Bé trai bị hẹp bao quy đầu

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Me_TuanMinh, 25/5/2011.

1. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

ngày trước bé con nhà mình bị hẹp bao quy đầu mình đã hỏi kinh nghiệm của các mẹ rất nhiều, và chân thành cảm ơn các mẹ đã góp ý nhiệt tình, trong top này có nhiều lời khuyên bổ ích nên mình xin phép cả nhà vẫn mở duy trì top để các mẹ có con có trường hợp bị hẹp bao quy đầu cùng vào tham khảo ý kiến của các mẹ đi trước và chia sẻ thêm cùng cả nhà nhé.
    Cảm ơn các mẹ ghé top trao đổi
    (u)(u) (u)(u).................

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me_TuanMinh
    Đang tải...

2. mecutin09

mecutin09 Đủ quyền lập Họ

Ðề: Bé trai bị hẹp bao quy đầu

Mẹ nó ơi, bé trai hầu như bị hẹp bao quy đầu đấy. Bé nhà tớ tớ đã rất cẩn thận từ khi sơ sinh đã nong dần cho bé không đau, rồi đến mùa đông không làm thế nữa khoảng nửa năm sau đi khám thì phát hiện bé bị hẹp bao quy đầu. Bé nhà bạn còn nhỏ thì nên nong sớm cho bé vì theo mình biết khi bé lớn chút nữa phải chích bao quy đầu đấy.

Bé nhà mình đã được nong bao quy đầu khi bé được gần tuổi rưỡi. Mình có cho bé ra bệnh viện để nong và rửa trong vòng 1 tuần. Khoảng 2 ngày đầu tiên bé sẽ đau và khó đi tiểu vì bị sót nhưng không sao đâu, đến ngày thứ ba thì ok. Những ngày sau đi rửa hoặc mẹ ở nhà rửa cho bé bằng nước muối sinh lý cũng được mà. Cũng chẳng có cách nào giúp bé đỡ đau đâu nhưng bé sẽ chỉ đau chút thôi. Bé nhà mình sau khi nong ngày đầu tiên chỉ khóc ở bệnh viện về nhà không khóc nữa nhưng sợ đi tiêu mất 2 ngày.

3. nhichan

nhichan Thành viên rất tích cực

Bé nhà tớ cũng bị chít hẹp bao quy đầu, mỗi lần con đi tiểu thì phía đầu phồng lên như quả bóng con con, thỉnh thoảng thấy đầu lại đỏ, mình được mọi người tư vấn đến nhà một bác sĩ ở viện nhi, bác làm tại nhà cho, cho cái gì như cái panh vào và nong ra để tách phần da quy đầu khỏi quy đầu ý, bác dặn đi dặn lại là phải lột hàng ngày ra cho con 2 lần trong vòng 1 tuần để rửa nước muối và bôi một loại thuốc mỡ. Lúc đầu ông chồng mình sợ con đau cứ làm rón rén, con càng đau càng khóc, bố càng nhẹ tay, thế là mình mạnh tay làm luôn, mình nghe mọi người nói nếu không lột thì làm lần 2 càng đau, nhưng mỗi lần làm cho con cũng xót ruột lắm, bé khóc vã hết mồ hôi, trong khoảng 4,5 ngày đầu thì đau, sau thì ổn hơn. Mà bé nhà mình làm lúc khoảng 7,8 tháng gì đó, giờ 26.5 tháng rồi, tớ tắm thì tớ vẫn lột hàng ngày nhưng hầu hết là giúp việc tắm nên cứ cách ngày tớ vệ sinh cho con mà vẫn còn cặn trắng đấy. Tớ trình bầy hơi dài dòng nhưng để bạn biết chi tiết để có thể làm cho con. Chúc con chỉ cần nong nhẹ nhàng chứ không cần phải chích.

bameyeuTome_thanhvan thích.
  4. dauxanh2011

dauxanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

Nếu bị chít hẹp cần phải đi bác sĩ nong thì nên cho bé đi làm sớm, nong xong về 2-3 ngày đầu con đau lắm, lúc này vẫn cần uống thuốc giảm đau và chống sưng, bác sĩ kê đơn 1 loại kháng sinh dạng mỡ để bôi trơn khi nong cho da mềm và đỡ đau hơn, con đau nhìn thấy thì xót lắm nhưng vẫn phải nong vì nếu không nó lại dính trở lại thì phải làm thủ thuật lại hoặc bị viêm nhiễm khi vẫn còn cặn bẩn bên trong thì còn nguy hiểm và con sẽ đau hơn đấy, nhà mình đi nong cho con rồi, cho làm thủ thuật ở phòng khám nhi ABCD ở Giang Văn Minh ý, về nhìn con đau khóc ngặt nghẽo mình chẳng dám làm, tay cứ run nên phải bảo bố can đảm hơn làm cho con, mất khoảng mấy ngày thôi sau đó con sẽ hết đau nhưng nó vẫn bị ám ảnh nên không thích làm vệ sinh tí nào và vẫn gào lên dù sau này mình biết là nó hết đau rồi.

5. binbin19809

binbin19809 Thành viên rất tích cực

Bé nhà em tè lệch không biết có phải là hệp bao quy đầu không ạ.

6. mecuty10

mecuty10 Bắt đầu tích cực

bé nhà em gần 15 tháng rồi, em chưa đi nong cho bé bao h ah,có sao không ah!

7. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

Mecuty10 đã đi khám cho bé chưa? bé nhà mình 19 tháng hôm vừa rồi đi khám cũng bị cặn ở trong đó, rồi bs nong ra làm vệ sinh dặn về nhà ngày nào cũng phải nong ra vệ sinh sạch sẽ và bôi thuốc đó, bây giờ bé đau nên khóc tím tái mắt, nhìn sốt ruột lắm, mẹ cũng khóc theo con. Mẹ cuty nên đưa bé đi khám và làm sớm đi không để lâu hơn lại đau đấy mẹ nó à.

mecuty10 thích bài này.
  8. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

cám ơn mecutin nhé, e đi rồi, bsy làm mình nhìn bé đau lắm, khóc tím hết cả mặt mày lại, đã thế ông bs còn cáu mình nữa chứ, nhìn con đau mà khóc to nên mẹ cũng khóc theo, sợ quá không dám làm nên phải để cho bố làm thôi, để lúc nào bé đỡ đau thì đến lượt mình làm vậy.
    à mà mecuty10 ơi! mẹ nó nên đi nong luôn đi vì để càng lâu các bé lại lớn nên làm càng đau thêm đấy, bé nhà mình 19th mà mình mới làm nên đau đó, bây giờ cứ sờ tay vào là bé gạt tay ra. Mà mình nghĩ làm càng sớm thì càng nhanh khỏi và đỡ đau hơn phải không các mẹ nhỉ??????????

9. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

trời ơi. xin lỗi các mẹ nhé e gửi nhiều tin quá, tại cái máy nhà e nó bị đơ e cứ tường bị hỏng bài nên viết lại, thành ra nhiều bài quá, sorry sory.....

10. Memun2510

Memun2510 Bắt đầu tích cực

trời ơi con nhà em cũng 19 tháng cũng bị hẹp bao quy đầu, hàng ngày rửa em vẫn nong, không biết có nên đi khám bs không, mà khám ở đâu cho yên tâm nữa

11. Happy Kids

Happy Kids 01226546409- july_lanly16

Thế các mẹ ơi, làm sao để biết con bị thế... biểu hiện như nào hả các mẹ... Tớ dốt vụ này quá :(

12. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Chết thật.Em giờ mới biết thông tin này đấy.Mù mờ quá.
    Thế mấy tháng là phải làm việc đấy vậy các chị ?
    Bé nhà em 32th rồi.
    Bé nào cũng phải làm hết ạ

13. mecutin09

mecutin09 Đủ quyền lập Họ

Thực ra không phải bé nào cũng bị nhưng hầu hết (tớ thấy cũng phải đến 80% đấy), các mẹ cho bé đi khám thử đi. Biểu hiện thì mình thấy bé nhà mình thế này nhé, khi bé đi tiểu thì ban đầu khi nước tiểu chưa ra thấy đầu chim bé phồng lên rồi bé rặn dù nhẹ thôi mới ra được; hoặc các bạn nhìn phần da đầu chim của bé thấy hơi nhỏ dạng kiểu bít vào ấy. Nhiều lắm, nhưng bé nhà tớ thì tớ thấy có hai biểu hiện trên. Bé còn nhỏ cho đi nong sớm sẽ đỡ đau, bé nhà tớ chỉ đau có 2 ngày thôi, nhưng lần sau làm vệ sinh thì bé có khóc nhưng không phải do đau mà do bé sợ từ lần làm đầu tiên ấy (tớ biết vì chỉ cần bác sỹ rửa xong là bé không khóc nữa). giờ là mùa hè trời chưa nóng hẳn là thời gian thích hợp để nong nếu bé bị hẹp. Tớ không biết cho bé đi làm vào mùa hanh khô nên vết thương cũng đau hơn (tớ bị mọi người mắng vì đưa con đi làm vào mùa đông).

14. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

Mẹ nó đang ở đâu vậy? hôm vừa rồi mình đưa bé đi nong ở phòng khám Nhi cao, ở đó họ bảo có bs Tú là chuyên về chim cò thôi, bs hơi khó tính nhưng mình thấy làm mát tay mà nhanh nhẹn lắm, lúc nong ra bôi thuốc mà thấy bé không bị chảy máu đâu, mẹ nó thử qua đó xem nhé.
    Đ/c:pk đa khoa Nhi Cao:99 p.quan hoa,cầu giấy (nó ở ven sông tô lịch đó)

nhocpisu thích bài này.
  15. bill_phuc

bill_phuc ^ Mẹ của Bill ^

Phòng khám nhi cao này thì tớ biết....

Cu con nhà tớ được 8 tháng....nhưng không thấy có biểu hiện gì cả...

16. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

Các mẹ chú ý cho con vì ngày trước cháu em 1 tuổi đi tè ra máu đi khám thì bị hẹp bao quy đầu và bị nhiễm trùng nên phải mổ
    khổ thân con lại còn dùng kháng sinh nữa chứ, Thương bé lắm,
    Các mẹ mà thấy có biều hiện cần phải đi nong thương xuyên cho ko bị hẹp

17. Nấm rơm

Nấm rơm Thành viên sắp chính thức

Bé nhà mình hồi trước đi tè chim cũng phồng, khi tè thì tia nước vẹo sang 1 bên. Search thấy các mẹ kể chuyện nong chim mà hãi vì mẹ cháu dát lắm, mà cháu cũng thế thôi. Cuối cùng thì theo 1 cách các mẹ mách dùng thuốc bôi rồi tự tay nong dần cho bé, ko dùng dao kéo gì. Mỗi ngày một chút, đến ngày thứ 5 thì được, bé chẳng đau đớn gì. Giờ thì mỗi lần tắm bé vẫn tự kéo ra để mẹ vệ sinh cho sạch sẽ. Mình còn chẳng care gì đến vụ này nên đến lúc bé 3 tuổi rưỡi mới làm.

18. mecuty10

mecuty10 Bắt đầu tích cực

Nhờ mẹ nó cho tí kinh nghiệm tự làm ah, em cũng muốn biết mẹ nó dùng thuốc gì để nong, và nong như thế nào ah, em cũng ko bít nong ah. thanks mẹ nó

19. kaorichan0208

kaorichan0208 Thành viên đạt chuẩn

kinh nghiệm của em là mỗi lần tắm là khẽ kéo ngược về phía bụng 1 tí, trộm vía lâu dần nó cũng rộng sắp kéo qua khấc dc rùi mà ko làm bé đau, ko phải can thiệp dao kéo.

metonny thích bài này.
  20. Nấm rơm

Nấm rơm Thành viên sắp chính thức

Bạn có thể làm theo cách mà mẹ Kaorichan nói ở trên. Còn dùng thuốc thì mua ống thuốc mỡ diprosalic về nong cho bé, mỗi lần chỉ dùng khoảng 1/2 hạt đỗ xanh thôi, bôi lên đầu chim rồi sau đó tụt dần ra, làm nhẹ nhàng, từ từ để bé không cảm thấy đau, nếu bé đau thì lần sau ko cho mẹ làm nữa đâu. Xong thì nhớ lau sạch thuốc đi nhé. Ngày đầu thì chưa thấy xi nhê gì đâu, nhưng đừng sốt ruột, cứ làm như thế đến ngày 3, 4 sẽ thấy đầu chim bé lộ dần ra. Bé nhà tớ làm đến ngày thứ 5 thì được. Tất nhiên lâu mau còn tuỳ vào từng bé. Sau khi đã được rồi thì quan trọng là phải tuột ra vệ sinh cho bé hàng ngày hoặc cách ngày nếu không sẽ bị dính trở lại. Nhà mình chủ quan nên bé cũng bị dính lại và phải nong lần 2, giờ thì OK rồi, thỉnh thoảng tụt ra vệ sinh cho sạch sẽ mà ko bị dính nữa.

beanwindLazy80 thích.