Khác: Làm sao có thể tăng lượng "nước ối" ???????????

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi thanhnhan11111984, 25/12/2008.

1. thanhnhan11111984

thanhnhan11111984 Bắt đầu tích cực

Ở văn phòng N có 2 bà bầu, ai cg bị bác sĩ phán là "thiểu ối". Họ cg như bản thân N muốn dc biết là ngoài uống nhiều nước và sữa để tăng lượng nước ối thì còn có cách nào khác không ???????? Các mẹ biết thì giúp với nha !!!!!!!! Cám ơn các mẹ nhiều !!!!!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thanhnhan11111984
    Đang tải...

2. me Cu Chin

me Cu Chin Thành viên chính thức

Này nhé, nếu muốn nhiều nước ối có thể uống thêm nước dừa và nước mía, hai loại quả này là tốt số một đấy.
    Uống nước mía cung cấp lượng đường tự nhiên, và con rất cứng
    Uống nước mía thì rất mát da và thấy các cụ bảo con sẽ trắng.
    Cái này là từ kinh nghiệm của tớ rồi, uống nước mía và nước dừa là tốt lắm đấy, các mẹ nhớ ăn thêm nhiều hoa quả và uống nước hàng ngày nhé

3. thanhnhan11111984

sẵn đây cho N hỏi chỉ số lượng nước ối như thế nào là vừa phải vì theo N biết lượng nước ối nếu nhiều wé cg kg tốt cho thai nhi !!!!!!!!

4. mẹ ỉn

mẹ ỉn Thành viên kỳ cựu

Em không biết lượng nước ối bao nhiêu là đủ. Nhưng theo kinh nghiệm bản thân. Em thấy nước râu ngô rất tốt. Mát, giúp thanh lọc cơ thể. Khi gần sinh Ỉn, em rất khó chịu, không đi tiểu nhiều dù uống nước nhiều, kết quả nước tiểu xét nghiệm rất kém. Sau đó, bác sĩ chỉ cho em uống nước râu ngô. Mỗi ngày 1 lít ngoài các loại nước khác. 1 tuần sau đi khám lại, kết quả lại chuẩn. :)

5. thanhnhan11111984

Vậy là uống nc râu ngô (bắp) cg tốt cho nước ối nữa hả bạn ?????????

6. maihac

maihac Thành viên đạt chuẩn

Lúc trước mình cũng bị ít nước ối, bác sĩ khuyên nên uông nhiều nước dừa, mà nghe đâu ăn cả cái thì sẽ cho bé làn da trắng đẹp. Mà ấy ở SG, tha hồ có dừa siêm ngon lành :D

7. Be Sua

Be Sua Thành viên chính thức

Theo tớ thì cái này không phải đâu đâu.
    Tớ xin kể chuyện của tớ, hy vọng giúp bạn có ít nhiều thông tin.
    Hồi tớ có bầu con trai đầu, phát hiện ít ối ở tuần thứ 31 phải nằm viện điều trị đấy. Tớ không còn nhớ chỉ số nước ối là bao nhiêu chỉ thấy bác sĩ ( là chị gái tớ) bảo mức này chưa thấp đến mức nguy hiểm nhưng cũng là rất thấp so với bình thường. Tuy em bé nhận chất dinh dưỡng qua dây rốn nhưng nước ối cũng là 1 hợp chất nhiều chất dinh dưỡng mà em bé thường xuyên uống. Nước ối ít cũng dễ dẫn tới em bé bị suy dinh dưỡng. Về điều trị thì ngoài việc phải nghỉ ngơi nhiều và uống nhiều nước mía và nước dừa, tớ còn phải truyền nước nữa, có ngày truyền tới 5 chai ( cả nước biển và gluco ( oái, không nhớ chính xác)), cứ là nằm truyền từ sáng tới tối. Có hôm truyền riêng chai đạm đã hết 5 tiếng rồi. Tớ thấy chị tớ bảo làm thế để tăng cường dinh dưỡng cho con còn việc có tăng nước ối hay không thì khó nói lắm. Từ lúc 31 tuần đến khi tớ sinh em bé là 38 tuần tớ phải trải qua 2 đợt truyền như thế, mỗi đợt 5 ngày. Mấy tuần đầu thì siêu âm mỗi tuần/ 1 lần đến tuần thứ 38 thì ngày nào cũng siêu âm để xem mức nước ối. Gia đình lúc nào cũng sẵn sàng trong tư thế nếu nước ối xuống thấp quá thì phải mổ. Đến tuần 38 tớ có dấu hiệu chuyển dạ nhưng chẳng đau gì mấy và truyền thuốc đẻ chỉ huy cũng chỉ mở 1 cm thôi nên gia đình quyết định mổ đẻ. Kết quả là chàng trai của tớ ra đời nặng 3kg, khỏe mạnh, đáng yêu.
    Có lẽ mấy bạn thiểu ối phải hỏi rõ xem mức "thiểu" này là ở mức nào, hơi thấp (so với chỉ số nước ối tương ứng với tuổi thai) hay thấp nhiều ( như trường hợp tớ).

8. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Lúc trước mình có thai Rùa con, còn vài tuần nữa sanh thì siêu âm bs nói thiếu nước ối, khuyên mình uống nhiều sữa và trái cây, mỗi ngày mình uống hơn 1 lít nước cam, nước bưởi ép, sau 1 tuần tái khám thì nước ối tăng gấp đôi. Uống trái cây cũng dễ tăng nước ối lắm đó bạn.

9. bebexiuxiu

bebexiuxiu Thành viên chính thức

Mình cũng biết một số trường hợp nếu trong quá trình mang thai mà uống ít nước thì hay bị thiếu nước ối, nhiều người khi thiếu nước ối thì uống nhiều nước dừa và nước trái cây nhưng có thông tin cho biết rằng nếu bạn nào trong quá trình mang thai lúc đầu có hiện tượng bị động thai phai nghỉ ngơi thì lại không được uống nước dừa có đúng không các mẹ.

10. maihac

đúng rồi mẹ bexiuxiu, mình cũng nghe người ta nói vậy. Mẹ nó lưu ý điều này thật đúng, lỡ may.... có nhiều mẹ kg biết:confused:

11. maihac

Rùa con dễ thương chưa kìa! em thèm có hoàng tử như Rùa con nhà bác quá! :p

12. Rùa con

13. maihac

14. Rùa con

15. maihac

16. ZARA-TARA

ZARA-TARA Thành viên tập sự

bạn uống nước dừa đi. Nước ối vừa trong vừa nhiều. nhưng đừng uống nhiều quá thì lại ko ăn được đồ khác vì nước dừa dễ gây đầy bụng

17. 29102007

29102007 Thành viên rất tích cực

Theo tớ biết thì dưới 60 là cạn ối, cần nhập viện theo dõi (theo lời bác sỹ khuyên). Còn nếu chưa muốn nhập viện thì uống càng nhiều nước dừa càng tốt. Và ngày uống trên 2l nước nhé. Nhưng lúc mình đi siêu âm cũng có nhiều yếu tố ảnh hưởng đến chỉ số nước ối. Ví dụ cả buổi sáng đi lang thang chả có giọt nước nào vào bụng, bé lại nuốt 1 ít vào bụng bé, thế là chỉ số xuống thấp hơn 60. Được 1 lúc sau bé tè ra, lại thêm vài chỉ số, trên 60, lại không phải nhập viện nữa. He he. Tớ qua giai đoạn đấy rồi nên biết. Bị dọa nhập viện sợ quá gọi đi tá hỏa hỏi. Siêu âm 1 chỗ khác lại trên 60 nên đi về. Hôm sau siêu âm tiếp 2 chỗ khác lại thấy nhiều rồi (sau khi đã uống nước dừa). Và 2 ngày đi siêu âm 1 lần (tuần cuối ấy), mỗi lần lại siêu âm 2 chỗ khác nhau cho chính xác. Ke ke

18. thanhnhan11111984

dạo này diễn đàn làm sao ấy, nhiều lúc nội dung Nhàn gởi rùi tự dưng mất làm gởi - hỏi lại thì chút thấy có !!!!!!!! hix hix

19. mẹ Gấu A Gư

mẹ Gấu A Gư Me LƯỜI

Lúc gần sinh mình cũng bị thiếu ối, nhưng lượng nước ối của bị bị giảm không nhiều nên có thể uống tăng thêm nước. Một ngày phải uống 4-5l nước ( bao gồm nước lọc, nước canh, sữa, nước hoa quả), uống nước dừa xiêm ngày 2-3 quả. Mình uống liên tục như vậy di khám thấy lượng nước ối tăng lên khá nhiều bạn ạ, nhưng mà nói thật uống nhiều thấy phát sợ, bụng ọc ạch vì đầy nước. Đấy là mình bị thiếu ối không nhiều, bạn mình thiếu nhiều còn phải đi truyền nước nhưng cũng chỉ giữ được trong 1 tháng là phải mổ đẻ vì nước ối vẫn tiếp tục sụt giảm. Những trường hợp thiếu ối thì phải đi bs kiểm tra thường xuyên vì nước ối sụt xuống nhanh lắm bạn ạ.

20. BốBéBi

BốBéBi Thành viên tập sự

nuoc oi

luong nuoc oi bao nhieu la du thi chi co bac si sieu am moi biet duoc nhung luong nuoc oi cang nhieu thi ban cang de sinh be hon de tang luong nuoc oi thi ban cu uong nuoc dua ,cam ,chanh ,va mia, dam bao se rat tot cho ban va be nuoc chanh giup an thai con nuoc dua thi vua mat vua co tac dung loi sua neu ban ko tin cu uong nuoc dua roi di sieu am thu xem nuoc oi cua ban se trong vat .