị bệnh dị ứng, không chỉ bị các bệnh viêm da mà còn bị các bệnh như hen suyễn, viêm mũi dị ứng, nhức nửa đầu… nên rất dễ bị dị ứng mỹ phẩm. Do vậy, để phòng tái phát bệnh, không nên sử dụng mỹ phẩm bừa bãi, tùy tiện. Chỉ nên sử dụng các loại mỹ phẩm đã quen thuộc.

Viêm da cơ địa là một căn bệnh không tác động lớn tới sức khỏe của người bị bệnh nhưng lại tác động rất lớn lên tâm lý của người mắc phải, làm giảm chất lượng cuộc sống vì thế nên cần có các biện pháp phòng tránh bệnh một cách hợp lý, nhất là đối với những người nằm trong nhóm người có nguy cơ cao mắc bệnh viêm da cơ địa.

18. mechipyeu

mechipyeu

Bé nhà mình cũng bị VDCĐ, mùa hè năm nay thấy bị nặng hơn dù đã 4,5 tuổi, đi khám các kiểu rồi. Bôi pepanthen đỡ à bạn?

19. ngan88nd

ngan88nd Thành viên nổi tiếng

biểu hiện viêm da cơ địa của bé nhà c ntn đấy ạ? bé nhà em tự nhiên 1 tuần nay nổi mẩn đỏ ở 2 cánh tay mà ko hiểu nguyên nhân vì sao

20. vittho

vittho Bắt đầu tích cực

Phòng khám bên em chữa trị theo phương pháp đông y, chuyên điều trị bệnh da liễu. Các mẹ có thể vào trang web http://chuavaynen.vn/ để biết thêm thông tin chi tiết và được nghe cảm nhận của bệnh nhân đã chữa khỏi