Hỏi cách làm sữa chua từ sữa bột, sữa tươi

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Duahaunon, 27/4/2006.

1. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

cái nhà mụ này nói không đầy đủ thông tin gì hết nhé, nói thì phải hết ý cho người ta bít chứ. tui là ngây thơ lắm đấy, ai bảo sao nghe vậy, bảo bậy nghe theo mừ. lần sau mà thế là :axe:

Đang tải...

2. Me_beBin

Me_beBin Thành viên Hội Rắn

Bà dưa ơi, tôi nói rõ là cho bé ăn cơ mà, bà về kiểm tra lại mắt đi nhé, chưa chi đã đòi :axe: tôi, tôi :axe: lại bi giờ.

3. Duahaunon

he he he :lol: :lol: , dí tui thì chạy, làm dzì dzữ dzậy. kiểm tra rùi, thông cảm nhé, mắt cận mừ lại nhớ không đầu không đũa nữa. sorry sorry sorry mụ nhé (nói nhỏ thôi, mụ này dữ quá bà con ạ)

4. Me_beBin

Me_beBin Thành viên Hội Rắn

tui là hiền nhứt đấy nhé :lol: :lol: :lol:

5. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Hôm nào ọp ẹp, giao lưu với mẹ Bin tí xem hiền đến mức độ nào, hiền bằng mẹ Táo không? :D:D:D.

Mẹ Táo xí hổ quá, bảo quyết tâm bao nhiêu lần rùi mà vưỡn chưa thực hành lần nào cả, chán thật đấy, thôi để thư thư rùi làm vậy, tại thằng Táo mèo nó không chịu ăn thành ra mẹ cháu vẫn chưa làm chứ không phải mẹ cháu lười đâu nhá.

6. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Mấy mẹ ơi, mẹ cháu cũng thử tập tành làm bằng sữa công thức như các bác bày, cũng ủ bằng nồi cơm điện... thành công các mẹ ạ. ... nhưng khi ăn cứ có bột bột các mẹ ạ, giống bánh hơn là giống yaout. Các mẹ làm bằng sữa công thức có bị như vậy không ạ? Mẹ cháu quậy sữa cũng lâu lắm mà

7. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

ngay trc vi Tutu nha minh luoi uong sua nen me cung fai lam du moi mon co sua de bo xung cho be. lam sua chua bang sua cong thuc bao gio cung hoi bot, nhung nhu the con hon la be khong uong sua. cac me cung co the lam caramen cho con an bang sua cong thuc, mon khoai tay nghien tron sua, bo (mon nay theo to ngoai khoai tay cho them 1 it carot vao cho be khoi bi bu co khi an).

8. Duahaunon

thế làm caramen như thế nào? mà caramen là gì í nhỉ? như bánh flan à? mẹ Tutu nay chắc mệt lắm rồi nhỉ? sắp đến đích rồi, còn 17 ngày thôi, cố lên mẹ tròn con vuông nhé!
    mình cũng thấy sữa chua này nó bột bột chứ không như sữa chua mình làm bằng sữa đặc có đường, nhưng thế là tốt rồi, miễn sao mấy anh chị nhóc chịu ăn để bổ sung thêm lượng sữa là ok

9. taomeo

Táo mèo nhà em 9 tháng ăn được caramel chưa bác tutu, bác bày cho mẹ cháu các làm đi.
    Bác nhớ ghi thật chi tiết liều lượng, càng chi tiết càng tốt vì mẹ cháu hơi bị mít bác nhá.

10. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

Caramen đúng là bánh flan đấy :lol: :lol:

Kem caramel (bánh flan): Pha sữa công thức:200ml
    Đường: hoà tan với sữa trước , tuỳ khẩu vị
    Trứng gà: 1 quả
    Đánh nhẹ để trứng tan (không được đánh bông & đánh 1 chiều thôi), đổ từ từ vào sữa (nên lọc lại để khi hấp được min) , chia ra các cốc (có thể tráng đáy cốc trước bằng đường thắng với 1 chút nước hay còn gọi là đương caramen , có bé ăn được có bé không ăn đuợc nên các mẹ có thể cho hoac không cho đường caramen), hấp cách thuỷ lửa thật nhỏ chừng 10'-15', khi nào xiên que tăm thấy ko dính là được.

Sữa chua cho bé hồi quang 7 tháng đến 1 tuổi thì mìnhlàm băng sữa công thức, còn sau 1 tuổi thì mình dùng sữa tươi Mộc Châu loại có đường, rất mịn và thơm ngon. Mình toàn ủ bằng cách cho lò vi sóng :lol: :lol: nhanh , gọn và 100% đông cứng

Khoai tây trôn sữa thì bao giờ mình cũng xào qua với bơ (+ thêm ca rốt) cho thơm rồi thêm nước ninh chín, sau đó lấy cái Hand Blender xay mịn, trộn sữa công thúc vào và cho bé măm. Bạn đừng làm đặc nhé, bé sẽ rất khó ăn đấy, canh làm sao cho vừa, không đặc không loãng.

Chúc các mẹ thành công.

Nêu các mẹ muốn tham khảo về 1 số món ăn cho bé theo từng độ tuổi thì có thể tham khảo site này http://www.annabelkarmel.com/

khangtit2008 thích bài này.
  11. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Mẹ Tutu ơi, ủ bằng lo vi sóng thế nào, mai e cũng đi mua sữa tươi Mộc Châu về làm thử giống chị xem :p
    Trang web dạy nấu ăn hấp dẫn thật, nhưng e tiếng Anh chuối quá. Giá mà có mẹ nào giỏi, dịch ra giúp để cả nhà cùng tham khảo nhỉ :D (mẹ Tutu thì chắc là sắp bận rồi)

12. Duahaunon

mình cũng thế, chuối cả vườn đây nên chắc cứ lên đây học hỏi các mẹ là đủ rồi nhỉ :oops:

13. taomeo

Bà Dưa ơi, tui cũng làm thành công rùi nhá nhưng mỗi tội thằng con tôi nó không ăn vì ăn vị nó vẫn mùi sữa công thức, ăn là nó ọe nên chắc chẳng làm nữa bà à, chán thế chứ, tôi thử cho ăn Nétle thì OK vì nó không có vị sữa công thức mà nên chắc là tui sẽ cho nó ăn Nestle vậy.

14. Duahaunon

:rock: :rock: :rock: =D> =D> =D> thành công rồi. tui cũng vậy, không thèm làm nữa. hì hì hục hục làm xong cho ăn vài muỗng là lắc đầu nguầy nguậy không thèm ăn nữa, ghét thế :twisted: . nhưng sữa chua bà ngoại nó làm từ sữa đặc có đường thì nó ăn 1/2 hũ còn thèm, tức không? dạo này ít thấy bà lang thang trên DD quá, bận lắm à? mà sao bà lại đổi nick vậy? chỉ tui đổi với

15. janine

janine Thành viên rất tích cực

Thế mẹ dưa không thấy mẹ Táo than là vào net nhiều quá bị cắt thưởng à, hạ lương nữa nên quyết trả thù bằng cách cai nét 1 tuần và đổi lại nick híc hic hic không biêt có ăn thua gì khôg?

HÌ hì hì, con tôi ăn sữa chua tôi làm vài lần thôi, bây giờ mới chỉ nhìnthấy là chị ta khóc lóc, hét lên không chịu ăn chỉ thích ăn phomai thôi,
    :cry: :cry: :cry: mẹ đang tính chuyện đổi sữa chua cho con để đỡ tốn thì nó không chịu ăn :cry: :cry:

16. taomeo

Mẹ Dưa à, đổi nick thì dễ lắm, bà vào phần lí lịch í rồi đánh lại nick và PW, PW giữ nguyên như cũ cũng được mà.

Tôi cay cú vụ giảm lương cắt thuởng lên giận net không vào nữa nhưng chưa bỏ được nên đành đổi nick nhỡ ai làm cùng hoặc sếp thỉnh thoảng vào thì không phát hiện ra í mà, hí hí, thôi được cái lọ thì mất cái chai tôi chẳng thèm quan tâm nữa, bị cắt mấy đồng bạc nhưng lại được làm quen với nhiều bè bạn :D:D:D:D

17. janine

janine Thành viên rất tích cực

Đổi mỗi nick còn mặt thằng Táo nó chình ình ra đấy, ai mà chả nhận được mẹ Táo đổi làm gì cho khó đọc :lol: :lol:

18. Mẹ_Cún hói

Mẹ_Cún hói Thành viên rất tích cực

Em cũng thử làm sữa chua và caramen cho Cún xem sao, Mẹ TU TU cho emhỏi cún 1 tuổi thì 1 ngày ăn 1 hộp caramen được không a?

19. taomeo

Mẹ Tutu và các mẹ khác ơi, thế làm bánh flan hay caramel í, trứng thì chỉ lấy lòng đỏ thôi hay cả lòng trắng các mẹ ơi???

20. Mẹ_Cún hói

Mẹ_Cún hói Thành viên rất tích cực

thẻo em biết thì chỉ lấy lòng đỏ thôi mẹ Táo ạ . em làm cho Cún một lần thì một nửa là bánh nổi lềnh phềnh còn một nửa toàn nước :oops: . tốt nhất là ra hàng mua cho con trai ăn đỡ phải làm mất thơi gian lại phí vì vứt đi . ở Hàng Than ý chị ạ, có hàng làm ngon lém .con ăn mẹ cũng ăn :lol: :lol: :lol: