Trang 1/15 123456711 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 143
    Nơi Cư Ngụ
    HCMC
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 5 lần trong 5 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Hỏi cách làm sữa chua từ sữa bột, sữa tươi

con mình không thích ăn sữa chua của Nestle, Jo good, Vinamilk gì cả, chỉ ăn sữa chua tự làm ở nhà thôi. nhưng sữa chua mình làm ở nhà lại từ sữa đặc có đường, sợ không tốt cho bé. mình muốn làm sữa chua cho con từ sữa bột hoặc sữa tươi mà không biết cách, mẹ nào biết chỉ giúp mình với. cám ơn nhiều nhiều!

Nơi Cư Ngụ
    HaNoi
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 8 lần trong 5 bài
    Điểm đánh giá
    0

AX nhà e chuyên gia làm sữa chua, caramen từ sữa tươi, sữa bột. E thấy nếu từ sữa tươi thì cho đường vào pha rồi cho một hộp sữa chua Vinamilk ngoáy đều. Đổ ra cốc, xếp cốc vào nồi nước nóng đậy vung lại, ủ khoảng 10tiếng --> cho vào tủ lạnh ---> măm măm. E thấy ngon và ngậy hơn dùng sữa đặc có đường. Còn từ sữa bột thì pha sữa rồi làm tương tự như với sữa tươi. Có lần ăn sữa chua từ sữa bột ngon hơn thì phải.

Nơi Cư Ngụ
    HaNoi
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 8 lần trong 5 bài
    Điểm đánh giá
    0

Trả lời dưa hấu non xong mới nhận ra đây là một mụ dê. Xưng e lỗ quá he..he...

Nơi Cư Ngụ
    Hà nội
    Click:

Cám ơn
    3
    Được cám ơn 81 lần trong 65 bài
    Điểm đánh giá
    0

he he he, về mình làm thử xem có được không?

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    4,149
    Được cám ơn 3,412 lần trong 1,538 bài
    Điểm đánh giá
    0

Tất nhiên là được bác janine ạ, em toàn làm sữa chua cho Bin híp từ sữa công thức thôi. Nhưng nếu làm sữa chua thì tỷ lệ pha phải đặc hơn 1 chút bác ạ.

Ở nhà làm sữa chua cho Bin thì em toàn làm thế này. 40 ml nước sôi pha với 60ml nước đun sôi để nguội + hơn 2 muỗng sữa công thức + 2 thìa cà phê đường (đường thì tùy bé thích ăn ngọt hay không thì tăng giảm bác ạ) + 2 thìa cà phê sữa chua vinamilk hay sữa chua gì cũng được (để làm mồi ý mà). Khuấy đều sau đó cho vào thùng xốp hoặc ngâm trong xoong nước ấm). Khi nào thấy đặc thì cho vào trong tủ lạnh. Bình thường em làm khoảng 7h sáng đến 12h trưa là được.
    Bin & Tom yêu, bố mẹ chúc các con đủ!

6. Những người sau đây 5 đã cám ơn Me_beBin về bài viết hữu ích này

architect (04-22-2010), hanhha (03-21-2013), khanhhuyen_hk (12-26-2012), mecupid (10-05-2011), medaudo (12-11-2010)

Click:

Cám ơn
    1
    Được cám ơn 33 lần trong 24 bài
    Điểm đánh giá
    0

Cop của mẹ Bin phát tối mai rảnh sẽ làm hehe, không biết có thành công không, làm ít một như nhà Bin hay đấy vì bé có ăn mấy đâu mà nhờ.

Còn đây là link mà các mẹ hỏi cách làm sữa chua thông thuờng và cách ủ của các mẹ í đấy
    http://www.lamchame.com/forum/viewtopic.php?t=2178
    http://www.lamchame.com/forum/viewtopic.php?t=2432
    cho ra nắng phơi vài tiếng là OK, đỡ mất công ủ gì đó

Lần này về chắc chắn sẽ thử làm mẹ Bin ạ, quyết tâm, quyết tâm

8. Người dưới đây đã cám ơn taomeo về bài viết hữu ích:

architect (04-22-2010)

Nơi Cư Ngụ
    HCMC
    Click:

Cám ơn
    0
    Điểm đánh giá
    0

cảm ơn Gf, mẹ bé Bin nhé! mình về làm thử xem được không, chắc cũng ok thôi vì mình biết cách làm sữa chua thông thường mà, có công thức rồi thì cứ thế tiến hành nhỉ?
    @GF: he he, lâu lâu được làm chị 1 bữa sướng ngây ngất.
    @Táo: mụ Táo này có vẻ lười nhỉ, việc gì cũng hô quyết tâm mà chẳng bít có thực hiện không nữa

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    4,149
    Được cám ơn 3,412 lần trong 1,538 bài
    Điểm đánh giá
    0

Lưu ý các mẹ 1 chút là sữa chua tự làm thì chỉ để cho bé ăn trong hai ngày thôi. Nếu không hết thì vẫn phải làm đợt mới, chỗ thừa thì bố mẹ chén hộ nhé.
    Bin & Tom yêu, bố mẹ chúc các con đủ!

Click:

Cám ơn
    1
    Được cám ơn 33 lần trong 24 bài
    Điểm đánh giá
    0

Dưa hấu: giờ mới biết là mẹ Táo lười à, mẹ Táo lười sệ cả boby ra mà không biết à ,
    Mẹ Táo báo cáo tình hình đây.
    CN tối mẹ Táo chuẩn y công thức của mẹ Bin làm và chia làm 3 cốc con, rùi ngâm vào đũa nước nóng, rùi ủ khăn bông quanh nhưng trời mát đến đêm mẹ Táo kiểm tra thấy lạnh ngắt, mẹ Táo đổ nước ấm đã bị lạnh đi rùi ủ bằng khăn bông không, sáng hôm qua đem bỏ ra phơi khi thấy nắng, đến chiều kiểm tra chỉ thấy hơi chua chua nhưng không quánh gì hết và trên mặt là 1 lớp váng kiến vàng thê là mẹ Táo lười không ủ tiếp nữa đổ xuống cống, phí phản quá, may mà mình thử nghiệm có 2 muỗng sữa NAN. không hiểu ủ tiếp có OK không nhưng thấy nhiều kiến quá đành phải bỏ đi, lần sau mẹ Táo sẽ cho vào nồi cơm điện, cho nước ấm vào, cắm ở nút WARM xem sao, chán thía, tôi butter finger hay sao mà đụng cái gì hỏng cái đó
    Lần sau sẽ làm, quyết tâm, quyết tâm, quyết tâm.

12. Người dưới đây đã cám ơn taomeo về bài viết hữu ích:

architect (04-22-2010)

Nơi Cư Ngụ
    HCMC
    Click:

Cám ơn
    0
    Điểm đánh giá
    0

mẹ bé Bin: sao mình làm theo đúng công thức, cũng đem ủ nóng mà 4 giờ sau đem ra thấy nó không đông lại nhỉ? mình nhìn vào hũ thấy 1 lớp sữa ở trên, nước ở dưới. đem ủ tiếp thì mặt hơi đông đông lại. đem cho vào tủ lạnh thì đến tối lấy ra nó vữa ra thành nước và mùi chua ơi là chua. thế là đem đổ đi mất. mình có sai chỗ nào không?

Trang 1/15 123456711 ... cuốicuối

Các đề tài tương tự

1. Trả lời: 5
    Bài mới gởi: 12-06-2012, 01:42 PM

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ