Khác: Các xét nghiệm cần làm khi mang thai

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi nguyentrunghoa, 20/12/2008.

1. nguyentrunghoa

nguyentrunghoa Thành viên rất tích cực

Mang thai là một sự kiện vui mừng nhất của các cặp vợ chồng. Nhưng đằng sau sự vui mừng đó, người mẹ đừng quên đến bệnh viện làm những xét nghiệm cần thiết để đảm bảo sức khỏe cho cả mẹ và thai nhi.

Những thông tin cơ bản

Buổi đầu tiên tới bệnh viện khám thai, bác sĩ sẽ hỏi một số thông tin cần thiết như thời gian kết hôn, số lần mang thai và có bị nghén không (thời gian và mức độ thế nào?). Ngoài ra, còn hỏi lần đầu tiên có kinh vào năm nào, chu kỳ kinh diễn ra bao lâu, trước đây liệu đã xảy ra những hiện tượng như: sẩy thai, đẻ non, đẻ khó, chửa ngoài dạ con, xuất huyết sau khi sinh, viêm nhiễm âm đạo... hay chưa?

Để đảm bảo giữ gìn sức khỏe trong quá trình mang thai, bác sĩ còn lưu ý người mẹ có bị mắc những căn bệnh mãn tính như truyền nhiễm, tim, thận, gan, tiểu đường... không? Nếu có thì thời gian mắc bệnh khi nào, hiệu quả chữa trị và bệnh tình từ đó đến nay ra sao? Đồng thời, trong gia đình có ai mắc bệnh huyết áp cao, lao phổi, bệnh thần kinh hoặc những bệnh tật có liên quan tới di truyền khác?

Khi kiểm tra cơ thể mẹ, bác sĩ sẽ xem trọng lượng thai nhi có tương ứng với tuần thai không, hiện trạng dinh dưỡng có tốt? Mỗi tuần kỳ cuối thai nghén, thể trọng của mẹ tăng không quá 0.5kg là ổn định. Những người vóc dáng gầy gò, thấp bé, xương chậu hẹp cần hết sức lưu ý và đi khám thật cẩn thận.

Bên cạnh đó, còn xem xét tình trạng phát triển kích cỡ của bầu vú mẹ, tình trạng huyết áp có ổn định ở mức 130/ 90mmHg không?

Một số xét nghiệm cần làm khi mang thai:

1. Siêu âm để biết tình trạng thai:

Người mẹ có thể siêu âm 3 lần (cách nhau 3 tháng) và 1 lần khi sắp đến ngày sinh. Lần đầu vào tuần 10 -12 nhằm khảo sát tuổi thai, xác định thai có phát triển bình thường hay không. Lần thứ hai vào tuần 20 - 25 tuần nhằm khảo sát hình dạng của thai. Lần thứ ba vào tuần 30 - 33 nhằm đánh giá mức độ sức khỏe và phát hiện những bất thường của thai.

2. Xét nghiệm máu:

Bác sĩ xét nghiệm xác định nhóm máu trước đó, nếu khi sinh thai phụ bị tai biến cần truyền máu (băng huyết) sẽ xử lý nhanh. Mặt khác, khi xét nghiệm sẽ biết thai phụ có thiếu máu không, từ đó tìm cách khắc phục (ăn uống và dùng thuốc).

3. Xét nghiệm huyết trắng:

Người mẹ bị viêm nhiễm đường sinh dục sẽ dẫn tới sảy thai, sinh non, vỡ ối sớm... Biểu hiện đầu dễ nhận biết là huyết trắng. Xét nghiệm huyết trắng để biết rõ bị bệnh gì, chọn cách điều trị thích hợp để không lây bệnh cho trẻ sơ sinh.

4. Xét nghiệm nước ối:

Bác sĩ xét nghiệm nước ối để xác định nhiễm trùng bào thai, xác định thai bất thường về nhiễm sắc thể. Nhiễm trùng bào thai hay thai bất thường nhiễm sắc thể sẽ gây sảy thai, thai chết lưu, sinh non, dị tật thai.

5. Xét nghiệm đường trong nước tiểu:

Bình thường trong nước tiểu tahi phụ không có đường. Nếu có thì chỉ vì sau khi đã ăn quá nhiều đường, hay do bị bệnh tiểu đường trong thai kỳ (hoặc có bệnh tiểu đường từ trước).

Do đó, người mẹ cần chữa trị thật kỹ bởi nếu lượng đường huyết trong thai kỳ của mẹ quá cao, thai có thể sẽ bị một trong những dị tật: khiếm khuyết ống thần kinh, nứt đốt sống, dị tật về tim thận, thai sẽ lớn (hơn 4,2kg) gây đẻ khó, trẻ sinh ra sẽ bị suy hô hấp và viêm phế quản.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyentrunghoa
    Đang tải...

2. hoanglongmsc84

hoanglongmsc84 Bắt đầu tích cực

Chị ơi....!!!chị làm gì thế ạ,sao chị lắm kinh nghiệm thế? May quá em gặp đúng chủ đề. Vợ chồng em vừa phải bỏ đi bé đầu khi bé mới được 12 tuần trong bụng (buồn lắm lắm chị ạ).Chúng em đều khỏe mạnh,tuy nhiên trước khi có bầu em vẫn chưa tiêm những mũi tiêm cần thiết.Khi đi siêu âm thì bác sỹ nói bé có khoảng sáng sau gáy lớn : 8mm liền,nên chúng em không thể giữ lại.Em muốn hỏi vợ chồng em phải làm những gì để kiểm tra sức khỏe cho lần mang bầu sau bé được khỏe mạnh hả chị?Bao lâu thì em nên có em bé lại và lần sau liệu có ảnh hưởng như lần trước không chị ? Chúng em phải làm gì ạ ?Vợ chồng em đang rất lo lắng. Có ai gặp trường hợp như vợ chồng em không ạ? Hãy chia sẻ cho chúng em với nhé.........Cảm ơn cả nhà...!!!

3. hoangvannhi

hoangvannhi Thành viên đạt chuẩn

Em đang mong có bé , may quá đọc được topic này , để in về đọc rồi làm theo mới được .

4. saobang811

saobang811 Banned

Ðề: Các xét nghiệm cần làm khi mang thai

Ui, nghe bạn nói mình thấy lo lắng quá! Các xét nghiệm trên thì do bác sĩ chỉ định hả chị?

5. cahaphapca

cahaphapca 0988.13.25.25

Chủ top ơi chị có thể chia sẻ cụ thể hơn về thời điểm chính xác nên làm các xét nghiệm được không ạ ?

6. nguyentrunghoa

nguyentrunghoa Thành viên rất tích cực

Rất tiếc chức năng thông báo trả lời của diễn đàn không hoạt động ổn định nên mình không nhận được thông báo có Reply vào topic! Giờ chắc các mẹ đã có em bé rồi ấy nhỉ!

Dù sao cũng vẫn nên trả lời! Hì

Đúng rồi bạn! tốt nhất mọi vấn đề liên quan sức khỏe của bà mẹ và thai nhi bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ, các thông tin trên chỉ là nguồn để bạn tham khảo và chú ý hơn trước và trong quá trình mang thai!

7. vit_nuong

vit_nuong Bắt đầu nổi tiếng

cảm ơn mom nhé ........................
    ^^