Tranh luận: Một Số Hỏi Đáp Về Sản Phụ Khoa

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi THỦY NGUYÊN, 10/11/2004.

1. hongdinh

hongdinh Thành viên mới

ðề: Một số hỏi đáp về sản phụ khoa

các mẹ ơi cho hỏi 1 chút! chả là hôm nay đi khám phụ khoa ở Phụ Sản nhưng đông quá ko khám đc, nên hỏi các mẹ xem có địa chỉ khám tư nào uy tín để khám cho nhanh. mong sớm có trả lời, mai đi khám luôn.

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. hongdinh

hongdinh Thành viên mới

các mẹ ơi cho hỏi 1 chút! chả là hôm nay đi khám phụ khoa ở Phụ Sản nhưng đông quá ko khám đc, nên hỏi các mẹ xem ở Hà Nội có địa chỉ khám tư nào uy tín để khám cho nhanh. mong sớm có trả lời, mai đi khám luôn.

3. phuongedu

phuongedu

Ðề: ðề: Một số hỏi đáp về sản phụ khoa

bạn ở khu vực nào để các mẹ tư vấn cho, vì chọn được phòng khám gần nhà là tiện nhất.

4. hongdinh

hongdinh Thành viên mới

mình ở Khu Cầu Giấy nhờ các mẹ tư vấn giúp, hôm nay mình đã đi khám phụ khoa ở BV Phụ sản HN và đc chuẩn đoán là tắc vòi trứng bên phải, ko biết là có chữa đc ko? mình đang rất lo lắng mong các mẹ giúp đỡ

5. phuongedu

phuongedu

Tắc tức là bạn chụp tử cung buồng trứng rùi đúng ko, giờ theo 1 bác sĩ nào đó chứ đừng khám lung tung, người ta ko theo dõi được, mỗi ng phán 1 câu lại đâm lo. Bác sĩ kê cho bạn cái gì. Bạn thân của mình cũng từng bị, bị viêm và tắc, bác sĩ vẫn bảo là 1 vòi trứng thì vẫn có khả năng sinh con bình thường, tuy nhiên, chắc nó cũng ko dễ như người bình thường.

Như bạn mình lại hay bị viêm ống dẫn trứng nên tinh trùng vào ống dẫn trứng lại bị die nên càng khó. Bạn nên theo 1 bác sĩ và làm đúng theo chỉ dẫn nhé.
    Tó cũng có bác sĩ sản nhưng bác í khám ở phủ doãn hoặc bv hồng ngọc cơ, cần thì pm mình.

6. hongdinh

hongdinh Thành viên mới

bác sĩ chỉ kê cho mình 2 loại thuốc là : Zonalid và Uplez mình tra trên mạng thì thuốc có tác dụng chống viêm nhiễm thui ko có tác dụng khác, bác sĩ có hẹn đến ngày thứ 2 của chu kì thì khám lại, ko thấy bác sĩ nói gì thêm.

7. ntt5487

ntt5487 Bắt đầu tích cực

Các chị có nhiều kinh nghiệm ơi giúp em vụ này với! Em vừa thử bằng que thử quickstick thì thấy lên 2 vạch nhưng cũng chưa chắc chắn lắm về việc mình có thai hay không. Vậy em có nên thử lại một lần nữa để cho chắc chắn không ạ vì gia đình em cũng mong mỏi lắm rùi. Sau bao nhiêu ngày nữa thì nên thử lại? Khi đã chắc chắn có thai rùi thì sau bao lâu nên đi khám bác sĩ lần đầu ạ? Em cảm ơn các chị đã chia sẻ:D

8. familyld

familyld Thành viên nổi tiếng

Chúc mừng chị nha, cứ yên tâm 2 vạch là có em bé rồi, chờ 3 ngày sau thì đi siêu âm a

9. phuongedu

phuongedu

Bạn cứ bình tĩnh, chờ tầm 1 tuần rồi đi siêu âm cho chắc, vì giờ siêu âm, có thể chưa thấy túi thai, hoặc nang trứng, vì có thể nó gặp nhau nhưng chưa đi vào tử cung, trước 7 tuần kể từ ngày kinh cuối cùng thì nó vẫn chỉ là nang trứng, nếu siêu âm nó sẽ có âm vang thai, nhưng chưa có tim thai, như thế ko biết lại lo. Tuy nhiên, sau khi thử 2 vạch tầm 1 tuần đến 10 ngày thì nên đi siêu âm xem nang trứng đó đã vào tử cung chưa, vì nếu siêu âm chưa thấy, người ta sẽ phải siêu âm đầu dò để xem nó ở đâu, trường hợp xấu là nó ko vào tử cung mà cứ ở buồng trứng hoặc ống dẫn trứng thì còn phải theo dõi khả năng bị chửa trứng hoặc chửa ngoài tử cung để còn can thiệp kịp thời. Đấy là cách giải thích đủ các trường hợp mà bác sĩ đã giải thích cho tớ thế.

Bình thường thì bạn đừng quá lo lắng hay nôn nóng gì cả. Nếu đã có tiền sử nạo phá thai rùi thì lại phải khuyên kiểu khác. chúc bạn bình an.

BanJiShop thích bài này.
  10. phuongedu

phuongedu

Vậy em chưa chụp tử cug buồng trứng đúng ko, bác sĩ mới khám và có thể siêu âm đầu dò và bảo là khả năng em bị tắc vòi trứng, đúng ko. Như vậy, bs hẹn em đến ngày thứ 2 của chu kỳ khám lại là đẻ chỉ định em đi chụp tử cung buồng trứng đấy. Chưa chụp thì bác sĩ phỏng đoán do khám thấy viêm thôi em à, cú bình tĩnh nhé.
    Chị có 2 trường hợp chị đưa đi khám, cũng phải chụp tử cung buồng trứng, nhưng tác dụng của nó như là thông buồng trứng ấy, vì có thể do chưa có con bao giờ nên nó thế, 2 bạn chị đưa đi khám thì sau đó tầm 2- 3 tháng là đậu thai 1 cách tự nhiên, lúc có kq chụp thì bs bảo ko tắc, dặn về, rồi gì gì đó c ko nhớ chính xác. Nhưng khoảng 2-3 tháng sau lại báo c la em có thai rùi.

Bạn cứ bình tĩnh nhé, uống thuốc chống viêm đó đi, vì nếu viêm, tinh trùng vào ống dẫn trứng bị viêm thì thường ko gặp được trứng để thụ thai đâu, bao giơ cũng phải chữa viêm trước. Chúc bạn đừng quá lo lắng để có thể thụ thai cao nhất.

BanJiShop thích bài này.
  11. hongdinh

hongdinh Thành viên mới

cảm ơn về lời khuyên, mình đã chụp tử cung và vòi trứng rùi, thấy họ bớm cài gì đó rùi chụp mà có film rùi mà mất phí là 550k, và có kết luận ở giấy là "vòi trứng phải ko có hình" sau đó bs bảo bị bảo là "tắc vòi trứng phải chàu ah!" thế mới lo chứ:confused: :(

12. phuongedu

phuongedu

Vẫn còn 1 bên chứ, tớ biết người bị tắc, bị viêm, cắt 1 bên giờ vẫn có 2 con gái rùi, ng yêu cũ của anh tớ. bạn đừng quá lo lắng, làm theo hướng dẫn của bác sĩ đi, viẹc này phải kien trì, ko nhanh vội và nghe theo nhiều nguoiừ được đâu. có người còn chữa 19 năm nhé.

BanJiShop thích bài này.
  13. ngoctrui

ngoctrui Bắt đầu tích cực

e chưa có gia đình đâu nhưng đọc mấy cái topic này xong cứ bị hồi hộp ý huhu!

14. vhttravel

vhttravel Banned

không sao đâu, bạn cứ chăm sóc bản thân thật tốt, mọi chuyện kể như là số trời....vì nhiều tên lằng nhằng mà vẫn bình thường, nhưng có chị em rất cẩn trọng thì lại khổ sở tìm hết phương thuốc nọ đến bài thuốc kia...Lạc quan lên mà sống các mẹ nó à !

15. *lovely*

*lovely* Bắt đầu nổi tiếng

cho mình đánh dấu với nha các mẹ
    ah có mẹ nào cho mình hỏi, đi soi cổ tử cung ghi có vết trắng + lộ tuyến rộng CTC thì có bị làm sao o các mẹ, mình đang đợi kết quả mà hội hợp quá ah, mình o điều có khi 2 tháng rưởi mói bị đi khám thì vậy, chán quá ah, hông biết mình bắt kịp rồng o

16. phuongedu

phuongedu

ui, cái này thì phải bác sĩ mới trả lời được, bạn đã có câu trả lời chưa, nếu cần thì tớ có số đt bác sĩ sản, cần thì pm tớ, tớ cho để hỏi, tham khảo thêm nhé.

17. prettymom

prettymom Thành viên chính thức

Xin chào các mẹ.
    Em lặn lội hết trang web này đến trang web khác để xin tư vấn trong thời gian chờ đợi đi khám thai:
    Xin nhờ các mẹ và BS tư vấn cho em trường hợp sau:
    - Vòng kinh của em là 30 - 34 ngày
    - Ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối là 16/5
    - khoảng 21-23/6 vợ chống quan hệ lần 1 (không sử dụng biện pháp tránh thai vì mới sau kinh)
    - Ngày 30/6 quan hệ lần 2 (sử dụng biện pháp tránh thai là xuất ra ngoài)
    - Ngày 5/6 em bị đau họng nặng
    - Ngày 8/6 thử que quickstick, 1 vạch. Em yên tâm đi khám bệnh, bs TMH cho uông: ziinnat, Ameflu (Acetaminophen: 500 mg
    Guaifenesin: 200 mg
    Pseudoephedrin HCl: 30 mg
    DextromethorphanHBr: 15 mg
    Tá dược khác ) và
    @choay, trong vòng 5 ngày.
    - Ngày 15/6 quan hệ lần 3 (không sử dụng biện pháp tránh thai vì nghĩ sắp có kinh)
    - Ngày 22/6 thử que thấy 2 vạch -> Có thai.
    Em nhờ BS và các mẹ tư vấn cho em 2 vấn đề:
    - Liệu em có thai trong lần quan hệ thứ mấy
    - Nếu em có thai trong lần quan hệ thứ 2 thì em uống thuốc như thế có ảnh hưởng gì đến thai của em không? Nếu có thì hậu quả như thế nào?
    Em rất mong nhận được sự tư vấn của các mẹ.
    Xin cảm ơn các mẹ nhiều. Các mẹ nhớ trả lời em nhé vì em đăng trên webtretho nhưng không có ai trả lời em cả. Hu hu, lo lắm ạ.

18. phuongedu

phuongedu

Theo như bạn mô tả, khả năng trứng và tinh trùng gặp nhau vào lần quan hệ thứ 2 là cao nhất vì nó là khoảng giữa 2 chu kỳ kinh và nếu thụ thai vào lần thứ 3 thì ngày 22/6 bạn ko thể thấy 2 v ngay được.

Việc bạn uống thuốc kháng sinh, dù sao cũng đã xảy ra rồi, mình ko thể phán xanh rờn là thuốc ko ảnh hưởng hay ảnh hướng abc đến thai nhi vì mình ko phải là bác sĩ. Tuy nhiên, mình có thể giải thích cho bạn như thế này nhé.
    1. kháng sinh đó là kháng sinh đặc trị cho các viêm nhiễm đường hô hấp.
    2. trong khoảng thời gian bạn uống thuốc, nếu nó ảnh hưởng, nó sẽ hưởng đến sự gặp nhau của tinh trùng và trứng và việc thụ thai để có 2 vạch là khó.
    3. Khoảng thời gian 3 tuần sau khi quan hệ mà có khả năng thụ thai cao nhất thì trứng và tinh trùng gặp nhau tạo thành nang trứng đó sẽ di chuyển từ âm đạo, qua vòi trứng - ống dẫn trứng để vào dạ con. Sau 3 tuần, tức là lúc này, 22/6, nếu bạn đi siêu âm ngay thì sẽ chỉ có câu trả lời là có âm vang thai, nếu được tầm 4-5 tuần thì nang trứng sẽ vào đến dạ con. Như vậy, tầm ảnh hưởng của kháng sinh chưa chắc đã ảnh hưởng gì đến việc thụ thai ( theo quan điểm của tớ)

Bạn cố gắng bình tĩnh và quên nó đi, bạn ăn uống và tâm lý thoải mái thì sẽ làm cho mình khỏe, con khỏe.

Theo mình biết, nếu từ 5 tuần đến 12 tuần, nếu bạn bị ốm, uống phải thuốc cảm cúm, thì vùng ảnh hưởng của thuốc cảm cúm mạnh hơn kháng sinh nhiều. Khi mình có thai, mình vẫn phải uống kháng sinh vài lần vì mình bị viêm xoang, không uống kháng sinh không được. Bạn an tâm nhé.

BanJiShopprettymom thích.
  19. prettymom

prettymom Thành viên chính thức

Cảm ơn mẹ phuongedu đã động viên và an ủi em. Em buồn lắm cơ.

20. me bive

me bive mẹ của bé Bive

nhà chị Hạnh quảng cáo nhà đất trên kia vô duyên.
    Chủ top: bình tĩnh bạn nhé! cái gì cũng có số phận cả rồi, ko nên sốt ruột.

prettymom thích bài này.