Nuôi Con theo phương pháp của Nhật Bản

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Nhã Trang, 14/10/2004.

1. ON Fashion

ON Fashion Bắt đầu nổi tiếng

Em rất cảm ơn chị Trang về những thông tin vô cùng hữu ích này! Em đã copy tất cả các bài viết, các biểu đồ, và các ý kiến hay để in ra thành một bản cho tiện theo dõi và áp dụng!

Em nghĩ các mẹ cũng nên in hẳn ra giấy, khi nào rảnh thì ngâm cứu là ok nhất. Các biểu đồ này kia rất rõ ràng và có hướng dẫn cụ thể ở dưới, thế mà nhiều mẹ vẫn hỏi: Con em được xx tháng, cân nặng xx cân, cao xx cm thì có gầy/mập quá không? Chị Trang làm sao trả lời chi tiết cho từng mẹ như vậy được. Cái này các mẹ hoàn toàn có thể tự ngồi tính được dựa trên biểu đồ mà chị Trang đã cung cấp, nhỉ! Cũng có thể các mẹ không rảnh để ngó kỹ thì em sory các mẹ ạ!

Một lần nữa, em cảm ơn chị Trang rất nhiều ạ! :):heart:

Đang tải...

2. Maymummim

Maymummim Bắt đầu nổi tiếng

Chị Trang ơi, bé nhà em 3 tuổi rồi, nhưng vẫn chưa tự đút ăn ạ, toàn mẹ đút hoặc chị bé giúp việc thôi. Chị có kinh nghiệm gì chia sẻ cùng em với ạ. Cám ơn chị nhiều.:p

3. Meyeujolie

Meyeujolie Thành viên chính thức

Mấy chị ơi e mới tham gia,có gì mấy chị truyền đạt kinh nghiệm cho em với nhé.Nhóc nhà e được 4 tháng dài 65cm,nặng 7,6kg.Một ngày ngoài bú sữa mẹ ra bé bú thêm 200ml sữa ngoài (sữa Dumex)chia làm 2 bữa.Em định bé đươc khoảng 5 tháng rưỡi sẽ cho bé an dặm nhưng ko biết cách ban đầu fair cho bé ăn thế nào hả mấy chị?Mấy chị giup e với nha.Thanhks!

4. Meyeujolie

Meyeujolie Thành viên chính thức

Chị ơi! bé 4 tháng tuổi đã cho uống nước hoa quả ép được chưa hả chị?

5. kun_xinh_89

kun_xinh_89 Thành viên chính thức

Trùi ui, nhìn các mẹ vất vả chăm trẻ con mà em sợ quá, chả dám lấy chồng hichic

6. mehienbahieu

mehienbahieu http://cocashops.com

Ôi trời, cứ lấy đi em ơi. Chỉ cần thấy miệng con cười chúm chím thì bao nhiêu mệt mỏi, phiền muộn của mẹ bay vèo vèo trong vòng 1 giây thôi:p

7. miheo

miheo Bắt đầu nổi tiếng

=D> mẹ này nói đúng quá. không có gì phải sợ

8. me_chim_ri

me_chim_ri Chăn, ga, gối, khăn bông Khách sạn: 094. 676. 1599

em đánh dấu để theo dõi và nấu bột cho bé ạ

9. Migoi

Migoi Thành viên tích cực

Bài viết này hay quá, đánh dấu để theo dõi và up để các Mommy cùng biết vào tham khảo thêm nhé.

10. trang_0908130366

trang_0908130366 Thành viên chính thức

đang theo dõi, chờ mãi chưa thấy bài viết tiếp theo, chắc chị ý bận quá

11. nhanorderJP

nhanorderJP Thành viên chính thức

Sorry chị Trang nhé,
    Hôm nay có thời gian chút, vào đọc mới thấy topic này. Chỉ muốn chia sẻ thêm cùnhh mọi người thui, chứ hok co muốn lấn sân đâu chị nhe:D

Bạn Scarlet,
    Sữa Wakodo bên đây vẫn lưu hành trên thị trường và rất phổ biến.( con mình vẫn đang dùng Moỉnagga và Wakodo nè) Ở VN hiếm hàng có thể là do biến động thị trường ngoại tệ, yen tăng cao quá nên việc nhập về khó khăn thôi.

12. nhanorderJP

Bạn ui, con mình cũng ghiền món này nên cho mình nhiều chuyện chút nhe. Bạn cứ thay đổi nguyên liệu để đổi khẩu vị cho bé tự do nhé. Mình làm món này, trộn được với sữa, yaourt, sữa, đậu nành, phomai lỏng, rau củ quả nghiền các loại, tròng đỏ trứng và lâu lâu cho chút bơ cho thom nua.:p

13. memup

memup Thành viên tập sự

thật là...........................

14. nhanorderJP

Em ơi,
    Chị cũng chưa đọc kỹ hết các bài viết trước của chủ topic, nhưng theo kinh nghiệm của chị thì không nên cho bé uống nước quả ép trước 5 tháng tuổi đâu. Vì bao tử bé còn yếu mà lượng acid trong nước quả ép lại cao, không tốt cho bao tử của bé. ( cái này thì có hỏi bác sỹ khi cho bé đi khám định kỳ họ nói thế). Nếu em mua nước quả bột của Nhật thì họ cũng có để trên bao bì là giành cho bé từ 5 thágg đấy.
    Ở Nhật có loại trà MUGI là bé có thể uống từ sơ sinh. Từ 3 tháng thì có loại nước ion của Meiji hay wakodo, nhưng mà chị mua pha cho bé, nếm thử cũng thấy chua lắm nên vẫn để đến khi bé 5 tháng mới cho uống.
    Về vấn đề tập ăn cho bé thì chị kết hợp cả cách của Viêt Nhạt luôn. Khoảng 4thangs hơn thì chị bắt đầu cho bé ăn bột khuấy với nước rau củ quả, và sữa bột, sau 1 tuần thì cho ăn thử bột mặn, bắt đầu từ 5 tháng thì cho ăn cháo tán nhuyễn theo cách của Nhật.
    Chút kinh nghiệm của chị để em tham khảo thêm. nhưng dù sao thì việc tập ăn vẫn là phải theo nhu cầu của bé, đừng vội ép bé ăn theo bài bản, nhiều khi lại không tốt sau này.

15. Chút chít

Chút chít Bắt đầu nổi tiếng

Chị ơi, chị xem giúp em thực đơn con nhà em thế này có thừa thiếu gì không ạ? Cháu được gần 18 tháng, nhưng mà 2 tháng nay chẳng lên cân nào lại còn xụt mất 8 lạng nữa. Bây giờ cháu còn có 14,2kg thôi ạ. Cháu cao tầm 85cm (đo lâu lâu rồi ạ). Mà dạo này ngủ đêm cháu hay ngọ ngoạy, nằm chổng mông, lăn lóc khắp giường. Em cho cháu uống bổ xung D3 mỗi ngày 1 giọt rồi mà vẫn không ăn thấy đỡ.

8h: cháo sườn hoặc cháo nấu ở nhà, 1 bát ô tô nhỏ tầm 200ml (em ngừng cho cháu ăn bột ăn liền của nesle rồi vì thấy không cần thiết)
    9h: một quả quýt vắt nước uống
    10h30: 200->240ml sữa meiji
    12h30: cháo 1 bát ô tô 250ml (cá, chai, trùng trục,trứng..tùy hôm thay đổi) + thả 1 viên phomai con bò cười (thay dầu ăn)
    13h hoặc 13h30': ngủ trưa (cháu ngủ tầm 3 tiếng)
    16h hoặc có hôm 17h dậy: sữa chua 1 hộp đánh sinh tố chuối (hoặc na hoặc xoài)
    19h hoặc 19h30 (tùy hôm cháu dậy sớm/muộn) cháo 1 bát ô tô tầm 250ml (tối em nấu thịt bò hoặc lợn hoặc gà, không ăn hải sản buổi tối)
    21h30(hoặc 22h): 200->240ml sữa

Sau đó đi ngủ là hết ngày ạ.

Em cũng tập cho cháu nhai bằng cách sáng ra cho cháu ăn cả bánh đa hoặc mì nấu nước ninh xương chân gà. Cháu rất thích ăn, lại còn đòi xúc nữa, nhưng một lúc nhai rồi chán, nhai vài cái là nhổ ra. Cháu cũng thích nhai thịt đậu.., có cái nhai hết thì nuốt, không thì nhả bã. tuy nhiên chỉ được 1 ít thôi chứ chưa thay thế cho cháo được ạ. Ở nhà bà nội bà ngoại trông thì thấy cháu nhai với xúc lâu nên chẳng cho ăn. Chán quá. Mà sang năm em định cho cháu đi nhà trẻ rồi.

Còn vấn đề nữa là Tí nhà em lớn mà tập bô không được. Bảo con là khi nào muốn đái tè, đi ị thì gọi. Thế nhưng khi nào "xong" thì cháu mới gọi mẹ. Không biết lúc nào mới tập được trong khi con người khác bé tí đã ư ư đòi đái với ị rồi.

Các mẹ tư vấn giúp em với ạ.

16. PaMa_Nghe'

PaMa_Nghe' Thành viên rất tích cực

e cảm ơn c nhìu. kiến thức trong topic bổ ích lắm c ah. c cho e hỏi thêm là ở bên Nhật, 3 loại sữa thịnh hành ở VN là meiji, wakodo, morigana được đánh giá như thế nào ạ? và bỉm thì loại nào tốt mà giá không quá cao hả chị? e cảm ơn c nhiều ạ

17. mẹ Tiểu Cần

mẹ Tiểu Cần Đủ quyền lập Họ

Lâu lắm rồi không thấy chị chủ vào nhà, đọc bài của chị hay quá ... em chbi sang Nhật chơi nên muốn dò hỏi chị tí thông tin .... mà cứ ngài ngại sao ấy

18. nhanorderJP

ui ui, bạn sắp sang Nhật huh? Ở tỉnh nào vậy, gần thì sang tớ chơi, khu tớ chẳng có người Việt, bùn chết dược!
    Bạn cần hỏi về bất cứ vấn đề gì về cuộc sống bên đây thì vào mục hỏi gì đáp nấy bên box Nhật của WTT đấy, sẽ được các chị em hướng dẫn tận tình lắm! Welcome!;)

19. bonbon08

bonbon08 Em Bon Lịch Tịch Bịchhhhh

Đánh dấu bài hay để đọc :).
    Chúc cả nhà vui vẻ

20. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Không có ý kiến gì đối với việc ăn uống của bé, tớ chỉ có chút ý kiến thế này ấy tham khảo nhé:

Bé 18 tháng mà 14,2kg, 85cm thì chắc là đúng chuẩn rồi, hơi nặng 1 tí thôi. Bạn vẫn bổ sung D3 mà ngủ vậy ngọ ngoạy chổng mông thế thì chắc ko phải do bé thiếu canxi mà có thể do nguyên nhân khác như có thể bé bị giun kim chẳng hạn.

Bé mới có 18 tháng mà bạn đòi bé biết gọi khi đi ị, đái là đòi hỏi hơi cao đó bạn biết không. Thông thường thì bé gái biết sớm hơn nhưng vẫn phải đến 24 tháng, còn bé trai phải đến 30-36 tháng mới có thể phát triển đủ để điều khiển việc đái ị. :finga: Hihi, bé tí mà ư ư đòi đái với ị chỉ có là đòi thay tã thay bỉm thôi :rolleyes: Còn việc tập xi khi mà hệ thần kinh của bé chưa phát triển đủ cũng không tốt cho bé đâu. Tớ thấy nhiều bà trời lạnh thế này mà cứ 30p vạch quần cháu ra xi 1 lần, hehe, lần nào trúng giờ cháu đi thì mừng húm, cháu mà đi ko đúng lúc xi thì lại quay ra mắng mỏ. Hehe, đấy gọi là đòi hỏi quá sức đấy. Nhiều đứa còn bị tâm lí đến mức lúc sau ị ra quần cũng ko dám gọi đấy.:finga::finga::finga:

Chút chít thích bài này.