Nuôi Con theo phương pháp của Nhật Bản

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Nhã Trang, 14/10/2004.

1. danghuyen

danghuyen Thành viên tập sự

con minh moi duoc 4 thang, tu nhien may hom nay be bo sua binh, nhat dinh khong chiu bu ma chi bu sua me, co bac nao biet cach de cho be bu binh tro lai khong? mach gium toi voi, toi dang lo qua vi chi may hom nua la phai di lam roi

Đang tải...

2. tridung

tridung Thành viên tập sự

nước trái cây cho bé ăn trong ngày thì chế biến làm sao hả mẹ Khả Ly?

Đông Nghi0712 thích bài này.
  3. thaonguyen1972

thaonguyen1972 Thành viên chính thức

cám ơn chị, bài viết rất bổ ích

4. Amethyst

Amethyst Thành viên tích cực

Chị Trang ơi, con nhà em thì lớn hơn 1 tý rồi, gần 3 tuổi rồi, nhưng vẫn cháo, chán ghê cơ, luyện cơm thì toàn ngậm, chẳng biết bao h ăn đc cơm, răng đủ hết cả chị ạ, em đã copy ra đây, làm hẳn 1 file riêng về nấu nướng xem sao, e vẫn thất bại như trước :(

Chị có cao kiến j , giúp em nhé :p:p:p

5. Mẹ Chún Chún

Mẹ Chún Chún Thành viên chính thức

Xem lại núm vú có bị cũ hôi mùi cao su k? Nhiều bé tự nhiên ko thích bình nữa phải múc sữa bằng thìa đấy . Mẹ chuẩn bị đi làm thì nên tập cho bé ăn dặm đi là vừa đấy bạn a.:)

6. BeKien

BeKien Thành viên tập sự

Con em 2 tháng 12 ngày rồi mà bé bú ít lắm các mẹ ơi,bé vừa bú mẹ vừa bú bình,1 ngày bú từ 3 tới 4 bình, mỗi lần bú từ 90-100ml thôi,ép thêm nữa cũng ko bú,lè ra.Còn bú mẹ thi cứ cho chứ em ko biết bao nhieu nữa.Như vậy có sao ko các mẹ?có cách nào chỉ em với ạ!help!

7. mecarot08

mecarot08 Thành viên nổi tiếng

Rất nhiều điều hay, xin cảm ơn chị Trang nhiều nhiều!!!!!!!!!

8. dominokaty

dominokaty Thành viên tập sự

Những sai lầm cần tránh khi cho trẻ ăn dặm:

1. Cho trẻ ăn dặm quá sớm

Nhiều bà mẹ do yêu cầu công việc nên đã tập cho con ăn dặm từ tháng thứ 3, 4. Điều này hoàn toàn không tốt cho hệ tiêu hoá cũng như sự phát triển về sau của trẻ.

Sữa mẹ là loại thức ăn không thể thay thế trong 6 tháng đầu đời của trẻ. Hệ tiêu hoá của trẻ còn yếu, chưa có khả năng tiêu hoá một số loại thức ăn cho dù là mềm nhất. Vì vậy, hãy cho trẻ bú sữa mẹ hoàn toàn trong 5,6 tháng đầu. Việc tập cho trẻ ăn dặm nên bắt đầu từ tháng thứ 7.

2. Thức ăn của trẻ càng phong phú càng tốt

Đây là ý nghĩ rất sai lầm. Nhiều người cho rằng, ngay từ khi bắt đầu cho trẻ ăn dặm, thức ăn phải phong phú, đa đạng. Bữa ăn của trẻ phải được chế biến từ nhiều loại thực phẩm khác nhau để trẻ có thể làm quen và ăn được chúng khi lớn lên.

Tuy nhiên, hệ tiêu hoá của trẻ chưa đủ khả năng tiêu hoá một số loại thức ăn, nhất là các loại thức ăn chứa nhiều prôtit, chất đạm, chất béo có trong một số loại thực phẩm. Thức ăn không tiêu hoá được có thể gây dị ứng hoặc rối loạn tiêu hoá. Điều này ảnh hưởng trực tiếp tới sự phát triển và hoàn thiện hệ tiêu hoá cũng như sức khỏe của trẻ.

Hãy lựa chọn cho trẻ những loại thức ăn dễ tiêu hoá, có nhiều chất sơ. Các thành phần trong thức ăn gần tương đương với các thành phần có trong sữa mẹ. Tránh các thực phẩm có nhiều dầu mỡ, chất đạm.

Nên bắt đầu cho trẻ ăn dặm bằng những món ăn một thành phần để theo dõi và thử nghiệm phản ứng của cơ thể trẻ với các loại thức ăn đó.

3. Trẻ tự biết cơ thể mình cần gì

Những món ăn trẻ thích và thường xuyên được đáp ứng hoàn toàn không đồng nghĩa với việc trẻ tự biết cơ thể mình đang thiếu những dưỡng chất gì. Trên thực tế, hệ tiêu hoá của trẻ chỉ có khả năng tiêu hoá được một số loại thực phẩm nhất định. Điều này liên quan trực tiếp tới sự cân bằng các dưỡng chất trong cơ thể trẻ.

Những đồ ăn có phẩm màu hoặc mùi thơm chỉ thu hút được sự tò mò của trẻ chứ không phải là những món ăn mà cơ thể trẻ đang cần.

4. Chỉ cho trẻ ăn những món ăn mà trẻ thích

Trẻ khi sinh ra đã có khả năng phân biệt được 4 vị cơ bản: mặn, ngọt, đắng và chua. Trong giai đoạn ăn dặm, trẻ thường có chiều hướng thiên về 1 loại thức ăn nhất định (thường là thức ăn có vị ngọt). Nếu bạn chiều theo ý trẻ, chỉ cho ăn những loại thức ăn mà trẻ thích có thể gây nên hiện tượng mất cân bằng các dưỡng chất trong cơ thể, thậm chí có thể gây trướng bụng hoặc ỉa chảy dài ngày.

Khẩu vị của trẻ được quyết định ngay từ giai đoạn ăn dặm. Do vậy, hãy biết cân bằng các thành phần dinh dưỡng có trong bữa ăn của trẻ. Khi muốn đưa thêm một loại thực phẩm mới vào bữa ăn cho trẻ, tập cho trẻ ăn từ 8 - 10 lần và kiên trì theo khối lượng từ ít đến nhiều.

9. honey171

honey171 Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà em 8 tháng, hôm qua cũng cho con ăn thử cháo hạt loãng, carốt sắt nhỏ và thịt băm . Tình hình là sang nay thấy con out put con nguyên cà rốt như hôm qua em sắt miếng . Ko biết như thế có phải là phân sống ko nhỉ? Mặc dù phân vẫn thành khuôn .

10. scarlet_0203

scarlet_0203 Bắt đầu nổi tiếng

Chị Trang ơi, cho em hỏi chút, ở bên Nhật sữa Wakodo có phổ biến ko vậy? em đang cho con uống sữa này mà thời gian gần đây hiếm quá.

11. boombang

boombang Thành viên rất tích cực

Bạn ơi cho mình hỏi nhé!
    Con mình 34 tháng, 3 tháng nay ko cao thêm được 1 ly nào (có tháng lại cao được gần 1cm), cân nặng thì tuyệt nhiên chỉ giảm mà ko tăng. HIện tại bé khoảng 96cm, nặng 14,5kg. Một vấn đề mình thắc mắc là dinh dưỡng. Giai đoạn này bé ăn cơm, ăn được rất ít vì nhai chậm, thậm chí ko nhai và chỉ nuốt khi có nước canh. Vì vậy, gần như ko bổ sung tôm, cua, cá gì cho con được. Bé 1 ngày uống gần 1l sữa tươi.
    Liệu có cách nào để con tăng chiều cao và cân nặng được ko (ý mình hỏi là thực phẩm bổ sung ngoài thực phẩm hàng ngày)? Bé ko tăng cân trong khi uống gần 1l sữa tươi, hay bé ko hợp sữa?
    Cảm ơn bạn!

12. Axon_Edwards

Axon_Edwards Thành viên rất tích cực

Cho mình hỏi với có món khoai tây nghiền trộn sữa với sốt cà chụa COn mình dùng sữa đậu nành thì có được ko vậy ? Tks bạn trước nhé

13. Gà tre

Gà tre Thành viên đạt chuẩn

Bác ơi, nhờ bác xem cho Nhím nhà em, được 9 tháng rồi mà mới nặng có 8kg thôi. em cho cháu ăn như sau:
    7h sáng dậy, 7h30 ăn 1 bát bột, 10h30 ăn 120ml sữa, trưa 12h ti mẹ+ uống nước cam, 13h 1 bát cháo nghiền, 16h ăn 120ml sữa, 18h ăn sữa chua, 19h ăn 1 bát cháo nghiền, 22h ăn 120ml sữa. ngoài ra ti mẹ cũng nhiều. Bác xem cháu có phải bổ sung thêm bữa ko vì nếu cho ăn thêm em ko biết chen vào lúc nào.

14. namin

namin Bắt đầu nổi tiếng

Chi Trang ơi, chị đi đâu rồi thế??? Có rất nhiều Mẹ đang chờ Chị tư vấn đây này ( hic hic hic, có cả em nữa).
    Em đã đọc và lưu lại 14 bài viết của Chị và đang quyết tâm thực hiện theo.
    Phần lớn các Mẹ ở đây đều có mối lo lắng chung là tại sao con lại ko chịu ăn và còi quá! Trương hợp Cu In nhà em thì ngược lại, hiện tại bé tròn 14 tháng tuổi, cao 80 cm và nặng 14kg. Em xem trong biểu đồ của Chị thì Cu in thuộc loại +20% trở lên -->> Khá mập. Hic hic hic. Làm sao bây giờ hả chị? Thời gian biểu của bé như sau:
    8h sáng dậy đi vệ sinh
    8h15 ăn sáng : bột ngọt ăn liền hoặc hoa quả xay trộn ngũ cốc và sữa hoặc sữa ngũ cốc.
    10h đến 11h: ngủ
    11h15: 170 ml - 200ml sữa + ty mẹ
    1h30 chiều: ăn cháo khoảng 200ml (em đang tập dần để có thể ăn cơm nát)
    2h30 - 4h: ngủ
    4h15: ăn hoa quả hoặc sữa chua và ty mẹ
    8h: ăn cháo 200ml
    10h ăn sữa 150 ml( dạo này em bỏ bữa sữa này rồi vì thấy Cu In lên cân nhiều quá!)
    Đêm ty mẹ khoang 2 lần.
    CU In vận động rất nhiều Chị ạ. Bé biết đi từ lúc 10 tháng. Bây giờ có thể chạy rất nhanh, rất thích chơi với Lều bóng.
    Chị xem giúp em nhé, có phải là do Cu In hấp thụ tốt quá không a? Với cân nặng và chiều cao như vậy em có cần giảm bữa ăn nữa không?
    Cảm ơn chị Trang nhiều nhiều. Rất mong trả lời của chị đấy!

15. Toycity Online

Toycity Online Thành viên tích cực

Mình nan giải nhất vụ cá đó, bé nhà mình không ăn tanh hay mùi tanh hay chính xác là các loại cá, ngoài cá hồi thì mình làm chà bông /ruốc thì bé còn ăn.

Bạn có ý kiến gì giúp mình kg? Cám ơn bạn nhé.

16. tydet

tydet Thành viên chính thức

Chị Trang ơi dạo này chị bận quá à???
    Chị chỉ cho em cách cho bé ăn với. Có nên cho bé vừa ăn vừa chơi không? Còn bánh tập ăn dặm của Nhật ấy. Em cho bé nhà em ăn thử bánh đó, bé vẫn ọe nên em ăn thử thì thấy không như các mẹ tả. Em thấy nó khong tan ngay trong miệng và vẫn dai dai. Chị ơi, em mong tin chị.

17. sau sua

sau sua Thành viên chính thức

oánh dấu ạ. bé nhà em 7 tháng, nhưng theo giờ ăn và số lượng bác TRang thì em thấy tình hình bé nhà em lại ăn nhiều bột quá, ít sữa. Làm sao bg nhỉ? Trộn sữa CT vào bột mình tự nấu được k ạ? lăn tăn vụ này quá???????

18. Nhã Trang

Nhã Trang Admin Advisor

Xin loi vi de cac ban trong tin . Mong cac ban doc them that nhieu 15 bai viet cua minh. Cac van de nao chua co trong cac bai viet cua minh, minh se co gang tra loi som .

Minh ban qua va cai Laptop doi 2003 cua minh no bi hu mat cai keyboard , khong go dau va chu thi lan lon voi cac ky hieu. Mong cac ban thong cam nhe .:)

19. chipchip_miumiu

chipchip_miumiu Thành viên tích cực

đánh dấu một topic hay quá ....

20. duongthuth

duongthuth Thành viên tích cực

chị ui vấn đề là em cho bé ăn các món này nhưng bé nhà e lười ăn quá, chẳng chịu ăn gì cả. bây giờ được 18 tháng rùi nhưng được khoảng 11kg thui. một ngày chỉ đút được khoảng 100ml sữa và 3 bữa cháo. e nấu cơm nát nhưng nó không chịu ăn. chị giúp em với