Thông tin: Danh Sách Các Băng Đĩa Hữu Ích.

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi thuhien, 6/4/2006.

1. danangmart

danangmart Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn mẹ Phuongedu nhé! bé nhà mình 30 tháng tuổi thì nên chọn những đĩa nào vậy?

Đang tải...

2. mekachi

mekachi Thành viên rất tích cực

Mẹ phuongedu ơi tư vấn cho mình với bé nhà mình 15 tháng thì nên xem đĩa nào

3. phuongedu

phuongedu

Nếu bé nhà bạn chưa từng xem bất kỳ chương trình nào cả thì ấy nên sắm 1 bộ bé yêu biêt đọc, vì nó có những từ tiếng việt, phát âm tiếng việt. Nhưng có 1 đặc điểm mà các mẹ có thể ko thích nó, vì nó thiết kế kiểu chương trình, nghĩa là mẹ nó phải dùng điều khiển để cho bé xem từng phần. Tuy nhiên, đó chính là đặc điểm ưu việt của chương trình đó, có những phần, bạn sẽ cho con mình xem đi xem lại nhiều lần, có những phần bạn sẽ rất rất chuyển cho con nghe , ví dụ như phần các bài hát và thơ. Những bài hát và giai điệu trong đĩa đấy thực sự nhẹ nhàng, thánh thót nhưng lại rất trong trẻo, vì họ làm cho các bé mà.

Ngoài ra, đối với bộ Brainy baby, với trẻ 30 tháng, bạn có thể cần 1 đĩa Animals ( nếu có đĩa bé yêu biết đọc rồi hoặc đã có Baby Einstein con vật rồi thì không cần đĩa này), đĩa Shape & color ( tầm tuổi này con bạn đang khám phá màu sắc và hình khối đấy, bé nhà tớ hiện đang 32 tháng, nhưng là đứa thứ 2), thời gian tới, bạn sẽ cần đĩa ABC và 123. Và có thể lớn hơn là cần đĩa English nữa. Tớ nghĩ, với 4 đĩa này là đủ, và thay đổi là đã đỡ nhàm chán hơn rất nhiều. Brainy baby thì cứ cho vào đầu đĩa là nó chạy từ đầu đến cuối, 1 DVD có thể là chương trình dài 1-2 tiếng đồng hồ, cứ để con chơi, cứ bật, để bé ko để ý thì nhạc nhẹ của chương trình cũng tạo môi trường cho bé chơi 1 cách thoải mái, khi có hình ảnh sinh động, bé sẽ quay ra xem, nếu bé thấy thích, lần sau bật lên bé sẽ hào hứng.
    Nếu để đỡ nhàm chán và nếu chưa có, bạn có thể mua thêm 1-2 đĩa Baby Einstein để thay đối, tuy nhiên, có thể bé 30 thang sẽ ko thích đĩa này lắm nhưng lạ và nhạc khác thì bé sẽ hào hứng. Bé nhà mình đã xem đĩa này từ khi dưới 1 tuổi, nhưng lâu lâu lôi ra vẫn thích, trong khi thầng anh thì chán rồi, ko thích, đòi xem phim, nhưng mình ko cho tranh của em, xem 1 lúc thì lại thấy những hình ảnh mới lạ mà bé chưa xem, thế là mẹ lại giải thích. ( ví dụ: mẹ ơi cái xe này là xe gì, cái này là cái gì mà buồn cười thế - 1 cái kèn lạ lạ của nước ngoài).

Khi đó, mình mới giải thích cho đứa thứ nhất là : có thể đĩa đó con xem rồi nhưng có những điều con chưa biết như con vừa hỏi đấy, con với mẹ cùng tìm hiểu thêm về nó nhé, con có thể đến lớp fastrakid của con, miêu tả lại nó và hỏi cô, hỏi bạn xem mọi người có biết ko, chỉ cho con nhé, hoặc con cố gắng học chữ thật nhanh, thật giỏi để đọc sách tìm hiểu về nó và giải thích cho mẹ nghe nhé..........

Bé nhà mình 32 tháng nhưng đã xem hết những phim mà mình liệt kê ở trang 12 rồi, thỉnh thoảng lại lôi ra cho bé xem, mỗi lần giải thích 1 tình huống nào đó.... và bé bắt chước theo, rất đáng yêu.
    Mình khởi đầu cho con mình xem phim khi thằng lớn 1 tuổi, sợ khi thấy con shrek trên kênh Bibi, bé sợ nên mình phải tìm mua về để cùng xem với con, dạy con ko sợ cái gì cả, ko sợ ma, và dặn mọi người ko dọa ma cháu, ko đem con gì ra hù dọa cháu.

Chúc các bà mẹ luôn là những người bạn đồng hành tốt của con.

4. phuongedu

phuongedu

Nếu bé nhà bạn mới 15 tháng, mà chưa có bé yêu biết đọc thì nên tìm 1 bộ bé yêu biết đọc đã nhé. Ngoài ra, bạn có thể xem và nghĩ rằng bé yêu biêt đọc có vẻ quá phiền phức và bé ko hào hứng lắm, thì có thể kiếm 1-2 đĩa Baby Einsstein để bật cho bé xem, Brainy baby thì tầm tuổi đó chỉ cần đĩa Music, Animals và shape & colour để thay đổi.

Nếu bé là bé gái, thích xuan mai thì có thể kiếm đĩa Doremi 2008 cho bé xem, vì các bé trong Doremi 2008 rất đáng yêu, các bài hát trẻ con rất hay và các bé hát tròn vành rõ chữ chứ ko phải các bài hát hiện đại như trong doremi 2009.

Chúc bạn luôn là người mẹ tuyệt vời đồng hành cùng con bạn.

5. trinhthanhbinh

trinhthanhbinh yêu chồng con

Nghe cũng thú vị đấy! Nếu được bạn có thể gửi cho mình một vài ấn phẩm đặc sắc không? Mail của mình là trinhthanhbinhbell@gmail.com

6. phuongedu

phuongedu

Với các bộ phim thì tớ mới có giới thiệu nội dung cơ bản, còn nếu các đĩa chương trình thì tớ chỉ tư vấn trực tiếp cho mẹ nó tuỳ thuộc vào từng đứa trẻ mẹ nó à, tớ sẽ gửi file nội dung 1 số phim mà tớ có cho mẹ nó nhé.

7. beSnoopy

beSnoopy Thành viên chính thức

8. phuongedu

phuongedu

OK, wellcom, tớ rất muốn chia sẻ cho rất rất nhiều mẹ.

9. bacthiencitt

bacthiencitt Thành viên mới

Mình có bộ DVD Bé yêu biết đọc 1 & 2 bản nói giọng bắc
    mẹ nào cần thì mình sẽ burn cho

10. mebenghe8

mebenghe8 Thành viên tập sự

Mình muốn mua bộ đĩa Bé yêu biết đọc. Vui lòng để lại cho mình nhé.
    Mình cảm ơn!

11. HaDung

HaDung Hội Dê 79 - Thiết bị bếp!

Mình muốn lấy 1 bộ đĩa Bé yêu biết đọc, bé nhà mình 20th rồi mà chả chịu nói j cả, bạn tư vấn thêm cho mình những đĩa nào phù hợp với bé nhé! Mình ở 35 Hoàng Ngân, nhớ ko???? Mong tin bạn!

12. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

Em cũng có mấy đĩa cho bé, trộm vía cũng hay xem và thích lắm, Brain Baby, Baby Einstein....

13. hongyen

hongyen 0988773381

Mình đang vào topic để mua đĩa thì gặp điểm cầu Húng chanh nên bon chen tí, mình cũng có húng chanh đấy, các mẹ nào có nhu cầu thì tìm tới địa chỉ nhà mình ở dưới chữ kí, mình trồng sẵn cây ở ngoài cửa, cứ tới đó k thấy ai thì hỏi 1 câu xin cây, lá, còn k thấy ai thì cứ thế hái thoái mái thôi nhé.

14. Tuyet Trang

Tuyet Trang Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó cho mình xin với. Mình có mua 1 bộ DVD của mẹ nào có cửa hàng 24USD nhưng không xem được gì, mặc dù mình đã đổi 1 lần. Bây giờ chả mở được gì cả. Gửi cho mình vào mail letuyet05@yahoo.com
    Thanks

15. dai tri

dai tri Thành viên mới

chị ơi chị có thể cho em xin một bản được không ạ? Chị gửi vào mail cho em dc là: khicon7880@yahoo.com

Sửa lần cuối: 3/7/2010
  16. seriden

seriden Thành viên tích cực

Nhiều ng muốn có bản của bác Trần Ngọc Gia Khanh nếu bác đã chia sẻ thì úp lên cho mọi người đỡ fai gửi nhiều

17. vomattit

vomattit Đủ quyền lập Họ

Em mong có bé quá để được chơi và học cùng con như mẹ phuongedu và các mẹ.

phuongedu thích bài này.
  18. bacthiencitt

bacthiencitt Thành viên mới

bạn còn cần bộ này ko? Mình làm ở khu Trung Hòa - Nhân Chính. Bạn nào cần thì vui lòng pm mình nhé rồi qua mình burn cho
    Vì tương lai con em chúng ta mà :D

19. dangan_78308

dangan_78308 Thành viên đạt chuẩn

bạn để lại cho mình nhé, mình cũng đang làm ở khu Trung Hòa, mình đã pm cho bạn rồi đó. thanks

20. AoGelBung

AoGelBung Banned

Mình có một bộ đĩa hoạt hình thiếu nhi dựa trên các câu chuyện trong Kinh Thánh, bố mẹ nào có nhu cầu thì qua mình chép cho.