Thông tin: Cách Đặt Tên Con Theo Nghĩa Hán Việt

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi nguyentrunghoa, 18/12/2008.

1. hoahongthep83

hoahongthep83 Mặt trời bé con của mẹ

Mình rất vui khi những tên mình gợi ý bạn đều thích. Chúc bạn sớm chọn được tên hay và thích hợp cho bé nhé!

Đang tải...

2. Kieu Hanh

Kieu Hanh Bắt đầu nổi tiếng

Bạn hoahongthep cho mình nhờ chút nhé! e gái mình tên là Kiều Thị Thúy Hồng , sinh năm 83, chồng là Lê Thanh Hải, sinh năm 79, đến t11 này là sinh bé gái, bạn giúp mình đặt tên cho bé như thế nào với nhé! cảm ơn bạn nhiều nhiều!

3. metiu

metiu Thành viên chính thức

bác ơi tư van giup em voi:
    tên bố: Nguyễn MInh Long mạng Kim
    tên Mẹ : Nguyễn Thu Hà mạng thổ
    Con gái: Nguyễn Hà Phuong mạng mộc
    Con trai:????????? mạng Hỏa ( gia đinh dự kiến đặt tên đệm là Nguyễn Xuân........
    Nhờ bác tư vấn giúp em mấy cái tên cho con trai em nhe. em sap sinh rui. cảm ơn bac nhiều

4. GiangThu

GiangThu Thành viên tập sự

Nhờ các bác tư vấn giúp vc em với ạ:
    Tên Bố: Nguyễn Long Giang mạng Kim
    Tên Mẹ : Trần Anh Thư mạng Kim
    Con gái: bác sỹ nói dự kiến sinh vào cuối năm nay, lịch dương tầm cuối tháng 11 đầu tháng 12/2009, em dốt không biết năm nay mạng gì?
    Vợ chồng em có nghĩ ra vài tên con gái:
    1. Nguyễn Thư Nhi
    2. Nguyễn Thư Anh
    3. Nguyễn Gia Thi

VC em mong muốn con gái hiền thục, nữ tính, ngoan ngoãn. Có một cuộc sống êm đềm hạnh phúc may mắn như vợ em bây giờ thôi, nên mới có ý đặt là Thư Nhi (con của Thư)

Nhờ bác tư vấn giúp em mấy tên trên có hợp không nhé, hoặc tư vấn tên khác cho em với ạ, cảm ơn bác.

Chúc cả nhà luôn nhiều sức khỏe, may mắn và hạnh phúc

5. blackcat

blackcat Thành viên tập sự

hay wa, em đánh dấu cái đã, khi nào có bầu em hỏi.hihiiiii

6. hoahongthep83

Nếu 2 bạn muốn đặt tên con hợp phong thủy thì thử tham khảo trên trang web này nhé!-----> http://phongthuy.vietaa.com
    hoahongthep83 chưa đi bái sư nên không rành, không dám nói đại cho xong đâu, cái gì mình biết thì mình sẵn sàng chia sẻ với mọi người. Mình chỉ mong được cùng các bạn chia sẻ ý nghĩa tên bé thôi.
    Đây chỉ là trang web tham khảo, các bạn đừng quá tin mà khiến mình rối lên khi đặt tên con. Mình xem cho nhỏ em chồng, kết quả tên nhỏ em đạt 9/10, kết quả nói là tên này rất đẹp, hãy đặt ngay tên này nhưng thật sự nhỏ em mình không thích tên của nó, nó bảo tên hơi bị sến hihi cuộc sống của nó từ nhỏ đến bây giờ 19t rồi cũng không sung sướng gì, cũng không phải khổ cực lắm nói chung không có gì đặc biệt, vậy mà bói tên ra nói tên rất đẹp, hợp với tuổi. Cho nên mọi người đừng theo nguyên tắc quá, miễn tên đọc nghe hay và hợp với gia đình là được. Chúc mọi người tìm được tên thích hợp cho bé

7. hoahongthep83

Nếu bạn không chú trọng quá vào phong thủy thì mình sẽ dễ dàng gợi ý tên bé cho bạn hơn. Bạn hãy cho mình biết rõ bạn thích chữ nào trong tên của bé, để mình dễ gợi ý, chứ mình gợi ý tên quá chừng mà chẳng có tên nào bạn thích thì làm mình mắc công lắm vì mỗi khi tìm những tên gợi ý cho bạn, mình phải suy nghĩ sao cho phù hợp cũng không phải dễ. Dạo này mình bận đi học thêm nên thời gian online cũng hạn hẹp lại, chỉ online được từ 21h-23h thôi. Hẹn gặp lại bạn nhé!

8. xuka_31088

xuka_31088 Thành viên tập sự

em vừa mang thai, chắc năm sau sanh, chưa biết trai hay gái, e cũng muốn tư vấn thêm cho e cách đặt tên con
    em tên Đỗ Thụy Tường Vy SN 88 Mậu Thìn
    chồng em tên Nguyễn Hoàng Thông SN 87 tuổi con mèo( biết vậy thôi hà)
    con em sinh năm Dần, nên đặt tên j là hay ?

9. hoahongthep83

Dù sao để biết giới tính của bé vẫn dễ gợi ý cho em hơn, hay em qua mục Hỗ trợ xem sinh trai hay gái của anh nguyentrunghoa hỏi anh ấy xem em đang mang thai bé trai hay bé gái, anh ấy trả lời cho em biết rồi chị sẽ gợi ý tên cho em. Đặc biệt em thích chữ gì có trong tên bé thì cho chị biết, để chị dễ gợi ý và chia sẻ với em về thông tin ý nghĩa của tên em định đặt nữa. Hẹn gặp lại em sau.;)

Sửa lần cuối: 13/6/2009
  10. Kieu Hanh

Kieu Hanh Bắt đầu nổi tiếng

em muốn tên đệm của bé là Minh, chị gợi ý giúp e với nhé! e cảm ơn chị nhiều!

11. hoahongthep83

Mình gợi ý vài tên nhé! Thời gian hạn hẹp nên từ từ gợi ý thêm cho bạn nếu bạn chưa chọn được tên thích hợp.
    Minh Châu: viên ngọc sáng.
    Minh Đan: màu đỏ lấp lánh.
    Minh Nguyệt: trăng sáng.
    Minh Phương: thơm tho, sáng sủa.
    Minh Tâm: tâm hồn sẽ luôn trong sáng.
    Minh Thương: biểu hiện của tình yêu trong sáng.
    Minh Yến: con chim tinh khiết.

Kieu Hanh thích bài này.
  12. ỉnxinhngoan

ỉnxinhngoan -*- Hội Dê 79 -*-

Nhà mình thì tên con đã đặt rồi, nhưng cho mình hỏi nhờ chút, con gái mình mạng Thổ, tên là Đinh Quỳnh Ngân thì có hợp không? 2 vc mình đều thích cái tên này lắm, thích đến độ là ko dùng nick name để gọi mà gọi đúng tên thật từ lúc mới sinh ra luôn. Bạn tư vấn giúp mình nhé.
    Mà đang mong là khoảng 3 năm (năm Thìn) nữa có thêm công chúa nữa (chả hiểu sao chỉ thèm công chúa hehe) đặt tên là Đinh Tuệ Ngân, bạn thấy tên này thế nào.
    Thanks nhìu nhìu nha.

13. hoahongthep83

Bạn không cho mình biết bạn sinh năm mấy? Chồng bạn sinh năm mấy nên mình không xem được dùm bạn tên bé có hợp với bổn mạng hay không? Thôi thì mình cho bạn đường link bạn tự khám phá nhé! Qua đường link này để tham khảo xem bạn định đặt tên cho bé sau có hợp với bổn mạng không ha!
    Đường Link nè bạn: http://phongthuy.vietaa.com/default.asp?action=tools&luachon=hoten

ỉnxinhngoan thích bài này.
  14. thangnguyen85

thangnguyen85 Banned

chị ơi e sinh năm 85 còn chồng e sinh năm 83 tháng 10 dương này e sẽ sinh con gái.e định đặt tên bé là Linh chị xem giúp e có hợp với bố mẹ ko nhé.e định đặt tên là Dương hoàng linh(bố là dương huy hoàng)
    , dương ngọc linh, dương bảo linh, dương trúc linh.chị tư vấn giúp e vài tên nữa nhé.cám ơn chị nhiều

15. hoahongthep83

Nếu em muốn xem tên bé có hợp với bố mẹ hay không thì em hãy vào đường link chị đã cho ở bài trả lời trên mà tham khảo nhé! Chị không rành lắm mấy vụ xem có hợp phong thủy hay không, vì để xem và đặt được 1 tên vừa nghe hay vừa ý nghĩa vừa hợp tuổi bố mẹ và cả bé nữa là đều rất khó, ngoài tầm khả năng của chị rồi. Với lại không bao giờ có sự toàn vẹn cả em à! Cái gì cũng cần phải lựa chọn cái mình cảm thấy cần thiết nhất.
    Em thích đặt bé tên Linh thì chị cũng có vài tên cho em tham khảo đây:
    Ái Linh: tình yêu nhiệm màu.
    Gia Linh: sự linh thiêng của gia đình.
    Thảo Linh: sự linh thiêng của cây cỏ.
    Thủy Linh: sự linh thiêng của nước.
    Tùng Linh: cây tùng linh thiêng.
    Tú Linh: ngôi sao diệu kỳ.
    Thục Linh: dịu dàng, bí ẩn.
    Chúc em và bé mạnh khỏe nhé!

16. maihuy

maihuy Thành viên mới

Giúp em với !!!
    Chồng em sn 1983 ,em sn 1986 .Bọn em định đặt tên con gái đầu lòng là Anh ,nhưng chưa biết đệm là gì cả .
    Tên bố MAI XUÂN HUY
    Tên mẹ NGUYỄN THỊ KIM MAI

17. hoahongthep83

Chào em! Chị gợi ý cho em vài tên nhé!
    Mai Kim Anh: màu vàng tinh anh. (tên này rất hợp với họ của bố, lấy tên lót của mẹ)
    Mai Phương Anh: mùi thơm của hoa.
    Mai Thúy Anh: xinh xắn, trong sáng.
    Mai Tú Anh: xinh đẹp, tinh anh.
    Mai Vân Anh: vẻ tinh túy của mây.
    Mai Tâm Anh: vẻ tinh túy của tâm hồn.
    Mai Thục Anh: dịu dàng, trong sáng.
    Mai Trâm Anh: con thuộc dòng dõi quyền quý, cao sang trong xã hội.

18. winchik17

winchik17 Thành viên rất tích cực

Các chị tứ vấn giúp em với!
    Em đang đợi bé trai, muốn đặt đệm tên cho con là Lâm, họ là Phan mà chưa nghĩ ra tên Phan Lâm gì cho có ý nghĩa lại hợp tuổi Kỷ Sửu và mạng Hoả của con. Giúp em với!!! đặt đệm Lâm nên khó kết hợp chọn tên quá, nhưng cô chị đã đặt là Phan Lâm Nhi (con của rừng) rồi, giờ muốn tiếp đệm đó. Sau này còn muốn sinh thêm 1 công chúa nữa mà hết tên đẹp luôn rồi.

19. niem hi vong cua me

niem hi vong cua me Thành viên đạt chuẩn

tư vấn giúp em với

Chị ơi giúp cả em nữa nhá.Em sinh năm 83( mệnh đại hải thuỷ), chồng em sinh năm 81( mệnh thạch lựu mộc) họ Tiêu Văn...( Thế nên trong nhà toàn người làm Công an thôi). Em đã có một cháu trai đặt tên là Tiêu Chí Thắng tuổi Đinh Hợi (mệnh ốc thượng thổ), nhưng em thấy bà nội cháu bảo cháu đều không hợp với bố mẹ, nên sau này phải đẻ con tuổi mão mới hợp.Em không tin lắm nhưng quả tình thằng cu nhà em nghịch cực kỳ. Em đang tính sinh luôn nên không biết sinh năm Dần hay Mão và nếu Là con trai em đặt tên là Tiêu Chí Bình có được không? còn là con gái đặt tên khó quá, đi cùng họ Tiêu sợ cái gì cũng tiêu đi mất. Em thích cái tên Khánh Chi và Ngọc hà lắm, nhưng xem ra đi với họ Tiêu thì không hợp.:(Các bác tư vấn giúp em vụ này nhé.

20. Xuxu2309

Xuxu2309 Thành viên đạt chuẩn

Em chào chị, chị giúp em với. Em sắp sinh rồi (em sinh vào tháng 5 âm lịch) và vẫn chưa biết nên đặt tên con là gì.
    Em tên Hoàng Hương Giang (1983)
    Chồng em Nguyễn Tiến Dũng (1981)
    Con gái đầu lòng tên Nguyễn Hoàng Anh (2007)
    Giờ đứa thứ 2 nhà em cũng là con gái, em định đặt tên có đệm là Linh (hoặc tên bé là Anh cũng được ạ), chị tư vấn giúp em (cả 2 tên nhé) xem nên đặt tên bé thứ 2 là gì ạ. Em cảm ơn chị nhiều