Tranh luận: Một Số Hỏi Đáp Về Sản Phụ Khoa

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi THỦY NGUYÊN, 10/11/2004.

1. meduahau

meduahau Thành viên tập sự

Cám ơn mẹ bá Khiết Băng, như vậy đó là triệu chhứng bình thường đúng không. Vì quá khó chịu nên mình mới lo như vậy, ngay cả đêm khuya mình cũng bị đau nên rất khó ngủ cứ khoảng 2, 3h sáng là bị đau rất khó ngủ lại.
    Bây giờ chắc là phải cố gắng chịu đựng đến khi bé chào đời thôi.
    Các bà mẹ đã có kinh nghiệm có gì hay chỉ bảo meduahau với nhá.
    Cám ơn nhiều

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. gacon2006

gacon2006 Thành viên rất tích cực

Hoi ve hien tuong co thai???

Hi cac chi giup em voi,
    Em co cam giac minh mang thai vi hien thuong buon non rat nhieu, dac biet la nhung ngay gan den chu ky hanh kinh (theo chu ky em co). The nhung den ngay day lai thay co mau, nhung khoang 1 ngay ruoi rat it mau chay ra (mau khong phai đỏ tươi ma no hoi sen set). Den toi ngay thu 2 bat dau thay co mau tuoi ra nhung chi keo dai den 1/2 ngay thu ba thi lai khong con nua. Lieu hien tuong nay co phai co thai khong? Vi chua het mot tuan nen em chua dung que thu de thu? Mong cac chi co kinh nghiem giai dap giup em. Em dang rat lo lang.
    Cam on cac chi nhieu

3. enfant

enfant Thành viên đạt chuẩn

Tranhien mến,

theo mình, hiện tượng của bạn nhiều khả năng là có thai. Máu ra một chút đó gọi là máu báo. Mình cũng thế đấy, trước ngày hành kinh khoảng 4 hôm, mình có thấy ra 1 chút máu, tưởng là kinh nguyệt nhưng ko phải. Nhưng mình ra ít thôi chứ không nhiều như bạn.

Nếu bạn cũng muốn có con thì cứ kệ, giữ gìn hơn 1 chút thôi, để khoảng 1 tuần sau thì thử thai là biết thôi mà. Còn nếu bạn không muốn có thì nên đi khám thai. Thế nhé, chúc vui!

4. enfant

enfant Thành viên đạt chuẩn

Mang thai có làm giảm cảm hứng?

Các chị ơi, em có vấn đề này rất tế nhị muốn hỏi các chị mà ngượng quá. Chả là em đã mang thai được hơn 3 tháng. Hồi đầu, cảm hứng sinh hoạt vợ chồng của em vẫn bình thường, có lúc còn nhiều hơn trước :oops:

Nhưng từ khoảng 2 tuần nay, em chẳng có cảm hứng gì với chuyện ấy cả, mặc dù tình cảm vợ chồng em vẫn mặn nồng như xưa. Cứ đến tầm 11h, xem hết phim là em buồn ngủ. Lên giường là ngủ luôn, ngủ 1 mạch đến sáng.

AX nhà em thì biết em mệt nên cũng ít khi làm phiền. Nhưng có những lúc anh í đòi hỏi, em muốn chiều anh í và cũng hơi có cảm hứng, nhưng âm đạo lại rất khô khiến em đau rát. :? Em không biết mình bị làm sao và rất buồn. AX thì an ủi là chắc tại em có thai nên thay đổi hocmon. Nhưng em lại rất lo

Liệu em có bị lãnh cảm hay bị bệnh gì đó không nhỉ. Có chị nào có kinh nghiệm về chuyện này thì mách giùm em với nhé. SOS!

5. Bi's mom

Bi's mom Thành viên chính thức

Enfant ơi,

Mình nghĩ hiện tượng của bạn cũng là bình thường thôi. Một số phụ nữ có thể tăng hoặc giảm nhu cầu tình dục trong thời gian mang thai. Mình nhớ hồi mình có bầu buổi tối cứ đặt lưng xuống là có thể ngủ ngay được, chẳng thiết 1 cái gì khác. Bài báo dưới đây cũng có nói về mang thai và "chuyện ấy" và nó có thể giải đáp 1 phần thắc mắc của enfant.

http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2005/03/3B9D2365/

architect thích bài này.
  6. bap cai

bap cai Thành viên tập sự

Chi Thuy Nguyen oi,

Khong biet co phai chi khong??? em Hien day, khong biet co phai chi TN cung tham gia wtt khong hen????

7. white_rose

white_rose Thành viên tập sự

Các chị biết không, em cũng bị như chị Enfant vậy. Từ tháng đầu tiên em nghén rất nhiều, ngực lớn nhanh, nhưng đến tháng thứ 2 này dương như em cũng thấy ngực mình không to thêm (cũng ko nhỏ đi). Nhưng không cứng như tháng trước nữa. Và hiện tượng nghén cũng giảm đến 80% Không biết có sao không nữa, em lo quá...!

nguyen_thao86 thích bài này.
  8. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ là bình thường đấy chứ, ban đầu thì do lượng hóc môn sinh sản tăng lên rất nhanh gây hiện tượng nghén, ngực to, căng và có thể đau nữa. Nhưng cơ thể sẽ làm quen dần với sự tăng hóc môn, khi đó hiện tượng nghén và ngực căng đau sẽ giảm dần, thường cho đến tháng thứ ba là sẽ hết nghén và hết đau ngực. Nếu bạn vẫn cảm thấy lo lắng thì có thể đi khám bác sĩ trực tiếp cho yên tâm bạn ạ.

9. white_rose

Em mang thai được 11 tuần rồi. Thật là hạnh phúc khi bác sĩ nói bé bình thường. Nhưng khoảng vài ngày nay vào buổi sáng, đang ngủ thì em bị đau bụng dữ dội, kèm theo tiêu chảy nữa. Buổi tối cũng vậy. Các mẹ mang thai thì thường fải táo bón chứ nhỉ? Em lo quá không biết có sao không, chứ em có ăn gì bậy đâu?

10. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Bạn có uống sữa bà bầu ko?
    Nếu có thì bạn xem lại xem có phải là do sữa ko, vì một số người ko hợp với một số loại sữa .
    Trước đây mình cũng bị vậy, nên phải đổi đến mấy loại sữa đấy.
    Thế nhé! Chúc 2 mẹ con khỏe :)

11. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Cac me oi uong bia vao thoi ky mang bau co anh huong gi den em be ko nhi.

12. white_rose

Ah đúng rồi, em đang uống dielac mamma. Hic chắc fải đổi thôi. Thanks chị nhiều!

13. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Theo mình biết thì uống bia không ảnh hưởng gì đến thai nhi. Vì bia là do lên men nên bia cũng có nhiều loại vitamin và độ cồn rất ít. Mình cũng đang mang thai và bất cứ dịp nào có bia là mình cũng uống. Nhưng bạn đừng uống nhiều quá vì dù sao bia cũng có độ cồn nhất định nếu uống nhiều quá cũng không tốt cho thai.

14. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

:partyman:
    Cam on me Hinhin nhe.

Me white_rose oi! Neu bi tieu chay mai ko khoi thi` lay qua? hong xiem xanh dun len uong nuoc day se khoi day. Tuan truoc em an o^'c bi di ngoai 3 ngay khong khoi. MC di lay may qua ve dun, uong xong 2 ngay sau moi di duoc co.

Chuc hai me con nha` chi white_rose khoe manh.

15. GiaBao

GiaBao Thành viên sắp chính thức

Uống Obimin trước khi có thai có lợi gì ko? Mình nghe nói phải bổ sung axit folic trước 3 tháng khi muốn có thai nhưng BS của mình lại nói là ko có tác dụng gì cả, chỉ mập mẹ thôi chứ ko có ích lợi gì cho con, khi nào có thai mới cần uống.
    Mình băn khoăn quá, ko biết BS nói có đúng ko?

16. Ba miumiu

Ba miumiu Thành viên sắp chính thức

Khi co thai neu bi dau ruot thua(du ) thi sao

:shock:
    Cac me cho hoi, co bao gio co thai ma bi dau ruot thua thi giai quyet nhu the nao ?
    Chao than ai

17. MeMi

MeMi Bắt đầu tích cực

Mẹ Mi lại K nghĩ như vậy.
    Bia khi uống vào sẽ gây ức chế lên dây thần kinh trung ương...
    Vì vậy tất nhiên K tốt cho bé chút nào...
    Khi mang thai mẹ cần tránh tất cả các loại chất kích thích như bia, rượu, cafe v.v... Kể cả các loại nước có ga cũng vậy...
    Những chất đó sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển thần kinh của bé...
    (Đấy là Ông ngoại Mi dặn thế, ông bà ngoại Mi đều làm về Y mà)

kalu thích bài này.
  18. Thuy Linh

Thuy Linh Banned

Chia buồn với mẹ Be Bo nhé, bạn thử hỏi Bác sĩ xem sao, chắc phải đi khám tư bạn ạ, chứ ở bịnh viện đông người các bác sĩ chả có thời gian nói chuyện với mình đâu.

19. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Xét nghiệm viêm gan B dương tính thì có thể vẫn chỉ là người lành mang mầm bệnh thôi không có gì đáng lo lắm đâu. Em bé sinh ra có thể tiêm vaccin ngay sau lúc sinh để phòng bệnh. Còn việc có cho bé bú hay không mẹ Bo hỏi thêm bs; nếu phải nuôi bộ cũng chả sao đâu, sữa bột bây giờ cũng tốt mà. Su nhà mình 3 tháng đã bỏ ti mẹ rồi.

20. ngao-op

ngao-op Bắt đầu tích cực

Re: Khi co thai neu bi dau ruot thua(du ) thi sao

Cai ruot thua đâu có chừa ng co thai ha anh. Mà đã là viêm ruột thừa thì chắc chắn phải mổ, nhưng nếu đến sờm thì ng co thai cũng chỉ như ng binh thường ko có gì lo lắng cả, vấn đề là thường ng có thai hay đến viện khi viêm ruột thừa đã muộn và hay kèm các biến chứng nguy hiểm, luc đó mới phải cân nhắc biện phap mổ và cách thức gây mê, từ đó sẽ quyêt định có thể giữ thai nhi ko hay phải bỏ, chắc ý anh là hỏi về chuyện này đúng ko ạ ?