Tranh luận: Một Số Hỏi Đáp Về Sản Phụ Khoa

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi THỦY NGUYÊN, 10/11/2004.

1. mebong1512

mebong1512 Thành viên chính thức

ðề: Một số hỏi đáp về sản phụ khoa

BS ơi! cho em hỏi, em mới sinh mổ bé nhà em được 13 tháng, giờ em lỡ kế hoạch mang thai bé nữa được hơn 1 tháng rùi, em muốn để sinh bé ra thì có ảnh hưởng gì không?

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. coc_trang

coc_trang Thành viên tập sự

Chào các mẹ, em đăng ký vào diễn đàn lâu lắm rùi nhưng giờ mới tham gia được. Giờ đang có vấn đề nhờ các mẹ chia sẻ và tư vấn đây ạ.
    Chả là em có thai nếu tính theo ngày cuối cùng của chu kỳ kinh nguyệt cuối thì đã được hơn 6 tuần (vì em chưa đi siêu âm cụ thể). Nhưng ngay sau khi thử thai và nó hiện lên 2 vạch thì em bị mất tiếng và ho dữ dội, tối cũng không ngủ được. Em đã súc miệng nước muối, ngậm chanh mật ong, quất ho mà vẫn không đỡ. Cứ đến đêm là nó hành không cho em ngủ. Họng thì đau rát. Em đã đi khám bác sĩ tai mui họng thì được cho thuốc về nhà uống nhưng về đọc toa hướng dẫn lại viết không nên dùng cho bà bầu thế là em lại thui. Hic có bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này không chỉ em với, Em đang rất lo lắng vì sắp đến tết rùi mà cứ mệt mỏi thế này thì chán quá

3. phuongedu

phuongedu

Ðề: ðề: Một số hỏi đáp về sản phụ khoa

Sao khi đi khám em ko nói luôn là em đang có bầu, có bầu vẫn có 1-2 loại kháng sinh mà.

theo chị, 1 là em phải đi siêu âm khám thai luôn. 2 là đi khám lại họng và lấy đơn thuốc khác.

Hoặc như chị, chị sẽ tham vấn nhà thuốc Khương lâm hải, địa chỉ này là địa chỉ chị quen vì dùng thuốc ho lâu rồi, e chỉ cần google " khuong lam hai " sẽ ra số điện thoai ở đó, gọi số di động ấy, nếu đúng là ông già thì hỏi xem cháu như vậy, nhà mình có cắt thuốc cho cháu được ko, vì cháu mới có bầu và bị đau họng, ho như vậy.

Rồi chính e phải tự quyết định lựa chọn phương án thuốc tây hay thuốc bắc em nhé.

Em mau đi khám sớm đi.

4. phuongedu

phuongedu

:( chẳng biết khuyên bạn như thế nào, nhưng bạn sinh mổ mới được 13 tháng, có đi bỏ thai thì cũng ko phải ở đâu cũng nhận đâu, và bác sĩ sẽ khuyên bạn giữ thai thôi. Tất nhiên, còn tuỳ thuộc tình trạng sức khoẻ của chính bạn nữa.

Bạn phải đi khám bác sĩ sản khoa luôn đi, nói rõ tình cảnh em bé 13 tháng nữa nhé, bé khoẻ mạnh thì ko vấn đề gì, có còn bú mẹ nữa hay ko ?....

Chúc bạn may mắn và đón baby năm rồng nhé. Các cụ ngày xưa 2 năm 2 đứa có sao đâu, hì hì.

5. madami

madami Yến - tốt tự nhiên

Chị gái em mới sanh baby được 4 tháng đã phát hiện có thai tiếp rồi nhưng chị ấy quyết tâm để chứ ko bỏ. Mọi người đều lo lắng vì bé trước là mổ lấy thai. Cuối cùng với sự chăm sóc tận tình của y bác sĩ bệnh viện Từ Dũ chị em cũng sanh bé út thành công, cũng là mổ luôn. Giờ bé út đã 17 tháng và khỏe mạnh. Chị em cũng khỏe không có di chứng gì từ vết mổ. Em chúc chị sẽ có thêm baby khỏe mạnh nhé!

6. PhuongCun2008

PhuongCun2008 Thành viên mới

Vì không biết mình có thai nên em đã lỡ uống thuốc tránh thai khẩn cấp , hiện tại em đang được 4 tuần 5 ngày :( em nghĩ lúc em uống thuốc là thai khoảng 2 tuần . Như thế có ảnh hưởng gì tới em bé trong bụng không ạ :(em hoang mang và lo quá các mẹ ạ :(

7. coc_trang

coc_trang Thành viên tập sự

Cảm ơn mẹ Phuongedu đã có lời khuyên giúp em. Cũng may là tết thì em đỡ rùi. Chúc các mẹ và các bé năm mới mạnh khỏe và đầy tài lộc

8. hanhnguyen12985

hanhnguyen12985 Thành viên đạt chuẩn

các chị thông thái ơi e đang lo lắng quá. Chu kì của e thường là 25 ngày, tháng truóc lại nhảy lên 31 ngày. Ngày đầu của tháng 1 là 2/1. Tính ra hôm nay la 32 ngày rồi nhưng vẫn chưa thấy. Từ tối qua mỗi lần đi tiểu lạ hơi buốt,thấy xot, chồng e bảo mai thử xem đã có em bé chưa. Liệu ngày mai thử thì xó kết quả không ạ? Việc đi tiểu thấy xót kia co phải dấu hiệu bị viêm j k a?

9. phuongedu

phuongedu

Thường thì do tâm lý nôn nóng quá nên có thể trễ vài ngày . Tuy nhiên, nếu đậu thai thì có thể chậm 2-3 ngày theo chu kỳ bình thường thì là có thể lên 2v rồi. Chúc em may mắn. Nếu có 2v mà vẫn thấy tiểu xót thì nên đi khám bác sĩ sản ngay em nhé, vì có thể viêm nhiễm, nấm gì đó, đừng dùng thuốc linh tinh mà theo chỉ dẫn của bác sĩ nhé.

Ngay bây giờ, e có thể pha nước nóng và muối tinh, rồi ngâm mông vào chậu nước ấm ấy, hoặc mua gói muối Nacl ở hiệu thuốc, dùng để rửa vệ sinh phụ nữ ấy, pha với nước ấm để ngâm rửa âm đạo buổi tối, có khi 2-3 lần/ ngày lại hết xót ko chừng.

10. lebaoyen

lebaoyen www.banbuondadieu.com

Các chị ơi cho em hỏi với ạ, bạn em có bầu đến nay là 7 tuần rồi nhưng bạn ấy cứ hay bị ra máu, đi siêu âm tuần trước thì phôi thai tròn và có âm vang tim thai nhưng đến hôm nay đi siêu âm lại thì bác sỹ bảo phôi thai hơn méo và âm vang tim thai không rõ. Bạn ấy rất lo lắng, hơn nữa lại đang ở quê điều trị tiêm thuốc an thai nên ko ra HN được.
    Bạn ấy hỏi kinh nghiệm của em nhưng em thì chả biết trả lời ra sao cả, cũng chỉ bảo bạn ấy bình tĩnh thôi, chứ không biết như vậy thai của bạn ấy có bị làm sao nữa không ạ?
    Các chị có kinh nghiệm gì trong trường hợp này chỉ cho em biết với và ra HN khám thì phòng khám nào có uy tín nhất vậy ạ?
    cảm ơn các chị nhiều.

11. hoa-sua

hoa-sua Thành viên đạt chuẩn

Có mẹ nào có kinh nghiệm trong việc này ko? Hôm qua e đi siêu âm 4D và làm xét nghiệm Tripel test ở C ( e đc 17w1d). Siêu âm 4D bsi bảo bé có " nang đám rối mạch mạc 2 bên,một bên 6mm, một bên 3,4mm",chuyển lên trung tâm chuẩn đoán trước sinh để hội chẩn, nghe xong thấy lo quá. Bs thì bảo bình thường đến 25w là sẽ tự tiêu,còn 30% có thể ko, lúc đó bé sẽ có dị tật. E nghe xong lại càng lo hơn.
    Lên làm Tripel test thì mấy hôm sau mới có kết quả, chị lấy máu bảo lấy máu xong sang phòng bên nghe tư vấn. Sang phòng bên thì chi khác bảo chờ có kết quả Tripel test thì mới tư vấn đc. nếu chỉ số j đó thấp thì bthg,nếu cao thì phải chọc ối để xét nghiệm. Nghe xong lo tiếp.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cùng e với!!!!!!!!!!

12. phuongedu

phuongedu

Em ơi, cứ bình tĩnh, trường hợp của em thì đúng là chỉ bác sĩ mới giải thích được thấu đáo thôi., em có bác sĩ riêng chưa, nếu có rồi thì alo hỏi bác sĩ ngay, còn nếu cần giới thiệu bác sĩ kinh nghiệm thì chị giới thiệu cho, cần thì pm chị nhé.

13. phuongedu

phuongedu

Trước chị cũng có chị bạn, cứ 3 ngày đi siêu âm 1 lần, suốt ngày phôi thai méo, rồi lại tròn, nâng như nâng trứng, hứng như hứng hoa, thuốc thang suốt, hic hic.......... bác sĩ tuấn ở ngõ huyện theo dõi đấy, chị ấy nhỏ người, có 1.4m thôi, nhưng đấy là bs ở HN, siêu âm thường xuyên và thuốc thang suốt mới giữ được thai đấy em à. bạn e ở xa thì ko biết tư vấn như thế nào thật, hic hic

14. nhanviet

nhanviet Thành viên mới

Mình muốn đi ktra lại tử cung và âm đạo trước khi mang bầu lại và hiểu ra nguyên nhân . Vì trước mình bị sinh non khi 26 tuần ,. giờ đọc Có nhiều danh sách địa chỉ các bác sỹ khám quá nên mình hoang mang ko biết nên theo ai đây. Bạn cho mình xin 1 địa chị nào mà bác sỹ giỏi khám phụ khoa với.

15. lebaoyen

lebaoyen www.banbuondadieu.com

Sang tháng là bạn em lên HN rồi chị ạ, chị cho em cái địa chỉ cụ thể với để em nhắn bạn tới đó ạ.
    Em cảm ơn chị rất nhiều.

16. hoa-sua

hoa-sua Thành viên đạt chuẩn

thanks c nhiều, e cũng có bs riêng theo rồi chị ạ, e alo bs thì cũng bảo ko nên lo lắng quá vì cũng nhiều trường hợp thế, chỉ sau mấy tuần là sẽ tự tiêu. Nhưng nói thật e vẫn lo lắm, hỏi mấy đứa bạn có bé rùi có đứa nào thế đâu. Nên vẫn muốn tham khảo xem có mẹ nào có bị như e ko để cùng chia sẻ. Chứ cứ chờ đợi thế này lo lắm. Hix. Dù sao cũng thank c nhiều nhiều nha!

17. me_pe_chit

me_pe_chit Mẹ của Xuka

có thể là bị viêm chị ạ. Nhưng bị viêm thì ko biết có làm chậm ko nhỉ?

18. ha_lovely_2325

ha_lovely_2325 Thành viên chính thức

huhu..Còn em lấy chồng được nửa năm nay không kế hoạch j cả mà chẳng thấy có em bé. kinh nguyệt của em thì lung tung lắm, em đã đi khám nhưng chẳng ăn thua. Em lo quá, các mẹ cho em lời khuyên với ah.............

19. boy_alone

boy_alone Banned

Hỏi : em năm nay mang thai lần đấu, mới được hơn 1 tháng, e muốn hỏi ý kiến bác sỹ nên uống sữa bầu gì thì tốt nhất bây giờ ạ?

20. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

Đi khám phụ khoa ở đâu thì ok nhỉ, thực sự em đi khám vấn đề này rất ngại, vào viện thì đông, mà phòng khám tư thì ko biết chỗ uy tín,mọi người mách em với.