Thông tin: Cách Đặt Tên Con Theo Nghĩa Hán Việt

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi nguyentrunghoa, 18/12/2008.

1. nguyentrunghoa

nguyentrunghoa Thành viên rất tích cực

(Bạn cũng có thể Tải cuốn sách tổng hợp kiến thức Bản đầy đủ - 31 trang về Cách đặt tên con theo Nghĩa Hán Việt Tại đây Password giải nén file: thucphamboibo.com )

Hầu hết tên gọi hiện nay đều được đặt theo nghĩa Hán Việt, tuy nhiên không ít các bậc cha mẹ lại không hiểu hết nghĩa của tên con mình.

http://anh.*********/upload/1-2011/images/2011-03-20/1300582058-dat-ten-cho-con-.jpg​
    Về yếu tố giới tính trong tên gọi
    Ngày xưa, khi đặt tên con, các cụ thường đệm Văn cho con trai và Thị cho con gái giúp người khác phân biệt được giới tính của con người ngay trong cái tên gọi. Đây là một quan niệm từ thời phong kiến, rằng con trai lo việc văn chương đèn sách, con gái thì đảm đang việc chợ búa, nội trợ.
    Ngày nay, các tên đệm như "Văn" dành cho nam và "Thị" dành cho nữ ngày càng ít dùng bởi có thể họ chưa hiểu hết ỹ nghĩa của những tên đệm đó. Mặt khác, ngày nay đã hình thành nhiều xu hướng đặt tên con mới nghe rất hay và lạ. Tuy nhiên, tùy theo quan điểm của mỗi người mà chọn tên khác nhau cho con. Miễn sao đừng ngược giới tính khiến trẻ sau này phải chịu nhiều phiền hà, rắc rối.
    Những cái tên thời nay đã thể hiện rõ nét tính phóng khoáng trong cách đặt tên. Nhìn lại sự biến động của tên gọi người Việt từ trước đến nay, chúng ta nhận thấy một số cách đặt tên cũ gần như đã mất đi, thí dụ như cách đặt tên bằng những từ có âm thanh xa lạ, cách đặt tên bằng những từ chỉ các bộ phận cơ thể hay hoạt động sinh lý của con người, cách đặt tên bằng những từ chỉ dụng cụ sinh hoạt sản xuất hoặc các động vật... Duy chỉ có cách đặt tên vẫn còn duy trì được là đặt tên bằng từ Hán Việt có ý nghĩa tốt đẹp.

Những cách đặt tên theo Hán Việt thường gặp
    Theo các bộ chữ:
    Những gia đình theo Hán học thường đặt tên theo các bộ chữ Hán. Tức là tên các thành viên trong gia đình đều có chung một bộ chữ.
    Ví dụ:
    - Bộ Thuỷ trong các tên: Giang, Hà, Hải, Khê, Trạch, Nhuận…
    - Bộ Thảo trong các tên: Cúc, Lan, Huệ, Hoa, Nhị…
    - Bộ Mộc trong các tên: Tùng, Bách, Đào, Lâm, Sâm…
    - Bộ Kim trong các tên: Kính, Tích, Khanh, Chung, Điếu…
    - Bộ Hoả trong các tên: Thước, Lô, Huân, Hoán, Luyện, Noãn…
    - Bộ Thạch trong các tên: Châm, Nghiễn, Nham, Bích, Kiệt, Thạc…
    - Bộ Ngọc trong các tên: Trân, Châu, Anh, Lạc, Lý, Nhị, Chân, Côn…
    Nói chung, các bộ chữ có ý nghĩa tốt đẹp, giàu sang, hương thơm như Kim, Ngọc, Thảo, Thuỷ, Mộc, Thạch…đều thường được chuộng để đặt tên.
    Bằng hai từ Hán Việt có cùng tên đệm:
    Ví dụ: Kim Khánh, Kim Thoa, Kim Hoàng, Kim Quang, Kim Cúc, Kim Ngân.
    Hoặc hai từ Hán Việt có cùng tên, khác tên đệm:
    Ví dụ: Nguyễn Xuân Tú Huyên, Nguyễn Xuân Bích Huyên.
    Theo các thành ngữ mà tên cha là chữ đầu:
    Ví dụ: Tên cha: Trâm
    Tên các con: Anh, Thế, Phiệt
    Tên cha: Đài
    Tên các con: Các, Phong, Lưu.
    Tên cha: Kim
    Tên các con: Ngọc, Mãn, Đường.
    Theo ý chí, tính tình riêng:
    Ví dụ:
    - Phạm Sư Mạnh: thể hiện ý chí ham học theo Mạnh Tử.
    - Ngô Ái Liên: thể hiện tính thích hoa sen, lấy ý từ bài cổ văn : “Ái liên thuyết”.
    - Trần Thiện Đạo: thể hiện tính hâm mộ về đạo hành thiện, làm việc lành.

Triết tự những cái tên
    Mạnh, Trọng, Quý: chỉ thứ tự ba tháng trong một mùa. Mạnh là tháng đầu, Trọng là tháng giữa, Quý là tháng cuối. Vì thế Mạnh, Trọng, Quý được bố dùng để đặt tên cho ba anh em. Khi nghe bố mẹ gọi tên, khách đến chơi nhà có thể phân biệt được đâu là cậu cả , cậu hai, cậu út.
    Có thể dùng làm tên đệm phân biệt được thứ bậc anh em họ tộc (Mạnh – Trọng – Quý):
    Ví dụ: Nguyễn Mạnh Trung
    Nguyễn Trọng Minh
    Nguyễn Quý Tấn
    Vân: tên Vân thường gợi cảm giác nhẹ nhàng như đám mây trắng bồng bềnh trên trời. Trong một số tác phẩm văn học thường dùng là Vân khói – lấy Vân để hình dung ra một mỹ cảnh thiên nhiên nào đó: Vân Du (rong chơi trong mây, con của mẹ sau này sẽ có cuộc sống thảnh thơi, nhàn hạ),...
    Anh: Những cái tên có yếu tố anh thường thể hiện sự thông minh, tinh anh: Thùy Anh (thùy mị, thông minh), Tú Anh (con sẽ xinh đẹp, tinh anh), Trung Anh (con trai mẹ là người thông minh, trung thực),...
    Băng: Lệ Băng (một khối băng đẹp), Tuyết Băng (băng giá như tuyết), Hạ Băng (tuyết giữa mùa hè),...
    Châu: Bảo Châu (viên ngọc quý), Minh Châu (viên ngọc sáng),...
    Chi: Linh Chi (thảo dược quý hiếm), Liên Chi (cành sen), Mai Chi (cành mai), Quỳnh Chi (nhánh hoa quỳnh), Lan Chi (nhánh hoa lan, hoa lau),...
    Nhi: Thảo Nhi (người con hiếu thảo), Tuệ Nhi (cô gái thông tuệ), Hiền Nhi (con ngoan của gia đình), Phượng Nhi (con chim phượng nhỏ), Yên Nhi (làn khói nhỏ mỏng manh), Gia Nhi (bé ngoan của gia đình),...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyentrunghoa
    Đang tải...

2. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Mình cũng thích đặt tên con theo nghĩa Hán Việt
    Con gái đầu của mình, mình cũng tự tra từ điển và đặt tên con là Bảo Châu (viên ngọc quý)...
    Năm tới mình sinh con trai (đi siêu âm bác sỹ bảo con trai mà), mình cũng đang băn khoăn chọn đặt tên cho con đây
    Con trai mình muốn có tên đệm là "Thế" (he he vì ông nội và bố nó đều có tên đệm là Thế mà , bố nó là Thế Vũ...)
    Bạn có thể gợi ý cho mình một vài tên hay được không. Mình đã tra từ điển rồi, hình như có tên Thế Tài là hay ...nhưng mình lại không thích tên đó lắm...
    he he gợi ý cho mình nha!

3. MeMay

MeMay MM&KK TV Hội Rắn

Mình thích tên Bảo Châu lắm, nhưng trùng với tên bà nội của mình nên không đặt được. Nếu con bạn con trai đặt cho con Bảo gì đó, cho hai chị em trùng đệm cho hay :p. Hai nhóc nhà mình đều đệm Bảo hết, tự mình nghĩ ra, mình thích, rồi chồng thích, chứ k xem gì cả.

4. nguyentrunghoa

Mình nghĩ bạn có thể đặt tên con trai mình là:
    1. Thế Anh
    2. Thế Hoàng
    3. Thế Minh
    4. Thế Long

5. Dê con và Mèo già

Dê con và Mèo già Thành viên chính thức

Thế Sơn cũng được bạn ạ! Tên một ca sĩ hải ngoại vừa hát hay vừa đẹp trai. hi hi
    Mình thì chưa biết đặt tên bé là gì. Mong có bé trai nên toàn nghĩ ra tên con trai, bây giờ là bé gái nên lúng túng quá. Mình muốn đặt tên con lấy tên mình làm đệm. Mình tên là Uyên, các mẹ tư vấn với!

6. MebeBi - NBN

MebeBi - NBN Thành viên nổi tiếng

thế Tài cũng hay đấy bạn, con trai mình cũng tên Bá Tài Đấy, Bố nó họ Bá mà, hiiiiiiii

7. nguyentrunghoa

Bạn có thể đặt tên con gái với tên đệm Uyên như sau:
    1. Uyên Phương
    2. Uyên Trang
    3. Uyên Thảo
    4. Uyên Nhi

8. voicon_tk

voicon_tk Thành viên tập sự

Bạn nguyentrunghoa ơi! Mình thì muốn đặt tên cho con gái đầu lòng. Tên mình là Vân Khánh, tên AX mình là Nhật Thái. Con gái mình sẽ sinh vào năm Sửu, mệnh Hỏa đấy. Theo bạn thì nên đặt tên gì, bạn tư vấn giúp mình với. Cảm ơn nhiều!

9. nguyentrunghoa

Bạn có thể đặt tên con của mình là:
    1. Phương Thuỳ - Hiền thục, nểt na.
    2. Bảo Châu - Viên Ngọc sáng

voicon_tk thích bài này.
  10. trang1912

trang1912 B e e & Soc

Bạn nguyentrunghoa ơi, con gái đầu lòng của minh dự sinh vào 30 Tết âm lịch, giờ vẫn chưa xác định được cháu sẽ là Mậu Tý hay Kỷ Sửu. Hai vợ chồng mình đang nghĩ tên cho cháu nhưng chưa nghĩ ra tên gì, bạn tư vấn giùm mình với! Hai vợ chồng mình đều sinh năm 79 (Kỷ Mùi), chồng mình tên Nguyễn Hoàng Bách, mình tên Đỗ Thu Trang, bạn tư vấn giùm mình nhé! Cám ơn bạn nhiều nhiều!

11. nguyentrunghoa

Bạn có thể đặt tên con mình là:
    1. Nguyễn Như Thảo - Con sẽ có tấm lòng tốt, thảo hiền
    2. Nguyễn Thuỳ Anh - Con là cô bé Thuỳ mị, tinh anh

12. trang1912

trang1912 B e e & Soc

Cám ơn bạn nhiều, mình sẽ đem về hỏi ý kiến ông xã, hihi.. Ah, bạn nguyentrunghoa cho mình hỏi thêm là nếu đặt tên cho cháu là Nguyễn Như Ngọc có được ko ah? Bố cháu nghĩ ra mấy cái tên cho cháu: Như Ngọc, Lan Phương, Minh Châu. Tên Như Ngọc là tên đầu tiên bố cháu nghĩ ra nên mẹ cháu cũng lăn tăn, giúp mình tư vấn thêm lần nữa trong số mấy tên kia có thể chọn thêm được tên nào được nữa ko?

13. mẹ Diễm Trang

mẹ Diễm Trang Bắt đầu nổi tiếng

bạn nguyentrunghoa ơi, con gái mình tên là Ngô Diễm Trang, tên này là do mình đặt cho bé, nhưng thú thật là mình không hiểu ý nghĩa của tên này lắm, bạn có thể giúp mình được không? Cám ơn bạn nhiều nhé!

14. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Em đặt tên bé là Uyên Thư nhé, tên này lạ và rất có nghĩa nữa.
    Bên hội con chuột có bạn đặt tên con thế, chị kết luôn.

2 bé gái nhà tớ:
    Nhật Anh: ngày sáng đẹp
    Nguyệt Anh: trăng sáng tỏ

Nếu ... nữa sẽ là: Tinh Anh (sao sáng lung linh) hoặc Ngân Hà (cho hoành tráng lại có cả tên mẹ nữa) :D:D:D

15. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Nghĩa là kiều diễm đoan trang, nôm na là thế bạn ạ (nick WTT của bạn là Ngô Diễm Trang phải kô?)

mẹ Diễm Trang thích bài này.
  16. mẹ Diễm Trang

mẹ Diễm Trang Bắt đầu nổi tiếng

Hihi, cám ơn bạn nhiều nhé, và cám ơn bạn đã nhận ra mình, mình cũng biết bạn là ai bên WTT rồi:D
    ps: hai bé nhà bạn tên đẹp quá;)

17. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Nếu bạn chọn Vũ Dương thì sau chứ Dương nên chọn từ có dấu huyền thì khi đọc lên nghe mềm chữ, nữ tính hơn, vd: Vũ Dương Huyền Anh, Vũ Dương Hà Anh, Vũ Dương Quỳnh Anh, ...

18. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

Rong chơi lại gặp bác Vàng ở đây. Cả nhà xem có tên con gái nào mà có đệm là Bình không ạ? Nhà cháu đang đi tìm tên đặt cho con gái sinh vào tháng 4/2009 dương lịch (con gái họ Phạm ạ).

19. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Hehehe thế mà bảo là bầu con giai tiếp hả em:
    Phạm Bình An, Phạm Bình An Chi, Phạm Bình Minh (tên này thì hơi giống con trai hihihi), Phạm Bình Thy, Phạm Bình Chi Mai, Phạm Bình Đan Vy, .... nhiều lắm em ơi.

MeCuMoc thích bài này.
  20. nguyentrunghoa

Tên đệm mà ông bà của bé thích đặt cho bé với hai từ "Dương hoặc Nhật" đều mang ý nghĩa hướng tới sự tươi sáng...
    Nếu chọn tên đệm là "Nhật" thì với 4 tên bạn đưa ra, mình nghĩ hai tên:
    Minh Anh hoặc là Hà Anh thì sẽ có âm tiết nhẹ nhàng hơn khi gọi hay đọc cả họ và tên.

Sửa lần cuối: 24/1/2009
    April thích bài này.