Tranh luận: Một Số Hỏi Đáp Về Sản Phụ Khoa

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi THỦY NGUYÊN, 10/11/2004.

1. munxinh

munxinh Thành viên đạt chuẩn

ðề: Một số hỏi đáp về sản phụ khoa

e đang có bầu ở tháng thứ 12, đi siêu âm thì được bác sĩ đo độ mờ sau gáy của e bé là cao hơn 3mm, e đã đi kiểm tra ở 4 chỗ khác và kết quả là: 3,7mm (87 Nguyễn Du) ; 1,9mm (bs Thực Viện Lão Khoa) ; 3mm (phòng khám tư bênh viên Bạch Mai) ; và 3,5mm (21 Phan Chu Trinh). Hiện các nơi đều tư vấn e đi làm các Test kiểm tra và e đã đi làm Double Test ở DH Y. Nhưng hiện giờ e rất lo và muốn hỏi rằng chỉ số KSSG của e bé như vậy có đáng ngại không ạ? nếu các kết quả Test đều bình thường thì khi sinh ra e bé có bất kỳ một ảnh hưởng nào không hay vẫn bình thường như những e bé có chỉ số KSSG an toàn khác? Rất mong nhận được câu trả lời sớm. E cảm ơn.

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. mommy_daddy

mommy_daddy YẾN TRÂM- HÀNG THÙNG XỊN

Ðề: ðề: Một số hỏi đáp về sản phụ khoa

chuyên môn thì mình ko biết nhé,nhưng có 1 người bạn của chồng mình,vc nó đi siêu âm,bác sĩ kl con nó bị down,nó ko bỏ, kết quả thì sao: 1 bé gái rất mũm mĩm xinh xắn giờ đã 2 tuổi,phát triển trí tuệ và hình thức bình thường. bác sĩ đã nói bình thường bạn ko nên lo lắng nhé. Chúc mẹ khỏe con xinh!

3. La_nguyen_bach_linh

La_nguyen_bach_linh Bông " đẹp zai "

Em có được đọc tài liệu và thấy ghi là nếu ĐM DG lớn hơn 2,5mm là em bé của bạn có vẫn đề về hội chứng downd. Kái này cần phải theo dõi cẩn thận đấy ạ. Chị đã đi làm các xét nghiệm sàng lọc thì chờ kết quả, nếu kết quả của chị là nguy cơ thấp thì chị cũng đừng chủ quan vội, vì nguy cơ thấp ko có nghĩa là con chị ko bị bệnh cần phải theo dõi sát sao trên siêu âm. Còn nếu kết quả là cao thì người ta sẽ có chỉ định bấm ối và chọc ối làm xét nghiệm chi tiết cho chị. Nhưng kái đó cũng còn phụ thuộc vào tuổi mang thai của chị và những thuốc chị đã dùng trước khi có thai, và tình trạng cúm khi mang thai nữa. Nói chung là ĐM DG còn phụ thuộc vào từng bác sỹ đo nữa.Nếu chị vẫn ở trong tuần mang thai từ 11w đến 13w thì có thể qua chỗ BS Cường ở Điện Biên Phủ siêu âm thử xem, ông ấy bây giờ là hàng đầu về siêu âm sản đấy chị ạ. Nếu có dị tật thì có thể sàng lọc trước cho chị.
    Chúc bé nhà chị khỏe mạnh

4. missbongtoi

missbongtoi Thành viên chính thức

Bác sỹ ơi cho e hỏi em khám bác sỹ nguyễn lan hương bv C. Chu kỳ KN của em 30-37 ngày. Ngày thứ 3 chu kỳ e uống omelon50mg*10v, ngày 2v tối. và ngày thứ 8 ckỳ e uống progynova 2mg*10v. Đến ngày thứ 11 tức hôm qua e đi siêu âm bác sỹ nói niêm mạc 8mm, buồng trứng phải ko có nang trội nang max là 8mm, buồng trứng trái có 1 nang trội 18*14mm. Bác sỹ hẹn em tối nay đi tiêm. Em lo quá vì các mẹ khác nhiều nang trội e chỉ có 1 nang buồng trứng trái 18*14mm thì có được ko và có nên tiêm ko. huhu e lo quá. Cám ơn các bác sỹ. Mong các mẹ, các bố ai biết giúp e với, e mong con lắm

5. chiphaianh

chiphaianh Thành viên tập sự

Cho E hỏi là: khi có bầu thì có nên vệ sinh bằng dung dịch vệ sinh phụ nữ không? hay chỉ cần rửa bằng nước sạch.
    Khi mà có cảm giác ngứa thì nên rửa bằng gì? có thể rửa bằng nước ấm pha với ột chút xíu muối không ạ? các bác chỉ giùm E với.

6. Asillabum

Asillabum Thành viên rất tích cực

Nếu bình thường thì cũng chỉ cần 1 nang trội là có con được mà em. Nhiều nang trội thì dễ dẫn tới khả năng sinh 2, sinh 3. Vấn đề là nang của em đủ lớn (xấp xỉ 20mm), chín đúng thời kỳ (giữa kỳ) như bình thường thì cứ theo bác sỹ thôi. Chị nghĩ là của em đang điều trị hiệu quả đấy, giờ là chờ mong ông trời thương cho mình ngay chưa thôi.

missbongtoi thích bài này.
  7. missbongtoi

Em cám ơn chị nhiều lắm. Hic mong ông trời thương em em mong con quá. Chúc chị mạnh khoẻ hạnh phúc năm mới tài lộc dồi dào ạ

Asillabum thích bài này.
  8. LEKUN

LEKUN Thành viên đạt chuẩn

Bạn nên dùng que thử thai là biết chính xác ngay ah:d

9. ntt5487

ntt5487 Bắt đầu tích cực

Kính gửi Trung tâm tư vấn! Bác sĩ cho em hỏi em đã bj chậm kinh khoảng 1 tuần bình thường chu kì kinh nguyệt rất đều đặn nhưng khi sử dụng que thử thai Quickstick lại không cho kết quả có thai thì liệu có vấn đề gì không ạ?
    Em cảm ơn!

10. missbongtoi

Hôm 12 ckỳ em đi siêu âm lại thì buồng trứng phải có 1 nang max 15mm, buồng trứng trái có 1 nang max 20*19mm, niêm mạc 11mm, bác sỹ tiêm thuốc kích trứng vào 6h ngày 4/1 và bảo bọn e qhệ vào tối 5,6 và từ tối 6/1 đặt 2v thuốc tăng nội tiết cho hoàng thể e ko nhớ tên. Hôm nay mồng 7 rồi không biết là trứng gặp được tinh trùng chưa. hic hic e lo quá

11. ablaze

ablaze Thành viên chính thức

Chúc bạn mọi điều tốt lành. Hug :)

missbongtoi thích bài này.
  12. mumy

mumy Thành viên sắp chính thức

Các mẹ tham khảo thêm bài này trước khi có ý định kết hôn nhé:
    Những bệnh phụ khoa bạn nữ cần điều trị trước khi kết hôn
    Sau đây là những bệnh phụ khoa cần điều trị trước khi xây dựng gia đình:

- Bộ máy sinh sản không bình thường

Có những thiếu nữ mắc các chứng tật như màng trinh bị bịt kín, âm đạo hẹp hay không có âm đạo.

Trước khi xây dựng gia đình cần phải đi khám để phát hiện chuẩn xác bệnh tình và chữa cho khỏi hẳn để tránh ảnh hưởng đến sinh hoạt vợ chồng sau khi cưới.

- Mỗi lần hành kinh đều thấy đau nhiều và đau liên tiế
    p

Nguyên nhân là đến kỳ kinh nguyệt, tử cung căng phồng lên, niêm mạc tử cung dầy lên chèn ép gây đau. Bên cạnh đó, muốn tống máu ra ngoài thì cơ tử cung phải co lại. Lúc này chất prostaglandin xuất hiện và gây ra đau bụng kinh. Thông thường đau bụng kinh xuất hiện trong thời con gái và sẽ giảm đi hoặc chấm dứt sau khi quan hệ hoặc sinh đẻ. Tuy nhiên đôi khi đau bụng kinh là dấu hiệu của tử cung và buồng trứng phát dục không tốt, công năng của buồng trứng không toàn vẹn… Ngoài ra, còn có các chứng tật trước và sau cổ tử cung nghiêng lệch, ống cổ tử cung hẹp… Thông thường, khi gặp mấy trường hợp như vậy thì hiệu quả phẫu thuật tương đối tốt. Vì vậy, nếu bạn bị đau bụng kinh nhiều và liên tiếp thì bạn nên đi khám phụ khoa trước khi có ý định kết hôn.

- Bị bế kinh.

Bất luận là bế kinh ( tức là vài tháng mà chưa có kinh) vừa mới phát sinh hay bế kinh có tính liên tục từ trước, đều cần phải đến viện kiểm tra kỹ để tìm ra nguyên nhân gây bệnh thật chính xác rồi tiến hành điều trị chứng bệnh tận gốc, nhất là bế kinh do một số bệnh như viêm nhiễm, bị lao gây ra. Chỉ có điều trị tận gốc mới có thể giải quyết được vấn đề bế kinh. Đối với người bế kinh đơn thuần do công năng của bộ máy sinh sản gây nên qua điều trị một thời gian, đa số là có thể khôi phục trở lại việc hành kinh như bình thường, chỉ có một số ít là rất khó để điều trị khỏi hẳn.

- Bị viêm cổ tử cung.

Những phụ nữ không chú ý đến vệ sinh âm hộ hoặc vệ sinh kinh nguyệt, hoặc có thói quen thủ dâm, đều dễ phát sinh viêm cổ tử cung, từ đó thấy xuất hiện những triệu chứng bệnh như bạch đới tăng nhiều, buốt lưng, đau bụng, âm đạo bị ngứa, khi giao hợp cũng cảm thấy rất khó khăn và khó chịu.

- Bị u cơ trong tử cung

Đây là một loại u lành tính, nó có thể sinh trưởng ở một số chỗ khác nhau trong tử cung, do đó dẫn tới những bệnh như chảy máu ở âm đạo, rong huyết nhiều, đau bụng dưới… Nếu khối u rất nhỏ, số lượng không nhiều thì có thể điều trị nội được. Nhưng nếu khối u to, ở âm đạo chảy máu nhiều và rõ rệt thì cần phải phẫu thuật để cắt bỏ khối u.

- Bị viêm hố chậu.

Bệnh gây ra do thường xuyên mặc loại quần lót bằng sợi tổng hợp terylene rất bí hơi, mặc quần bó chẽn, quần bò… lại thêm ít chú ý giữ vệ sinh âm hộ nên dễ gây ra viêm hố chậu. Khi bị viêm hố chậu thì có thể dùng thuốc để điều trị sẽ nhanh chóng khỏi được bệnh, nhưng nhất định phải chú ý luôn giữ vệ sinh sạch sẽ và thoáng khí ở vùng bẹn và âm hộ.

Lời khuyên cho bạn

Cơ thể chúng ta có thể mắc bệnh bất cứ lúc nào, có những bệnh có triệu chứng bộc lộ ra ngoài chúng ta dễ phát hiện và có thể khám chữa kịp thời nhưng có một số bệnh ta không phát hiện được dấu hiệu báo trước. Vì vậy để đảm bảo hạnh phúc cho bạn và người bạn đời của bạn thì trước khi kết hôn, nên đi khám sức khỏe tổng thể cho cả hai người để có thể chữa trị kịp thời, và có được hạnh phúc trọn vẹn.
    (Trích từ http://******** )

13. online001

online001 Thành viên mới

Bạn nên đến bác sĩ tư vấn chi yên tâm. Có lẽ do thời tiết lạnh quá thôi.

14. NGOC-MIT

NGOC-MIT Thành viên rất tích cực

Mẹ này đã thấy kết quả gì chưa?

15. handu

handu Tớ là Hân Du nhá

Mình nghĩ bạn nên qua thử nước tiểu, vì có thể hàm lượng HCG của bạn hơi thấp nên thử que không có kết quả. Khi mang thai mình thấy có biểu hiện hai bên ngực đau nhưng núm vú lại mềm mềm, và nở to ra. Bạn xem có phải thế ko?

16. dangkhanhvan

dangkhanhvan Thành viên đạt chuẩn

em mới đi siêu âm về,theo kết quả thì em có bầu 6w5d,đã có tim thai nhưng tim thai yếu,chỉ có 88bpm thôi ạ.em đang rất lo lắng.em muốn hỏi là chỉ số đó có thấp quá không ạ?rất mong nhận được hồi âm sớm.

17. bomeyeucon2612

bomeyeucon2612 Bắt đầu tích cực

Xin chào bác sỹ và các mẹ!
    Em mới mang thai lần đầu nên còn nhiều điều bỡ ngỡ mong bác sỹ và các mẹ tư vấn giúp em thắc mắc sau:
    1. - Lần đầu em đi SÂ ở Phụ sản em bé được 9 tuần ( SÂ ngày 14/12/2010).
    - Lần thứ 2 em SÂ 4D em bé được 13 tuần 5 ngày ( SÂ ngày 12/01/2011). Vì em không nhớ ngày đầu KKC nên lẽ ra đi SÂ lúc 12 tuần thì em bị chậm 1 tuần. Vậy giá trị DMDG ở tuần SÂ này của em còn chính xác không?
    Sau đó bác sỹ hẹn 5 tuần sau SÂ 4D tiếp. Cho nên ngày 19/02/2011 em đi SÂ, em bé được 19 tuần 1 ngày. Bác sỹ lại tiếp tục hẹn 2 tuần sau đi SÂ 4D tiếp.
    => Em đi siêu âm 4D nhiều như vậy liệu có ảnh hưởng đến em bé không?
    2. Nếu tính tuổi thai theo SÂ như trên thì có nghĩa là ngày đầu của KKC là 09/10/2010 phải không các mẹ?

Ôi, em cũng tìm hiểu sách vở và tham khảo nhiều nhưng còn nhiều ngu ngơ lắm, mong các mẹ ai biết chỉ giùm em nhé! Em xin cám ơn!
    2. Vì em

18. fire_dragon0601

fire_dragon0601 Banned

mẹ gọi lên bác sĩ phụ khoa,người ta sẽ giãi đáp thắc mắc cho mẹ

bomeyeucon2612 thích bài này.
  19. bomeyeucon2612

bomeyeucon2612 Bắt đầu tích cực

Mình có khám tại Trung tâm Vietlife và có hỏi chị tư vấn ở đó. Nhưng vẫn muốn tham khảo ý kiến các mẹ nữa. ^^

20. phuongedu

phuongedu

Chị ko hiểu từ viết tắt mà em viết ở trên.
    Còn về siêu âm, nguyên tắc lần siêu âm đầu tiên là xác định tuổi thai đúng nhất. Còn các lần siêu âm tiếp theo, người ta tính ngày dự tính sinh trên cơ sở kết quả đo được, ví dụ, lưỡng đỉnh bao nhiêu .... thì quy ra thai tương ứng là bao nhiêu tuần bao nhiêu ngày và dự tính ngày sinh trên cơ sở kết quả đó. Có người thì máy tính đúng, có người thì máy tính ko đúng do có thẻ e bé phát triển tốt, đúng chuẩn nhưng có e bé phát triển nhanh hơn, to hơn so với ngày tuổi thai thực tế.
    Giả sử, chu kỳ của em là 30 ngày, em đi siêu âm sau khi chậm kinh 1 tuần, đi siêu âm lần dầu tiên bác sĩ bảo thai 5 tuần hoặc 6 tuàn tức là người ta tính từ ngày đầu tiên kì kinh cuối cùng.
    Như hồi chị mang thai đứa đầu, những lần siêu âm sau, luôn luôn ngày dự tính sinh lại gần hơn, vì thai phát triẻn tốt, lưỡng đỉnh lớn nên ra sớm, nên khi sinh đứa thứ nhất, nếu tính theo ngày giao hợp hoặc ngày kinh cuối cùng thì con chị chỉ tầm hơn 8 tháng, chưa đầy 9 tháng, nhưng bé vẫn được 3.2kg và bác sĩ còn bảo già ngày ấy, vì họ nhìn các biểu hiện trên mặt đứa trẻ.