Thông tin: 10 DẤU HIỆU nhận biết SẮP SINH

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi bimiki, 8/6/2011.

1. bimiki

bimiki TINH BỘT NGHỆ nguyên chất

1. Thở dễ dàng hơn

Đây là dấu hiệu rất dễ nhận biết trước khi bạn trải qua kỳ vượt cạn. Lý giải cho điều này là bởi sự di chuyển của thai nhi xuống phía dưới trước khi ra đời, cho nên sức ép trên cơ hoành sẽ giảm xuống và giúp cho việc thở trở nên dễ dàng hơn.

Kèm theo đó chứng ợ nóng cũng sẽ không còn hoành hành và gây cảm giác khó chịu cho bạn nữa. Đồng thời bạn cũng cảm nhận được sức ép đối với phần bụng dưới lại tăng lên. Việc ngồi và đi lại trở nên khó khăn hơn.

Sau sự di chuyển của thai nhi xuống phía dưới, cơ thể thai phụ sẽ cảm thấy khó ngủ hơn và dù đã thử nhiều tư thế nhưng lúc này bà bầu vẫn cảm thấy rất khó có thể đi vào giấc ngủ.

2. Thay đổi vị giác

Trước khi sinh bạn cũng có thể bị thay đổi vị giác, thường thì đa phần thai phụ sẽ có cảm giác ăn không ngon miệng hoặc chán ăn, ngay cả khi đó là những món ăn khoái khẩu mà trước đó bạn vẫn thường rất ưa thích.

3. Co thắt cơ tử cung

Một phụ nữ có thể cảm thấy có một số cơn co thắt tử cung vài tuần trước khi sinh con. Những cơn co thắt cơ tử cung xuất hiện thường xuyên, làm tăng lực trên khoang bụng. Tử cung trở nên nặng và những cơn co thắt được lặp đi lặp lại mỗi 15 - 20 phút (tần số khác cũng có thể). Dần dần, những cơn co thắt này giảm, khoảng mỗi 3 - 4 phút/ lần.

4. Bụng to ở phía dưới - Sa bụng

Khoảng thời gian cuối thai kỳ, những cú đá của bé xuất hiện nhiều ở bụng trên. Nhiều người mẹ chia sẻ, nếu quan sát bụng bầu từ phía bên trên, họ không thấy rốn nữa (giai đoạn trước, khi bé còn nằm ở bụng trên thì rối sẽ căng và như bị lồi ra).
    Nếu bạn thấy bụng bạn tự nhiên to hơn ở phía dưới thì chứng tỏ thai nhi đã di chuyển xuống phía dưới để chuẩn bị cho việc chào đời. Dấu hiệu này thường xuất hiện từ 2- 3 tuần trước khi sinh.

5. Thay đổi tâm tính

Việc thay đổi tâm tính đối với phụ nữ chuẩn bị sinh con là điều rất dễ hiểu.Trạng thái mệt mỏi và nặng nề của cơ thể sẽ được thay thế bằng cảm giác phấn chấn hồi hộp.

Vì thế để chào mừng sự ra đời của bé yêu thì thai phụ thường tắm rửa sạch sẽ, chuẩn bị mọi vật dụng cần thiết cho bé cũng như chuẩn bị tinh thần để làm mẹ.

6. Đi tiểu thường xuyên

Do sức ép của thai nhi dồn xuống bàng quang nên bạn sẽ đi tiểu nhiều lần hơn so với bình thường.

7. Đau eo lưng và chân trương phù

Thời điểm sắp sinh nở, một người phụ nữ có thể gặp những cảm giác khó chịu ở lưng dưới. Đây là những cảm giác được gây ra bởi áp lực từ em bé trong bụng và làm căng mô liên kết xương chậu.
    Có một số sản phụ do đầu thai nhi ép xuống, ép thần kinh hệ mà dẫn đến chân không thoải mái, trương phù dần, đại tủy bị co, eo đau... chính là triệu chứng sắp sinh con.

8. Hoạt động thai giảm dần

Do tử cung thường co thắt khiến cho thai nhi khó hoạt động và đến trước khi sinh thì vị trí thai nhi đã được cố định nên hoạt động cũng giảm.

9.Ra máu

Dịch âm đạo tiết ra nhiều và thay đổi, từ loãng, quánh như keo dán giấy trở thành dày hơn, có thể lẫn máu đỏ. Khi cổ tử cung mỏng đi, những mạch máu nhỏ ở cổ tử cung bị vỡ. Vì thế, bạn có thể nhìn thấy những vệt máu màu đỏ hoặc nâu đỏ có lẫn trong dịch nhầy. Nếu dịch âm đạo có màu đỏ nhiều hơn là chất nhầy trắng, giống như dấu hiệu kinh nguyệt hoặc ra nhiều máu đỏ tươi, bạn nên nhập viện sớm. Thông thường, nếu xuất hiện dấu hiệu ra máu thì cơn chuyển dạ sẽ tới trong vòng 3-4 ngày nhưng cũng có trường hợp là 1-2 tuần.

10. Phá nước ối

Các mô thai bị phá vỡ theo kiểu tử cung mà từ âm đạo chảy ra có thể nhiều hoặc ít. Sau khi phá nước ối khoảng 24 tiếng thì sinh con. Nên sớm vào viện vì vỡ nước ối cần nằm nghỉ và vệ sinh không gian thật tốt.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bimiki
    Đang tải...

2. condosangsong

condosangsong Thành viên mới

Ðề: 10 DẤU HIỆU nhận biết SẮP SINH

chà chà kinh nghiệm đầy mình, tận 10 kinh nghiệm cơ!
    cám ơn chị!

bimiki thích bài này.
  3. Hurricane

Hurricane Uy Tín - Chất Lượng

Mình còn vài ngày nữa là sinh rồi ^^! :X::X:X sốt ruột lắm cơ :">

bimiki thích bài này.
  4. MebeBill2010

MebeBill2010 Thành viên tích cực

Em cũng sắp sang tuần 37 rồi, cũng thấy mấy dấu hiệu mà mẹ nó liệt kê, tập 1 nên em cũng hồi hộp ko biết thế nào. mỗi lần nằm là ko biết nằm kiểu gì cho thoái mái. Cảm ơn kinh nghiệm của mẹ nó ạ

bimiki thích bài này.
  5. bimiki

Hihi, 10 kinh nghiệm này là mình sưu tầm đấy, mình cũng đang tích lũy kinh nghiệm dần dần mà :)

Còn vài ngày nữa là được gặp con yêu rùi, chúc mẹ nó mẹ tròn con vuông nhé :) Sinh bé rùi vào chia sẻ kinh nghiệm "dấu hiệu sắp sinh" cho bọn em biết nha :)

Hihi, mấy tháng cuối nhất là những ngày cuối khi chuẩn bị sinh bé thì ai cũng vậy mà chị, nằm cứ xoay đủ kiểu mà ko thoải mái được, còn đau lưng nữa :) Chị chịu khó thêm 1 thời gian nha :) Chúc chị sinh bé mẹ tròn con vuông nhé ^^

6. Mẹ Long

Mẹ Long Guest

hix
    em cũng đang tuần 37 rùi,mấy hnay chân tay bị tê suốt ý
    h mấy ngón tay đang bị tê rát như bị bỏng ớt ý,vừa nóng vừa rát vừa tê :((

bimiki thích bài này.
  7. ngoctrui

ngoctrui Bắt đầu tích cực

e đang đi học 1 lớp mà mấy cái này chưa thấy nói.Chắc phải dần dần về sau :D thanks bài st của c nha :)

bimiki thích bài này.
  8. bimiki

Hì, vậy là chị sắp sinh bé rùi ạ :) Chúc mừng chị nha, chỉ còn mấy ngày nữa thui, cố giữ gìn sức khỏe và giữ tâm lý thoải mái, sinh bé mẹ tròn con vuông nha chị :)

Nàng học lớp gì vậy, hihi, đi học có gì hay chia sẻ cho mọi người cùng tham khảo nha :)

9. Bi và Bin

Bi và Bin Thành viên chính thức

e sang tuần 37 rồi, mà có mỗi dấu hiệu 4 giống mẹ bimiki nói, cơ mà tại e bầu bụng dưới nên bụng sa từ mấy tháng rùi, mỗi tội càng ngày càng ko thấy rún của mình đâu thui hihi

bimiki thích bài này.
  10. bimiki

hihi, chúc mừng chị sắp được gặp bé yêu nha :) Vậy chị có dấu hiệu gì đặc biệt ko chia sẻ với bọn em ạ?

11. Bi và Bin

em thấy không có gì đặc biệt lắm, hầu hết cũng giống các mẹ trên này thui mà. Càng mấy tháng cuối thì e nổi mụn càng nhiều ở khắp nơi: mặt, lưng, cổ, ngực. Bụng thì cứ nhọn hoắt, mẹt mũi xấu điên đảo -> làm đi đâu ai cũng hỏi "Trai hả em?". Hehe bé nhà em gái zin 100% mới chít chứ :))

12. bimiki

Hihi, vậy là chắc tùy từng người mà có những dấu hiệu khác nhau đấy chị :) Có thể nổi mụn cũng là 1 dấu hiệu :) Em thích con gái lắm chị ạ, hihi, sinh con trai sau này ốm con dâu chắc ko chăm mình được như con gái :p

13. Bi và Bin

hihi các cụ đã nói "Ruộng sâu trâu nái không bằng con gái đầu lòng" là gì? -> Sinh ra giống bố nữa là giàu = 3 họ, nhất luôn hihi. Con gái tình cảm hơn, sau có thể đi mua sắm với mẹ nè. Vc e đều thích con gái, ox kêu tập sau có gái nữa cũng không sao, đỡ phải lo chuyện nhà cửa :))

heomoi.nguyenbimiki thích.
  14. thuanhmoi

thuanhmoi Thành viên tích cực

Còn 1 tuần nữa là mình sinh rùi, là tập 2 nhưng sao vẫn thấy hồi hộp quá, xen lẫn lo âu nè.mong sao mẹ con mình thuận buồm xuôi gió - mẹ tròn con vuông.chúc tất cả các bà mẹ đang mang bầu sức khỏe và bình an.

bimiki thích bài này.
  15. bimiki

Hihi, bố Bin&Bin nói chí phải :D Em cũng thích con gái, ox em lười đi mua sắm với em lắm, nên em bảo em sẽ đẻ con gái để có người đi ăn vặt + đi siêu thị cùng, keke :p

Chúc chị sinh bé mẹ tròn con vuông nha :) Chị giữ gìn sức khỏe và chuẩn bị tâm lý sinh bé tốt nha chị ^^

16. Hurricane

Hurricane Uy Tín - Chất Lượng

M cũng mấy ngày nữa là sinh mẹ nó ạ. Nhưng m tập 1 thôi, mong chờ lắm lắm lắm

17. meDonald

meDonald Mẹ Donald

Minh cung sap sanh em be, dang lo lam day, ko biet the nao nua......

18. Bi và Bin

@bimiki: đang nghiên cứu vụ tinh bột nghệ của mẹ nó đây. Đã nhờ đứa bạn thân làm ở Hoàn Kiếm sang tuần lên chỗ mẹ nó mua hộ rồi. Chắc chỉ mua 2 lạng để dùng thử đã, tại e sắp sinh rùi, ko đi lại đc. Cơ mà cũng sợ mùi nghệ lắm nên mua ít dùng thử trước đã. ^__^ Chúc mẹ nó đắt hàng nha.

19. bimiki

Chúc mẹ Donald và mẹ Hurricane sinh bé mẹ tròn con vuông nhé :) Lúc nào sinh xong 2 mẹ vào share tin vui với cả nhà nha :)

Em cảm ơn mẹ Bi & Bin đã quan tâm tới sản phẩm tinh bột nghệ của em, nhưng những thông tin liên quan đến tinh bột nghệ phiền mẹ nó qua topic bán tinh nghệ comment hộ em nhé, chứ com ở topic khác là mod khóa mất topic của em đấy ạ, hic hic ... :p Em cảm ơn chị nhiều :)

À, còn vụ tinh bột nghệ ko khó uống đâu ạ Chị cứ yên tâm về chất lượng cũng như sự tiện dụng của nó, có gì thì qua topic em nha chị, hihi ^^

20. mecubin2011

mecubin2011 Thành viên đạt chuẩn

kinh nghiệm mẹ nó swu tầm hay quá, em còn 2 tuần nwax là sinh rồi, thấy bụng bị sa xuống rồi các mẹ ạ..em đang lo sinh trwowcs ngày dự sinh nên đang theo dõi ..