Tap cho be bu binh

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi baopn, 30/3/2006.

1. baopn

baopn Banned

Be nha minh duoc 3.5 thang roi. Do do ba xa nha minh sap di lam tro lai va
    01 thang nay tap cho be bu binh. Minh da mua nhieu loai num vu (Pigeon, Nuk, loai silicone, loai cao su mau vang...) nhung be deu khong chiu bu, va cung khong chiu dut sua bang muong. Cu moi lam bu hay uong sua la la len khoc khong chiu bu, minh thu de cho be doi roi moi cho bu thi be cung uong duoc khoang 20ml lai khong chiu bu nua. Minh cung lo lam khong biet phai lam sao. Me Luti va cac ban co kinh nghiem gi thi chi minh giup nhe. Cam on cac ban nhieu.
    Bao

Xem thêm các chủ đề tạo bởi baopn
    Đang tải...

2. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

mình biết gì thì nói ấy nhé
    - khi tập cho bé bú bình thì nên để bố hoặc bà cho bé bú vì nếu để mẹ cho bé nghe mùi mẹ sẽ không chịu bú bình đâu
    - tập cho bé quen với núm bình rồi hãy chuyển sang sữa ngoài. bạn nói mẹ bé vắt sữa cho vào bình, tập cho bé bú trong bình trong vài lần đi rồi hãy pha sữa ngoài cho vào bình
    - bạn đang cho bé uống sữa gì? nhiều khi bé không thích mùi vị của sữa đấy, hay bạn thử đổi sữa xem. con mình khi tập uống sữa bình mình cho uống Enfalac nhất định không uống, chuyển sang Friso, Milmax thì chịu đấy. hay bạn thử cho bé uống NAN của Nestle xem, sữa này có vị hơi giống sữa mẹ nên có thể bé sẽ bú bình.
    - chờ bé đói 1 tí rồi cho bé bú bình, đói quá thì chắc bé cũng phải chịu thôi. nếu bé bú 1 tí rồi thôi thì cũng được, rồi lại cho bé bú mẹ. tập từng chút 1 thôi
    - kiên nhẫn. đối với trẻ thì chỉ có cách kiên nhẫn mới giải quyết được mọi vấn đề thôi bạn à.

3. baopn

baopn Banned

Minh cam on duahaumon nhe.
    - Vua roi minh co de cho ba noi cho be bu nhung be cung khoc va khong chiu bu.
    - Ba xa minh cung da thu vat sua roi cho vao binh cho be bu ma be van khong chiu.
    - Minh cung da thu nhieu loai sua : Similac, Friso, Enfa, sua cua Nestle nhung cung khong duoc.
    - Hom truoc minh cung thu cach cho be doi va nhat dinh khong cho bu me, nhung be nhin tu dem cho den 12h trua cung khong chiu bu, va den 3h chieu moi chiu bu 20ml nhu minh da ke. Do do den 5h chieu ba xa minh lo qua nen cho be bu lai.
    - Minh cung biet can phai kien nhan de tap cho be bu binh nhung minh so cu tinh trang nay keo dai se anh huong den suc khoe cua be.

Duahaumon oi, ban con cach nao khac thi chi giup minh nhe. Cam on ban nhieu.
    Bao

4. trungthu

trungthu Thành viên chính thức

Phải thật kiên nhẫn mới được. Con nhà em cho bú bình từ lúc chưa được 3 tháng. Cho sữa mẹ vào bình, đủ các phương pháp cả nhưng chẳng ăn thua gì cả. 5 tháng mẹ đi làm, ở nhà cho con ăn bằng thìa. Cũng ko dễ dàng gì vì ko chịu há miệng. Toàn gây sự chú ý bằng mở đĩa or gõ cái gì để cho thằng bé ko mím mồm lại. Ăn được một lúc phải bóp mồm để há. Đói thì kêu, mà cho ăn thì ko chịu há mồm ra. Oh mệt vì cho con ăn lắm. À dạo này cũng đỡ hơn một tí. Mỗi ngày em cho ăn một hũ sữa chua của Nestle (loại cho trẻ con ấy). Ko bit có phải vì thế mà dễ ăn hơn ko.

5. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

Tutu nhà tớ chuối lắm, 4tháng cho cu cậu tu bình không chịu tu mà mẹ thì sợ con đói. Cuối cùng tớ đã nghĩ ra 1 cách là pha sữa với nước cơm thế là tu thun thút rối dần dần tớ đun gạo với rau xanh, carot,khoai tây... chắt bằng cái rây (cái lọc), nghiền đặc dần, bỏ xác và pha nước đã lọc với sữa . Cậu ta ăn 1 ngày 6 bình 120 - 150 (tớ nhớ là mỗi sáng tớ phải dạy sớm đun và lọc lấy >500ml pha với sữa). Trộm vía Tutu hồi đấy bụ bẫm lắm .

Các bạn thử cho bé ăn thế xem sao

6. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

cũng khó quá nhỉ? con mình thì cũng làm đủ cách anh chàng mới chịu bú bình.khi 4 tháng mình đi làm thì sáng vắt sữa vào bình cho bà ở nhà cho bú, còn không chịu bú thì lấy muỗng đút, phải ép thôi chứ không còn cách nào khác. trưa thì mình phải ba chân bốn cẳng chạy về cho bé bú buổi trưa dù nơi làm việc mình cách xa nhà kinh khủng. trước mắt chắc mẹ bé phải chịu khổ như thế. bây giờ bạn thử chờ bé ngủ cho bình vào xem bé chịu không? mình thấy có bé khi thức không chịu bú bình nhưng ngủ thì chịu đấy. hoặc bạn cố gắng ép bé uống bằng cách đút muỗng, phải chịu khó thôi vì có 1 số bé nhất định không bú bình đến lớn luôn đấy, cứ phải đút bằng muỗng và sau lớn 1 tí thì uống bằng ống hút chứ cũng không chịu bình. còn lại thì đa số các bé không chịu bú bình ban đầu, phải đút bằng muỗng và sau thì cũng chịu bú bình vì bé sẽ tự thích ứng với việc vắng mẹ, trẻ con xem thế chứ có khả năng độc lập cao lắm đấy bạn. với lại bạn thử làm theo cách của mẹ tutu xem sao.
    mình biết là cha mẹ thấy con như thế thì rất sốt ruột và lo lắng vì bé sẽ mất sức nhưng mình phải chịu thôi, với trẻ thì phải từ từ mà tiến thôi. mong bé mau chịu bú bình cho cha mẹ bé bớt "khủng hoảng" nhé!
    các mẹ ai có cách gì chỉ giúp cho nhà Bao PN với này!

7. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Con nhà này đẻ mổ nên 2 ngày cách ly trong phòng dưỡng sinh, nó bú bình tòm tọp, ra ngoài với mẹ thì bú mẹ và mẹ cho ăn mỗi ngày 2 lần 30-60ml sau khi tắm và trước khi đi ngủ vì sợ bé sẽ không chịu bú bình thế mà được hơn 1 tháng cu cậu nhất định không bú bình, mới đầu mình cứ nghĩ bé no nên không ăn, sau 1 tuần mình bóc hộp sữa mới cho ăn thì cu cậu cứ cho ti bình là ưỡn người lên không ăn, lúc đó mình cũng nhiều sữa nhưng sợ vẫn ép cho bé ăn nhưng bé nhất định không ăn, Bn và bố nói nhiều quá nên mình thôi không cho bú bình nữa được gần 3 tháng mình phải đi làm sớm trước vài tuần nên phải tập bú bình trở lại nhưng không được, đủ cách, nào là pha sữa với nước cơm, đổi núm vú, đổi sữa... và cuối cùng là đút thìa, cho đến tận bây giờ uống sữa vẫn là điều khó khăn nhất với cu cậu, ăn bột thì OK, nhưng sữa thì anh ta không thích, loại nào cũng không thích nhiều thì được 120ml còn lại thuờng là 90ml cho một bữa (8 tháng rùi nhé), chẳng biết làm thế nào nữa mình phải tăng cường cho anh ta ăn thêm phomai tươi để bù lại cho việc lười uống sữa. Mình đã cho bú bình từ bé nhé, cứ ngày 2 lần thế mà đến gần 2 tháng biết tí là không chịu bú nữa đâu, Bạn phải kiên trì nhưng trong trường hợp bất khả kháng như con nhà tớ thì đành chịu phải ăn thìa vậy, nhiều bé thế lắm. :twisted: bú bình được thì nhàn hơn rất nhiều đấy, lúc mới đầu mình đi làm cũng lo lắm nhưng BN và bố ở nhà đánh vật 2 người cho ăn được 90ml sữa mà khiếp lắm, thế là sau hơn 4 tháng mình tập cho ăn dặm chứ không thì khổ quá.

8. MeChipNhi

MeChipNhi Thành viên chính thức

Có Chip của mình như thế nè: Từ hồi... 4 tháng tới giờ, nhất định không bú bình lúc thức nữa: chỉ khi ngủ mới bú :( ! Mà mình thì bị mất sữa từ lúc Chip mới... 1 tháng :oops: :? !
    Thế là hễ Chip ngủ thì Mẹ hoặc Bà vội vội đi pha sữa, sau đó dỗ chị ta ngủ, rồi thức để đút cho bú. Có bú được 1 lần hết cả bình đâu: một hơi chỉ chừng... 15~20ml, bình 120ml thì phải đút hơn... 2 tiếng đồng hồ mới hết! Lỡ để Hắn thức dậy là... Mẹ hoặc Bà uống chỗ sữa còn lại!!! ](*,)
    Biết là như thế con không được ngủ ngon, lại còn hại răng, và mình thì cũng mất ngủ... nhưng cũng chẳng có cách nào, vì có đút bằng thìa cũng chỉ được chút xí, rối Chip la um sùm, không chịu uống nữa_ nó lại bị tật hay ói: la một lúc là... cho ra đầy quần áo! Eo ui... :x
    Đến giờ_2 tuổi rồi_ vẫn "Bú_ngủ" đây! Hêhê :D .

Tới cô Nhí cũng không khá hơn mấy: Không bú chút nào lúc ngủ, mà chỉ khi nào: thức dậy sau khi ngủ được một giấc ngon + rất đói + đặt nằm lên gối (ẵm trên tay là không bú nhé!) + đưa cho cầm một món đồ chơi = thì mới bú được 60~70ml :lol: ! Rồi mình ráng đút thìa thêm... 30ml nữa và cho bú Mẹ! Hìhì, thế cũng là... ơn Trời lắm rồi_ dù ít vẫn còn hơn không và thế cũng đỡ khổ hơn cho "Bú_ngủ" kiểu của Chip! :roll: ...

... Đành phải cố gắng thôi, baopn ơi! Hãy thử hết các cách mà mọi người chỉ, vì dù sau này có ép Bé ăn dặm cách mấy, cũng không bù được lượng sữa mà Bé không chịu bú đâu! Ráng tự động viên mình: "Ai bảo mình sanh nhằm đứa con ghét sữa!?""... mình khổ thì vẫn còn có... MeChipNhi nó khổ hơn nhiều!" Hihi...

:lol: :lol: :lol: ...

9. canarydinh

canarydinh Thành viên tập sự

mình thấy việc bú bình cũng phức tạp lắm các mẹ a. Nhóc tì nhà mình lúc còn trong tháng thì đút bình vào là nút liền, vậy mà ra tháng đút vào là giãy nãy, chỉ đòi mum mẹ thôi . cố gắng mấy cũng không được, thế là phát hiện ra là do cái núm vú size s nhỏ wa, cu cậu bú không đã, thay cái núm khác thì nút ngon lành . hú hồn . mình thấy bú bình liên quan nhiều thứ lắm: người cho bú, loại sữa, không khí bú, núm vú ... cu cậu nhà mình mỗi lần cho bú thì phải hát hò đủ thứ , phải quạt cho mát cái đầu , tư thế thoải mái . nói chung là mình chiều hết ý luôn . nhưng nếu tập cho bé bú thì nhờ bà ngoại chẳng hạn chứ mẹ mà cho bú thì chắc chắn k chịu rồi .

10. susu2008

susu2008 Thành viên sắp chính thức

Tớ đọc các bài post lên của chị em, thấy các bà mẹ sao mà khổ vậy. Nhất là thời gian chuẩn bị cho con bú bình để đi làm. Như Su su nhà tớ này, để bé chịu bú bình là cả công trình của mẹ đấy. Bé được 4 tháng rưỡi rồi, mỗi ngày bé bú bình được 450cc, trộm vía cũng không khó lắm.
    Hồi tớ sinh Su, tớ ở trong phòng sinh 4 tiếng, còn bé ra trước với bà nội và bố rồi, bé đói khóc rống lên. Thế là bé bú bình thun thút. Tớ không nhiều sữa lắm, chỉ vừa đủ cho bé bú, nhưng tớ vẫn duy trì mỗi ngày cho bé bú bình 1 lần để bé không quên. Một tháng đầu thì bé chịu bú lắm. Nhưng bắt đầu sang tháng thứ 2 bé bú được khoảng 10cc là khóc toáng lên, đẩy ra đẩy vào, ngậm ty, mặc cho sữa chảy hai bên mép. Tớ đã rất kiên trì, kiên trì lắm, cố gắng cho con ăn hết 60cc (ông bà nội cứ nghe Su réo ầm trên nhà là biết mẹ đang cho ăn sữa). Sau đấy tớ duy trì đến hết tháng thứ 3, bé rất khó bú bình nhưng tớ vẫn phải tập.
    Đến lúc bé 4 tháng, tớ chuẩn bị đi làm, thì bé lại không chịu bú bình nữa. 1 tuần liền, cứ cho núm ty vào là bé khóc thảm thiết, mắt nhắm tịt, nước mắt giàn dụa, mặt đỏ bừng. Cũng xót lắm, nhưng sợ đi làm con đói nên tớ tìm mọi cách để cải thiện. Tớ đổi núm ty, trước tớ dùng bình nano, sau đó chuyển sang dùng bình chicco (núm silicon). Tớ đổi sữa, từ Nan, sang friso. Mua võng, mua đồ chơi cho bé... Lúc cho bé ty, tớ ngồi võng, hát nghêu ngao một lúc, tớ cho bé ty, nhưng từ từ thôi, để bé nhấm nháp đã, nếu bé khóc, dừng lại, lại hát...ban đầu bé sẽ chịu núm một chút thôi, nếu bé đói cho bé ty mẹ. Bé ngủ dậy lại tập bú bình tiếp. Tớ đã kiên trì suốt 1 tuần như thế, bé chịu bú 20cc, rồi tớ tăng lên 30cc...bây giờ tớ mua thêm cái núm pigeon (của Nhật) mềm hơn và cho uống sữa meiji.. bé chịu bú đến mỗi lân 110cc đấy.
    Tớ vẫn duy trì cho bé bú mẹ và bú bình. Tuy nhiên, thời gian bú mẹ phải cố định, kể cả thứ 7 và cn để bé quen là mẹ vẫn đi làm. Bây giờ bé đói là tớ chỉ việc pha sữa, ngồi lên võng và cho núm ty vào là bé bú ngay. Đến lúc bé hơi hơi chán thì mẹ hát to lên bé lại tập trung nhìn mặt mẹ và bú tiếp.
    Đấy là kinh nghiệm tập cho con bú bình, mẹ nào thấy ổn thì thử xem sao nhé.

hoahongxukhac thích bài này.
  11. PhamLeHieuPhuong

PhamLeHieuPhuong Thành viên tập sự

Tập cho con bú bình quả là gian nan các mẹ ạ , con nhà mình đây này, từ khi sinh đã bú bình rồi, thậm chí còn thích bú bình hơn bú mẹ cơ, hồi 1 tháng cứ bú mẹ được 1 lúc là ngủ, rồi k no, cứ 1 tiếng lại dậy đòi ăn, mẹ cũng mệt mà con cũng mệt, đến khi hỏi bác sĩ thì bác sĩ chỉ cho cách là vắt sữa ra cho vào bình thì lúc con ngủ con vẫn ăn, mình làm theo và đúng như vây. Mình duy trì cho con vừa bú bình vừa bú mẹ đều đặn hàng ngày, thế mà kể từ hôm 30/4 cho con lên HN chơi thì con k chịu bú binh nữa,mà chỉ đòi bú mẹ thôi (mà mẹ thì ít sữa rồi) thậm chí là sữa mẹ vắt ra cho vào bình cũng k ăn, bón thìa thì chỉ được vài thìa là nhè ra rồi, mọi người bảo cứ để bé thật đói bé sẽ ăn, nhưng vô ích, bé nhà mình đói cũng k khóc mà lăn ra ngủ rất say, ai làm gì cũng k dậy (hic), lại cho con đi khám, bé k bị sao cả, bác sĩ lại tư vấn là đun nước cháo pha sữa, về bà nội lại hì hục đun cháo lấy nước pha sữa thì nước cháo k thì uống được khoảng 15ml (bón thìa), nước cháo pha sữa thì cho vào là nhè ra, ép mãi thì cũng được 10ml (trong 1h) sợ con quá kìa (híc hic)... mình làm đủ mọi cách rồi mà k đươc... cuối tháng này đã đi làm rồi, chả biết phải làm sao với con nữa đây,

12. mevannhi

mevannhi Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình bú bình từ nhỏ vì mẹ chỉ có sữa được đến 3 tháng, mình ít sữa lắm, lại sợ con đói nên ngoài 1 tháng bé đã phải bú bình thêm mỗi ngày 2 bình.
    Đến ngoài tháng thứ 3 thì chả bú bình mà đòi ti mẹ (đúng lúc mẹ hết sữa mới đau) ko bú bình thì biết ăn gì, thế là bố mẹ phải dùng biện pháp mạnh thôi, cứ 3 tiếng nhét 1 bình, bé nhất quyết không ăn, đến lúc đói quá 15 tiếng không ăn gì, gào thét thảm thiết, rồi bực mình cũng ăn được 50ml (trong khi trước đấy ăn 150ml).
    Bố mẹ rút kinh nghiệm mỗi lần chỉ pha 30ml, bé ăn thì lại pha tiếp, trong suốt 1 tháng liền đổ đi không biết bao nhiêu sữa, thật là gian nan
    Sau 1 tháng thì tình hình được cải thiện, bé đã quên ti mẹ, có chăng chỉ để giải quyết cơn buồn ngủ của bé, mỗi ngày 6 - 7 bình sữa ngoài hoàn toàn và ko được ti mẹ nữa, nói chung bạn vừa muốn cho bé ti mẹ, vừa ti bình thì hơi bị khó :-D, hoặc mẹ phải dã man 1 tí :p

13. PhamLeHieuPhuong

PhamLeHieuPhuong Thành viên tập sự

Mẹ nó ơi, mình chỉ thắc mắc tại sao đang rất bình thường mà sau 1 hôm bé đã thay đổi như vậy chứ, hichic.. mình vẫn muốn cho bé trở lại như trước đây, vì cho bé bú mẹ thì sẽ tăng sức đề kháng cho bé mờ, có con nhà nào giống con nhà mình k vây?

14. mẹ Bađumin

mẹ Bađumin Thành viên tập sự

Các mẹ ui, em mới vào tham gia diễn đạn. Vậy là không phải một mình con em ko chịu bú bình, xúc thỉa bg khó lắm, ko chịu há mồm gì hết í, cứ mím chặt môi lai.... mỗi lần cho con ăn là như 1 bãi chiến trường, các loại đồ chơi, ca nhạc, quảng cáo, hoạt hình .... phục vụ Ku cậu mà ko xọng.

Các mẹ thông thái có cách nào chỉ cho em biết cách chịu ăn bình với
    Thnks các mẹ nhìu nhìu .

15. libraleo

libraleo Thành viên mới

Hic con tớ cũng thế đây này, mới chỉ hoàn toàn bú mẹ nửa tháng nay (giờ bé được 3 tháng, lúc trước tớ toàn vắt sữa ra bình cho bú ban ngày vì tớ phải đi học) vậy mà giờ cho cái bình vào miệng là khóc như thể bị ai đánh,(hic bé nhà tớ bình thường ít khóc lắm), nhìn con vậy mà chẳng biết làm thế nào :(

16. mrs_Brown

mrs_Brown Thành viên rất tích cực

con tớ cũng thế này ko làm sao cho bé bú bình được, mà nó dính lấy ti mẹ thì mẹ chẳng đi đâu, chẳng làm j được, chẳng nhẽ cai sữa cho con.

À mà nó chịu uống sữa bằng thìa nhưng ko được nhiều nên sót ruột lắm.

Mẹ nào bầy cách cho e với.s

17. bibé

bibé Bắt đầu tích cực

Chuyện ăn uống của con quả là gian nan thật các mẹ nhỉ. Con nhà mình cũng thế tháng đầu bú bình nhanh lắm nhưng rồi mẹ nhiều sữa quá nên cũng ngại ko tập cho con thế là con quên , sau đó 3 tháng chuẩn bị đi làm tập thì ko thể được. Cũng làm đủ mọi cách , thay núm vú, đổi sữa vẫn ko được , Cuối cũng mình đành nghe lời cô bạn là mẹ đành bỏ đi làm và mặc kệ con ở nhà với bà ( ko có mẹ ở nhà ko có mùi sữa mẹ ) và kiên trì và kết quả là bé đã chịu bú bình ( tuy nhiên ko nhiều 70-80ml )và vẫn bú mẹ (mẹ nhiều sữa lắm ). Ban đầu mình cũng thấy lo ko yên tâm nhưng thấy bé lên cân đều nên giờ cũng tạm yên tâm( trộm vía cháu gần 6 tháng = 10kg và rất rắn rỏi, cứng cáp )

18. betruc

betruc Thành viên mới

bạn nên cầm bình sữa nút dỡn với bé .bạn nút xong rồi dưa cho bé vừa làm vừa nói chuyện cho bé nghe chằng hạng như con không bú là dối nhe,khô bú là mẹ,ba bú dó,con không bú ba,mẹ giận à .hoặc tìm dố chơi hay dt cho bé cầm chơi và bú .dừng dể bé dối qúa mới cho bú như vậy bé sẽ giận không bú dâu mà còn dồi dỗ ngọt nữa dấy.nếu không dược nữa thì dể cho bé ngũ rồi bú lỡ bé ngũ say quá bạn khõ nhẹ dích bình sữa cho bé dựt mình rồi sẽ bú thôi.con mình vẫn làm thế.lúc dầu không chịu kiên chì sẽ dược .cố gắng nhé

19. bunbun

bunbun Thành viên tập sự

Cac me oi, chi minh bi quyet voi nha, sao Bun nha minh ko chiu bu sua nua, nhung rat thich uong nuoc, di ngu uong 180ml nuoc la ngu ko chiu uong sua,minh rau wa:(, thu du moi cach ma van ko dc, doi sua ne ,dung muong ne, luc dau thi con co hieu qua nhung gio thi chao thua rui.
    Cac me tu van dum minh nhe.Bun dc 8th rui.

20. tarunvarun2709

tarunvarun2709 Thành viên tập sự

tập bú bình

em đang đau đầu với chuyện bú bình nè. mình đúng là thất bại lớn nhất ,lúc đầu 2 bé chịu bú bình , nhưng mình sữa cũng hơi bị nhiều , nên ko cho bú bình nữa , nước mình cũng ko cho uống bằng bình , đến nay 2 bé gần 4 tháng giờ mình sợ bé ko no nên tập cho bú lại nhưng hỡi ơi ko chịu bú mà 2 bé chứ đâu phải 1 bé đâu ,đưa bình sữa vô là cắn mà còn đẩy ra nữa chứ , nhất là lúc buồn ngủ đưa bình vô là oi khóc um sùm . mình thì chỉ có 1 mình phải lo cho 2 đứa ,ba thì ko có bên cạnh ,có bà nội ma bà nội đâu có coi tiếp đâu , giờ ko biết phải làm sao đây nữa.