Cần giúp: Uống Canxi

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi luongminhchau, 5/1/2009.

Tags:
  1. luongminhchau

luongminhchau Banned

bé em được 4 tháng, sáng em cho bé uống 10 ml canxi Corbie pha với nước, liệu uống như vậy có tốt không? và uống bao lâu là nghĩ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi luongminhchau
    Đang tải...

2. Nguyễn Thị Tiến

Nguyễn Thị Tiến Thành viên tập sự

Ban phải hỏi ý kiến bác sĩ trước khi cho bé uống Canxi chứ đừng tự ý cho uống như vậy, nguy hiểm lắm. Bé nhà mình cũng hơi bị còi, ba bé có mua cho mình chai Canxi để cho bé uống nhưng mình chưa giám cho uống. Mình đọc nhiều nơi nói là uống Canxi phải có ý kiến bác sĩ chứ không được tự ý cho uống dễ gây tình trạng thừa và không hấp thụ được canxi.:rolleyes:

3. Me nouvo

Me nouvo Thành viên tập sự

nouvo nhà em hình như cũng có triệu chứng thiếu canxi các mẹ ạ (rụng tóc hình vành nón, đổ mồ hôi đầu vào ban đêm hay lúc bú, ngủ hay lăn qua lăn lại) phải ko các mẹ, e định qua tết này đem bé đi viện dinh dưỡng khám nhưng ko biết điạ chỉ (TP.HCM) ở đâu, mẹ nào biết chỉ giúp em với nhé. thanks các mẹ nhiều nhiều lắm. Bé nàh e được 7 tháng 3 ngày, hôm 27/12/08 đi chích ngừa khám thì cân nặng được 8,8kg, cao 68cm. vậy cân nặng và chiều cao như vậy có đựoc ko mẹ, e lo bé bị còi xương quá.

4. KO2 THẢO

KO2 THẢO Thành viên tích cực

Mình mới đọc được một bài báo bạn tham khảo nhé .
    Hiện nay, rất nhiều bà mẹ lạm dụng thuốc bổ cho con với mong muốn con mình sẽ cao hơn, thông minh hơn, béo khỏe hơn, mà không biết rằng, nếu dùng quá nhiều thì lợi sẽ bất cập hại. Hầu hết các thuốc bổ cho trẻ đều chứa vitamin và canxi, với mục đích tăng cường sức khỏe và chiều cao của trẻ. Các thuốc này dùng ở mức độ vừa phải sẽ có lợi cho trẻ, nhưng nếu uống quá nhiều, canxi sẽ tích tụ khiến thận bị vôi hóa. Trẻ uống quá nhiều canxi sẽ bị táo bón, tăng canxi trong máu. Ngoài ra, khi cơ thể hấp thu quá nhiều canxi, thận sẽ phải làm việc nhiều để thải lượng dư thừa, lâu ngày sẽ bị vôi hóa thận. Còn trẻ uống quá nhiều vitamin D sẽ bị lên cơn co giật. Chiều cao của trẻ phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Ngoài chế độ dinh dưỡng, trẻ lùn thường là do di truyền hoặc do mắc một số bệnh như loạn sản sụn xương, có bất thường về nhiễm sắc thể, bệnh đường tiêu hóa, tim mạch, gan thận, huyết học, tiểu đường, suy tuyến giáp, thiếu hormon tăng trưởng... Bạn nên đưa cháu đi khám, chứ đừng tự ý dùng thuốc để kích thích chiều cao. Với những trẻ bị lùn do bệnh lý, nếu phát hiện sớm nguyên nhân và điều trị kịp thời thì có thể cải thiện chiều cao. Trong trường hợp trẻ bị lùn do thiếu hormon tăng trưởng, bác sĩ giúp trẻ tăng chiều cao bằng cách chích thêm hormon. Ngoài ra, bạn nên cho cháu tập thể dục thể thao, ăn uống đủ chất cũng giúp cải thiện chiều cao rất tốt.

mika1209 thích bài này.
  5. Hoa Vàng

Hoa Vàng Thành viên mới

Chị nên tham khảo ý kiến của BS, và theo như em biết thì uống nhiều thuốc k tốt cho bé đâu,nhóc nhà em cũng rụng tóc vành khăn,ngủ thì lăn lộn như củ khoai ý,BS cho uống cãni bổ sung nhưng em cũng k cho uống chị ah,điều kiện cần duy nhất là phải tắm nắng cho bé ,uống cạn nhiều mà k tắm nắng thì cũng phí thuốc thôi chị ah

6. Me nouvo

Vậy bé của chị thời tiết này đang lạnh, tối ngủ có đổ mồ hôi nhiều ko? Bé của e tròi lạnh thé này mà mồ hôi vẫn ra nhiều chị ạ, làm e lo lắm, nhưng chưa có thời gian đưa bé đi khám, chắc phải chờ qua tết thôi.:(

7. twophuong

twophuong Bắt đầu nổi tiếng

Địa chỉ Trung tâm dinh dưỡng TPHCM nè bạn ơi : Số 180 Lê văn Sỹ, P.10, Q.Phú Nhuận, DT : 38445990
    Mình thấy ở BV Nhi Đồng 1 hiện nay cũng có khám dinh dưỡng cho em bé đó bạn.
    Nếu muốn khám BS riêng thì bạn gọi đt số 39351075 gặp cô Lan lấy số trước 1 tháng để khám dinh dưỡng, Bs Nguyễn Thị Ngọc Hương - trưởng khoa dinh dưỡng trung tâm dinh dưỡng TPHCM, phòng khám ở đường Trần Quang Diệu, bác sĩ này cũng mát tay lắm.

8. Me nouvo

Cảm ơn Twophuong nhiều nhé, vậy là ăn tết xong nhất định phải đưa nhóc đi khám xem sao.:D

9. bapluoc

bapluoc Bắt đầu nổi tiếng

chị ui, bapluoc hơn 10 tháng rùi vẫn chưa mọc răng, có sao k chị?em định đưa bé đi khám, nhưng cuối năm bận quá, vả lại, có 1 ít người bảo chậm mọc răng là bình thường, k sao!!? chị cho em hỏi: bs Hương ở TQDiệu có khám ngoài giờ k?bắt đầu lúc mấy giờ, đông lắm k?có cần xin số trước k?e định tối nay đưa bapluoc đi lun, được k chị?

10. Tyyeucuame

Tyyeucuame Thành viên mới

Ko biết có sao ko nữa em lỡ cho con em uống hết một hộp ccanxi rồi nhưng mỗi lần chỉ cho uống nữa ống thôi.Con em hôm nay mới được 5 thang 3 ngày hà và bé nặng 8.5kg. Không biết như vậy có được ko nữa?

11. tinababy

tinababy

Mình biết 1 bác sĩ khám nhi ở đường Hùng vương đồi diện chợ an đông có hẻm ( trước hẻm có bảng ghi bác sĩ Vân ) khong nhớ tên đầy đủ nhưng ở đó chỉ có 1 bác sĩ khám nhi thôi, bác sĩ này khám có vẻ hay ,cháu mình bị cảm sổ mũi cả tuấn đi phụ sản quốc tế họ chỉ khám và cho tan đàm thôi, chẳng hết gỉ thế mùh đến bác sĩ vân thì 2 ngày sau đã đỡ rất nhiều ( t71 cũng được bạn bè giới thiệu ) nhưng thấy tốt
    , đặc biệt trẻ sơ sinh ko cần lấy số vào đăng ký là ưu tiên khám trước thế mới good... Nếu bạn cần thì sms cho mình, mình mai lên cty lấy names card rồi nhắn địa chỉ chính xác cho bạn
    Thanks
    minhdung2002 (yahoo)
    0903981186 (cell)

12. twophuong

Đúng rồi bapluoc ơi, đứa cháu nhà mình 13 tháng mới mọc cái răng đầu tiên, bé vẫn phát triển bình thường đâu có sao đâu.
    Đi khám bs Hương cực lắm nhé, nếu khám dinh dưỡng bạn phải lấy số trước khoảng 1 tháng, bs khám từ 4 giờ chiều đến 10 giờ tối thứ 2,4,6 chủ nhật khám từ 2h30 chiều đến 10h tối, nếu bé có sốt thì đến ngay đo nhiệt độ sẽ được khám luôn, nếu bé bị ói, ho, sổ mũi thị 3h30 chiều bạn đến gặp cô Loan xin nộp sổ lấy số, cô Loan sẽ hẹn giờ bạn đem bé đến khám. trung bình mỗi lần đến khám bạn phải đợi ít nhất 1 tiếng đồng hồ.

13. twophuong

Bạn ơi, mình được biết là uống canxi khg được dư thừa, ngày qua ngày lượng canxi tích tụ sẽ gây hại cho bé, cho nên bạn phải tham khảo bs dinh dưỡng để có được liều lượng phù hợp với cân nặng, chiều cao, độ tuổi, các thực phẩm khác có canxi mà bé được cung cấp mỗi ngày...

Tyyeucuame thích bài này.
  14. MinhChau

MinhChau Thành viên đạt chuẩn

uống canxi không thể tùy tiện được đâu, phải có ý kiến của bác sĩ, trên vỏ chai thuốc cũng nói như vậy ạ.

15. chitcoi

chitcoi Thành viên mới

Ban oi, be cua ban chac chan la thieu cãni roi.
    Be nha minh cung the day, hom truoc cho di VDD kham Bsy bao coi xuong cap va cho bo sung canxi, vitamind3. BAn nen cho be di kham cang som cang tot nhe

16. Axon_Edwards

Axon_Edwards Thành viên rất tích cực

Ối sao lại tự tiện cho con uống nhỉ? Mình thấy cứ bổ xung Ca cho mẹ rồi cho con bú mẹ là ok. Các bé nếu phát triển bth thì cần gì phải uống chứ

17. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Mình nghĩ bổ sung canxi cho bé trong chế độ thực phẩm ăn uống hằng ngáy là tốt nhất nếu mẹ nó cho bé uống như vậy thì nên cho bé uống lúc 9h sáng vì mình thấy nhiều bác sĩ khuyên bổ sung vào buổi sáng lúc 9h .

18. sosad

sosad Bắt đầu nổi tiếng

mình thấy canxi này bà bầu hay úng, ko biết trẻ em úng liều như thế có cao ko,mn đừng úng tùy tiện nhé

19. baxij

baxij Thành viên tích cực

trẻ thiếu canxi thì mới cho uống chứ bạn ko thì thông thường chỉ bổ xung vitamin D ngày 1,2 giọt cho bé thôi. Mà thông thường liểu bổ xung caxi chỉ trong vòng 1 tháng thôi bạn nếu bé có biểu hiện thiếu canxi, mẹ cho uống quá liều bé ko hấp thụ đc đào thải canxi qua đường nước tiểu còn gây thận cho bé đấy

20. tranghoang13

tranghoang13 Thành viên sắp chính thức

bé đang nhỏ, còn bú mẹ vậy mình nghĩ k nên bs canxi trực tiếp đâu bạn, mình bs canxi chela calcium d3 cho mẹ r cho con bú, con sẽ hthu canxi qua sữa mẹ vậy là tốt cho cả mẹ lẫn con nè