Đặt tên cho con

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi concòbébé, 7/11/2004.

1. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Mình đã đi tìm lại tài liệu liên quan đến việc đặt tên nhưng sorry là không tìm thấy đâu cả, trong đó giải thích ý nghĩa của từng cái tên cơ. Mình thấy đặt tên cho con không dễ đâu, như nhà mình tên mình thích thì gia đình không thích, tên gd thích thì VC mình không thích... đó là chưa kể việc trùng tên anh em giờ không quan trọng lắm đấy. AX mình thì ghi hết những tên định đặt lên gương sau đó thì lựa chọn dần, ôi, không biết bao nhiêu là tên để lựa chọn, thế mà đến lúc gần sinh còn chưa chọn được cuối cùng thì cũng chốt hạ 1 cái tên lạ hoắc và tên ở nhà thì gọi là Táo

Đang tải...

2. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Hôm trước forum có 1 topic nói về đặt tên cho con nhưng tui k nhớ nó ở đâu để lấy đường link nhưng tui nhớ là có trang: www.**********.com co cái vụ tên đó đấy
    Chúc bạn tìm cho bé một cái tên hay!

3. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

4. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

5. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Theo mình biết, những người có họ Công Tằng Tôn Nữ là những người thuộc dòng dõi vua chúa ngày xưa.

6. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Nhỏ emmình đi thi tốt nghiệp về nói "Chị ơi hôm nay ở phòng thi của em có bạn tên hay lắm" "Tên gì?", "Nguyễn Thị Mỹ Nhân, nhưng mà bạn ấy .... xấu lắm" :lol: :lol: :lol:

7. tomorrow1980

tomorrow1980 Thành viên đạt chuẩn

Dat ten con dung la mot van de that kho khan. Em dang co bau con dau long, la con gai cac chi a. Tu hom biet la con gai cung nghi mai van chua biet dat ten con la gi. THang 5 em moi sinh chau co. Doc bai cac chi viet ma cang thay kho day. hic..hic..

8. bupty

bupty Bắt đầu tích cực

Đặt tên thật là khó ,em suy nghĩ 6 tháng mới ra tên con gái em đấy . Em tên Minh Thư , Thư = với Thi (Thy) với Thơ nên cũng muốn đặt tên con gái na ná tên mình , em định đặt là Uyên Thy , hoặc Thanh Thy là bài thơ thanh cao ,uyên bác.... nhưng ba nó ko có gì trong đó cả nên ko chịu , cuối cùng em quyết định Hải Thy -thơ tình của biển- thế là đầy đủ trọn vẹn cả ba cả mẹ ...cả nhà cười khà khà

9. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Đặt tên cho con khó thật. Mãi đến hôm vào bệnh viện mà em còn không biết đặt tên con là gì.

Vào viện sinh xong, bố Zin mới nhắn tin về hỏi ông bà. 2 bên nội ngoại cứ đùn đẩy nhau. :D

Bố cháu đã ướm trước tên là Quốc Nam. 2 vợ chồng ở xa nên muốn hướng về nước. Nhưng ông nội không thích. Thế là thôi, mãi con vẫn chỉ tên Zin.

Cuối cùng các mẹ biết không.Ông ngoại mới đem cái tên mà cụ ngoại ấp ủ cho đứa cháu đầu lòng là em ( cứ nghĩ là con trai). Khang

Thế là Zĩn có tên, tất nhiên là mọi người đều hài lòng. Bố Zĩn bảo tên Khang đàn ông và cũng có nhiều ý nghĩa. :)

10. Me_beBin

Me_beBin Thành viên Hội Rắn

Mình thì đặt tên con theo tiêu chí tên không khó đọc, không có dấu, không quá dài và ở khoảng giữa trong bảng chữ cái. Hồi có bầu bé Bin lúc chưa biết trai hay gái thì mình nghĩ cả tên con trai và con gái cho bé. Con trai thì tên là Hải Minh, con gái tên là Hải Lam.
    Mình biết có nhiều người phải lấy ngày tháng năm sinh của con đi xem để đặt tên. Nhưng đối với mình thì hai vợ chồng cùng thích là được.
    Thực ra mình rất thích biển nên mới có ý định đặt tên con như vậy. Hải Minh là biển lúc bình minh (đẹp và yên bình đúng không?), còn Hải Lam là biển xanh. Đơn giản vậy thôi. :p
    À quên không nói với các mẹ bé Bin là con trai. :oops:

11. taomeo

Thế là Biển Bình Minh à, OX nhà này thì bùn cười lắm, công ty có tới mấy trăm người, có người tên hay mà tính dở hơi thì đừng hòng hắn đặt giống, bẩu giống như thằng ABC cty anh thế nọ, thế chai, rùi xung quanh có những người đã có tên mà có đặc tính gì đặc biệt thì cũng lại khỏi DS, cuối cùng ở TT thủ đô mà ông í đặt tên cho con là "Lên Núi"

12. Me_beBin

Thế táo mèo tên thật là gì thế? Mẹ Táo thích ăn táo nên gọi con là Táo mèo à :)

13. janine

janine Thành viên rất tích cực

Chắc là lúc mang bầu mẹ Táo ăn một ngày 1xxxx kg táo nên bây giờ đặt tên con là Táo

14. taomeo

Táo tên là Tiến Sơn, sự thật thì mẹ Táo cũng bình thường với món táo thôi, bố Táo đặt tên khai sinh cũng như ở nhà cho Táo đấy, bố bẩu đặt cho nó không giống ai í mừ, táo trên núi là Táo mèo, táo dân tộc :D thế là thành táo mèo :D

15. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Mẹ Zĩn thích ăn quả táo lắm. May không đặt Khang là Táo nhỉ. Ui nhìn Táo con mà chỉ muốn cắn thui...

16. Me_beBin

Thế mà mẹ Bin cứ tưởng mẹ Táo thích ăn Táo mèo nên mới đặt tên con như vậy. Mẹ Bin có một đứa bạn thích ăn Ốc nên gọi con là Ốc.
    À tên thật của Táo mèo nghe hơi lạ nhỉ. :roll:

17. taomeo

Táo còn được đặt tên thật là Són đấy vì anh ta suốt ngày ị són khi còn bé, nên sửa Sơn thành Són cũng dễ đúng không? vì có mỗi dấu thôi, bố táo thì bùn cười lắm.

18. khanh-bin

khanh-bin Banned

cảm ơn các mẹ đã giúp đỡ . AX đặt tên cho thằng cu rồi

19. meobeo

meobeo Thành viên tập sự

Đặt tên cho bé

Chào các mẹ,

Em đang có bầu ở tháng thứ 8 và đang định tìm tên hay và có ý nghĩa để đặt cho bé nhà em. Em nghe nói có website tên của các bé, không hiểu có mẹ nào biết không mách dùm em với.

Chân thành cảm ơn các mẹ :wink:

20. SepTemBer

SepTemBer Thành viên tích cực

Re: Đặt tên cho bé

Chào bạn, bạn hãy vào www.**********.com mà xem, trong đấy hướng dẫn cách đặt tên và ý nghĩa của tên con hay lắm. Chúc bạn tìm cho con 1 cái tên thật hay :)