Khác: Sữa bà bầu và dùng vi ta min khi mang thai ?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi MeLuti, 20/4/2006.

1. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Chào mọi người,

Nhân có bạn viết tin nhắn hỏi mình chuyện có nên uống sữa bà bầu và dùng vitamine khi mang thai hay không ? Mình xin góp vài ý kiến ở đây luôn để mọi người tiện trao đổi nhé vì mình nghĩ đây cũng là chuyện mà nhiều bà bầu quan tâm.

1- Về sữa :

Mình mang thai con mình ở Pháp, mình chỉ uống sữa tươi tiệt trùng và sữa đậu nành tự làm. Ngoài ra có ăn thêm một ít pho mai và ăn sữa chua hàng ngày. Mình thấy ở Pháp cũng có sữa bà bầu, nhưng bác sĩ thường chỉ khuyên những bà mẹ nào ăn uống được thì không nên dùng. Ngoài sữa, mình ăn nhiều cá, rau quả, đặc biệt rau quả thì rất rất nhiều... Con mình sinh 4, 1 kg, cháu phát triển cũng tốt, khoẻ mạnh, nói sõi 2 từ lúc 10 tháng, một tuổi thì biết giao tiếp khá thành thạo, biết hát và đọc khá nhiều thơ, bây giờ đi học cũng khá.

Ngược lại mình có một cô em dâu họ ở VN, uống sữa bà bầu nhiều nhưng con sinh ra cũng chỉ có 3 kg, mà đến gần 2 tuổi mới bắt đầu biết nói được vài từ.

Nói như vậy để thấy rằng cứ không phải mẹ uống sữa bà bầu con mới khoẻ mạnh, thông minh, nếu nói thế thì những mẹ có ít tiền sẽ mất niềm hy vọng quá vì theo mình biết sữa bà bầu ở nhà mình khá đắt.

Vì vậy theo mình, nếu có điều kiện thì uống chắc cũng tốt, nhưng nếu có ít tiền thì theo mình chỉ cần uống sữa tươi và sữa đậu nành, ăn sữa chua... cũng tốt rồi.

Tuy nhiên theo mình cũng nên chọn sữa cẩn thận vì điều kiện bảo quả sữa ở nhà mình khó hơn, nên mua chỗ quen biết để tránh loại quá hạn sử dụng vì sữa tươi tiệt trùng dạng pasteusier thường chỉ giữ được trong khoảng 28 ngày ở nhiệt độ bình thường, có một loại khác (UHT thì phải) thì được 80 ngày.

2- Về vitamine

cho bà bầu thì moi người cũng không nên lạm dụng nhiều, hồi mình mang thai cháu bên này, bác sĩ thấy mình ăn uống tốt nên chả cho uống VTM gì hết, đến tháng thứ 6 bác sĩ mới cho uống thêm sắt và a xít folic (hay còn gọi là VTM B9), tên là TARDYFERON, nhà mình cũng có bán ở các hiệu thuốc lớn.

Mình nói không nên lạm dụng vì chắc mọi người cũng biết, vitamine cũng là một loại thuốc thôi, dùng nhiều quá cũng có thể phản tác dụng. đặc biệt là vi ta mine A và C, nhiều A quá có thể làm xương bị biến dạng, nhiều C quá có thể gây vôi hoá tại thận và ống bài tiế nước tiểu.

Nếu mẹ nào mang thai có kế hoạch thì tốt nhất là nên dùng một đợt vitamine tổng hợp trong chừng một tháng trước khi có thai, mẹ nào thuộc diện ăn uống tốt, người khoẻ mạnh thì nên dùng liều thấp thôi, mẹ nào yếu, ăn uống kém thì dùng liều trung bình. Hoặc cũng có thể dùng một đợt thuốc đông y để điều chỉnh cơ thể.

Khi có thai, đặc biệt trong ba tháng đầu chỉ dùng vitamine khi nôn quá nhiều, ăn uống kém, người mệt mỏi...Và nhớ theo chỉ dẫn của bác sĩ

Nhân đây cũng dặn luôn mọi người mang thai theo kế hoạch là nên tẩy giun trước khi mang thai chừng 1-2 tháng nhé, và trong quá trình mang em bé trong bụng thì nhất thiết tránh ăn các loại rau sống, rửa tay thật sạch trước khi ăn để tránh bị nhiễm giun nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeLuti
    Đang tải...

2. mebebach

mebebach Thành viên chính thức

Chị ơi cho em hỏi chị về thuốc can xi với .
    Chị có biết loại thuốc can xi có tên là Ossopan 600mg của Pháp không ạ .Em có bầu được 10 tuần, được bà chị mua cho loại này nói là để bổ sung can xi rất tốt nhưng em còn băn khoăn quá chưa giám uống (vì em chưa gặp được bsỹ để hỏi).
    Chị làm ơn chỉ giúp em với . Em cám ơn chị nhiều !
    Chị đi nghỉ vui lắm ạ , mong mãi mới thấy chị về .

3. janine

janine Thành viên rất tích cực

Đọc bài này của mẹ Luti thì lần sau có bầu em không phải uống sữa bà bầu nữa . Sữa đó khó uống kinh khủng . Lần trước em cứ cố gắng nhồi nhét sữa uống hết mười mấy hộp luôn, thế mà con cũng chỉ có 3kg thôi . Bây giờ 14 tháng chưa đi vững được, nói chỉ được từ một thôi . Thế là phát triển chậm phải không hả mẹ Luti? .

4. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Em cũng hết hồn với cái sữa bà bầu, khó uống kinh khủng, cố nhồi nhét, uống xong nhiều khi phát ớn, lần sau chắc không cần thiết vì cơ thể em khá tốt.

5. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

Mình thì chẳng uống hộp sữa bà bầu nào, thằng trước cũng như thằng trong bụng bây giờ. Mình sinh Tutu được 4kg. Quan trọng là chế độ dinh dưỡng, ăn đủ chất, ít chất bột, ăn đồ hải sản, thịt đỏ và đặc biệt rất nhiều rau. Nếu uống sữa thì uống sữa tươi nhưng nói chung thì lười uống lắm. Trước 5 tháng thì bác sĩ kê đơn uống B9 và Ossopan (Canxi), sau 5 tháng thì bắt đầu uống vitamin tổng hợp Obimin (không uống B9 và Canxi nữa). Bác sĩ cũng khuyên mình không nên uống sữa bà bầu, chỉ tổ béo mẹ :lol: :lol: , cứ ăn nhiều đồ ăn, giảm thiểu chất bột. Cu con trong bụng đang được dự đoán cân nặng từ 3.5kg - 4kg

6. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Đúng là sữa bà bầu khó uống thật. Lúc mình có bầu uống được khoảng 6, 7 hộp gì đấy, mà phải bóp mũi lại mới uống được, ghê lắm.
    Lần này bầu ở bên này sướng cái là không phải uống sữa bầu :lol: :lol: Nhưng ở nhà bên VN đang hăm he kỳ này mẹ SK về sẽ tẩm bổ, uống sữa bầu nhiều nhiều cho mẹ khỏe con khỏe :? :roll: :wink: Đang hãi quá, đọc bài này của mẹ Luti thì em yên tâm lắm rồi, chuyến này về không uống sữa bầu nữa. Còn khoản ăn uống tẩm bổ thì yên tâm, em đang nghĩ tới đồ ăn bên nhà mà thèm chết đi được đây này!!!

7. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Hic, hồi em có bầu 2 thằng nghén kinh khủng luôn, bắt đầu có bầu là nôn ói chẳng ăn đc gì, suốt 3 tháng liền chỉ biết có sữa bà bầu mà cầm hơi thôi!Hic, đến lúc hết nghén thì chỉ khoái ăn đồ ngọt nên bà ngoại đc thể c ho uống tiếp!tính sơ sơ đến lúc lên bàn sinh em uống hết đâu có vài thùng thôi :lol: vì cứ khoảng 3 ngày em tẩn hết 1 hộp 400gr!!!Thêm nữa em ăn uống cũng tốt, giá mà bây giờ đc vậy, lại còn uống thuốc bắc nữa!Nên trộm vía 2 bạn sinh thiếu đến 1.5tháng theo dự sinh mà cũng đc 2.4 và2.5kg/bạn! Nếu, nếu thôi nhá, có bầu nữa chắc k uống sữa bà bầu đâu vì mắc mà công thức cũng vậy!Tiền đó mua sữa tươi. uống thêm vitamin, ăn đồ tươi chắc còn rẻ hơn mà lại còn bổ nữa!!!Nhưng kỳ lạ là có bầu em tăng 19kg giờ con 2 tuổi em lại trở về như xưa, trừ cái bụng :lol: , sao k giữ cho mẹ tí nào nhỉ???Chồng đang chê là gầy...lòi cả mắt mũi tay chân ra ngoài kìa :lol: :lol: :lol:

8. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

Mẹ Luti ơi cho em hỏi tí tẹo! Em đang định tínhcó thêm 1 em bé nữa (3,4 tháng nữa cơ) thì theo chị nên uống thuốc tầy giun, uống thuốc vitamin trước 1 tháng vậy có phải tiêm phòng rubella nữa ko? Vì hồi em có bầu Bop em cũng chẳng chuẩn bị gì trước cả nhưng nếu là đứa thứ 2 em phải lên kế hoạch mới được hi vọng sinh được 1 bé gái như ý :lol: :lol: :lol:

9. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Vaccin Rubella là vaccin sống. Do đó, nếu bạn dự định tiêm phòng thì chỉ nên có bầu sau khi tiêm ít nhất là 3 tháng. Đó là lời khuyên của BS bên này khi mình chích ngừa Rubella lúc sinh SK xong đấy.

10. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Lúc mang bầu Phỗng em cũng phải uống đến mấy thùng sữa bà bầu ý, nói chung em cũng chẳng thích sữa bà bầu nhưng vì bị ép buộc nên mới phải uống, mặc dù em ăn uống cũng khá tốt, không bị nghén ngẩm gì, nhưng ox nhà em vẫn bắt uống rất nhiều, em toàn trốn thôi hoặc nói dối là đã uống rồi, hôm nay em phải copy bài của mẹ Luti về cho OX nhà em xem, để có làm tập hai thì không phải uống sữa bà bầu nữa . Em cảm ơn mẹ Luti nhiều nhiều .

11. mebebach

Chị ơi, chị uống B9 và Ossopan cùng 1 lúc ạ ? Liều lượng của Ossopan thế nào chỉ chị dùm em với . Thanks chị nhiều

12. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

Ừ, chị uống mỗi ngày 1 viên mỗi loại, đúng theo đơn bác sĩ, uống hết tháng thứ 5, sang tháng thứ 6 thì không uống nữa chuyển qua Obimin 1ngày 1 viến , cái này uống đến khi nào hết cho con bú thì thôi.

13. mebebach

Em cám ơn chị nhiều , em cũng đang có Ossopan mà ko biết dùng thế nào, đang hỏi Mẹ Luti. Giờ có chị rồi tốt quá .

14. Mẹ Trọng

Mẹ Trọng Bắt đầu tích cực

Ôi thế thì em cũng phải tự thưởng cho mình nghỉ uống sữa bầu mới được. EM là ghê cái món đó nhất đấy. Tôi phải băt AX nhà e đọc mới được. Thank mẹ luti nhé. Không lại cứ lao đầu vào uống....

15. bup be

bup be Thành viên mới

me luti ah!Chi cho em hoi ty nhe.be nha em da duoc11 thang roi ma chua duoc 9can, moi biet di men thoi. vay co nho qua ko va co bi coi xuong ko chi?
    chi oi em sinh ra chi duoc 2ky 3 thoi .ma duoc hon 6thang vi dieu kien nen em phai gui ve cho ong ba noi cham gium. thay tinh trang con ko lon em lo qua,nhung chua biet lam sao ca
    em cam on chi nhieu!

16. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Chào mọi người,

Về việc uống sữa bà bầu, mình không nói là tuyệt đối không nên, ý mình muốn nói là chỉ nên uống khi thật sự cần, và có liều lượng đàng hoàng chứ không phải cứ uống càng nhiều càng tốt. Bình thường thì sữa tươi và sữa đậu nành đã rất đủ chất rồi. Ngoài ra cần chú ý chế độ ăn uống cân bằng như mẹ Tutu nói ấy.

@ mẹ be Bách,

Việc uống can xi thì cũng không nên lạm dụng. Ở bên này từ tháng thứ tư bà mẹ mang thai cần làm xét nghiệm công thức máu, đo hàm lượng can xi trong máu hàng tháng, nếu thấy có hiện tượng thiếu máu thì bác sĩ cho uống bổ xung thêm sắt và a xít pholic, còn nếu thấy thiếu can xi thì bác sĩ cho thêm can xi, khi không có kết quả xét nghiệm máu thì bác sĩ cung chỉ cho uống can xi khi có các biểu hiện thiếu can xi cụ thể trên bà mẹ thôi (ví dụ run tay chân, cảm giác kiến bò trong xương khi nằm ngủ, có hiện tượng co cứng cơ đột ngột, răng lung lay…) .

Ở nhà mình việc dùng thêm can xi có vẻ hơi lạm dụng, mình có một chị bạn làm việc ở Phụ sản Hải phòng, chị bạn mình nói là bác sĩ kê đơn can xi nhiều chủ yếu để ăn hoả hồng của hãng thuốc thôi chứ thực ra không phải lúc nào cũng cần. Cái này thì hồi mình làm việc ở nhà mình cũng biết, hãng thuốc săn và chăm sóc bac sĩ khá bài bản nên một số bác sĩ thiếu trách nhiệm không kiềm chế được.

Về nguyên tắc, đúng là khi mang thai mẹ cần nhiều can xi hơn, nhưng nếu ăn uống tốt thì cũng không cần thiết phải uống thêm hoặc uống với liều thấp thấp thôi.

Hồi mình mang Luti trong bụng, bác sĩ sản khoa của mình bảo nếu cứ uống được 250 ml sữa tươi+ một hộp sữa chua 100 ml / ngày + Mỗi tuần ăn thêm chừng hai lần pho mai đi kèm với chế độ ăn uống cân bằng thịt cá rau quả thì không cần uôngs thêm can xi làm gì. Mình có một chị bạn sinh cùng mình ở VN uống can xi đều đặn khi mang thai nhưng bé nhà chị ấy phát triển vận động và chiều cao cũng vừa phải, lại còn kèm thêm việc khó ăn kinh hoàng, chỉ được mỗi cái mọc răng sớm hơn con mình, còn thì lúc nào cũng thấp hơn Luti nhà mình đến gần chục cen ti mét.

Vì vậy theo mình; nếu muốn dùng can xi thì thứ nhất nên hỏi bác sĩ xem có cần xét nghiệm nồng độ can xi trong máu hay không ? thứ hai cần xem độ tin tưởng vào bác sĩ thế nào ? Nếu thật sự ăn uống tốt mà vẫn muốn uống can xi thì cũng chỉ nên uông liều thấp thấp thôi mẹ Bách à.

@ Mẹ Jeany,

Bé nhà mẹ Jeany phát triển như vậy cũng bình thường, sau 18 tháng mà chưa đi được hoặc chưa đi vững thì mới bắt đầu gọi là chậm. Sau hai tuổi bé chưa biết nói thì cũng mới gọi là chậm.

@ Mẹ Bupbe,
    Mình có đọc qua bài của bạn ở bên mục tâm sự, mình rất thông cảm với hoàn cảnh của bạn. Việc cho con về nhà để nhờ ông bà nuôi cũng là bất đắc dĩ thôi đúng ko ? Mẹ Bupbe cố gắng vậy. Bé 11 tháng mà được 9 cân và biết đi men là tốt rồi đấy mẹ Bupbe ạ, mẹ đừng lo nhiều quá nhé. Mình còn biết có những bé gần hai tuổi mà mới được 9 kg rưỡi và gần tuổi rưỡi mới biết đi cơ, nhưng bây giờ bé đó cũng lớn và khá thông minh.

17. tomofmum

tomofmum Thành viên tập sự

Cảm ơn những thông tin của MeLuti, đọc xong thấy nhẹ cả người! :lol: bây giờ mình không còn lo về vụ uống sữa bà bầu nữa vì mình không thể uống nổi sữa bà bầu dù chỉ một thìa!! :roll:

18. zozo

zozo Thành viên tích cực

tomofmum có baby rồi à? chúc mừng nhé!

19. tomofmum

tomofmum Thành viên tập sự

Uh, mình chậm gần 2 tuần, đi SA thấy túi ối rồi, mừng quá!!! Cảm ơn mẹ zozo!

Bác sĩ cũng khuyên nên ăn uống cân bằng đủ các chất các mẹ ạ!!! Mình thì dạo này toàn thích ăn hoa quả thôi, các món khác như cơm thịt cá bắt đầu thấy sợ, nhất là sữa, nhưng mà hôm qua mình cân thử thấy lên gần 1kg ?! :roll:

20. agi2004

agi2004 Thành viên chính thức

troi
    cong nhan la uong sua ba bau em so kinh khung ,
    luc moi uong 1-2 hop , thay ngon the , hup tung thia ay, lai con noi voi chong : ngon the nay ma cac me con che, sau 2 hop day la nhung ngay kinh hoang cua em , so oi la so
    nghe loi cac me, em ma co dot 2 la cung chang can uong nhieu sua nua , do ton tien :p
    nhung ma ngay co bau lan truoc em uong mot lo thuoc gi cua Canada cung duoc phet, 100 vien mot lo.