Thông tin: Cách Đặt Tên Con Theo Nghĩa Hán Việt

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi nguyentrunghoa, 18/12/2008.

1. hoahongthep83

hoahongthep83 Mặt trời bé con của mẹ

Chào bạn! Theo mình biết thì tên bé Nguyễn Ngọc Minh Châu nghĩa là viên ngọc châu sáng trong. Tên bé Nguyễn Nhật Nam nghĩa là mặt trời phương Nam.
    Tên 2 bé đều có nghĩa tươi sáng, 1 tương lai tươi sáng, rạng rỡ.
    Chúc gia đình bạn 1 ngày tốt lành!

Đang tải...

2. hoangquoctam

hoangquoctam Thành viên mới

Thế là đã chọn xong rồi

Cuối cùng rồi cũng chọn được tên cho cu cậu nhà mình rồi===>> Hoàng Gia Khánh.
    Mọi người thấy thế nào?:D

3. Me Min moc

Me Min moc Thành viên chính thức

Bác ơi xem giúp em cháu nhà em là cháu gái tên là: Nguyễn Hoàng Bảo Ngân, bác xem tên này có hay không ah?

4. hoahongthep83

:DChúc mừng bạn nhé! Tên Khánh ở đây có nhiều nghĩa lắm bạn à, nó sẽ có ý nghĩa khác nhau khi gắn liền với 1 chữ khác. Mình ví dụ nha!
    Đăng Khánh: lên ngôi.
    Quốc Khánh: ngày lễ lớn của đất nước.
    Khánh Điền: mảnh ruộng mang lại nhiều may mắn.
    Khánh Trình: cuộc hành trình đáng nhớ nhất.
    Khánh Giang: dòng sông vui vẻ (tên bé gái).
    Khánh Ngọc: viên ngọc đẹp (tên bé gái).
    Tên bé trai của bạn có ý nghĩa như bé là niềm vui, kỷ niệm đẹp của gia đình.

hoangquoctam thích bài này.
  5. hoangquoctam

hoangquoctam Thành viên mới

Gửi mẹ hoahongthep83 lời cám ơn nhiều nhiều!!!

Phải công nhận bạn có thể là chuyên gia về tên cho em bé đấy. " Tên bé trai của bạn có ý nghĩa như bé là niềm vui, kỷ niệm đẹp của gia đình "===>>đúng ý của mình quá.

6. hoahongthep83

Chào bạn! Chữ Bảo ở đây ai cũng rõ có nghĩa là quý báu, chữ Ngân có nghĩa là bạc. Chắc bạn thường nghe người đời hay nói kim ngân châu báu ( vàng, bạc, ngọc quý).
    Riêng tên Bích Ngân lại có nghĩa là dòng sông màu xanh.
    Tên bé nhà bạn có nghĩa như vàng, bạc quý. Vì chữ Hoàng còn có nghĩa là vàng đó bạn. Chúc bạn 1 ngày tốt lành!

7. hoahongthep83

Cảm ơn bạn quá khen, được bạn tin tưởng và chia sẻ là niềm vui của mình mà. Trước khi lý giải tên bé, mình phải tìm hiểu kỹ từng từ trong sách, mới dám đưa ra lập luận, chứ đoán mò đoán đại đâu có được, những lời mình đưa ra chỉ là sự tham khảo, mọi người thấy hợp lý thì ủng hộ mình, không hợp lý thì mình sẵn sàng nhận ý kiến đóng góp, để tầm hiểu biết của mình được rộng hơn.
    Mình rất vui khi nhận được sự chia sẻ của mọi người. Cùng nhau học tập, chia sẻ kinh nghiệm và kiến thức là mục đích của diễn đàn này mà.:)

8. Me Min moc

Me Min moc Thành viên chính thức

Thế ah, cảm ơn bác nhiều nhé, bố cháu đặt tên cho cháu mà, Nguyễn Hoàng là họ của bố cháu mà!:):):)

9. MeBap

MeBap Bắt đầu tích cực

Con gái đầu của mình là Hoàng Bảo Châu, bé trai thứ 2 sắp sinh rùi mình định đặt tên là Hoàng Bảo Sơn, nhưng bố cháu cứ muốn cho họ Hoàng Đình vào (Bố cháu là Hoàng Anh Vinh-nhưng họ gốc là Hoàng Đình nên giờ sinh con trai muốn quay về họ gốc). Nhờ các bố mẹ cho ý kiến với? Thanks!

10. hoahongthep83

Nếu bố cháu muốn dùng lại 2 chữ Hoàng Đình thì mình thấy có tên Đình Bảo có nghĩa là bảo vật của triều đình cũng hay đó bạn. Bạn thấy sao? Có gì mình cho bạn những tên tham khảo khác.

nguyentrunghoa thích bài này.
  11. hoahongthep83

Phương thức chọn tên thường thấy

1/CHỌN TÊN THEO PHƯƠNG THỨC QUỐC TUÝ:
    Quốc Bình, Quốc Di, Quốc Thư, Quốc Tuấn, Quốc Anh, Quốc Tường, Quốc Hỷ, Quốc Hiến, Quốc Nghĩa, Quốc Lâm, Quốc Anh, Quốc Chương, Quốc Nhân, Quốc Ân, Quốc Quang, Quốc Duy, Quốc Cường, Quốc Cơ, Quốc Hưng, Chấn Quốc, Kinh Quốc.
    2/CHỌN TÊN THEO PHƯƠNG THỨC GIA TRUYỀN:
    Gia Phụng, Gia Lâm, Gia Bằng, Gia Kỳ, Gia Luân, Gia Tường, Gia Bảo, Gia Thanh, Gia Kiệt, Gia Nguyên, Gia Hiền, Gia Tuấn, Diệu Tổ, Thiệu Tổ, Kế Tổ, Niệm Tổ, Quang Tổ, Tổ Khang, Tổ Bình, Tổ Minh, Tổ Hoa, Thịnh Hoa, Vận Hoa, Hiếu Hoa, Hiếu Tiên, Thuật Tiên, Phụng Tiên.
    3/CHỌN TÊN THEO PHƯƠNG THỨC THUẬT CHÍ (ghi nhớ, kể lại):
    -Văn:
    Hy Văn, Học Văn, Tăng Văn, Diệu Văn, Đĩnh Văn, Chí VĂn, Khải Văn, Thư Văn, Thượng Văn, Trọng Văn, Hồng Văn, Thoại Văn, Hữu Văn, Ngạn Văn, Tấn Văn, Khuôn Văn, Chấn Văn, Hiền Văn.
    -Vũ:
    Lập Vũ, Kế Vũ, Quân Vũ, Nghi Vũ, Tổ Vũ, Khắc Vũ, Chấn Vũ, Học Vũ, Anh Vũ, Kinh Vũ, Mạnh Vũ.
    -Đại:
    Đại Thanh, Đại Kinh, Đại Đồng, Đại Khánh, Đại Tường, Đại Duy, Đại Văn, Đại Thành, Đại Vĩ, Đại Siêu, Đại Đức, Đại Trung, Đại Tề, Đại Minh.
    -Hiền:
    Tuấn Hiền, Thiệu Hiền, Quan Hiền, Khải Hiền, Tư Hiền, Thánh Hiền.
    -Tài:
    Vượng Tài, Văn Tài, Anh Tài, Thiên Tài, Hiền Tài, Thạc Kiệt, Hồng Nhu.
    -Đức:
    Đức Bá, Đức Kiên, Đức Quyền, Cảnh Đức, Đức Huân, Đức Thành, Đức Hậu, Thừa Đức, Thiệu Đức, Tùng Ngô, Duy Ngô, Quan Ngô, Tĩnh Ngô.
    -Dân:
    Ái Dân, Huệ Dân, Vệ Dân, Đạo Dân, Cảnh Dân, Vĩ Dân, Tùng Dân, Nhất Dân.
    -Các tên khác:
    Hy Bình, Hy Huệ, Hy Quang, Tư Quang, Tư Nguyên, Hy Triết, Diệu Tây, Kiến Trung, Trấn Hoàn, Tụng Thanh, Tích Ngôn, Trí Phú, Chí Nhu, Quan Sinh, Chấn Đông, Diệu Đông, Tri Bổn, Tri Khiêm, Hiển Quang, Chấn Thanh.
    4/CHỌN TÊN THEO PHƯƠNG THỨC YÊU CÁI ĐẸP:
    Bảo Thạch, Tùng Lâm, Đại Thiên, Thiên Mộng, Mộng Lan, Mộng Vân, Mộng Nguyệt, Mộng Yến, Tĩnh Chi, Tĩnh Sơn, Tĩnh Viên, Hiểu Phong, Hiểu Lam, Tuyết Phong, Hải Phong, Túy Phong, Hạc Thanh, Hạc Cầm, Hạc Ngôn, Lan Đình, Giang Thanh, Hải Túc, Lân Phương, Thư Thành, Thạch Thành, Thu Nguyên, Điệp Y, Thanh Nguyên, Lam Bình.
    5/CHỌN TÊN THEO PHƯƠNG THỨC PHỐI HỢP HỌ:
    Nghiêm Minh, Cao Minh, Diêu Thuấn, Vương Tá Tài, Vương Đại Nhậm, Vương Trung Hưng, Vương Đức Phổ, Tề Thế Anh, Hứa Thế Anh, Các Thiên Dân, Trần Đại Khí, Cao Khôi Nguyên, Thịnh Thế Tài, Vũ Tăng Văn, Tạ Quan Sinh, Dư Tâm Thanh, Vương Thế Kiệt, Dư Kiến Trung, Hoàng Hán Nguyên, Trương Trung Đạo, Từ Chí Đạo, Lâm Vĩnh Lương, Lý Liên Xuân, Từ Vĩnh Xương, Trương Quốc Uy, Dư Tuấn Hiền, Viên Tử Kiện, Châu Thiên Cổ, Cao Thiên Siêu, Thường Mộng Nguyệt, Thang Vũ, Phương Thiên.

Trên đây là theo các quy phạm: phương thức quốc tuý, phương thức gia bảo, phương thức thuật chí, phương thức yêu cái đẹp, phương thức phối hợp họ... tuyển từ Thạch thế hồng phạm của Huỳnh Vân.

samhhGolden thích.
  12. hoahongthep83

Lâu ngày ghé lại diễn đàn thấy nhiều mẹ có tin vui quá! Trước hết chúc mừng những ai sắp làm mẹ nhé! Bản thân mình cũng muốn làm mẹ lắm nhưng không kịp con trâu rồi, do tính chất công việc của mình hay làm nặng, vận động nhiều, kèm cơ thể ốm o nữa nên rất khó thụ thai. Đành phải đợi sang năm Mẹo lận, lâu quá, thời gian còn dài quá.
    Không biết các mẹ khác thế nào, mình mong có baby nhiều lắm. Điều trước tiên mình sẽ làm ráng ăn thật nhiều để cho con khỏe (dù bản thân mình ăn uống rất khó khăn). Rồi mình sẽ thu thập nhiều kiến thức chăm sóc baby thế nào cho tốt. Rồi đi sắm đồ bầu nữa chứ, trên thị trường hiện nay có rất nhiều kiểu dáng, vừa đẹp và gọn gàng, rất tiện lợi. Rồi đặt tên con nữa, mình rất thích tên Gia Lạc cho bé gái, mong bé sẽ là niềm vui cho cả gia đình. Nhưng có điều khi ghép họ của Ba vào thì không hợp lắm Lưu Gia Lạc vì nghĩ theo nghĩa đen thì có người nói gđ sẽ lưu lạc tùm lum:-D
    Mình cũng thích tên Gia Thi nữa: vần thơ của gia đình.
    Nhã Thi: vần thơ đẹp.
    Con trai sẽ là Lưu Gia Khang: mong gđ luôn bình an khi có con, con là sự bình an của gđ. Mình thấy bây giờ nhiều người đặt con tên Khang lắm, mong con luôn bình an là hạnh phúc rồi.
    Mình mong có nhiều bạn cùng chia sẻ tên con của mình với mọi người, cùng chia sẻ ý nghĩa hay sau mỗi cái tên:D

Sửa lần cuối: 15/4/2009
  13. tho_con

tho_con Banned

Đặt tên cho con

Theo mình tên Gia lạc cũng rất hay rồi.
    có lẽ không cần thêm họ Bố vào đâu.
    Nhw thế hay hơn nhiều.
    Chứ lại để: Lưu Gia Lạc hay Gia Lưu Lạc &
    đặt là Lưu Lạc Gia thì cũng không ổn.
    Hy vọng bạn thuyết phục được Ox

14. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Hihihi con thì phải có họ bố chứ, sao kô cho họ bố vào hả bạn, chỉ trừ phi ... thôi.

Có thể bạn cho thêm cả họ của mẹ vào chăng Lưu .... Gia Lạc. Nhưng cá nhân mình thì kô thích tên Lạc lắm vì VN chưa có thói quen gọi cả tên đệm, nếu gọi Gia Lạc thì rất hay rồi, nhưng chỉ gọi Lạc ơi thì hơi giống tên thân mật gọi ở nhà của các bé. Mình thích tên Nhã Thi hơn.
    Ý kiến cá nhân thôi bạn nhé, đừng bận tâm nếu tớ nói sai.

15. akai_sakura

akai_sakura Bắt đầu nổi tiếng

Cho mình hỏi, mình đặt tên con là Nhiên Hương được không? Bé gái sinh năm Sửu, mạng Hỏa, không biết có hợp không(?)

16. hoahongthep83

Mình rất vui khi nhận được ý kiến chia sẻ của các bạn. Đúng là con phải mang họ bố rồi, làm sao mà bỏ được. Mình cũng thích ghép họ cả ba và mẹ cho bé lắm, nhưng họ của 2 vợ chồng đi liền nhau không hợp bạn à! Mình họ Lê, chẳng lẽ đặt bé là Lưu Lê..., nghe có vẻ nặng nề phải không các bạn?
    Mình định đặt tên Gia Lạc để bé dùng trong xã hội, trong xã hội bao giờ người ta vẫn gọi tên 2 chữ hơn là 1 chữ. Còn tên bé ở nhà dĩ nhiên mình sẽ đặt tên nào dễ nghe và dễ gọi hơn.
    Mặc dù thích tên Gia lạc nhưng họ của bố làm sao sửa? Đành phải suy nghĩ 1 tên khác.
    Mình cũng thích tên Nhã Thi hơn, dù là tên này mình mới nghĩ ra thôi. Nghe tên này thấy nhẹ nhàng và êm tai hơn phải không?;)

17. ME KEANU

ME KEANU

Chào các mẹ thông thái!

Em tên Nguyễn Thu Phương, xã tên Dương Thành Công, nhóc đầu tên Dương Khôi Nguyên (do bố cháu đặt theo tích về 1 trạng nhỏ tuổi), năm nay em sinh cháu gái mà cũng chưa biết đặt tên j cho hợp mệnh năm nay. Em cũng đã nghĩ mấy tên Phương Uyên, Phương Nguyên ...nhưng 2 VC vẫn chưa thống nhất. Em thích đặt tên con gái nhưng cá tính, nam tính 1 chút cũng được như Tuấn Khanh, Quang Mẫn...nhưng bị bố nó phản đối ghê quá... Cả nhà cho mẹ cháu mấy cái tên để tham khảo với ạ. Tks cả nhà!

18. hoahongthep83

Ở đây ít mẹ nào biết mấy vụ đặt tên hợp phong thủy cho lắm. Mình nghĩ đặt tên có ý nghĩa đẹp, nghe hay và thuận tai nghe là được rồi. Còn chuyện hợp bổn mạng hay không phải hỏi thầy biết rõ hơn.
    Bạn đặt tên bé cũng có ý nghĩa hay đó. Nhiên nghĩa là tự nhiên, thư thái. Hương là mùi thơm. Nhiên Hương là mùi thơm tự nhiên, mùi thơm thư thái và dễ chịu.

akai_sakura thích bài này.
  19. hoahongthep83

Bạn thích con gái tên cá tính phải không? Mình cho bạn vài cái tên tham khảo nha!
    Mai Khôi: nghĩa là ngọc tốt.
    Tâm An: lòng bình yên.
    Tuệ Lâm: rừng trí tuệ.
    Tùng Linh: cây tùng linh thiêng.
    Hoàng Nguyên: rạng rỡ, tinh khôi.
    Trúc Quân: nữ hoàng của cây trúc.
    Đan Tâm: rồi con sẽ có tấm lòng son sắt.
    Đó là gợi ý 1 số tên thôi, bạn chưa thấy tên nào hợp thì mình sẽ cho bạn thêm những tên khác.

ME KEANU thích bài này.
  20. ME KEANU

ME KEANU

Chị cho em xin thêm mấy gợi ý nữa đi ạ. Có 2 cái tên bôi đậm là em cho vào waiting list rồi ạ!