Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 25
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    339
    Được cám ơn 479 lần trong 375 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Bệnh Chân Tay Miệng Biểu hiện và phòng ngừa.

Mod ạ, em không biết nên đua vào đâu là hợp lý.Nhờ Mod chuyển đùng vị trí giúp em
    Có lẽ các mẹ ít nhiều cũng biết về bệnh này em Up nên để chia sẻ cugnx chị em giúp chúng ta có những đứa con khỏe mạnh.

Bệnh chân tay miệng

Bệnh thường gặp chủ yếu ở nhóm trẻ từ 1-5 tuổi và thường gặp ở các vùng phía Nam.
    Khi mới mắc bệnh, trẻ thường có biểu hiện sốt nhẹ, chán ăn, đau họng, sưng miệng, chảy nước rãi, buồn nôn, nôn, nổi bong bóng nước to khoảng đầu đũa, màu xám, đỏ hình ô van ở vùng mông, gối, lòng bàn tay, lòng bàn chân và thường ấn không đau,... Khi bệnh nặng trẻ sẽ sốt cao, nôn nhiều, hay giật mình, run tay chân, mạch nhanh không tương ứng với nhiệt độ thân người. Những chấm đỏ xuất hiện từ 1 - 2 ngày sau khi sốt, tiến triển thành bóng nước và vỡ ra thành vết loét. Đa phần trẻ nổi bóng nước nhiều ở tay châm miệng lại bị nhẹ trong khi một số trẻ khác chỉ nổi bóng nước trong miệng nhưng lại có diễn tiến nặng, thậm chí tử vong.
    Nếu trẻ bị nhẹ có thể chăm sóc tại nhà, giảm đau, hạ sốt bằng thuốc Paracetamol; cho trẻ nghỉ ngơi nhiều, hạn chế vận động, đồng thời tăng cường chế độ dinh dưỡng cho trẻ (chú ý, để trẻ dễ ăn thì thức ăn cần chế biến lỏng, mềm, thiên về chất hơn là lượng và nên không ép trẻ ăn nhiều như lúc khỏe). Ngoài ra, cần vệ sinh răng miệng, thân thể, không làm bỡ các bóng nước để tránh nhiễm trùng (bệnh sẽ tự khỏi sau 7-10 ngày). Khi thấy trẻ có dấu hiệu khó ngủ, sốt cao, quấy khóc, giật mình lúc thức hay nói nhảm, các chi run và co giật, nôn ói nhiều,… cần đưa trẻ đến ngay các cơ sở y tế.

Bóng nước ở bệnh chân, tay, miệng hoàn toàn khác với thủy đậu, thuỷ đậu thì có ở khắp nơi trên cơ thể còn bóng nước ở bệnh tay, chân, miệng thì xuất hiện ở lợi, lưỡi và mặt trong của má…
    Do là bệnh lây truyền qua đường tiêu hóa, chủ yếu do tiếp xúc trực tiếp với nước bọt, dịch tiết của mũi, họng, dịch của các bọng nước khi vỡ, thực phẩm, tay bẩn, dụng cụ… bị ô nhiễm phân người bệnh (vi-rút được đào thải qua phân và tồn tại trong nước, đất, rau) nhưng cũng có một số ít trường hợp được ghi nhận lây lan qua đường hô hấp.
    Vì vậy, để phòng bệnh, cả người lớn và trẻ (trẻ đã biết bò, biết nghịch đồ chơi) phải rửa tay bằng xà phòng trước và sau khi ăn, sau khi đi vệ sinh, rửa sạch các dụng cụ, vật dụng, đồ chơi của trẻ bằng chloramin B 5% (nước khử trùng) hoặc xà phòng, nếu là bình sữa, bát, đĩa thì có thể luộc trong nước 100oC để khử trùng; hạn chế tiếp xúc trực tiếp như hôn, sử dụng chung đồ dùng; ăn chín, uống chín, che miệng khi ho và hắt hơi. Cách ly người bệnh, trẻ bị bệnh trong vài ngày đầu mắc bệnh cũng có thể làm giảm đáng kể khả năng lây nhiễm

2. Những người sau đây 22 đã cám ơn LamAnhBe về bài viết hữu ích này

baby_bobby (06-10-2011), bienrong_troixanh (06-09-2011), BoBo1901 (06-21-2011), cucu09 (06-09-2011), foreverqt23 (06-09-2011), gaucon81 (06-09-2011), giangmilex (06-10-2011), jerryshopdn (06-24-2011), KhoaitayMom (06-10-2011), Mẹ Nhím Hà Anh (06-09-2011), me munmin (06-09-2011), Me Sao con (06-09-2011), me.lala (06-10-2011), MeTieuMiu (06-09-2011), meyeukubin (06-09-2011), meyeutiti.com (06-11-2011), ngheconcuabome (06-10-2011), thanh77 (06-15-2011), tomboy133 (06-09-2011), tranvananh_vn (06-09-2011), uyen thao (06-09-2011), đĩa thể dục (06-09-2011)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    339
    Được cám ơn 479 lần trong 375 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Ðề: Bệnh Chân Tay Miệng Biểu hiện và phòng ngừa.

lên cho các mẹ tham khảo nào.................

Click:

Cám ơn
    4
    Được cám ơn 14 lần trong 14 bài
    Điểm đánh giá
    0

Con tớ vừa bị xong, khổ nhất nốt mọc quanh miệng, mất hơn 1 ngày ko ăn gì,nghĩ đến lại thương con.bây giờ lắm bệnh quái ác thật!!!!!!!

Nơi Cư Ngụ
    KĐT văn phú
    Click:

Cám ơn
    1,532
    Được cám ơn 596 lần trong 403 bài
    Điểm đánh giá
    1 (100%)

tình hình này đưa con đi nhà tre ăn ngủ chung cũng sợ ra phết các mẹ nhỉ? k lẽ lại cho con ở nhà thì cũng chết
    bệnh gì mà quái ác quá!

Click:

Cám ơn
    248
    Được cám ơn 578 lần trong 515 bài
    Điểm đánh giá
    0

Trích Nguyên văn bởi LanChi_Nguyen View Post
    Con tớ vừa bị xong, khổ nhất nốt mọc quanh miệng, mất hơn 1 ngày ko ăn gì,nghĩ đến lại thương con.bây giờ lắm bệnh quái ác thật!!!!!!!
    ui bạn ơi bạn ở HN à, ở HN cũng có dịch này à bạn?
    TLY MỸ PHẨM XÁCH TAY, CÓ ĐỔI ĐỒ http://www.lamchame.com/forum/showth...C4%91%E1%BB%93

Nơi Cư Ngụ
    Hanoi
    Click:

Cám ơn
    37
    Được cám ơn 96 lần trong 94 bài
    Điểm đánh giá
    1 (100%)

Bệnh này cũng xảy ra ở HN, con nhà tớ cũng bị năm ngoái. Cách phòng ngừa chính là các bạn hàng ngày cho con ăn nhiều hoa quả, uống thêm thuốc tăng sức để kháng cho bé. Mình hay cho con uống nước cam hoặc ăn bưởi.
    VD TOURS- VOUCHER GIÁ RẺ : SUNSPA - HỘI AN - ĐÀ NẴNG - NHA TRANG - MŨI NÉ....
    Web: http://www.webkhachsan.com http://www.vietnamluxuryhotel-resorts.com
    YM: mihue13 ; Cell: 0904791788

8. Người dưới đây đã cám ơn DinhHue về bài viết hữu ích:

LamAnhBe (06-10-2011)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    176
    Được cám ơn 282 lần trong 250 bài
    Điểm đánh giá
    0

Hôm nay mình đọc tin. lại thấy có một bé 15kg chết vì bệnh chân - tay - miêng. Nghĩ mà thương quá. up lên cho cả nhà phòng ngừa

Nơi Cư Ngụ
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Click:

Cám ơn
    893
    Được cám ơn 931 lần trong 807 bài
    Điểm đánh giá
    1 (100%)

lên cho các mẹ đọc nào

Nơi Cư Ngụ
    TPHCM:Tư vấn và hỗ trợ các mẹ giảm béo nhanh 0932066389,,, web diatheduc.com
    Click:

Cám ơn
    13,030
    Được cám ơn 29,722 lần trong 19,674 bài
    Blog Entries
    1
    Điểm đánh giá
    31 (100%)

Càng ngày càng nhìu bệnh wái ác, up lên cho các mẹ bít tin để phòng ngừa cho bé

Click:

Cám ơn
    126
    Được cám ơn 170 lần trong 155 bài
    Điểm đánh giá
    0

bệnh này phát triển chủ yếu ở phía Nam, hôm trước em đọc báo thấy kêu có 184 bé chết vì mắc bệnh này và hàng ngàn bé khác đang chữa trị ở các bv trong đó. Vậy nên các mẹ có con nhỏ phải hết sức cẩn thận trong mùa nóng này, con nhà em chưa đến 1t đâu nhưng ngày nào cũng phải lau mặt mũi tay chân và lau sạch đồ chơi, kể cả bát thìa trước khi măm nhiều lần trong ngày.

Trang 1/3 123 cuốicuối

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ