Cần giúp: Bé không chịu bú bình, đút muỗng cũng không được

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Peace, 25/12/2008.

Tags:
  1. Peace

Peace Thành viên tập sự

Các mẹ nào có kinh nghiệm có thể giúp tư vấn dùm mình xem làm sao tập cho bé nhà mình chịu bú bình. Bé đã 3,5thang, mẹ sắp đi làm rồi mà bé không chiu bú bình, đút sữa thì được khỏang 20cc thì cũng khóc không chịu uống nửa.Mình đã đổi vài loại núm vú cũng không được , mình rất lo lắng

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Peace
    Đang tải...

2. THAOVAN

THAOVAN Thành viên tập sự

có phải bạn cho bé bú mẹ từ lúc mới sinh không?rất có thể bé đã quen vú mẹ và không chịu bú bình ,bé nhà mình trước cũng vậy rút kinh nghiêm bé lớn sinh bé thứ 2 mình toàn vắt ra bình vì sữa mẹ ko đủ đến khi bé dc 5 tháng thì tự nhiên hết sữa thế là bú ngoài hoàn toàn.Trong trường hợp này bạn nên kiên trì thử tìm thử loại núm vú thật mỏng,mềm thử xem.chúc bé khỏe

3. bonbon20

bonbon20 Thành viên chính thức

CÁI này thì mình có kinh nghiệm lắm lắm, bé nhà mình từ lúc sinh ra chỉ bú mẹ thôi nhé, mình có nghe nhiều người nói phải cho bé dặm thêm bình thì sau này mẹ đi làm đỡ khổ. thế mà 2 bên nội ngoại nhất quyết ko cho bú bình, vì sữa mẹ lúc nào cũng tốt nhất ko có gì thay thế, hic hic.. lại còn nói tập làm gì, đề tụi nó đói thì bú hết..èn èn.. đến lúc 5 tháng mẹ đi làm, bắt đầu cho bú bình.. bé thà đói chứ ko bú nhá.. tập 1 tuần, 1 khóc vì đói, mẹ khóc vì thương con, thế mà cũng ko đâu vào đâu.. tập muỗng bé cứ nhè ra, thế là mình tập cho bé ăn dặm, mỗi ngày ăn mỗi ít, uống sữa thì chỉ bú mẹ ban đêm.. mình dừng ko tập bình nữa, tự nhiên đến gần 3 tháng bé tự nhiên bú bình khi ngủ nhá, cứ ngủ là nhét bình vào được 180ml đấy.. trộm vía bé nhà tớ, gần 1 tuổi rồi, dạo này uống cứ 5 ngày là hết hũ 900g đấy nhá,trộm vía ngàn lần.. nên bạn cứ yên tâm đi, cứ để thời gian xem thế nào, cố gắng ăn được tí nào hay tí đấy, bọn trẻ con tụi nó thế đấy.cứ từ từ. bạn nhé

ken-yeu thích bài này.
  4. Axon_Edwards

Axon_Edwards Thành viên rất tích cực

bạn mua bình sữa Mam ý của Mỹ hay sao đó, rất giống ty mẹ. Bông nhà mình vừa ty mẹ vừa bú bình đó ok

5. bao nghi

bao nghi Thành viên tập sự

chị ơi cho hỏi cái bình sữa Mam đó mua ở đâu, giá bi nhiêu vậy chị, con em bi giờ đút từng muỗng mà cứ phun ra..hic..mỗi ngày chỉ uống có 100ml sữa thui

6. Peace

Peace Thành viên tập sự

Núm vú đó không biết như thế nào , chứ hiện nay mình có một núm vú trông cũng giống núm vú mẹ, phần núm có những hạt hạt, có những rãnh tròn xung quanh, phần bầu thì tròn hơn các lọai khác, nhưng bé vẫn không chịu bú, vẫn cắn cắn ,nhai nhai thôi. Mà mình bực mình la từ nhỏ đã lường trước bé không quen bú bình nên mỗi ngày có cho bú 1 bình vậy mà tự nhiên đùng một ngày nó không chịu bú và từ đó về sau không thèm bú nửa. Để mình chụp hình pót thử núm vú đó bạn xem có phải loại Mam mà bạn nói không. Nếu loại đó giống vú mẹ chắc là mềm lắm.Bạn có thể chỉ mình mua ở đâu không .Mình ở tận Thủ đức. Có thể chạy lên TP Hồ Chí Minh mua.
    Đúng là em bé thật rắc rối không biết làm sao mà lường.Bé trước của mình cũng chỉ ngủ mới bú , thức không chịu bú , cho bú thật là cực khổ.Hy vọng đứa thứ 2 đở hơn vậy mà còn khổ hơn chị của nó nửa.

7. twophuong

twophuong Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình cũng giống bé của bạn, mình thì ít sữa,nhưng bé nhất định không chịu bú bình, mình mua đủ loại núm vú, đủ loại bình nhưng mỗi lần cho bú bé đều la khóc rất dữ dội, ép cả tiếng đồng hồ mới bú được 20ml sữa,cũng không chịu đút muỗng,hoặc là ngậm hoặc là phun, tuy nhiên đến giờ bé đã 12 tháng và bắt đầu chịu ngôi yên cho mẹ đút sữa mỗi lần đút được 210ml. Mình nghĩ đối với mấy bé bú mẹ thật khó để cho bé chuyển sang bú bình, chắc mẹ phải kiên nhẫn đút muỗng thôi.

8. Tom's family

Tom's family Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Bé không chịu bú bình, đút muỗng cũng không được

Huhu, bé nhà em cũng vậy, nhất quyết không chịu ti bình. Mẹ sắp đi làm rồi mà con cứ ko chịu ti bình, lo quá là lo

9. susucucai

susucucai Thành viên mới

E doc het topic ma ko me nao co phuong phap ah. Hic ... con e cung the. Trong cho vao ai bay gio ...hu..hu

10. xanhchuoi

xanhchuoi Banned

cứ để cho con đói, đói sẽ uống thôi các mẹ ơi. Em nói đùa nhé, hì

11. kenbin

kenbin Thành viên tập sự

cac me ơi con của e cũng vậy.e cũng ít sữa nên cũng cho bé bú thêm sữa ngoài,nhưng bỏ bình thì cu cậu cứ nhai qua nhai về,ko chịu nút,thế là e đút muỗng cu cậu vẫn khóc,e lại lấy cái hút của thuốc bổ em xịt sữa vào cho cậu uống,vẫn khóc nhiều,nhìn cu cậu lên cân ít e thương lắm nhưng ko biết làm cách nào cho cu cậu chịu bú bình,e sắp phải đi làm rồi nên ông bà nội nói phải cố mà tập cho nó bú bình ,bỏ đói cho cu cậu thì ko đành.huhu

12. h2p201

h2p201 Bắt đầu nổi tiếng

trường hợp này cũng giống như bé nhà mình. mình sinh mổ nên bé bú bình từ lúc mới sinh, sau đó về nhà cũng có dặm thêm bình. nhưng đến khoảng tầm hơn 2 tháng, mình chuẩn bị đi làm, tập bé bú bình cho quen thì bắt đầu khóc lóc dã man :( hoàn toàn k chịu bú 1 tí nào, mỗi lần bú là kinh khủng, h nhớ lại thấy sợ thật. xót con, xót cháu nên ông bà ngoại k chịu cho bú bình nữa, bảo ít bữa mẹ đi làm, đói thì con tự bú thôi :p. mà thiệt là may, k biết sao ngay bữa đầu tiên mình đi làm, con ở nhà chịu bú bình liền (mình đi làm lúc con đc 3 tháng) nhưng mà đến h thì hoàn toàn k chịu bú bình nữa. khoảng 2 tuần nay, ngậm bình thì cứ nhai đi nhai lại cái núm cho ra sữa rồi phì ra ngoài, cho khăn và cổ uống sữa thôi :( mình phải pha sữa với bột rồi đút muỗng cho bé chứ nếu mình đi làm cả ngày thì bé chỉ bú mẹ 1 lần buổi trưa và tối khi ngủ thôi. h con mình đc gần 7 tháng, mình cho ăn cháo gạo lứt rây nhuyễn pha với sữa để bổ sung thêm sữa vì giai đoạn này bé vẫn cần sữa là chính, mỗi ngày 4 lần, tính ra khoảng đc 200ml sữa, quá ít nhưng mà k biết cách nào hơn.
    Bạn chủ top có thể dùng xi lanh thay muỗng cho bé uống, vì như vậy tránh bị đổ sữa ra ngoài và khi đưa vào miệng thì bé quay qua quay lại cũng k bị va muỗng vào miệng. Chúc con hợp tác, chịu uống sữa để mẹ yên tâm đi làm.

13. -MebeBi-

-MebeBi- Thành viên tập sự

Bé nhà em bây giờ cũng 3,5 tháng rồi. còi quá nên chỉ định phải ăn thêm sữa ngoài, chưa được phép ăn bột. mà mỗi lần cho uống sữa ngoài oải quá đi thôi. con không chịu ti bình các mẹ ơi. đổi các loại bình, các loại núm không ăn thua gì cả. tập ti sữa mẹ bằng bình trước cũng không nổi, cứ khóc ầm lên ý. Bơm sữa vào mồm thì cứ nhè ra rồi muốn ọe. Lúc trước còn nhai nhai núm bình thì còn vào được ít sữa, hôm nay thì bó tay rồi, không đưa được núm bình sữa vào mồm nữa. bón thìa càng không được. 2 mẹ con mướt mồ hôi như đánh trận ấy. mẹ sắp phải đi làm rồi. sữa mẹ lại không đủ nữa. giúp em với các mẹ ơi :(

14. -MebeBi-

-MebeBi- Thành viên tập sự

Bé nhà em bây giờ cũng 3,5 tháng rồi. còi quá nên chỉ định phải ăn thêm sữa ngoài, chưa được phép ăn bột. mà mỗi lần cho uống sữa ngoài oải quá đi thôi. con không chịu ti bình các mẹ ơi. đổi các loại bình, các loại núm không ăn thua gì cả. tập ti sữa mẹ bằng bình trước cũng không nổi, cứ khóc ầm lên ý. Bơm sữa vào mồm thì cứ nhè ra rồi muốn ọe. Lúc trước còn nhai nhai núm bình thì còn vào được ít sữa, hôm nay thì bó tay rồi, không đưa được núm bình sữa vào mồm nữa. bón thìa càng không được. 2 mẹ con mướt mồ hôi như đánh trận ấy. mẹ sắp phải đi làm rồi. sữa mẹ lại không đủ nữa. giúp em với các mẹ ơi :(

15. sonlam

sonlam Thành viên tập sự

Hu hu...em bé nhà mình lúc mới sinh mỗi bữa cho bú bình một lần khoảng 30ml. Sau đó sữa mẹ nhiều nên lười không pha sữa cho con...giờ sắp đi làm mà em bé chẳng chịu bú bình.Các mẹ có cách nào để em bé bú bình trở lại không?Hiện tại em cho em bé uống sữa Nan, còn các mẹ cho con mình uống sữa gì?

16. be_cun_cung

be_cun_cung Thành viên tập sự

Lí do bé ko thích bú bình là do bé cảm nhận núm vú là thứ gì đó cứng ngắc, lạnh lẽo chứ k mềm mại và ấm áp như ti mẹ. Mình đã tìm hiểu và cuối cùng tìm được loại núm vú siêu mềm - đó là 1 sản phẩm mô phỏng giống nhất với tiến trình bú mẹ. Núm vú Silk MAM ™ làm từ silicon mềm như da mẹ - không có silicon nào khác cảm thấy nhẹ nhàng hơn. Việc chuyển từ bú mẹ qua bú bình bây giờ đã không còn là nỗi bận tâm quá lớn của các mẹ khi tập cho bé bú bình mà sợ quên bú mẹ và ngược lại. Bé nhà mình bú bình rất thích thú mà chẳng bít là đang bú bình đấy các mẹ, cửa hàng Belli Blossom mà mình hay mua bình sữa, núm vú và đó là lựa chọn tốt nhất cho 2 bé nhà mình. Trong đó núm vú size 1, 2 dành cho bé từ 0-6 tháng thì bé phải mút thì sữa mới chảy ra, chiều dài núm vú lại tương đương như vú mẹ khiến bé không cảm thấy quá xa lạ. Các mẹ thử mua về cho bé nhà mình 1 cái, chắc chắn các mẹ và cả bé cũng rất thích. Cửa hàng ở 12 Mạc Đĩnh Chi, Q.1 nha các mẹ. Mẹ nào ở xa thì xem web: http://belliblossom.com.vn/ để đặt hàng online nhé.

17. me.chipxinh

me.chipxinh Thành viên tập sự

=(( buồn quá, bé nhà em cug thế. mẹ cho bú bình là nhai nhai rồi nhè sữa ra.đút thìa thì khóc ỏm tỏi, chơi chán rồi bé móc tay ọe, trớ không biết bao nhiêu lần rồi. con thì còi, mẹ không đủ sữa, chưa đến tuổi ăn dặm. ôi em xót con quá các mẹ ạ.

18. Medauran

Medauran Thành viên chính thức

HỊ HỊ. giống y như mình. Mình đã mua loại bình silicon mềm về lắp núm ty và bơm vào miệng bé(bơm xuống dưới lưỡi và về 2 bên má). Bơm như thế đỡ sặc và mệt hơn, bé cũng ăn được nhiều hơn dù có khóc

19. Medauran

Medauran Thành viên chính thức

Mẹ nó thử vừa cho ăn, vừa cho bé xem đồ chơi lúc lắc xem. Dùng bình mềm có thể bóp được bơm sữa vào 2 bên má bé ý bạn ạ. Thế thì bé có khóc cũng đỡ sặc mà ko kịp nhè ra.

20. yeuamnhac

yeuamnhac Bắt đầu tích cực

tình hình là con nhà em cũng không bú bình, dù khi mới sinh em có cho bú bình, đến hơn 1 tháng bé tự bỏ bú bình, ko đút muỗng được. Chồng em nghe ở đâu giới thiệu núm ti Mam, chắc cũng mò mẫm lên đây, xong mua bình Mam, vì nhà em trước dùng Dr. B cổ hẹp, mà Mam ko có núm cổ hẹp, nghe lão nói thế chứ ko biết đúng ko, hay bị nhỏ bán hàng dụ khị,
    Nhưng kết quả là nó vẫn khóc la khi cho ti vào các chị ah. đau lòng quá. em hy vọng tới thời điểm nào đó bé tự bú như mẹ nào nói trên kia