Trang 1/13 123456711 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 125
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default tắc tia sữa có nên tiếp tục cho con bú khong?

Em bé nhà mình được 10 tháng. nhưng mấy hôm nay Mình bị tắc tia sữa. sữa vắt ra có màu vàng, mùi hơi tanh. Mình nên chữa như thế nào? trong lúc chữa mình có nên cho con bú không? Các mẹ có kinh nghiệm giúp mình với!

Các đề tài tương tự:

Nơi Cư Ngụ
    Tp. Ho Chi Minh
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 3 lần trong 3 bài
    Điểm đánh giá
    0

Mình cũng từng bị tắc tia sữa lúc nuôi bé Nhí được khoảng 3 tháng! Đau lắm và khó chịu kinh khiếp !
    ...Me be XuXu đi cho Bác sỹ khám đi thôi ! Bác sỹ cũng chẳng làm gì nhiếu đâu: chỉ khám sơ và cho thuốc_ nhưng uống thuốc vào thì thấy thuyên giảm hẳn! Bác sỹ khuyên mình không nên cho Bé bú ở bên bị tắc ấy, mà chỉ bú ở bên còn lại. Đồng thời phải kết hợp với việc: sờ nắn ngực mình, thấy chỗ nào bị chai chai, cứng cứng, đau đau_ thì day mạnh đầu ngón tay cái vào chỗ ấy, đẩy dần ra phía ngoài, phải nặn bỏ sữa hư ấy đi cho hết...
    Đau đó, nhưng phải chữa cho triệt để, vì để tắc lâu dễ bị nhiễm trùng, thành Áp-xe_ gây nhức nhối và còn phải phẫu thuật mới khỏi nữa đó Bạn!
    Bạn cũng có thể nhờ ai đó... mút ra giùm! Hihi, hơi mắc cở há ! Nhưng là "chữa bệnh" mà, đừng ngại!
    ...
    Chúc Me be XuXu mau lành !
    Bé XuXu mau có lại cái "bình sữa" vừa ngon vừa... đẹp !

Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 11 lần trong 10 bài
    Điểm đánh giá
    0

Ô, bên này thì bác sỹ lại khuyên khác. Khi bạn có cảm giác đau tức ngực, người hâm hấp sốt thì nên cho bé bú bên bị tắc càng nhiều càng tốt, nếu cần thì có thể vắt bỏ sữa thừa. Chịu khó nắn bên tắc cho tan cục sữa tắc đi. Tuy nhiên, nếu bạn bị tắc lâu ngày rồi thì theo mình không nên cho bé bú nữa, vắt sữa thừa bên ngực bị tắc bỏ đi, càng nhiều càng tốt.
    Có 1 cách mà các bà mẹ bên này hay làm, rất hiệu nghiệm, đó là lá bắp cải, để vào ngăn đá tủ lạnh cho đông, sau đó lấy ra đắp vào bên ngực bị tắc sữa, vừa đắp vừa bóp. Mình thì chưa làm bao giờ, nhưng thấy nhiều người làm kết quả tốt lắm.

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 10 lần trong 5 bài
    Điểm đánh giá
    0

Mẹ bé xuxu ơi!
    Nếu mà tắc lâu rồi mà có màu vàng xanh thì ko nên cho bé bú nữa bé bị đi ngoài đấy, ngày cậu út nhà mình được 1 tuần mình cũng bị tắc, mẹ mình cũng tìm đủ mọi cách mà vẫn ko tắc mà vú thì ngày một to và xưng lên, đi bác sỹ thì họ cho thi nhau vần vò ngực mình vắt sữa đó ra nhưng được 2h thì lại đâu vào đấy to như cái ấm chè ấy ?? mẹ thì sốt phát khóc lên, con thì thèm sữa, đủ mọi mẹo mà ko khỏi còn nghe có người mách là bảo chồng bú hộ nhưng mà cũng chẳng khỏi mà chồng thì sợ quá, mẹ mình thương con gái đau cũng ra sức hộ vừa được 1 tý thì bà nôn oẹ ra vì sợ??/ mình vừa đâu vừa buồn cười quá .nhưng về sau thì cô bạn mình mách làm cách này và đỡ luân lập tức vậy bạn thử làm xem nhé. hái 1 nắm lá đinh lăng về sao vàng hạ thổ có nghĩa là úp xuống đất ấy 3 lần, cứ sao lên rồi úp xuống đất 3 lần sau đó cho vào sắc lấy 1 bát con nước uống mình uống 3 bát thì đỡ luân chiều uống sáng hôm sau ko là ko bị tắc nữa con lại được bú luân và mẹ thì ko bị nhức sốt nữa, mình làm thì đỡ còn ko biết bạn thì sao thử tham khảo nhé!

Nơi Cư Ngụ
    Hanoi
    Click:

Cám ơn
    0
    Điểm đánh giá
    0

Mình cũng dùng lá đinh lăng nhưng cách làm hơi khác một chút. Lấy một nắm to lá đinh lăng, rửa sạch, tráng lại bằng nước sôi để nguội sau đó cho vào máy xay sinh tố xay kỹ, lọc lấy nước và ... uống luôn. Sau khi sinh được vài ngày mình cũng bị tắc tia sữa, đau khủng khiếp nhưng chỉ sau khi uống 1 bát ô tô nước lá đinh lăng là nhẹ như không. Bạn thử xem nhé.

Cac con la dieu tot dep nhat ma bo me co

Nơi Cư Ngụ
    Tôn Thất Tùng - Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    1,651
    Được cám ơn 1,447 lần trong 1,009 bài
    Điểm đánh giá
    4 (100%)

Mình thì do không có kinh nghiệm nên chỉ cho bạn biết được ... hậu quả thôi. Do lúc nuôi bé Bông mình rất nhiều sữa khi cho con bú xong không vắt nốt ra (vì tiếc), vì vậy rất hay bị tắc tia sữa, tắc lâu ngày thì bạn nặn ra còn thấy cả màu xanh (như mủ vậy) và đặc nữa nên càng không nên cho con bú (chẳng còn tinh khiết tí nào).
    Bây giờ hậu quả là mình bị xơ tuyến sữa, vài tháng phải uống 1 tuần thuốc cho tan ra. BS bảo là phẫu thuật thì nhanh thôi nhưng sẽ ảnh hưởng nếu muốn sinh con tiếp. Mà mình thì mới 1 bé nên đành tạm thời ... sống chung với thuốc.

Click:

Cám ơn
    0
    Điểm đánh giá
    0

lúc nhóc nhà mình được 3 tháng, mình bị tắc tia sữa, dẫn đến viêm luôn . đau k chịu nổi . áp dụng mọi cách: chườm nóng xong nặn ra, đắp vôi.. cũng k thấy khá hơn, hành mình sốt wá trời . cũng nhờ mẹ chồng mình ngoài quê có gửi 05 thang thuốc nam vào + lá nấu lên đắp vào chỗ bị tắt, thấy đỡ hẳn . sau đó thì hết hồi nào không biết nữa . khi bị vậy mình cũng k dám cho con bú vì sợ sữa dồn lâu con bú bị đau bụng . thấy bác sĩ cũng khuyên mình như vậy đó .

Click:

Cám ơn
    6
    Được cám ơn 15 lần trong 15 bài
    Điểm đánh giá
    0

Mẹ nó nên đi Bác sỹ sớm đi, tắc tia sữa mà để lâu ngày là dễ bị áp_xe phải phẫu thuật thì khổ.

Click:

Cám ơn
    6
    Được cám ơn 15 lần trong 15 bài
    Điểm đánh giá
    0

Ngoài ra còn có cách chữa dân gian này mẹ nó thử xem nhé. Mẹ nó có biết cây bồ công anh không, cách này hay đấy ngày trước em họ mình cũng bị tắc tia sữa dùng bài thuốc này khỏi luôn:
    Chữa sưng vú, tắc tia sữa: hái 20-40 g lá bồ công anh tươi, rửa sạch, thêm ít muối, giã nát, vắt lấy nước uống, còn bã dùng đắp lên nơi vú sưng đau. Thường chỉ dùng 2-3 lần là đỡ.

Click:

Cám ơn
    187
    Được cám ơn 476 lần trong 394 bài
    Blog Entries
    4
    Điểm đánh giá
    0

càng tắc càng phải bú thì mới hết tắc đợc, ko thông thì bắt ox giúp.

11. Người dưới đây đã cám ơn giadinhkien về bài viết hữu ích:

nguyenquyen (05-09-2008)

Trang 1/13 123456711 ... cuốicuối

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ