Đặt tên cho con

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi concòbébé, 7/11/2004.

1. twnd

twnd Thành viên tập sự

Tên hay cho bé

Xin giới thiệu cho các mẹ một số tên hay tham khảo để đặt cho bé yêu của mình nhé .
    Tên con gái
    Mai Hiền - đóa mai dịu dàng
    Thu Hằng - ánh trăng mùa thu
    Liên Hương - sen thơm
    Thục Khuê - ánh sao khuê dịu dàng
    Tuệ Nhi - con gái thông tuệ
    Tên con trai
    Gia An - gia đình bình yên
    Duy Anh - thông minh, sáng suốt
    nhiều tên hay hơn nữa

Đang tải...

2. twnd

twnd Thành viên tập sự

3. MeChichchoe

MeChichchoe Thành viên tập sự

Đặt tên cho bé

Mình sinh con gái cũng đặt tên là Đông Nghi, cũng nghĩ với cái ý nghĩa như bạn vừa giải thích, nhưng khi vào trang web giadinhhanhphuc tra tên lại hôm nay thì thấy giải thích là dung mạo uy nghiêm hêhhe.. mà cái mặt con mình nó buồn cười muốn chít mà uy nghiêm cái gì ta .... Làm giấy khai sinh rồi hêhhêhh

4. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Sao biết đựoc bạn ơi, sau này nó mới nghiêm thì làm sao? :) Chị chông mình cũng tên Đong Nghi, nghe kể hồi bé bà này nổi tiếng dữ dặn :) Chồng minhg nói sợ chị hơn sợ me. :) Bây giờ chị ấy có 2 con, ít thấy giỡn hớt như mình nhưng rất lanh le.

5. MeChichchoe

MeChichchoe Thành viên tập sự

Chài, cái nghĩa món quà thì hay hơn cái nghĩa dung mạo, con gái mà uy nghiêm quá thì chắc có nước ê sắc quá bạn à hè hè hè

6. hoachu

hoachu Thành viên tập sự

Các bố mẹ thông thái oiư,

CHo em hỏi nghía của các tên sau nhé:

Vi Anh
    Hà Phương
    Em cảm ơn các mébố

7. meBo

meBo Thành viên đạt chuẩn

Mami ơi. Đúng như vậy đó. Mình ở Huế. Từ khi quen ông xã mình mới biết là có sự lạ kỳ này. Ông nội chồng họ Miên, Ba chồng mình họ Bửu, chồng mình họ Vĩnh, tới con mình nếu là nam thì họ Nguyễn Phước còn nữ thì họ Công tằng Tôn Nữ. Họ này theo một bài thơ của vua gì mình quên mất rùi. Như thế này: Ưng, Hoàng, Miên, Bửu, Vĩnh....còn dài nữa nhưng bây giờ người ta đã thu gọn lại sau họ Vĩnh là họ Nguyễn Phước mãi mãi luôn chứ ko thay đổi theo bài thơ đó nữa. Mình đang có thai 21 tuần con gái. Và bây giờ tên con gái cũng được phép rút ngắn còn Tôn Nư..... thôi. Mình chưa nghĩ ra tên gì đặt cho con gái cả. các mẹ chỉ cho mình một tên hay với nhé. cảm ơn các chị nhiều lắm.

8. me Tí

me Tí Thành viên sắp chính thức

Úi chà, em đang có mang đây, lại thèm cua ghẹ không bít gọi con bằng gì nhi?:confused:

9. Zim's father

Zim's father Thành viên tập sự

Nhờ các mẹ comments giúp .

Zim nhà em cuối tháng này sẽ cất tiếng khóc đầu tiên. Hai vợ chồng nghĩ mãi chưa ra tên để đặt cho cô con gái diệu. Cuối cùng cũng đi đến thống nhất đặt tên cho cô con gái là Phương Anh, nghe cho nó hiền hihihi. Nhờ các mẹ tư vấn giúp nhé.
    Thanks các mẹ.

10. MecuNui

MecuNui Thành viên chính thức

Cái tên cũng quyết định 1 phần cs sau này đấy. Khi chưa sinh cả nhà cũng tranh cãi nhiều lần và đi đến quyết định đặt tên con cũng vần Anh là Đức Anh vì tên bố cháu là Đức hơn nữa mình muốn con khi đi học sẽ đứng đầu bảng nên sẽ hay bị gọi mà hay bị gọi thì phải cố gắng nhiều hơn các bạn khác. Còn tên ở nhà là Cu Núi vì khi đẻ cu nhà mình sinh non, thiêu tháng nên hơi bé, mình muốn con lớn lên cao to như ngọn núi Chúc mẹ tròn con vuông !

11. me Tí

me Tí Thành viên sắp chính thức

Bé nhà em sẽ chào đời vào ngày 22/05 (dự sanh)nhưng em mong sẽ sinh đúng ngày 19/05 (sinh nhật Bác Hồ, hìhì), vợ chồng em định đặt tên bé là Minh Nguyệt (Minh là Hồ Chí Minh, còn Nguyệt là vì hôm đó đúng ngày 15 âl) các chị thấy thế nào cho em ý kiến với?

12. giadinhkien

giadinhkien Thành viên rất tích cực

Tớ thấy tên Phương Anh rất hay, hihi, nhưng hình như tên ANh là hơi bị đanh đá đấy.

Tớ định đặt tên 2 đồng chí sinh đôi của tớ là Nhật Minh, Tuệ Minh, cả nhà thấy có ổn ko? (có thể là 1 trai 1 gái haợc 2 gái tớ đều định chọn tên đấy cả).

13. medaudo

medaudo 0944038181-0912110299

Đặt tên cho bé yêu nào !!!

Các mẹ ạ, thực ra cái tên ảnh hưởng lớn đến cs sau này ấy chứ. Nghĩ mà xem, sau này bé lớn lên, bé đi xin việc. Giữa một đống hồ sơ, tự dưng có một hồ sơ có cái tên rõ lạ kỳ, tự dưng ban tuyển dụng sẽ tò mò mà mở. Bé có cơ hội !!!

Tuy nhiên, không nên để tên bé cuối bảng xếp hạng ...chữ cái. Sau này bé đi thi hay xếp hàng gì cũng chờ tít thò lò mới đến lượt.

Tôi thấy tên trong các phim hồng kôg, trung quốc đều lạ, hay và ý nghĩa nữa.
    Ví dụ: Tên con trai: Nhạc Phi, Anh Hào, An Khang...
    Tên con gái: Gia Mẫn, Bảo Hân, Xuân Hỷ...

Các mẹ thử ngẫm đi, cực kỳ có ý nghĩa.
    Về phần tớ, đậu đỏ được đặt tên vì tớ nằm mơ thấy có ông tiên từ trong tủ lạnh bước ra, trông ông tiên giống ông thọ trong hộp sữa lắm. Ông ấy ngửa mặt lên trời giữa đêm trăng sáng mà kêu rằng: ta k biết đặt tên gì cho con của con cả. Giá như có viên thuốc cho ta minh mẫn hơn thì tốt.
    Thế là đặt tên nó là Nguyệt Đan. Viên linh đan quý ở trên mặt trăng.
    Tớ dự định đứa sau mà là con gái tiếp, sẽ đặt tên là Nguyệt Cầm. Nói tóm lại, tớ muốn bé có cái tên k đụng hàng với ai :rolleyes:

14. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Nhà tớ thì cô chị tên là Nguyễn Lê Nhật Anh (chị cả Bông) rồi nên cô em sẽ có tên là Nguyễn Lê Nguyệt Anh (Lyn) đấy.

15. honey171

honey171 Bắt đầu nổi tiếng

Các mẹ ơi !Em dự sinh vào đầu tháng 7 này , nhưng cả 2 vc đều đang lăn tăn vụ đặt tên cho con quá . Con nhà em là con gái, họ Vũ .Các mẹ tư vấn giùm em xem đặt tên gì hay hay mà nghe yểu điệu 1 tý . tks các mẹ nhiều .

16. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Mình thấy con gái tên là Anh (tên đệm như Quỳnh Anh, Ngọc Anh, ......) có vẻ tính cách và thông minh lắm .

17. Mẹ Hạnh Minh

Mẹ Hạnh Minh Thành viên đạt chuẩn

Con gái tên là Anh đúng là hoạt bát thông minh. Nhưng tớ quen mấy người tên là Quỳnh Anh, Phương Anh cũng bình thường, không thấy gì đặc biệt, mà thậm chí tớ thấy họ cứ ... khổ khổ thế nào ý (Xin lỗi bác nào có tên hoặc có con tên như trên).

Sửa lần cuối: 24/4/2008
  18. Mẹ Hạnh Minh

Tớ thích con gái tên là Hoài An (có ý nghĩa là mãi bình an) hay Châu Quyên (nghe điệu điệu, lạ lạ), mẹ nó thử nghiên cứu xem!

19. Mẹ Hạnh Minh

HÍ hí, tớ rất thích tên là Minh đấy đằng ấy ạ . Hồi mới có bầu, vợ chồng tớ thống nhất, nếu con gái đặt là Hạnh Minh, nếu con trai, tên là Tuệ Minh hoặc Đức Minh (Tên Đức Minh thì popular lắm). Hí hí, dưng mà 17 tuần thì tớ không có cơ hội để tiếp tục đi đến quyết định tên cuối cùng cho bé trai nữa.

20. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

Na nhà mình họ Vũ nè,lúc đầu dđ đặt bn tên:Vũ Bảo Ngọc,Vũ Bảo Linh,Vũ Anh Thư,Vũ Thùy Phương,Vũ Khánh Chi....đến lúc sinh xong tên trong giấy chứng sinh là Vũ Phương Linh,bà ngoại đi xem mệnh xem cung thì thầy bảo đặt Vũ Hồng Trúc là hợp với cung mệnh của bố mẹ nhất....cuối cùng anh chồng đi làm giấy khai sinh đặt luôn Vũ Thủy Linh(lấy đệm của mẹ luôn):D
    Bây giờ ngta hay đi xem tên cho con lắm,thầy sẽ đếm nét,đếm chũ(gì gì đó e cũng ko hiểu)xem cung,xem mệnh để con hợp với mệnh của bố me.....chị thử đi xem cho bit.như tên Vũ Hồng Trúc e thik lắm nhưng ax ko thik nên đành chịu