tắc tia sữa có nên tiếp tục cho con bú khong?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Me be XuXu, 13/4/2006.

1. Me be XuXu

Me be XuXu Thành viên tập sự

Em bé nhà mình được 10 tháng. nhưng mấy hôm nay Mình bị tắc tia sữa. sữa vắt ra có màu vàng, mùi hơi tanh. Mình nên chữa như thế nào? trong lúc chữa mình có nên cho con bú không? Các mẹ có kinh nghiệm giúp mình với!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me be XuXu
    Đang tải...

2. MeChipNhi

MeChipNhi Thành viên chính thức

Mình cũng từng bị tắc tia sữa lúc nuôi bé Nhí được khoảng 3 tháng! Đau lắm và khó chịu kinh khiếp :x :shock: !
    ...Me be XuXu đi cho Bác sỹ khám đi thôi :eek: ! Bác sỹ cũng chẳng làm gì nhiếu đâu: chỉ khám sơ và cho thuốc_ nhưng uống thuốc vào thì thấy thuyên giảm hẳn! Bác sỹ khuyên mình không nên cho Bé bú ở bên bị tắc ấy, mà chỉ bú ở bên còn lại. Đồng thời phải kết hợp với việc: sờ nắn ngực mình, thấy chỗ nào bị chai chai, cứng cứng, đau đau_ thì day mạnh đầu ngón tay cái vào chỗ ấy, đẩy dần ra phía ngoài, phải nặn bỏ sữa hư ấy đi cho hết...
    Đau đó, nhưng phải chữa cho triệt để, vì để tắc lâu dễ bị nhiễm trùng, thành Áp-xe_ gây nhức nhối và còn phải phẫu thuật mới khỏi nữa đó Bạn!
    Bạn cũng có thể nhờ ai đó... mút ra giùm! Hihi, hơi mắc cở há :oops: :roll: ! Nhưng là "chữa bệnh" mà, đừng ngại!
    ...
    Chúc Me be XuXu mau lành :D !
    Bé XuXu mau có lại cái "bình sữa" vừa ngon vừa... đẹp :wink: !

3. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Ô, bên này thì bác sỹ lại khuyên khác. Khi bạn có cảm giác đau tức ngực, người hâm hấp sốt thì nên cho bé bú bên bị tắc càng nhiều càng tốt, nếu cần thì có thể vắt bỏ sữa thừa. Chịu khó nắn bên tắc cho tan cục sữa tắc đi. Tuy nhiên, nếu bạn bị tắc lâu ngày rồi thì theo mình không nên cho bé bú nữa, vắt sữa thừa bên ngực bị tắc bỏ đi, càng nhiều càng tốt.
    Có 1 cách mà các bà mẹ bên này hay làm, rất hiệu nghiệm, đó là lá bắp cải, để vào ngăn đá tủ lạnh cho đông, sau đó lấy ra đắp vào bên ngực bị tắc sữa, vừa đắp vừa bóp. Mình thì chưa làm bao giờ, nhưng thấy nhiều người làm kết quả tốt lắm.

4. meminhky

meminhky Thành viên chính thức

Mẹ bé xuxu ơi!
    Nếu mà tắc lâu rồi mà có màu vàng xanh thì ko nên cho bé bú nữa bé bị đi ngoài đấy, ngày cậu út nhà mình được 1 tuần mình cũng bị tắc, mẹ mình cũng tìm đủ mọi cách mà vẫn ko tắc mà vú thì ngày một to và xưng lên, đi bác sỹ thì họ cho thi nhau vần vò ngực mình vắt sữa đó ra nhưng được 2h thì lại đâu vào đấy to như cái ấm chè ấy ?? mẹ thì sốt phát khóc lên, con thì thèm sữa, đủ mọi mẹo mà ko khỏi còn nghe có người mách là bảo chồng bú hộ :roll: :oops: nhưng mà cũng chẳng khỏi mà chồng thì sợ quá, mẹ mình thương con gái đau cũng ra sức hộ vừa được 1 tý thì bà nôn oẹ ra vì sợ??/ :lol: mình vừa đâu vừa buồn cười quá :lol: .nhưng về sau thì cô bạn mình mách làm cách này và đỡ luân lập tức vậy bạn thử làm xem nhé. hái 1 nắm lá đinh lăng về sao vàng hạ thổ có nghĩa là úp xuống đất ấy 3 lần, cứ sao lên rồi úp xuống đất 3 lần sau đó cho vào sắc lấy 1 bát con nước uống mình uống 3 bát thì đỡ luân chiều uống sáng hôm sau ko là ko bị tắc nữa con lại được bú luân và mẹ thì ko bị nhức sốt nữa, mình làm thì đỡ còn ko biết bạn thì sao thử tham khảo nhé!

5. Me Nhim Ti

Me Nhim Ti Thành viên tập sự

Mình cũng dùng lá đinh lăng nhưng cách làm hơi khác một chút. Lấy một nắm to lá đinh lăng, rửa sạch, tráng lại bằng nước sôi để nguội sau đó cho vào máy xay sinh tố xay kỹ, lọc lấy nước và ... uống luôn. Sau khi sinh được vài ngày mình cũng bị tắc tia sữa, đau khủng khiếp nhưng chỉ sau khi uống 1 bát ô tô nước lá đinh lăng là nhẹ như không. Bạn thử xem nhé.

6. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Mình thì do không có kinh nghiệm nên chỉ cho bạn biết được ... hậu quả thôi. Do lúc nuôi bé Bông mình rất nhiều sữa khi cho con bú xong không vắt nốt ra (vì tiếc), vì vậy rất hay bị tắc tia sữa, tắc lâu ngày thì bạn nặn ra còn thấy cả màu xanh (như mủ vậy) và đặc nữa nên càng không nên cho con bú (chẳng còn tinh khiết tí nào).
    Bây giờ hậu quả là mình bị xơ tuyến sữa, vài tháng phải uống 1 tuần thuốc cho tan ra. BS bảo là phẫu thuật thì nhanh thôi nhưng sẽ ảnh hưởng nếu muốn sinh con tiếp. Mà mình thì mới 1 bé nên đành tạm thời ... sống chung với thuốc.

7. canarydinh

canarydinh Thành viên tập sự

lúc nhóc nhà mình được 3 tháng, mình bị tắc tia sữa, dẫn đến viêm luôn . đau k chịu nổi . áp dụng mọi cách: chườm nóng xong nặn ra, đắp vôi.. cũng k thấy khá hơn, hành mình sốt wá trời . cũng nhờ mẹ chồng mình ngoài quê có gửi 05 thang thuốc nam vào + lá nấu lên đắp vào chỗ bị tắt, thấy đỡ hẳn . sau đó thì hết hồi nào không biết nữa . khi bị vậy mình cũng k dám cho con bú vì sợ sữa dồn lâu con bú bị đau bụng . thấy bác sĩ cũng khuyên mình như vậy đó .

8. donganh

donganh Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nó nên đi Bác sỹ sớm đi, tắc tia sữa mà để lâu ngày là dễ bị áp_xe phải phẫu thuật thì khổ.

9. donganh

donganh Thành viên đạt chuẩn

Ngoài ra còn có cách chữa dân gian này mẹ nó thử xem nhé. Mẹ nó có biết cây bồ công anh không, cách này hay đấy ngày trước em họ mình cũng bị tắc tia sữa dùng bài thuốc này khỏi luôn:
    Chữa sưng vú, tắc tia sữa: hái 20-40 g lá bồ công anh tươi, rửa sạch, thêm ít muối, giã nát, vắt lấy nước uống, còn bã dùng đắp lên nơi vú sưng đau. Thường chỉ dùng 2-3 lần là đỡ.

10. giadinhkien

giadinhkien Thành viên rất tích cực

càng tắc càng phải bú thì mới hết tắc đợc, ko thông thì bắt ox giúp.

nguyenquyen thích bài này.
  11. nguyenquyen

nguyenquyen Thành viên tập sự

Mình thấy trong sách có ghi ,cho con bú xong phải vắt hết sữa dư ra ,để cho đợt sữa mới dễ ra .Nhưng mình chưa làm bao giờ .Con mình 4 tháng rưỡi ,hiện giờ gởi nhà trẻ từ sáng đến chiều,nên chỉ cho bú vào sáng ,tối,đêm .Ban ngày ngực cũng hơi cương rờ vào cũng thấy một vài cục cứng,nhưng không bị chảy sữa .Khi chiều em bé đi học về cho nó bú xong là mấy cục sữa đó xẹp xuống .Vậy không biết có phải vắt sữa cho hết sau khi cho em bé bú không nhỉ .:confused:

12. nguyenquyen

nguyenquyen Thành viên tập sự

ấn lộn cám ơn :rolleyes::p xin lỗi nha

13. hanhfood

hanhfood 090 341 2468

Bài thuốc này lúc trước mình cũng đã thử rồi, rất rất nhiều cách khác nữa nhưng cũng không ăn thua đâu các bạn ạ (có thể là tùy từng trường hợp bị nhẹ thôi). Cuối cùng mình cũng phải đến BS đó, họ cho mình uống thuốc thế nào mà chỉ từ sáng đến chiều sữa cứ chảy tuôn phè phè (con còn sợ không dám bú cơ).
    Mà các bạn ơi! Bác Golden nói đúng lắm đấy. Khi cho em bé bú mà chưa hết hẳn thì nên vắt bỏ sữa đó đi. Càng vắt sữa càng nhanh về - nên đừng có tiếc nhé. Không hậu quả sau khó lường lắm (nhiều trường hợp còn bị tiêm trực tiếp và sau đó phải uống thuốc định kỳ nữa cơ).
    Theo mình, trường hợp của bạn tốt nhất nên đi khám BS ngay đừng nên ngập ngừng gì nữa bạn ạ.
    Chúc bạn mau khỏi nha.
    P/S: Mà tiện đây mình cũng hỏi luôn cách (mẹo) khi cai sữa làm thế nào để nhanh rút sữa nhé. Bạn nào biết thì đóng góp ý kiến để mọi người cùng tham khảo luôn.

14. in_dai_ca

in_dai_ca Mẹ Ỉn (83) con Ỉn (2007)

Mình thỉnh thoảng cũng bị tắc 1-2 tia.
    Cách của mình là cho con ti thật nhiều. Con ti xong mà vẫn thấy đau và có cục thì dùng máy hút, hút khi nào ti mềm thì thôi, ko mềm lại lấy tay ấn mạnh vào các cục cứng cho tia sữa phun ra hết.
    Sau đó sữa lại về bt.
    Nếu mới tắc chỉ cần làm vậy là thông, chắc chưa cần phải đi bs ngay đâu.

15. canarydinh

canarydinh Thành viên tập sự

mình hỏi kỹ lại mạ chồng mình rồi . lấy lá bồ công anh (ở chỗ bán thuốc bắc có bán ) nấu trong ấm thuốc, lấy nước uống, còn lá thì đắp lên chỗ bị đau, sẽ thấy đỡ hẳn . chúc mẹ bé xu mau lành .

16. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Bị tắc sữa vẫn nên cho con bú bình thường, nhất là khi mới bị tắc . Chị dâu mình cũng bị khi sinh bé Mẹ chồng mình lấy lá mít hơ nóng trườm vào xung quanh ti là nhanh tan các cục sữa bị tắc . Chúc Mẹ khoẻ - Con Ngoan nhé .

17. MeGau

MeGau Thành viên chính thức

Mình đợt mới sinh cũng bị tắc tia sữa đau lắm, cũng dùng hút sữa mà chẳng ăn thua gì, hôm sau về quê, bà ngoại có cách chữa dân gian thế này: sang nhà hàng xóm không cùng họ với mình ăn trộm cái rẻ rửa bát nhà họ í rồi về gối vào đầu giường mình nằm, nếu hôm đó chưa hêt thì hôm sau, chú ý là không được cho ai biết cả kể cả mình, chỉ có mỗi người đi lấy trộm biết thôi. (nếu rẻ rửa bát bẩn thì cho vào cái túi nilong í cho sạch). Mẹ mình làm thế là mình hết đấy bạn ạ.

18. in_dai_ca

in_dai_ca Mẹ Ỉn (83) con Ỉn (2007)

Mình có rất nhiều lá bồ công anh đã phơi khô.
    Chả là mẹ mình ở quê trồng ddc nhiều, hôm trc lên thăm có mang cho mình dùng nhưng mình lười lại k có thời gian nên vẫn còn nguyên.
    Mẹ nào cần qua nhà mình mình share cho nhé.

19. mebesau

mebesau Thành viên tập sự

Em bị tắc tia sữa dẫn đến sốt . em phải đi bác sĩ . bác sĩ kê thuốc hạ sốt và kháng sinh . Nhưng quan trọng là bác sĩ bóp cho phụt tia sữa ra (khiếp lắm):p . rồi em nhờ con chị em 2 tuổi bú hộ . sau đấy là khỏi luôn . vẫn phải cho bé bú bình thường

20. tombiklm

tombiklm Thành viên tập sự

Mình cũng đã từng bị tắc tia sữa nên biết cảm giác ấy rồi, đau phát sốt lên, mẹ mình có 1 cách mình cũng post lên cho mọi người tham khảo nhé: Lấy 1 nắm gai bồ kết, 1 cái xơ mướp, cho vào 3 bát con nước đun kỹ lấy 1 bát uống, uống xong chừng 1 tiếng thì lấy lược chải xuôi xuống đầu vú rồi cho con bú, đun uống khoảng 2 lần là khỏi . Mình bị tắc tia sữa mẹ mình cho uống cũng khỏi đấy . Mà uống nước này dễ lắm, lại có mùi thơm thơm của mướp nữa . Nếu bạn nào bị thì thử áp dụng nhé .