Tranh luận: Một Số Hỏi Đáp Về Sản Phụ Khoa

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi THỦY NGUYÊN, 10/11/2004.

1. Shopmechipbong

Shopmechipbong Thành viên tích cực

Ðề: ðề: Một số hỏi đáp về sản phụ khoa

mình cũng thấy bức xúc nhà hanhnvhn quá vô duyên,quá vô tình nữa,đã không an ủi được câu nào lại còn quảng cáo k đúng chỗ. Chỉ mục đích là kiềm tiền và lại kiếm tiền trước nỗi buồn của người khác.
    mình đang đọc tâm sự của prettymom, đọc tiếp thấy đoạn quảng cáo này, minh giật mình cứ tưởng nhỡ tay nhân nhầm sang topic khác.

Bạn prettymom cố lên nhé, tôt nhất là đi khám và chuyên theo dõi 1 bác sĩ sản khoa để nhờ họ tư vấn cho và SA vào tuần để biết SK thai nhi nhé

chúc mẹ nó khỏe. con khỏe

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. xanhthuynguyen

xanhthuynguyen Thúy: 0978060287

em đánh dấu hôm sau rảnh nghiên cứu ạ........................

3. BanJiShop

BanJiShop FB.com/TinhDauMoli

ðề: Một số hỏi đáp về sản phụ khoa

Chị prettymom cố lên nhé!
    Mog tin vui của chị.

Em đặt cục gạch vào đây tìm hiểu. Em thấy đại đa số là chủ quan với bệnh phụ khoa lắm ạ.

4. NGOC-MIT

NGOC-MIT Thành viên rất tích cực

Chị ơi cho em hỏi 1 chút là, chụp tử cung và chụp vòi trứng như thế nào chị có biết không?

5. phuongedu

phuongedu

Nôm na là phải chụp phần duới, người ta bơm 1 loại dung dịch, thực chất là dung dịch phản quang, để khi bơm vào, dung dịch đó sẽ nằm trong ống dẫn trứng, ở trong đó, và chụp Xquang tại thời điểm đó. Nếu ống dẫn trứng ko tắc, thì hình dung dịch đó sẽ đi sâu vào trong và phản ảnh việc đó trên phim chụp Xquang. Nếu tắc, dung dịch đó sẽ ko đi qua được ống dẫn trứng và hiển thị việc đó trên phim.

Sau khi chụp xong, ngưòi ta sẽ để 1 cái gạc trong nguời mình, như dạng tampon ấy, để khi em dậy, dịch đó sẽ chảy ngược ra, và sau khi chụp, chắc chắn bác sí sẽ kê cho uống kháng sinh để phòng ngừa vì lúc chụp, phải bơm thuốc và dụng cụ vào mà. Hic, mình chứng kiến roài, nhưng ko phải chụp.

6. NGOC-MIT

Em cảm ơn chị nhé, em hỏi vậy vì em cũng thả lâu rồi nhưng chưa có, hôm trước 2 vc đi khám thì bình thường, nhưng em mới chỉ chụp CTc thôi, còn vòi trứng không thấy họ nói gì, BS bảo để thêm 1 thời gian nếu chưa có thì khám lại nên chắc lần sau khám sẽ phải chụp vòi trứng, hihi, cũng nghe nhiều bác sỹ nói cứ từ từ thêm 1 thời gian chứ chụp cái đó cũng không tốt phải không chị vì dễ bị viêm mà em thì ....hay bị viêm lắm, hihi.

7. phuongedu

phuongedu

Dúng là dễ bị viêm, vì chị thấy bác sĩ sẽ cho thuốc kháng sinh để uống ngay sau đó, đồng thời, muốn chụp thì chụp vào ngay ngày hôm sau khi em sạch kinh. Tuy vậy, có nhiều người, thì có thể do chưa có con, nên vòi trứng nó tạm dính vào nhau, thì lúc chụp, lại là thông vòi trứng, hì hì, thấy giải thích thế. Chị đưa 3 người quen đi chụp, thì 2 đứa trẻ thì sau đó tầm 2 tháng là có bầu luôn, còn dì chị thì sau 17 năm mới tháo vòng, giờ 43 tuổi rồi thì có chụp nhưng vẫn chưa có gì, hì hì, có thể do chồng nữa vì cũng lớn tuổi rồi mà lại còn bia rượu ác.

NGOC-MIT thích bài này.
  8. NGOC-MIT

Vâng, nhưng mà tắc hoặc dính vòi trứng cũng chẳng có biểu hiện gì để nhận biết chị nhỉ? Em còn việc này hỏi cả nhà với nhé, không biết có ai bị như em không nữa? Khoảng 8 tháng gần đây, mỗi lần khoảng 1 ngày trước khi bị, ngoài hiện tượng đau bụng dưới nhè nhẹ, thì em bây giờ bị đau toàn bộ khoang bụng dưới, đến ngày bị thì đau kinh khủng, nhưng đau rất khó tả, nói chi tiết kiểu như nó bị ứ trong đó nhưng không phải tức bụng mà đau phải thót hết bụng vào và co người lên nếu đang ngồi bệt vệ sinh, có lần e hỏi bác sỹ phụ sản thì chỉ nói là hay do thiếu can xi, không biết bệnh này là gì và nên khám ở đâu chị nhỉ? Có người nòi hay là bị lạc nội mạc tử cung vì cũng có những tháng khoảng ngày thứ 10 của chu kỳ em lại bị ra máu đen, cho dù ngày thứ 4 là sạch kinh rồi, kinh thì tương đối đều.

9. phuongedu

phuongedu

hì hì, cái này chắc phải bác sĩ mới trả lời được, em có bác sĩ quen ko, nếu ko,pm chị, chị cho số đt bác sĩ quen của chị, em đt mà hỏi, chị cũng cho nhiều mẹ rùi, hihi, bác ấy là bác sĩ trưởng khoa sản viện E về hưu rồi, mổ cho cả nhà chị luôn, hihi

NGOC-MIT thích bài này.
  10. BanJiShop

Bà chị ui, sao chị bít nhiều thế. Hâm mộ quá cơ.
    Em là đại diện điển hình cho thế hệ trẻ Việt Nam ko có sự hiểu biết về phụ khoa :(
    Em nghe nói là 6 tháng nên đi khám 1 lần phải ko chị?
    Cơ mà em nghĩ là đại đa số mọi người nếu ko bị làm sao nghiêm trọng thì chẳng ai đi khám.
    Bà chị cùng cơ quan em bảo là trước khi có kinh 1 tuần là bị ngứa râm ran ở vùng kín, hết kinh là hết. NGứa lắm vs mọc 1,2 cái mụn. Nhưng sau lại hết nên chẳng đi khám bao giờ.

11. phuongedu

phuongedu

Vì đơn giản chị sinh 2 nhóc rồi, chị cũng đưa nhiều người đi khám vì việc đi khám, ai cũng ngại, phụ nữ VN toàn thế, nhưng khi đã phải chửa đẻ, lại bác sĩ quen nên chả ngại gì nữa, chứ giờ bảo chị đi bác sĩ khác, có mà các vàng chắc cũng chưa dám đi, trừ khi có bệnh, bắt buộc phải vào viện.

Bệnh phụ nữ, chẳng ai giống ai cả. Hồi chị học cấp 3, ngồi gõ cái tài liệu làm chuyên khoa 2 của bác sĩ í, chị và con gái, con trai bác í cứ gọi là ngượng chín mặt, vì toàn từ chuyên môn và từ nhạy cảm, còn chả dám đọc to í. Tức là cách đây 15-16 năm rồi, chị đã nghe những từ như chửa ngoài tử cung, chửa ngoài dạ con, chửa trứng....... sau này biết và gặp những hoàn cảnh bị chửa trứng, nguy hiểm và đau đón, sợ như thế nào thì chị mới hay hóng trong topic này, để ai mới có 2v, thì 1 tuần sau nên đi siêu âm ngay, để phát hiện xem cái nang trứng hình thành đấy, nó đã tiến vào tử cung chưa, nó có âm vang thai, tức là có sự sống chưa.... vậy là vượt qua bứoc bị chửa ngoài tử cung đấy em à.

Kinh nghiệm sống thôi em ạ. Chúc em và các mẹ, ai cũng bình an trong công cuộc sinh đẻ, phụ nữ khổ nhất là lúc đó mà cũng thiêng liêng nhất ở thiên chức làm mẹ đấy, trộm vía, chị có 2 thiên thần, mà các mẹ hay nhắc chị, đó là động lực to đùng của chị đấy, hi hi :p

BanJiShop thích bài này.
  12. BanJiShop

Đúng là tình trạng chung chị nhỉ?
    Em thấy giờ tiến bộ nhiều rồi. Các em cấp 2 có khi đã yêu đương lung tung beng, cơ mà chắc gì đã có kiến thức về sức khỏe sinh sản.
    Haizzzz, nghĩ mà buồn. Nhiều khi chết vì thiếu hiểu biết.
    Thương nhất là vì thiếu hiểu biết mà sinh ra nhiều em bé ko cha ko mẹ.

Mà em thấy ở trường học bây giờ vẫn chưa thực sự nghiêm túc cho học sinh tiếp xúc với chủ đề này chị ạ.
    Hồi em học lớp 9 đến mấy bài này là bỏ qua luôn.

13. NGOC-MIT

Vâng, nhờ chị pm số đt của BS quen giúp em nhé, em cảm ơn chị trước.

14. phuongedu

phuongedu

bác sĩ Nguyễn Bích Hiền , 0913572742 em nhé.

NGOC-MIT thích bài này.
  15. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

Em cũng đánh dấu khi cần em cũng xin sdt để đi khám ah, em chẳng khám định kỳ bao giờ hết nhưng cũng hơi lo

16. phuonghanh2001

phuonghanh2001 Tóc đẹp 178/1/45 Thái Hà

Các mẹ ơi, trước khi mang thai từ 3-6 tháng, nên tiêm phòng rubela.... nhưng trong trường hợp có thai ngoài ý muốn, chả kịp tiêm thì làm thế nào ạ??? Có cách nào để vừa mang thai, vừa phòng chống ko ah????

17. phuongedu

phuongedu

TRước tớ ko tiem, có sao đâu, minh giữ sức khỏe thôi, chứ làm thế nào được, việc tiêm phòng cũng là để tránh rủi ro, nhưng có phải ai cũng bị lây rubela đâu. Bạn cứ bình tĩnh, nếu có người bị nghi nhiễm rubela thì đừng đến gần, tránh vào thăm người bệnh trong bệnh viện hoặc những nơi có khả năng lây nhiễm bệnh cao.

trước tớ chỉ tiêm phòng uốn ván thôi.

18. phuonghanh2001

phuonghanh2001 Tóc đẹp 178/1/45 Thái Hà

Hì hì, chắc là cứ phải cẩn thận và tránh xa những nơi đông người. Em cảm ơn mẹ nó nhé!

19. NGOC-MIT

Chị ơi cho em hỏi thêm 1 chút là có cần nói là ai giới thiệu không ạ, tại vì em muốn bác sỹ kiểm tra cẩn thận cho em ý mà.

20. phuongedu

phuongedu

Tuỳ em, nhưng chị đảm bảo em bảo chị Phương giới thiệu bác ấy chỉ à, ừ, vì bác ấy khám nhiều lắm, chị khá thân với bác í mà bác í mổ cho chị 3 ngày, sau bác sĩ khác gọi điện hỏi về chị thì bác ấy đã quên ngay bảo chả có bệnh nhân nào tên Phương, hi hi. em cứ khám, hỏi kỹ càng, đừng ngại, về lăn tăn lại điện thoại lại hỏi, vài lần là bác ấy nhớ. Thực ra, trí nhớ của bác ấy rất tốt, có chuyện 10 máy năm mà bác ấy vẫn nhớ từng chi tiết, nhưng công việc thì bác ấy lại ko nói với ai về ngưòi khác bao giờ, nên phải chính bệnh nhân hỏi thì bác ấy mới trả lời. Chị chơi thân với con gái bác í.

Bác í mà biết chị cho số đt làm bác í bị gọi suốt ngày thì cũng chít, hí hí. Nhưng được cái tốt tính lắm, lúc nào cũng nghe đt và trả lời tuốt, trừ phi đang mổ thì sẽ bảo gọi lại sau. Hoặc em gọi mà ko đựoc, nhắn lại là cháu tên A muốn hỏi bác vì cháu có hiện tượng này, hiện tượng kia... đảm bảo bác ấy gọi lại, hi hi. Đầu tiên chị cũng ngại, chưa bao giờ cho số đt puplic như thế này đâu, nhưng bạn bè chị cấp 2-3 giờ có con cái, chị cho số, đến bác í nhiệt tình giúp hết, hí hí, bác ấy còn nhớ đặc điểm của mấy đứa từ hồi cấp 3 í, nghe mà giật cả mình.