Khẩu phần ăn cho bà mẹ mới sinh?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi conandol, 3/5/2006.

Tags:
  1. conandol

conandol Thành viên tập sự

Cac chi oi!

Cac ba me moi sinh thuong rat hay chan an va kho an.
    Tu van giup em khau phan an cho cac ba me moi sinh voi a.
    Lam the nao de co duoc mot bua an phong phu, da dang, giau dinh duong ngoai rau got va thit than rim ha cac chi?
    Cho loi khuyen tu cac chi.
    Em cam on.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi conandol
    Đang tải...

2. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Hi...hi, không biết bà mẹ mới sinh nào khó ăn và chán ăn, chứ tớ thì ăn cái gì cũng thấy ngon miệng, ăn nhiều và rất mau đói nữa :p
    Xin lỗi vì không giúp gì đuợc cho bạn :p , đơn giản là vì hồi tớ mới sinh mẹ tớ nấu gì tớ cũng ăn hết

3. MeBap

MeBap Bắt đầu tích cực

Uh, ngày xưa ngoài thịt thăn và rau ngót ra thì mẹ mình còn cho mình ăn tôm và thịt bò (để co dạ con mà) rim kỹ với nước mắm, rau cải bắp luộc nữa. Ngoài 1 tháng thì ăn gà tần và chim bồ câu tần. Nói chung là mình chỉ kiêng thịt mỡ và đồ tanh nhưng nước mắm cũng phải chín, đun lên với gừng. Ngoài 1 tháng bạn có thể ăn cá quả kho với nghệ cũng được mà. Mình ăn ít lắm mà mình chỉ thích ăn thịt thăn băm rim với nước mắm, cải bắp luộc chấm nước mắm thịt và chỉ thèm ngủ thôi!

4. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Mình cũng như mẹ SK đấy, cái gì mình cũng xơi tất, vì hồi đẻ xogn ở trong bệnh viện bác sỹ bảo chả phải kiêng gì. Hậu quả là đẻ xong đến 2 năm mãi mới sút được có 3 kg :lol: .
    Dưng mà cái món rau cải (không biết có gồm bắp cải không) cụ tớ bảo ăn sớm sau này hay bị són tiểu lắm, chả biết có đúng không ?

5. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Em cũng ăn đủ thứ khi mới sinh, không kiêng cữ gì cả. Em nghĩ mình phải ăn đầy đủ thì mới đủ chất cho con bú. Tuy nhiên, em luôn nhớ một điều: Tất cả những gì mẹ ăn đều vào sữa của con, vì vậy, mình nên ăn uống cẩn thận để tránh con bị tiêu chảy. Có thể mỗi ngày thử ăn một món mới, nếu thấy con tiêu chảy thì mẹ dừng ăn món đó khoảng vài tuần hoặc một vài tháng.

6. MeBap

MeBap Bắt đầu tích cực

Đúng là rau cải xanh, cải chíp thì 0 được ăn vì sẽ bị són tiểu, còn rau cải bắp thì ăn thoải mái, 0 sao đâu bạn ah!
    Ah, tớ thấy bảo rau ngót chỉ lành tính thôi chứ ăn nhiều là em bé cũng dễ bị táo bón đấy, có mẹ nào thấy thế 0?

7. conandol

conandol Thành viên tập sự

Cam on cac chi da gop y kien cho em.

Cac cu co noi co khieng co lanh, thanh ra cai gi em cung khieng, cai gi an cung phai hoi an co anh huong den con ko :)
    Them nua la em rat kho an, vay ma ngay nao cung chi an co thit lac rim va rau got ko thi chet chu song sao :?
    Vay la tu nay duoc an uong xa lang ha cac chi? Noi the thoi chu cung phai tranh an do tanh va thit mo phai ko a?
    Cac chi tu van them cho em cac mon an nau danh cho ba me moi sinh nha.
    Cam on cac chi.

8. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Có kiêng có lành là vài tháng nữa trông như con mắm đấy mẹ conandol ạ. Thức ăn mới chỉ cần ăn ít bữa đầu để xem con phản ứng thế nào thôi, ko làm sao là mình thoải mái luôn.

9. K.P_Linh

K.P_Linh Thành viên chính thức

Ko phai dau ban ah, moi' co' thai may' thang' dau` ba` me can` phai kieng an rau ngot vi` so bi say thai , co' nhung nguoi` ho dung` rau ngot' de pha' thai day'( minh` nghe noi' the' ), con sau khi sinh nhat' la` may' tuan` dau` ba me nen an rau ngot' de no' tay sach nhung gi` con lai trong da con day', hoi` minh` sinh nguyen thang' dau` ngay` nao` cung an rau ngot'.

10. Hienhaquyen

Hienhaquyen Thanh Hà - Quang Anh

Tớ thấy đúng đấy, phải ăn tất cho con đủ chất chứ, cứ ăn từ từ để theo dõi. Con ko sao là lai vô tư. Tớ chỉ thấy mọi người kiêng ko ăn cua, ốc...vì những thứ này lạnh, tốt nhất sao một năm hãy ăn. Và đừng ăn thức ăn tái

11. me_changku*m

me_changku*m Thành viên đạt chuẩn

Trước đây các cụ bắt kiêng khem nhiều , nhưng giờ bác sỹ bảo phải ăn thì mới có chất cho con bú, em thì đẻ xong ăn như thụi béo lăn nhanh hơn đi giờ lại như que củi rõ nhanh chán lắm

12. ngamit

ngamit Thành viên đạt chuẩn

Đúng là sau khi không nên kiêng kỹ quá mà phải ăn uống đầy đủ để lấy sữa cho con bú,đừng sợ béo.Hồi em sinh Mít,mẹ chồng em chăm cho ăn 7 bữa một ngày+2cốc sữa,ấy thế mà trộm vía không béo lắm nhưng đến giờ cứ nhìn thấy cháo chân giò là sợ.

13. me GAU-BONG

me GAU-BONG Thành viên chính thức

Me SK an thich nhi, em bay gio cu nghi den canh de xong 1 thang lien rong ra, thit nac rim, canh rau ngot+ chao mong gio la da thay hai hung roi.
    Nha em MC chi nau cho may mon do, sau 1 thang thi em chang kieng gi ca, cai gi cung an nen moi nguoi bao la ko kieng sau nay kho lam!!! Chang biet co dung ko nua :roll:

14. tomorrow1980

tomorrow1980 Thành viên đạt chuẩn

Cac chi oi, em cung vua sinh chau dc 1 thang roi. em cung k an kieng gi ca va ke ca viec mac ao dai tay, bit bong, di tat, tamm goi...em cung cha kieng. em sinh xong het dau la em cung tap the duc luon. Moi ng cu doa la bay gio thi k sao nhung gia se kho day. Viec an uong thi em cung k kieng may ngoai rau cai. Hoa qua em cung an chi k an chua thoi. Em it sua nen cung tam bo du the mong gio hat sen ... ma mai van k nhieu sua. Co chi nao co bi quyet gi de nhieu sua cho em biet voi nhe!.ah, ma em con uong ca thuoc loi sua, thuoc bac... ma van it sua cac chi a

15. me_changku*m

me_changku*m Thành viên đạt chuẩn

Chị Mai đẻ rồi à, chị cho bé bú nhiều vào sẽ kích thích tuyến sữa chị ạ, chị ăn xôi lạc , cháo nấu với đu đủ xanh ý, ôi nhiều món lắm đẻ em làm một topic mơi về các món bổ dưỡng cho các mẹ mới sinh mà lại ko sợ bị béo nhé

16. Cukhoai

Cukhoai Thành viên chính thức

Mẹ cukhoai cũng chẳng có kinh nghiệm gì về việc ăn uống sau sinh cả. Hồi sinh cukhoai xong, mình chỉ ăn rau ngót và thịt thăn kho 1 tuần ở bệnh viện thôi, sau đó khi về nhà rồi thì cải gì cũng ăn, kể cả lẩu hải sản.
    Mà hồi đấy mình chỉ chú trọng đến chất lượng ăn uống thôi, mỗi bữa chỉ 1 lưng bát cơm thôi vì sợ béo ma.
    Mà mình đọc trên mạng nhiều bài cũng nói về việc ăn kiêng sau sinh quá thì sữa mẹ cũng chẳng đủ chất cho em bé đâu. Cứ ăn chín uống sôi là ok

17. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Hồi mới đẻ xong, mình cũng chẳng ăn được nhiều, thậm chí chẳng muốn ăn gì, cứ nhắm mắt mà ăn thôi, ko cảm thấy thèm hay đói gì cả, chán ghê :( chắc là một trong những nguyên nhân gây ít sữa :cry:. Lúc nào mình cũng chỉ thèm ngủ, thèm ngủ kinh khủng :?

18. MeBap

MeBap Bắt đầu tích cực

Bạn ơi, tớ nghĩ là ăn uống có thể kiêng ít thôi nhưng những việc như tắm gội, bịt bông, mặc áo dài tay thì nên cản thận một chút, đúng là bây giờ mình khoẻ chứ thấy gì nhưng về già chắc là sinh nhiều chuyện lăm. Bản thân mình khi sinh bé về nhà là mình tắm luôn (ngay từ hôm thứ 3 sau khi sinh), mình sinh tháng 9 nên vẫn nóng lắm, thế là áo cộc tay, cổ rộng, 0 bông tai, nghe DT suôt... Chỉ khoảng 6 tháng sau là biết ngay hậu quả, đoạn tay hở ra chỉ hơi lạnh là nổi da gà, mắt mình kém hẳn đi, thay đổi thời tiết là hai bả vai cứ tê tê, buốt buôt... nên mình thấy có kiêng có lanh. hơn nữa thời tiết VN mình khác với khí hậu các nước nên việc tắm gội cũng thận trọng hơn...