Trang 1/13 123456711 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 127
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    2,660
    Được cám ơn 1,524 lần trong 1,122 bài
    Blog Entries
    2
    Điểm đánh giá
    6 (100%)

Default 10 DẤU HIỆU nhận biết SẮP SINH

Nếu bạn thấy có những biểu hiện hoặc triệu chứng dưới đây thì bạn hãy chuẩn bị tâm lý, điều kiện vật chất thật vững vàng và kỹ càng, vì bạn sắp chuẩn bị trải qua một cuộc “vượt cạn” đấy.

1. Thở dễ dàng hơn

Đây là dấu hiệu rất dễ nhận biết trước khi bạn trải qua kỳ vượt cạn. Lý giải cho điều này là bởi sự di chuyển của thai nhi xuống phía dưới trước khi ra đời, cho nên sức ép trên cơ hoành sẽ giảm xuống và giúp cho việc thở trở nên dễ dàng hơn.

Kèm theo đó chứng ợ nóng cũng sẽ không còn hoành hành và gây cảm giác khó chịu cho bạn nữa. Đồng thời bạn cũng cảm nhận được sức ép đối với phần bụng dưới lại tăng lên. Việc ngồi và đi lại trở nên khó khăn hơn.

Sau sự di chuyển của thai nhi xuống phía dưới, cơ thể thai phụ sẽ cảm thấy khó ngủ hơn và dù đã thử nhiều tư thế nhưng lúc này bà bầu vẫn cảm thấy rất khó có thể đi vào giấc ngủ.

2. Thay đổi vị giác

Trước khi sinh bạn cũng có thể bị thay đổi vị giác, thường thì đa phần thai phụ sẽ có cảm giác ăn không ngon miệng hoặc chán ăn, ngay cả khi đó là những món ăn khoái khẩu mà trước đó bạn vẫn thường rất ưa thích.

3. Co thắt cơ tử cung

Một phụ nữ có thể cảm thấy có một số cơn co thắt tử cung vài tuần trước khi sinh con. Những cơn co thắt cơ tử cung xuất hiện thường xuyên, làm tăng lực trên khoang bụng. Tử cung trở nên nặng và những cơn co thắt được lặp đi lặp lại mỗi 15 - 20 phút (tần số khác cũng có thể). Dần dần, những cơn co thắt này giảm, khoảng mỗi 3 - 4 phút/ lần.

4. Bụng to ở phía dưới - Sa bụng

Khoảng thời gian cuối thai kỳ, những cú đá của bé xuất hiện nhiều ở bụng trên. Nhiều người mẹ chia sẻ, nếu quan sát bụng bầu từ phía bên trên, họ không thấy rốn nữa (giai đoạn trước, khi bé còn nằm ở bụng trên thì rối sẽ căng và như bị lồi ra).
    Nếu bạn thấy bụng bạn tự nhiên to hơn ở phía dưới thì chứng tỏ thai nhi đã di chuyển xuống phía dưới để chuẩn bị cho việc chào đời. Dấu hiệu này thường xuất hiện từ 2- 3 tuần trước khi sinh.

5. Thay đổi tâm tính

Việc thay đổi tâm tính đối với phụ nữ chuẩn bị sinh con là điều rất dễ hiểu.Trạng thái mệt mỏi và nặng nề của cơ thể sẽ được thay thế bằng cảm giác phấn chấn hồi hộp.

Vì thế để chào mừng sự ra đời của bé yêu thì thai phụ thường tắm rửa sạch sẽ, chuẩn bị mọi vật dụng cần thiết cho bé cũng như chuẩn bị tinh thần để làm mẹ.

6. Đi tiểu thường xuyên

Do sức ép của thai nhi dồn xuống bàng quang nên bạn sẽ đi tiểu nhiều lần hơn so với bình thường.

7. Đau eo lưng và chân trương phù

Thời điểm sắp sinh nở, một người phụ nữ có thể gặp những cảm giác khó chịu ở lưng dưới. Đây là những cảm giác được gây ra bởi áp lực từ em bé trong bụng và làm căng mô liên kết xương chậu.
    Có một số sản phụ do đầu thai nhi ép xuống, ép thần kinh hệ mà dẫn đến chân không thoải mái, trương phù dần, đại tủy bị co, eo đau... chính là triệu chứng sắp sinh con.

8. Hoạt động thai giảm dần

Do tử cung thường co thắt khiến cho thai nhi khó hoạt động và đến trước khi sinh thì vị trí thai nhi đã được cố định nên hoạt động cũng giảm.

9.Ra máu

Dịch âm đạo tiết ra nhiều và thay đổi, từ loãng, quánh như keo dán giấy trở thành dày hơn, có thể lẫn máu đỏ. Khi cổ tử cung mỏng đi, những mạch máu nhỏ ở cổ tử cung bị vỡ. Vì thế, bạn có thể nhìn thấy những vệt máu màu đỏ hoặc nâu đỏ có lẫn trong dịch nhầy. Nếu dịch âm đạo có màu đỏ nhiều hơn là chất nhầy trắng, giống như dấu hiệu kinh nguyệt hoặc ra nhiều máu đỏ tươi, bạn nên nhập viện sớm. Thông thường, nếu xuất hiện dấu hiệu ra máu thì cơn chuyển dạ sẽ tới trong vòng 3-4 ngày nhưng cũng có trường hợp là 1-2 tuần.

10. Phá nước ối

Các mô thai bị phá vỡ theo kiểu tử cung mà từ âm đạo chảy ra có thể nhiều hoặc ít. Sau khi phá nước ối khoảng 24 tiếng thì sinh con. Nên sớm vào viện vì vỡ nước ối cần nằm nghỉ và vệ sinh không gian thật tốt.

Em mới tìm được CÁCH TÍNH NGÀY DỰ SINH "CHUẨN" CHO BÀ BẦU . Các mẹ vào ngâm cứu xem thế nào nhé

thay đổi nội dung bởi: bimiki, 09-29-2011 lúc 08:28 AM

2. Những người sau đây 27 đã cám ơn bimiki về bài viết hữu ích này

baolam2011 (06-09-2011), Bs Trang (10-08-2012), Ella Duyen (09-22-2012), handu (06-09-2011), heomoi.nguyen (09-18-2012), hh_family (08-10-2012), hoangmaihp (11-08-2012), huyensubi (11-19-2012), japanworld_vn (08-10-2012), linh&ky (07-27-2011), ltq1410 (07-13-2012), Mẹ bé Kitty (10-16-2012), Mẹ Kjn (11-08-2012), mẹ rubj (11-09-2012), mecubin2011 (06-19-2011), meDonald (06-17-2011), Me_Ket (08-22-2012), me_tintin2012 (07-12-2012), mrsduong (09-11-2012), nhnhung (07-01-2011), PaT2209 (08-04-2011), Sapa.emotion.hotel (08-01-2011), SOON (11-24-2012), sushi8690 (09-19-2012), thanhntk (10-14-2012), thúy cận (07-14-2012), ZkUnIn (10-19-2012)

Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 4 lần trong 4 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Ðề: 10 DẤU HIỆU nhận biết SẮP SINH

chà chà kinh nghiệm đầy mình, tận 10 kinh nghiệm cơ!
    cám ơn chị!

4. Người dưới đây đã cám ơn condosangsong về bài viết hữu ích:

bimiki (06-15-2011)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    444
    Được cám ơn 478 lần trong 337 bài
    Điểm đánh giá
    0

Mình còn vài ngày nữa là sinh rồi ^^! :X::X:X sốt ruột lắm cơ :">

6. Người dưới đây đã cám ơn Hurricane về bài viết hữu ích:

bimiki (06-15-2011)

Click:

Cám ơn
    2
    Được cám ơn 49 lần trong 48 bài
    Điểm đánh giá
    0

Em cũng sắp sang tuần 37 rồi, cũng thấy mấy dấu hiệu mà mẹ nó liệt kê, tập 1 nên em cũng hồi hộp ko biết thế nào. mỗi lần nằm là ko biết nằm kiểu gì cho thoái mái. Cảm ơn kinh nghiệm của mẹ nó ạ

8. Người dưới đây đã cám ơn MebeBill2010 về bài viết hữu ích:

bimiki (06-15-2011)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    2,660
    Blog Entries
    2
    Điểm đánh giá
    6 (100%)

Trích Nguyên văn bởi condosangsong View Post
    chà chà kinh nghiệm đầy mình, tận 10 kinh nghiệm cơ!
    cám ơn chị!
    Hihi, 10 kinh nghiệm này là mình sưu tầm đấy, mình cũng đang tích lũy kinh nghiệm dần dần mà

Trích Nguyên văn bởi Hurricane View Post
    Mình còn vài ngày nữa là sinh rồi ^^! :X::X:X sốt ruột lắm cơ :">
    Còn vài ngày nữa là được gặp con yêu rùi, chúc mẹ nó mẹ tròn con vuông nhé Sinh bé rùi vào chia sẻ kinh nghiệm "dấu hiệu sắp sinh" cho bọn em biết nha

Trích Nguyên văn bởi MebeBill2010 View Post
    Em cũng sắp sang tuần 37 rồi, cũng thấy mấy dấu hiệu mà mẹ nó liệt kê, tập 1 nên em cũng hồi hộp ko biết thế nào. mỗi lần nằm là ko biết nằm kiểu gì cho thoái mái. Cảm ơn kinh nghiệm của mẹ nó ạ
    Hihi, mấy tháng cuối nhất là những ngày cuối khi chuẩn bị sinh bé thì ai cũng vậy mà chị, nằm cứ xoay đủ kiểu mà ko thoải mái được, còn đau lưng nữa Chị chịu khó thêm 1 thời gian nha Chúc chị sinh bé mẹ tròn con vuông nhé ^^

Nơi Cư Ngụ
    ngõ 192 Yên Hòa
    Click:

Cám ơn
    832
    Được cám ơn 2,641 lần trong 1,904 bài
    Blog Entries
    1
    Điểm đánh giá
    8 (100%)

hix
    em cũng đang tuần 37 rùi,mấy hnay chân tay bị tê suốt ý
    h mấy ngón tay đang bị tê rát như bị bỏng ớt ý,vừa nóng vừa rát vừa tê (

11. Người dưới đây đã cám ơn Mẹ Long về bài viết hữu ích:

bimiki (06-15-2011)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    108
    Được cám ơn 102 lần trong 97 bài
    Điểm đánh giá
    0

e đang đi học 1 lớp mà mấy cái này chưa thấy nói.Chắc phải dần dần về sau thanks bài st của c nha

13. Người dưới đây đã cám ơn ngoctrui về bài viết hữu ích:

bimiki (06-15-2011)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    2,660
    Blog Entries
    2
    Điểm đánh giá
    6 (100%)

Trích Nguyên văn bởi Mẹ Long View Post
    hix
    em cũng đang tuần 37 rùi,mấy hnay chân tay bị tê suốt ý
    h mấy ngón tay đang bị tê rát như bị bỏng ớt ý,vừa nóng vừa rát vừa tê (
    Hì, vậy là chị sắp sinh bé rùi ạ Chúc mừng chị nha, chỉ còn mấy ngày nữa thui, cố giữ gìn sức khỏe và giữ tâm lý thoải mái, sinh bé mẹ tròn con vuông nha chị

Trích Nguyên văn bởi ngoctrui View Post
    e đang đi học 1 lớp mà mấy cái này chưa thấy nói.Chắc phải dần dần về sau thanks bài st của c nha
    Nàng học lớp gì vậy, hihi, đi học có gì hay chia sẻ cho mọi người cùng tham khảo nha

Click:

Cám ơn
    4
    Được cám ơn 23 lần trong 22 bài
    Điểm đánh giá
    0

e sang tuần 37 rồi, mà có mỗi dấu hiệu 4 giống mẹ bimiki nói, cơ mà tại e bầu bụng dưới nên bụng sa từ mấy tháng rùi, mỗi tội càng ngày càng ko thấy rún của mình đâu thui hihi

16. Người dưới đây đã cám ơn Bi và Bin về bài viết hữu ích:

bimiki (06-15-2011)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    2,660
    Blog Entries
    2
    Điểm đánh giá
    6 (100%)

Trích Nguyên văn bởi Bi và Bin View Post
    e sang tuần 37 rồi, mà có mỗi dấu hiệu 4 giống mẹ bimiki nói, cơ mà tại e bầu bụng dưới nên bụng sa từ mấy tháng rùi, mỗi tội càng ngày càng ko thấy rún của mình đâu thui hihi
    hihi, chúc mừng chị sắp được gặp bé yêu nha Vậy chị có dấu hiệu gì đặc biệt ko chia sẻ với bọn em ạ?

Trang 1/13 123456711 ... cuốicuối

Tags cho chủ đề này

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ