Đặt tên cho con

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi concòbébé, 7/11/2004.

1. Nhã Trang

Nhã Trang Admin Advisor

ehem.......mẹ Judy yyyyyyyy uiiiiiiiiiiiii!!.......... :axe: :lol: :lol:
    May quá, ông xã mình tên tiếng Nhật dịch ra chữ Hán Việt là ĐẠT :ANAL: .

Đang tải...

2. Judy's Mom

Judy's Mom Thành viên chính thức

:D May cho chi Trang quá nhỉ !

Vậy nếu có con gái tên Trang thì nhất định không cho quen .. thằng nào tên Nghĩa hết! :shock:

À, cũng không nên đặt tên con gái là Tuyết Trinh hay .... , lại nhỡ sau này sống thọ hơn chồng lại .. bị gọi mệnh danh là Bà goá phụ Tuyết Trinh gì đó? Người ta cũng thắc mắc nữa.. là góa phụ sao còn... Tuyết Trinh? :lol:

3. Nhocty

Nhocty Bắt đầu nổi tiếng

ha ha, mẹ bé Tí nị thâm thúy thật :D :D :D

4. KhanhThy

KhanhThy Thành viên mới

Cả nhà nghĩ sao về tên Khánh Thy? Cho em xin ý kiến nha. Dường như em chưa gặp ai tên Khánh Thy cả. Người ta thích tên Khánh Thy lắm, em thấy cũng hay hay chứ nhỉ?!

5. 111211

111211 Thành viên mới

Mình lạc đề tí nha các mẹ - làm biếng cho một topic mới quá - các mẹ có bao giờ để ý họ của chồng mình chưa????????? Lúc xưa mình ở quê, gia đình mình quen hay trục trặc lắm - con bé nhà đó mới bảo sau này em lập gia đình em chẳng lấy người họ Đào vì chị thấy đó bây giờ Ba em Đỗ xuống Má em Đào lên hoài luôn!!!!!!

Còn tên con thì nhiều điều hay lắm và cũng nhiều điều cần tránh lắm - tên của mình là do ba mình đặt - khi gọi tên mình lại có tên của Má mình trong đó :D . Các mẹ thấy ba mình lãng mạn ghê chưa nhưng tiếc quá ba mình mất trứơc khi mình được.... lôi ra để nhìn đời :shock: .

6. Judy's Mom

Không chỉ là một cái TÊN, bởi đó là những gì ấp ủ của 2 VC. Mỗi tên chắc chắn có ý nghĩa khác nhau.

Mình nhớ có câu chuyện vui, anh chồng mãi đến khi vợ đi sinh mà chưa nghĩa ra được tên nào đẹp cho con. Lúc thì trùng bên họ hàng, có tên thì chị vợ cho là tên người yêu cũ của chồng nên nhất quyết bác bỏ. Cuối cùng vợ sinh đứa bé giống anh như đúc. Anh vẫn chưa nghĩ ra tên gì hay. Khi làm giấy khai sinh người ta hối anh đọc tên con để ghi sổ. Quýnh quá anh nói : Thôi ghi đại đi cô! " Cô ấy liền ghi vào sổ :
    - Tên cha: Hoàng Ngọc
    - Tên con: Hoàng Ngọc Đại !
    Vợ khen anh đặt tên con đẹp quá, như 1 viên ngọc lớn. Tên vĩ đại như thế mà không nghĩ ra !! :lol: :lol:

7. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Đọc câu chuyện vui của mommy Judy làm em nhớ tới câu chuyện có của em .
    Lúc có thai em gọi điện thại hỏi bố em đặt tên con giúp em . Bố em từ chối , bố em nghĩ là nên để tụi em tự đặt tên cho con mình thì hay hơn là có bố em " xía " vô . Bởi vì tên của em thì bố em cũng không nghe theo ý kiến của ai mà đặt theo ý của bố và mẹ thôi , và mỗi cái tên có ý nghĩa riêng của nó là vậy .
    Em tên Đoan . Bà nội của bé thì góp ý là Tâm Đoan . Em trả lời " mẹ ơi con không thích bắt chước tên ca sĩ đâu " , bà nội của bé nói " đâu có sao, tên đẹp thì mình bắt chước " :oops: Rồi bà nội dở báo quảng cáo ra tìm tên đẹp ???? :roll:
    Bao nhiêu tên mình đặt ra đều bị ông xã bác bỏ . Nào là kỳ quá , dài dòng quá .... tên nào cũng chê . Tới ngày đi sanh vẫn chưa quyết định được nên chọn tên nào . Em bé ra đời rồi mà vẫn chưa có tên , thế là hẹn với cô y tá cho thêm 24 tiếng suy nghĩ . Sanh con đã mệt vậy mà còn phải suy nghĩ . Hỏi OX thì OX nói " sao mà đầu óc của anh lúc này chẳng nghĩ được gì ..." Cuối cùng chọn tên Nhã Linh . Bố tên Lĩnh bỏ dấu ngã ra tên con , còn chữ lót thì mượn đỡ tên lót của Mommy . Vậy là bây giờ gọi con là gọi luôn bố mẹ .
    Tên đẹp hay không , nhiều người nhiều ý kiến , miễn làm sao bố mẹ gói hết niềm thương yêu vào tên của con thì đều là tên đẹp đối với bố mẹ . Các mẹ nghĩ sao ?

8. Nhã Trang

Nhã Trang Admin Advisor

Tên hay lắm đó Đoan ơi. =D>
    Bé nhà chị cũng Nhã: Nhã Hương :wink: . Khi chị siêu âm biết là con gái thì nội ngoại bé, vợ chồng chị lo tìm đặt tên con rồi. Bên nội SuSu là người Nhật, ông bà nội đem về mấy cuốn sách đặt tên cho bé to đùng như tự điển, cuối cùng là nội và ba mẹ bé chọn tên tiếng Nhật giống nhau: Haruka, có nghĩa là hương và hoa của mùa xuân, cũng vì bé sẽ sinh vào mùa xuân. Ban đầu chị và bên ngoại SuSu tính đặt dịch sang tiếng Việt là Xuân Hương (đúng theo nghĩa Hán Việt của chữ Haruka) hay Quỳnh Hương, sau cùng lại chọn Nhã, vì chữ lót tên thật của mẹ là Thùy, vì vậy lấy chữ Nhã cho tương đồng hỗ trợ ý nghĩa với tên mẹ và thêm sự êm dịu hơn với tên bé: hương hoa trang nhã của mùa xuân. :p

9. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Em thì không biết nghĩa Hán Việt gì đâu . Vậy mà có người dịch tên con em ra nghe cũng " mát lòng " lắm 8)
    Tên của Susu dịch ra nghe hay qua là hay . Mai này có con chắc nhờ chi Trang giúp sức đặt tên con quá , mà chừng nào có con em cũng không biết nữa vì kế hoạch đã được dời lại tới tận vài năm sau thay vì năm 2005 này :(
    Thấy các mẹ đang chờ đón các công chúa hoàng tử làm em cũng thèm . Nhiều khi em định lập mưu kế " accident" nhưng vì tuổi con Thỏ nên mọi âm mưu dều không thành :twisted:

10. penguin

penguin Thành viên tập sự

MeKin oi!

Ban co the cho minh xin ten tua sach ve "Y nghia cua cac cai ten" duoc khong? Cam on Ban nhieu nha.

11. Mộc Anh

Mộc Anh Thành viên tập sự

Hình như các chị ở trong nam đặt tên con có quy tắc riêng hay sao ấy mà nghe kêu và thật lạ chả giống ngoài bắc chút nào! Sau này nếu có con gái chắc em đặt tên theo mùa quá đi! Ví dụ: Xuân Lan, Thu Cúc, Đông Đào, Hạ Liên ( chả lẽ đặt là Hạ Sen thì nghe buồn cười quá!). Phải công nhận các chị trong nam có tên hay ở ngoài này thì chắc chắn sẽ được lên bảng trả bài suốt năm cho mà xem :lol:

12. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Mami tin rằng cái tên có ảnh hưởng đến cuộc đời, nên mình mong muốn cuộc đời của con sau này ra sao thì đặt tên con thế đó ! Dĩ nhiên cuộc đời của con ra sao còn phụ thuộc vào yếu tố giáo dục, hoàn cảnh sống, bản thân cá tính trẻ, nhưng Mami vẫn đặt 1 niềm tin nhất định vào chuyện đặt tên. Có Mẹ nào tin như thế không nhỉ ??

13. Me Tieu My

Me Tieu My Thành viên mới

Mẹ Tiểu My xin được tham gia vào đề tài này với các mẹ.
    Hồi mình có bầu đứa con đầu, đi siêu âm ra con trai, thế là ông xã dành đặt tên: Nguyễn Song Hùng, ghép hai họ cha me (họ Nguyễn) với nhau, con trai thì phải anh hùng. Thế nhưng con ra đời rồi thì tên con là đề tài của các bạn bè trong cơ quan vì ai cũng nói ba má nó mê Kim Dung nên đặt tên con y như trong phim kiếm hiệp. Tới lúc mình có bầu đứa thứ hai là bé gái thì ông xã nhường quyền lại cho mình. Chao ơi, gánh nặng đè trên vai, mình không biết chọn tên nào cho con, loay hoay lựa chọn hoài cho tới khi con ra đời mà cũng chưa biết chọn tên nào: cuối cùng thì chọn là Linh Đan, đặt theo tên của cha, mà không biết mai mốt con gái lớn lên có trách sao mẹ đặt tên con hổng hay không nữa...

14. Judy's Mom

Mình cũng nghĩ là mẹ Tiểu My là fan của Kim Dung đó, nghe tên các bé mình tưởng là nhân vật trong " Song Hùng hào kiệt" và Linh Đan cũng nghe "kêu" quá chứ :D

Còn Tiểu My là tên ở nhà của Linh Đan ah? C1 giống "Tiểu yến Tử" không nhỉ?

15. Judy's Mom

Các bạn có tin không, có người tên là :
    Công Tằng Tôn Nữ
    Long Lanh Như
    Hạt Sương Sa
    ?

Mình mới đọc báo Thanh Niên hôm nay, tác giả đi thi, dò danh sách thấy có 1 tên trong danh sách 3 dòng nhưng chỉ có 1 số báo danh, 1 ngày tháng năm sinh nên hỏi ra mới biết chỉ là 1 ngừoi ! Tên dài đến 10 chữ !

16. Me Tieu My

Me Tieu My Thành viên mới

Hì hì, xịn đính chính là tuy mẹ của Tiểu My cũng mê Kim Dung lắm nhưng đặt tên con là do ông xã chứ bộ. Cũng có cái hay là không trùng với ai trong lớp hết, kể cả trong trường! (Xí chút xíu tên ở nhà của bé là Bin Bin vì mẹ thích Bân Bân trong phim " Ngôi sao hiểu lòng tôi", lúc chưa có chồng con gì hết thì tên Bin mình đặt cho con chó cưng của mình)
    Còn tên bé gái thì mẹ là fan của Phạm Linh Đan chứ bộ! (Nói nhỏ nghe: bạn của em trai mình còn đặt tên con: Nguyễn Phạm Linh Đan nữa nha). Tên Tiểu My là do anh hai của bé đặt cho, anh hai bé ghiền Lý Hải lắm! Mà mình có người quen đặt con là Trần Tống Mỹ Linh nữa đó.
    Ba mẹ mình đi dạy nên mình thích để ý tên của học trò. Ở trường ba mình có bé tên là Hận: Hoài Hận, Trường Hận... không phải là chỉ có trong cải lương đâu nha!
    Hồi xưa ba má mình dám lấy tên làng đặt cho em trai nên cũng bị ông bà nội la, tại vì ba mình xa quê nên đặt tên con để hoài cố hương mà, em trai mình tên Phước Bình, vậy mà lớn lên cũng gặp nhiều người trùng tên lắm!

17. Judy's Mom

Thì ra gia đình của Tiểu My có nhiều kỷ niệm về cái tên nhỉ.

Nhân đây mình kể 1 chuyện đạt tên có thật 100% nè. Mình có người chú bà con sống ở quê, sinh được 2 thằng con trai đầu đặt tên lần lượt là "Vĩnh, Viễn".

Có 2 thằng cu xong, thấy tụi nó quậy quá mới thèm 1 nàng công chúa. Ai dè lại ra tiếp thằng cu, mới đặt nó tên là "Leo" (nghĩa là leo rào, vượt quá chỉ tiêu rồi).

Lại mong có con gái để cưng như người ta nên làm tập tiếp theo, lại thằng cu nên đặt là "Mong" . Ý muốn mong 1 cô bé mà chưa đựoc, thế thì tức quá làm tiếp ra thằng "Chờ" ý muốn chờ tiếp, không lẽ sinh hoài không ra nổi con gái chứ. Lúc này nhà có 5 thằng, bà vợ tính ngưng nhưng ai cũng nói thà sinh đứa nữa trai gái cũng được chứ 5 thằng con trai là Ngũ Quỹ phá phách torng nhà không làm ăn lên nổi. Thế là thằng cu cuối cùng ra đời tên là "Đợi".

Chú 5 cuối cùng có 6 thằng con trai tên Vĩnh Viễn Leo Mong Chờ Đợi. Nếu thêm 1 đứa nữa chắc là tên Mãi Mãi quá vì số ông bà không co con gái nên "Vĩnh viễn leo mong chờ đợi mãi thôi" :D

18. congaicung

congaicung Bắt đầu tích cực

Báo Thanh Niên
    Thứ Năm ngày 20/01/2005, 05h20 GMT+7

Đặt tên con, chuyện không đơn giản

Ngày đi xem phòng thi đại học, nhìn vào tên người theo thứ tự kế tiếp sau mình, tôi luận mãi không ra. Thoạt đầu, tưởng đó là ba người khác nhau, vì trên danh sách ghi thành ba hàng: Công Tằng Tôn Nữ - Long Lanh Như - Hạt Sương Sa. Nhưng xem kỹ thì chỉ có dòng cuối ghi ngày sinh, quê quán, số báo danh... Như vậy đây chỉ là một người. Nếu là một người thì cái tên thật kỳ lạ: Công Tằng Tôn Nữ Long Lanh Như Hạt Sương Sa (10 từ).

Là người từ miền Bắc vào Huế thi, tôi chưa được biết về cách đặt tên, họ của con gái dòng hoàng tộc (trong trường hợp này là Công Tằng Tôn Nữ), nhưng cái tên và chữ đệm Long Lanh Như Hạt Sương Sa thì có bịa cũng chẳng ai nghĩ ra. Vào thi, có đến hai trong ba môn tôi ngồi cạnh cô gái Huế này, riêng chuyện nghĩ đến cái tên... cũng đã làm mất thời gian làm bài.

Làng Lộc An ở đồng chiêm trũng Lệ Thủy (Quảng Bình), người nông dân mộc mạc chân quê không có vốn từ để nghĩ ra những cái tên kêu như thế. Nhưng trong các gia đình, thời đó, sinh rất nhiều con, ít ra cũng 5 đứa trở lên thì việc đặt tên con cũng không ít chuyện để nói. Kế sau nhà tôi, một người bà con xa có 6 người con: Sinh, Hoạt, Ca, Hát, Hò, Hay. Sinh hoạt để ca hát, hò, mà hò hay có vẻ như đã quá được rồi, bỗng dưng dì dượng sinh thêm một đứa con trai nữa. Mọi người đoán già đoán non xem cậu này sẽ được đặt tên gì. Nhưng 6 năm, người nhà vẫn gọi cậu bằng Cu, cho đến khi đi học, cậu mới có tên là Hung, tức là hò hay rồi, nhưng không phải hay vừa mà là hay hung. Thế mới tài! Sau này lớn lên, đi bộ đội, đơn vị thêm một dấu huyền, nên Hung có tên là Hùng, rất hay, nhưng xét trong tổng thể anh em thì cái tên này đã là... ngoại đạo.

Chú thím L. xóm dưới có chín người con, chú thím đặt tên lần lượt là Hai, Ba, Tư, Năm, Sáu, Bảy, Tám, Chín, Mười. Có vẻ như đã "kịch bờ tường", thế mà chú thím lại sinh thêm một cô con gái nữa, đặt tên là Bòn. Tưởng chỉ bòn thêm một đứa, ai dè năm sau lại có thêm một đứa đặt tên là Mót. Ở quê, mót có nghĩa là đi nhặt cái sót lại, kiểu như mót lúa chẳng hạn. Hai năm sau, lại một đứa con ra đời, chú thím đặt tên là Chọt (tiếng địa phương có nghĩa là đào bới, tìm kiếm), rồi thêm đứa nữa đặt tên là Xoi (có nghĩa là moi móc từ các ngóc ngách mà ra). Bòn, Mót, Chọt, Xoi sau này lớn lên gặp thời văn minh đã đổi lại những cái tên rất đẹp: Hương, Lan, Hoa, Hồng, nhưng mỗi lần bạn bè vô ý nhắc đến tên cúng cơm, ai cũng dị. Trong làng, nhiều người đặt tên con đọc lên nghe lạ lắm. Ví như: Mình, Siêng, Sản, Xuất, Liên, Miên; Chiến, Thắng, Miền, Tây, Bắc; Triều, Tiên, Liên, Xô, Hùng, Mạnh... Thôi thì nhiều lắm! Nhưng khít khao nhất vẫn là nhà chú Ngọ, chú thím làm nông, đẻ 7 đứa con có tên: Đồng, Ruộng, Này, Hai, Mùa, Lúa, Chín. Mọi người đã đoán già đoán non sau cậu Chín hẳn phải là một cô (hay cậu) Vàng, nhưng chú thím đã kịp thời dừng lại.

Hồi Tết còn đốt pháo, một gia đình nghèo ở huyện Đại Lộc (Quảng Nam) đặt tên con nghe cứ chan chát: Pháo, Nổ, Rẹt, Đùng. May đó chỉ là cái tên, chứ bây giờ mà pháo cứ nổ rẹt đùng hoài chắc không đủ tiền nộp phạt.

Người Việt ta từ xa xưa thường đặt cho con mình những cái tên thật xấu xí với quan niệm như thế con sẽ dễ nuôi, ví như cái Hĩm, cái Bướm, cái Bèo, cu Mần, cu Bóp, cu Teo, cu Tèo... Nhưng xã hội càng phát triển, cái tên ngày càng được coi trọng, trong đó bố mẹ gửi gắm nhiều kỳ vọng... Tuy nhiên, có không ít trường hợp, bố mẹ lại "làm khổ" con cái vì cái tên. Sẽ như thế nào nếu có học sinh tên là Bạch Tuyết lại có nước da như ông lão đốt than (!?) Hoặc giả, em Trần Thiên Tài lại học chuyên... đội sổ (!?) Cũng có nhiều ông bố bà mẹ không để ý nên đặt cho con gái xinh đẹp của mình những cái tên lót kèm tên thật khiến bạn bè đem ra nói lái chọc quê, giả như Thu Cúc, Giáng Hương...

Cái tên chỉ là một sự quy ước, nó không liên quan gì đến phẩm chất của con người, như Khổng Tử từng nói: "Mỹ tại kỳ trung". Tuy thế, một cái tên phù hợp khiến cho con người tự tin hơn là điều có thật, một cái tên đôi khi cũng gây phiền phức cho người mang tên và cho cả người khác cũng là điều có thật. Đôi điều lan man về chuyện đặt tên cũng là để cùng nhìn lại một vấn đề cho... vui, biết đâu lại có ích cho ai đó.

Cúc Phương

19. khanh-bin

khanh-bin Banned

đặt tên cho baby

xin chào!
    Tôi sắp có một em bé trai vì vậy rất muốn đặt tên cho con . Một cái tên thích hợp sẽ đi theo bé suốt cả cuộc đời là điều tôi mong muốn . vì tôi rất mong sự giúp đỡ của mọi người . một cái tên có ý nghĩa gì? tên như vậy cuộc đời về tổng quát như thế nào ? tìm những tư liệu này ở đâu? tôi xin cảm ơn nếu được các bạn giúp đỡ

20. khanh-bin

khanh-bin Banned

chỉ cho minh chổ mua cuốn sách đó đi mekin
    mình cảm ơn nhiều