Tranh luận: (mình Tò Mò Tí)khi Các Mẹ Sinh...anh Xã Của Chúng Mình Thế Nào Nhỉ

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi bill_phuc, 15/6/2011.

1. bill_phuc

bill_phuc ^ Mẹ của Bill ^

Hì hì đọc forum trên công ty thấy bài viết hay quá....vừa đọc vừa buồn cười. Mình xin copy để các mẹ cùng giải trí nhé
    "
    Đưa vợ đi đẻ
    Mấy đồng nghiệp tán chuyện... đẻ. Một em trêu "mì chính cánh" là tôi: "Phòng này anh sướng nhất, chả bao giờ phải lên bàn đẻ". Ôi trời. Các em hơi bị chủ quan đấy. Gì chứ lên bàn đẻ thì anh đây cũng từng.
    Hồi đưa vợ đi sinh nhóc Hương, đêm đầu ở bệnh viện, tôi đã phải tót lên nằm trên cái băng ca có cả pê-đan, cả bánh xe để ở góc phòng, trùm chăn kín mít để trốn mấy tay bảo vệ đi lùng sục đuổi người nhà ra ngoài. Cái băng ca đó hôi rình, còn mấy mụ bà đẻ thì cứ khúc khích cười.

Phòng có 5 bà thì mỗi vợ tôi là có chồng ở lại chăm nom, còn mấy ông kia không thấy đâu. Sáng dậy, tôi phải xách 5 cái cặp lồng xuống căng tin mua đồ ăn sáng cho cả 5 bà, vừa đi vừa lẩm nhẩm: "Này là cháo thịt, này là cháo đường, này là sữa đậu nành...". Thế mà cuối cùng vẫn nhầm. Đem về, có mụ lại còn dỗi không ăn nữa chứ. Cứ nghĩ: "Má ơi, ông nào có năm bà vợ thì chắc chết sớm!".
    Hôm sau, vợ tôi chuyển lên nằm phòng dịch vụ. Phòng này cả bốn bà đều sinh mổ và có đủ bốn ông chồng chăm sóc, cưng chiều. Mấy nhóc toàn phải nằm lồng kính, dây nhợ lằng nhằng như phi hành gia. Thế là kế hoạch tắm bia cho con trắng trẻo hoàn toàn bị phá sản. Mấy ông chồng rủ nhau gom bia ra bờ hè ngồi uống, cười ngất ngư.

Còn nhớ, hôm chờ vợ đẻ, tôi đang tranh thủ ăn nốt cà mèn phở để lấy sức thì nghe loa khẹc khẹc gọi: "Người nhà TTTX vào lấy tư trang...". Hết hồn, vì thoáng nghĩ: "Bị sao thế? Đi rồi à?". Chạy vào trong thì thấy vợ mặt méo xệch, vẫy chồng lại gần, tháo chiếc nhẫn trên tay, run run lồng vào ngón út cho. Tôi cười hề hề: "Hôm cưới thì không trao, chờ đến lúc đi đẻ mới trao nhẫn à?". Mấy em hộ lý nín cười. Một em giúi vào tay tôi bọc quần áo, vừa lườm vừa gắt: "Ra kia chờ! Sốt ruột!".

Ngồi chờ ngoài hành lang phòng mổ, tôi hồi hộp quá chừng. Lúc nãy nghe mấy em thực tâp nói loáng thoáng: "Sao lại sờ thấy hai cái đầu tròn tròn, chắc là sinh đôi!". Sau này mới biết, lúc đấy nhóc Hương nằm ngang, và các em ấy sờ phải mông của nó. Nó bị kẹt không ra được mới phải mổ. Mà buồn cười là nó chỉ nặng có hai ký mốt, nhỉnh hơn chai bia Vạn Lực của Trung Quốc bây giờ một chút...
    Không biết lúc mổ để bắt con ra, người ta có bỏ hết bộ lòng của sản phụ ra ngoài không mà mới nằm chưa ấm chỗ, mấy bà y tá đã giục: "Dìu mấy cô ấy đi đi lại lại, chứ không là rối ruột đấy". Thế là từng đôi dìu nhau chầm chậm như nhảy đầm điệu slow. Chốc chốc y tá lại hỏi: "Đánh hơi được chưa? Đánh hơi chưa?... Mệt quá!".
    Hôm sau, một bà y tá vào phát cho bốn ông bốn cái ly nhựa, bảo: "Bây giờ phải lấy sữa non cho các em bé trên lồng kính uống". Bà ấy giảng về tác dụng của việc nuôi con bằng sữa mẹ, rồi dặn dò: "Mấy anh vắt sữa đi nhá! Của ai nấy vắt". Tôi hỏi: "Vắt bằng máy hả chị?". "Làm gì có máy! Thủ công thôi... Là mấy anh dùng tay mà bóp! Mạnh vào không là về nhà mất sữa đấy". Ôi trời! Thế là bốn cặp ngồi vắt. Của ai nấy vắt! Các nàng ngượng, mặt đỏ bừng. Nhìn cái cảnh ấy, tôi buột miệng nói một câu tai hại vô cùng: "Này, bọn mình trông cứ như ở trong... công viên Lê Văn Tám ấy nhỉ!". Thế là mấy nàng ôm bụng cười, sữa văng tung tóe. "Thôi, thôi... Anh đừng nói giỡn nữa. Em cười bung chỉ bây giờ". Hú hồn, nghe nói có người từng bị bục vết mổ chỉ vì vài cơn ho nhẹ thôi đấy.

Còn về chuyện "nuôi sữa" cho bà xã, tôi còn nhớ và hãi đến tận bây giờ. Cứ nhìn món chân giò lợn hầm với đu đủ là thấy nhói ở hai bên ngực rồi. Chả là bà ngoại ngày nào cũng hai cặp lồng ứ ự như thế với tham vọng con gái có nhiều sữa cho cháu bú. Nhưng lần nào vợ tôi cũng chỉ húp lấy lệ rồi nhăn mặt buông thìa. Tôi bảo bà ngoại đem về thì bà gắt: "Thì mày ăn đi chứ đem về làm gì!" Tôi cười: "Ăn thế rồi con lại nhiều sữa thì sao?". Bà ngoại vừa "sư mày" vừa quay ngoắt bỏ đi.

Sau mấy bữa chân giò lợn đu đủ ấy, cứ vào nhà tắm là tự dưng tôi lại đứng trước gương ngắm hai bầu ngực xem có biến đổi gì không. Sữa thì chả biết có hay không, nhưng chắc cũng bổ dọc bổ ngang, bổ lang thang đâu đó nên tôi trông... phởn phơ hẳn ra. Chuyện! Được ăn tốt, lại ngủ khỏe nữa mà.

Phải công nhận, giấc ngủ của mấy cha chăm vợ đẻ là "vô tiền khoáng hậu, nó mê mệt và sâu hun hút. Đến nỗi, có cha bị vợ ném vào người cả cái quạt, cả cuộn giấy vệ sinh mà chẳng thấy cựa, vẫn rít ro ro. Sáng dậy, sau một hồi hai vợ chồng cự cãi, cha này bỗng nảy ra sáng kiến: "Được rồi! Tối nay anh lấy cái tã cột vào chân, khi nào cần thì em giật giật anh dậy! Được chưa? Mệt, buồn ngủ thấy bà". Sáng kiến này quá hay. Nhờ thế mà mấy đêm sau các ông chồng được ngủ thoải mái. Vợ cần dậy đi "cái kia" thì cứ giật giật tã là xong. Cha này còn có một chiêu lạ là cứ cô y tá nào mới xuất hiện lại nhìn chằm chằm vào... ngực, trông rất đáng ngờ. Sau cha ấy mới giải thích: Nhìn vào cái băng tên để khi cần thì gọi "Lan ơi!", "Ngọc ơi!" cho nó tình cảm, nhờ vả nó dễ! Sau này tôi truyền lại những kinh nghiệm này cho mấy đứa em đi chăm vợ đẻ, đứa nào cũng khen hay, hay!

Vài hôm sau nữa, khi đã quen nhau hơn và chắc là vết mổ đã bắt đầu lên da non, các em cũng bắt đầu tán dóc, cũng tếu ra phết. Nằm thiu thiu trên ghế bố, tôi nghe các em bảo nhau: "Tụi mình sinh mổ cũng hay, vì không đụng tới cái kia, coi như vẫn còn zin, chồng nó đỡ chê, hê hê". Tôi mới trở mình "e hèm", một em giật mình thốt hỏi: "Anh có nghe thấy gì không? Hí hí". "Có, anh có nghe rõ ạ. Tại anh còn zin mà, màng nhĩ ngon lành".

Đến khi mấy nhóc được rời khỏi lồng kính trở về với vòng tay của mẹ thì tôi hầu như chẳng còn thời gian mà ngó ngàng chuyện bên ngoài nữa. Tôi chỉ thấy hơi ngượng khi ai đến thăm cũng cứ bảo: "Ôi! Con bé giống cha như lột!". Mới có 7 - 8 ngày thì trông đứa nào chả giống đưa nào, mặt nhăn như... tổ tiên ấy mà.":rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Không biết khi các mẹ chuẩn bị sinh & đã sinh nhưng còn nằm trong viện, thì anh xã của các mẹ thía nào nhỉ???

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bill_phuc
    Đang tải...

2. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

Ðề: (Mình tò mò tí)Khi các mẹ sinh...anh xã của chúng mình thế nào nhỉ

buồn cười thật, sắp đi đẻ đến nơi rồi......................

3. bill_phuc

Đọc để lấy thêm tình thần chào đón con yêu, mẹ nó nhỉ

4. hoangloan037

hoangloan037 Bắt đầu tích cực

hic hic. buồn cười nhỉ, gần 1 tháng nữa tớ cũng lên bàn đẻ rùi ko bít thía nào nhẩy.

5. Thanhhoa1807

Thanhhoa1807 Thành viên mới

Mình cứ hay trách chồng mình không tình cảm với vợ,nhưng cứ nhớ vẻ mặt xót xa của chồng lúc vợ đau đẻ,nhìn vợ đau mà cứ quýnh lên không biết làm gì thì biết cũng thương vợ lắm ^^ các mẹ có thấy thế không???

6. bill_phuc

Hì hì nghe anh xã nhà mình kể lại là khi vợ vào sinh...anh ở ngoài... tâm trạng không tả nổi... hút thuốc, đi đi lại lại...rồi sốt ruột...thi thoảng lại gọi cho cô y tá...Đến khi vợ sinh xọng gọi điện ra cho anh, thấy giọng anh reo lên....làm mọi người quanh đấy cũng buồn cười

7. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

uh, đọc lại topic này, cũng thấy thương xã của mình gớm. Lo lắng bồn chồn khi vợ đi đẻ, chăm đứa con đầu lòng quýnh quáng cả lên. Làm mẹ thiêng liêng, làm bố cũng thiêng liêng. Yêu chồng yêu con hơn nữa nào.

8. Hurricane

Hurricane Uy Tín - Chất Lượng

Mấy ngày nữa là m đẻ rồi, sốt ruột lắm cơ. Xã nhà m cũng mong ngóng lắm, tự dưng tối qua ngồi làm việc còn bật mấy bài hát ru rồi khen hay nữa chứ :X Yêu thật!

9. hungminh123

hungminh123 Thành viên nổi tiếng

Mẹ này thế nào chứ mình đau chết đi đc đâu còn biết lúc đó tâm trạng chồng thế nào chứ, mình chỉ nhớ mỗi cảnh mình nằm trên bàn đẻ từ 10h sáng cứ tơ hơ thế đến 2h15 mới đẻ đc mà chả bít xấu hổ là gì.
    Lúc đó chỉ mong cho thằng ku nó húc cho cái ra luôn cho nhẹ người thôi, mà đến lúc lôi đc đầu nó rồi xoay vai làm tuột 1 cái ra mình cảm giác như đi táo bón dặn hoài rồi ra đc cục ............. to đùng í ko biết các mẹ có cảm giác như mình ko nhỉ ?

10. PhúcDuyên

PhúcDuyên Thành viên rất tích cực

Đọc topic này vui thiệt và thấy thương cho ông bố đi chăm vợ quá.

11. Thanhhoa1807

Thanhhoa1807 Thành viên mới

Có lẽ tại em đẻ cũng nhanh 8h tối vào viện mới nhâm nhẩm đau thôi.Đến hơn 12 giờ đêm mới đau nhiều(em còn nhớ lúc ngó lên đồng hồ thấy qua 12 giờ sang ngày 26/3 rồi còn tự nhủ,con ơi sang ngày 26 rồi con ra đi ^^),hơn 1 giờ mới lên bàn đẻ 2 giờ kém đã đẻ xong rồi.Hì hì em còn xem được giờ thì chắc bác hiểu ^^
    Lúc lôi con ra có cảm giác buồn cười thế nào ý nhỉ,như con cá bị lôi hết ruột ra ngoài,người nhẹ bẫng ^^

12. bill_phuc

Mình cũng có cảm giác giống mẹ này.... Lúc chưa sinh được thì đau khủng khiếp, nhưng khi con chui ra rồi....không cảm thấy gì nữa...chỉ thấy hạnh phúc vì được nhìn thấy con...

13. pimom

pimom Ms.kyta

Chong minh thi thuong vo lam nhung ma co 2 ba thay phien nhau giup khi minh sinh de tao dieu kien cho ong xa tap trung cong vc,con kiem tien ma nuoi con chu.Hihi.Tu luc mang thai den luc sinh ngay naocung hoi em co kho chiu k,e ntnao,...chi the thoi da du cam nhan dc tinh cam ng chong danh cho minh.Hom minh de mo nam trong vien anhy ko dc vao tham cu di ra di vao nhap nhom toi nghiep lam,nghe minh keu dau cung chi biet nhan mat ko biet lam the nao ca...Hic hic nghi luc day cung thuong chong qua,cha bu nhung luc gian doi cai nhau thi sao ma chua chat :)

14. hacker98

hacker98 Banned

cái này thì em không dám ở lại chăm vợ rồi các bác à nghe mà buồn cười mà lại sợ nữa chữ

15. hoangloan037

hoangloan037 Bắt đầu tích cực

hihi ở lại chăm con thấy hạnh phúc lắm bạn à ko việc ji phải sợ hết, mới đầ lóng ngóng tý thôi nhưng sau quen hết ấy mà.

16. Gracehoang

Gracehoang Thành viên chính thức

cám ơn mẹ nó, mình cũng sắp sinh rùi, đọc bài này cười đau cả bụng! :D

17. pt_ocean

pt_ocean Thành viên tích cực

HIC...cảm giác sinh con sao mà kinh quá,đau chết đi đc,mà mình thì đau từ sáng đến gần tối mới đẻ,huhu,còn ox thì cứ lóng ngóng,mặt ngốc như trái cóc,ra vô như người mộng du,nói gì cũng ko để trong đầu...nhìn bực mình chết đi đc...muốn đá cho 1 cái..hihi

Sửa lần cuối: 1/7/2011
  18. cutyquay

cutyquay Bắt đầu nổi tiếng

Buồn cười quá cơ, để mai mình phải bảo ông xã đọc bài này để học tập mới được

19. cún yêu huế

cún yêu huế

em đọc thấy hay quá trời luôn...........vui..........và 1 niềm hạnh phúc từ lâu len lỏi trỗi dậy

cả nỗi sợ lúc sinh con nữa

20. pt_ocean

pt_ocean Thành viên tích cực

cố lên em,có gì đâu mà sợ?sinh đc 1 lần là lần sau muốn sinh nữa ngay í mà