Đặt tên cho con

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi concòbébé, 7/11/2004.

1. mice_love_rice

mice_love_rice Thành viên tập sự

Hehe, đọc vụ này mới thấy ox nhà cháu cũng lãng man. Nhà cháu tên Phương, õx đặt luôn tên baby là Nguyễn Hải Nam Phương, Hải là Hải Phòng quê õx, Nam là Nam Định quê cháu, Nam Phương là hoàng hậu Nam Phương:-D Mọi người thấy có được khổng?

Đang tải...

2. honey171

honey171 Bắt đầu nổi tiếng

Hehe nhà em tên là Anh đây , Quỳnh Anh(hi chẳng bít sau này có khổ ko nhưng bi giờ thì em thấy e sướng lắm, nhưng em cũng có đứa bạn thân cũng tên Quỳnh Anh thì khổ ). Tóm lại là sướng khổ cũng ko phải do cái tên đúng ko ah ? Tên mẹ là Anh rùi có nên đặt tên cũng là Anh ko, thực ra hồi đi học em cũng ko khoái cái tên Anh của em lắm vì hội bạn nó toàn gọi tên đệm của em thôi .
    Tks Mẹ Hạnh Minh về mấy cái gợi ý đấy , nhưng mấy cái tên đấy nhà cháu bị trùng hết với các dì và các chị rồi ah .

Sửa lần cuối: 27/4/2008
  3. honey171

Mẹ này con cũng họ Vũ và cũng đặt tên ở nhà cho con là Mina giống nhà mình ghê . Nhà mình cũng bảo là đi xem, nhưng thầy bảo là phải đợi đẻ ra đã, xem ngày tháng và giờ sinh như thế nào mới đặt tên phù hợp . Mình thì cứ muốn chọn 1 tên sơ cua cho chắc, phòng khi tên thầy đặt xấu quá .
    Bố cháu thì thik tên Vũ Đan Thư, Vũ Gia Hân.... Nhưng ông bà nội cháu chê tên Đan Thư nhà quên và chê Gia Hân nghe cứng . Hic, đau đầu vì tên con .

4. MeTyNi

MeTyNi Thành viên tập sự

thế con trai mà tên Quang Anh, Hoàng Anh hay Nhựt Anh thì sao các mẹ nhỉ:p:p

5. medaudo

medaudo 0944038181-0912110299

Mẹ nó thử đặt tên cho bé là Vũ Long Quỳnh xem sao. Cái tên đó cá tính lắm nha. Trong nhu có cương,trong cương có nhu đấy. Nghe vừa nữ tính lại vừa nam tính. Mình thấy cái tên này của một cô dẫn chương trình hải ngoại, kết quá mà làm giấy khai sinh cho bé mất rồi. Chứ nếu không cũng đặt liền !!!:)

6. honey171

Vì ở nhà mọi ng toàn gọi mình là Quỳnh rồi nên chắc ko đặt tên con là Quỳnh nữa. Các mẹ thấy tên Quỳnh Thy, Quỳnh Nhi, Bảo Nhi tên nào đc ah ???
    Nhờ các mẹ tư vấn hộ.Tks các mẹ nhìu!

7. nvp20051984

nvp20051984 Thành viên tập sự

Thảo luận về tên cho baby

Các bạn ơi! Bạn nào có nhiều kinh nghiệm về đặt tên cho baby thì share cho mình với.
    Bọn mình sinh năm 1984(cả hai vợ chồng) năm nay dự kiến sinh tháng 9 âm lịch . Mình nghe nói nên chọn tên theo mệnh hoặc ngũ hành gì đó thì sẽ tốt hơn. Nghe nói năm nay là mệnh hỏa. Mình nên đặt tên cho baby của mình như thế nào nhỉ. Baby của mình là con gái .
    Cảm ơn các bạn.

Sửa lần cuối: 2/7/2008
  8. Kidzoom

Kidzoom Bắt đầu tích cực

9. mẹ_zunzun

mẹ_zunzun Thành viên tập sự

hihi, công nhận là xem cho vui thôi ạ. Em chọn 1 cái tên nhưng cơ sở dữ liệu cũng không có luôn :) Vợ chồng em cũng đang tranh nhau đặt tên cho con. Tên con do em đặt hơn điểm tên do chồng em đặt. Em gửi cho chồng em xem rồi mà anh ý vẫn chưa chịu thua :-D

10. nvp20051984

Mình mới có con đầu lòng nên muốn tìm một cái tên nào đó gọi là tốt, mình không mê tín nhưng những cái gì mình biết thì cũng nên theo, một là cho vui hai là giải quyết được vấn đề tâm lý. Vì việc con mình có ngoan hay không là do môi trường sống và cách dạy dỗ của mình thôi mọi người ạ.

11. M&M

M&M Thành viên tích cực

Mình ngu ngơ về phong thuỷ lắm, chỉ biết cái sơ đẳng là Mộc sinh Hoả. Vậy nếu con bạn mang mệnh Hoả thì nên đặt tên dính dáng đến Mộc để dễ nuôi (đoán mò vậy). Tất nhiên còn phải xét cả họ và tên đệm nữa để hài hoà. Tên Mộc Lan bạn thấy thế nào?

nvp20051984 thích bài này.
  12. nvp20051984

ý kiến của bạn cũng hay đấy, mình sẽ thảo luận với mọi ngượi nhưng mình nghĩ con mình là mệnh hỏa nên đặt một cái tên gì đó mà nó mệnh thủy sẽ đầy đủ hơn về mặt ngũ hành, không biết mình nghĩ vậy có đúng không nữa, vì cái này mình cũng chỉ nghe bạn bè nói chuyện thế thội

13. Vit Bup

Vit Bup Thành viên sắp chính thức

Em thi chưa có kinh nghiệm trong việc này, nhưng theo các anh chị chỗ e khuyên là nên đi xem thầy để đặt tên, xem con mình bị lỗi chỗ nào(lỗi mùa sinh, giờ sinh..)thì đặt tên cho phù hơp, sau này sẽ tốt cho đứa trẻ. Không biết có đúng ko nữa?

14. Chuột Típ

Chuột Típ Thành viên chính thức

Mình biết có một bác tên là Định, nhà ở phố Võng Thị, chuyên xem tên và tư vấn đặt tên cho các em bé đấy. Bác ấy còn xem nếu 2 VC tên thế này thì làm ăn có tốt không, đặt tên con thế nào cho hợp với bố mẹ nữa cơ. Mình đã đến đấy 1 lần. Bác ấy bảo mình phải đổi tên, chứ cái tên bây giờ không hợp với tên chồng, thế là đổi theo ý của bác ấy (tất nhiên là làm lễ đổi ở chùa thôi). Chẳng biết thế nào, nhưng sau đó thì tự nhiên có bầu (phải nói thêm là mình lấy chồng đến năm nay là năm thứ 3, ko kế hoạch gì mà mãi chẳng có), tự nhiên được tăng lương... Nói chung nhiều thứ hay ho. Nhưng mình cũng không tin vào bói toán lắm đâu. Bạn thử xem...

15. Mẹ Xíu

Mẹ Xíu Thành viên tích cực

Mình thấy nhiều nhà cẩn thận về chuyện đặt tên cho con lắm nên thường hay nhờ thầy xem nhưng là đến khi đẻ rồi mới đi hỏi thầy vì thầy còn xem tên liên quan đến cả giờ sinh tháng đẻ của đứa bé nữa. Một cách nữa nếu muốn tự đặt tên ra hiệu sách mua một quyển đặt tên con trong đấy ghi rất nhiều cách gợi ý để đặt tên, bố mẹ có thể xem và tự đặt tên tránh những điều xấu cho con. Đứa đầu nhà mình cũng tự đặt tên chẳng xem gì cả, hôm xem quyển sách đặt tên thì thấy tốt, may quá.

16. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Nhà em thì quyền đặt tên cháu là của ông nội (nhà văn nhà thơ nên nhiều chữ nghĩa mà), lần nào ông cũng gửi xuống cho VC em 10 cái tên, 5 tên có họ đệm của mẹ, 5 tên có họ đệm của bố. Nhưng 5 tên họ đệm của mẹ lại chả hay tí nào, toàn thấy theo tên bố là hay và có vẻ lạ thôi.

17. trogiup

trogiup Thành viên mới

RE: Thảo luận về tên cho baby

Quan điểm đặt tên của mình khá tự do, chủ yếu là do sở thích.
    Nên việc đặt tên không câu nệ ngày giờ, năm nào... :)

Mình thích nhất là có thể kết hợp được họ của bố và mẹ làm họ cho con, tuy nhiên họ của vợ chồng mình ghép lại không hay :(

Thực tế, tớ đã chọn lựa tên dựa trên 1001 tên hay cho bé (1001 tên hay cho bé trai, 1001 tên hay cho bé gái).

Bạn có thể tham giảo tại: 1001 tên hay cho bé

Chúc bạn lựa chọn được một cái tên nhiều ý nghĩa với bạn và với gia đình.

18. TitvaHen

TitvaHen Thành viên tập sự

Bên www.chuyengiadinh.com có hẳn một mục Đặt tên cho bé yêu rất hay, có diễn giải rất chi tiết. Mời các mẹ các bố có thể sang đó tham khảo.

19. househien

househien Thành viên tập sự

cái này hay ghê, theo mình chẳng cần phải vô đâu cả, cứ đặt theo ý thích của mình là hay nhất

20. Mộc Miên

Mộc Miên Thành viên sắp chính thức

Đường link này hỏng rồi, bố Khoai ơi! Nhà cháu cũng đang rất muốn tìm cho cháu một cái tên hay! Bác gửi lại nhé!