Bé chán ăn cháo, phải làm sao đây?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Gia dinh NganTrangTan, 6/4/2006.

1. Gia dinh NganTrangTan

Gia dinh NganTrangTan Thành viên mới

Bé nhà mình dạo này rất lười ăn cháo. Mình đã cố gắng thay đổi khẩu vị nhưng bé chỉ ăn được có lưng bát con thôi à :x Một ngày chỉ ăn có một bữa cháo vào buổi trưa thôi, sáng thì ăn súp, tối thì ăn phở mỳ, miến, hay bột ăn liền của Hipp. Thế mà bé cũng chẳng chịu ăn cháo cho. Chỉ được mỗi cái nết uống sữa là ngoan thôi, bao nhiêu sữa cháu chỉ tu một lúc là hết veo. Bù lại cháu cũng rất thích ăn Váng sữa của Nga và cả Pho mát tươi của Pháp nữa. Nhưng mình thấy nếu bé mà ăn ít cháo quá thì cũng không được, có mẹ nào biết cách chế biến thế nào để bé có thể ăn được nhiều cháo không thì mách giúp mình với, cảm ơn các mẹ nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Gia dinh NganTrangTan
    Đang tải...

2. mebebach

mebebach Thành viên chính thức

Ôi giống con nhà em qúa , cả tuần nay rồi cũng ko ăn uống được gì mấy, chán ơi là chán . Em cho con nhà em ăn thử cơm nát thì cũng ăn nhưng chỉ được 1 ít thôi chị ạ , mà con nhà em lại mới có 6 răng cửa nên em băn khoăn sợ hại dạ dày nếu ăn cơm sớm . (Em đang hỏi mẹ Luti chuyện này nhưng chưa thấy trả lời). Mà ăn cháo thì nhất định nhè ra nên đang tạm ăn được miếng cơm nào thì ăn còn uống sữa vậy .
    Bé nhà chị có nhiều răng chưa, có khi cũng muốn ăn cơm rồi chị ạ, chị cứ thử xem sao . Mà chị cho cháu ăn váng sữa của Nga như thế nào mách em với, con nhà em sao chẳng chịu ăn .

3. zozo

zozo Thành viên tích cực

Con nhà em 1 tuần nay cũng thế rồi! Ăn uống chán lắm! Hôm qua em đổi khẩu vị cho cháu ăn lọ thức ăn dinh dưỡng thịt bê của HIpp ấy thì trộm vía cháu ăn rất nhanh, vèo 1 cái hộp 1 lọ rồi!

4. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

Chẳng sao đâu các mẹ ạ, có tuần bé không chịu ăn nhưng có khi tuần sau lại ăn tì tì, mà bé ăn được sữa thì tốt quá rồi.

5. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Các mẹ ơi đang chuyển mùa mà, thời tiết này mình cũng mệt, trẻ con càng nhạy cảm hơn đúng ko ạ. Rồi các bé sẽ ăn bình thường lại thôi.

6. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Gia đình này thử cho con ăn soup thay cháo xem thế nào... ăn hoa quả xay, cho ăn nhiều bữa hơn thay vì đánh vật với 1 bữa cháo.
    Trước kia, bé nhà mình cũng có thời gian chán cháo đấy, toàn ăn mỳ, bún, với soup. Hay gia đình NTT thử làm mỳ cho bé ăn. Ở siêu thị có bán loại mỳ spaghetti dành riêng cho trẻ em đấy, về chế biến ngon ngon tí, lạ miệng bé sẽ ăn được nhiều.
    Còn chế biến cháo ngon thì hỏi mẹ tutu đi, mẹ này nấu cháo ngon lắm.

7. Gia dinh NganTrangTan

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ cùng gia đình mình, nhưng quả thật dạo này mình cảm thấy hơi bị stress vì bé không chịu ăn cháo :( Mình cũng luôn thay đổi các món cho bé ăn, chắc là bé thấy khó chịu trong người nên không muốn ăn, nhưng vẫn cảm thấy tức lắm vì đã bỏ ra bao công sức để chế biến thế mà bé chẳng chịu ăn cho . Hai tuần nay mình cho bé ăn thay cháo bằng bột ăn liền của Hipp, trộm vía cháu cũng ăn cho nên mẹ đỡ bị stress hơn :) Nhìn thấy con ăn ngoan thì dù có tốn kém đến mấy cũng được, các mẹ nhỉ :D
    To Mebebach : Váng sữa của Nga theo mình biết thì có loại 10%, 25%. Mình thường cho bé ăn loại 25%. Váng sữa có vị chua nên khi bé ăn thì cho thêm một chút đường, bé sẽ dễ ăn hơn . Bạn cho bé ăn trực tiếp với một chút đường hoặc hòa vào với cháo ăn rất ngậy. Thu Anh nhà mình khoái ăn Váng sữa lắm, một hộp hết veo ngay:D Còn Phomai tươi ít nhất phải 2 hộp thì mới tạm đủ . Thu Anh nhà mình mới có 2 cái răng hàm, thấy hai cái răng hàm trên đang trắng trắng, chưa ra hẳn nên mình chưa dám cho ăn cơm, chỉ ăn chơi bời một tí lúc nhà ăn cơm thôi. Dạo này chẳng thấy bé tăng cân gì cả, chán thế không biết :cry:

8. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

cho mình hỏi tí nhé, con mình dạo này không chán ăn cháo nhưng chán uống sữa mà bé mới 7 tháng thôi. làm sao bây giờ? cả ngày nhất định không chịu bú bình d0âu, phải đút bằng muỗng thì được khoảng 300ml thôi, mà khóc lóc ghê lắm. cháo thì đút bao nhiêu ăn cũng hết. mẹ nào có cao kiến giúp mẹ Dưa với

9. Gia dinh NganTrangTan

Bé nhà bạn còn bú mẹ không?Nếu bé còn bú mẹ thì uống ít sữa bột cũng chẳng vấn đề gì đâu. Vả lại trộm vía bé còn ăn cháo tốt thế còn gì. Theo như bạn nói thì bé chán sữa bình chứ không phải là bé không bú được bình. Nếu bạn không còn cho bé bú mẹ nữa thì đành phải chịu khó đút cho bé uống sữa bằng thìa vậy. Bé mà khóc quá thì cho uống vừa phải thôi. Hay là bé chán mùi vị của sữa đấy rồi, bạn thử đổi loại sữa khác xem có cải thiện được tình hình không.Hoặc cho bé ăn thêm Pho mai hoặc Váng sữa.
    À mà bé nhà bạn uống được 300ml sữa là trộm vía được đấy. Bé nhà mình nó mê uống sữa lắm mà chỉ uống được đến 250ml là chịu thua luôn. Thường thì mình chỉ cho bé uống 150ml thôi, còn để dành bụng ăn cháo vì bé dạo này lười ăn cháo lắm. Ngày bé uống 4 bình, mà không cần mẹ đâu nhé, bé tự cầm uống đấy, ngoan lắm cơ :D

10. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

bé ngoan thế mẹ mừng nhỉ?
    hu hu hu, 300ml là 1 ngày đấy chứ không phải 1 lần đâu. 1 lần mà uống được 150ml là mẹ mừng hết lớn rùi. chắc mình đổi sữa như bạn nói xem sao. chắc uống mãi 1 loại anh í chán hay sao đó. bé cũng còn bú mẹ nhưng mẹ thì còn ít sữa lắm, nhấm nháp cho đỡ thèm ti thôi nên thấy bé uống ít sữa mình lo lắm. pho mai thì mình cho ăn loại party cubes (đúng không nhỉ :?: ) ngày 1 viên thôi, đang dự định cho lên ngày 2 viên có được không bạn? váng sữa thì mình chẳng biết tìm ở đâu, mình tìm pho mai tươi gì như các mẹ ngoài HN hay nói mà còn chưa tìm được nữa.

11. zozo

zozo Thành viên tích cực

Sao mà giống zo nhà em thế chị ơi. 2 tuần nay rồi zo nhà em không ăn chịu ăn cháo mẹ nấu đâu, mặc dù em chịu khó thay đổi lắm, hôm thì cua, hôm thịt lợn, thịt bò, trứng. Hồi trước thì còn ngậm, nhưng rồi sau cũng nuốt, bây giờ còn chẳng ngậm đâu, lè ngay ra từ mấy thìa đầu. Em cũng stress lắm, mấy hôm nay em đổi sang cho ăn bột ăn liền của Hipp và lọ thức ăn dinh dưỡng thịt bê ấy thì trộm vía bé nhà em cũng ăn hết veo veo, và 1 ngày uống thêm khoảng 600ml sữa bình nữa. Chị ơi thế bột ăn liền của Hipp có mỗi loại hoa quả rừng thôi đúng không?

12. Puppy & Kitty

Puppy & Kitty Thành viên chính thức

zozo ơi thế bột dinh dưỡng của HIpp mua ở đâu bao xiền/ hộp để mua thử xem con gái có chịu ăn không? ăn cháo thì đánh vật với cô ý mà ăn cơm thì chỉ ăn được vài thìa,, gầy mặt như hai bàn thay chéo "" bà ngoại toàn nói vậy" chán quá mất :(

13. zozo

zozo Thành viên tích cực

Em mua trong siêu thị chị ạ! Nhưng mua xong em mới thấy có 2 loại: đều là hoa quả rừng hết, nhưng loại cho bé từ 4 tháng trở lên thì 79K, còn loại cho bé từ 8 tháng trở lên thì 74K. Em ăn thử cũng thấy ngon ơi là ngon, như là sữa ấy, hơn hẳn bột ăn liền của nestley! Nhưng 1 hộp chỉ có 250g thôi, nên hơi bị "lục tốn"!

14. Puppy & Kitty

thế không phải là hộp thủy tinh màu nâu ăn liền của HIPP à? là bột DD ăn liền giống nestle phải không?

15. zozo

zozo Thành viên tích cực

Hộp thuỷ tinh là thức ăn dinh dưỡng chị ạ! zo nhà em cũng ăn cái đấy, thích nhất là thịt bê, 1 bữa ăn 1 hộp đấy còn thòm thèm; ăn 1 hộp đấy xong là thôi không phải ăn cháo nữa! Bột dinh dưỡng ăn liền của Hipp đựng trong hộp giấy như là của nestley chị ạ!

16. Puppy & Kitty

hộp đó có đắt không? mà loại thịt bê là dễ ăn nhất hả ngọc anh? chiều về qua siêu thị mua thử cho kitty ăn mới được

17. zozo

zozo Thành viên tích cực

Hộp thịt bê là 26.500. Dễ ăn nhất chị ạ! Chị chỉ cần hấp cách thuỷ lên là được! Chị mua đúng loại của Hipp nhé, vì ở siêu thị nhiều loại lắm, hôm nọ em mua 1 lọ thịt cừu của Heinze gì đó, zo nhà em lè ra ngay từ miếng đầu tiên; đổ đi thì phí thế là mẹ phải ngậm ngùi ăn hết đấy!

18. Puppy & Kitty

ối zời!!! thế thì làm sao mà giảm cân được? :lol: em đã đặt được vé máy bay cho ngày 30/4 chưa?

19. zozo

zozo Thành viên tích cực

Các mẹ ơi có khi nào bé chán ăn là do bị viêm lưỡi bản đồ gì đó không? vì em nhớ có lần trên diễn đàn có 1 mẹ nào đó cũng nói là con bị viêm lưỡi bản đồ và chán ăn?

20. Gia dinh NganTrangTan

Viêm lưỡi bản đồ có biểu hiện thế nào mẹ Zozo ơi ?