Tranh luận: Một Số Hỏi Đáp Về Sản Phụ Khoa

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi THỦY NGUYÊN, 10/11/2004.

1. Ba miumiu

Ba miumiu Thành viên sắp chính thức

Chào Ngáo ộp
    Cảm ơn bạn đã trã lời rất rõ ràng , Chắc bạn có học khoa y . bạn giỏi qúa
    Ba Míu Mìu

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Keiichi

Keiichi Thành viên mới

Me Bebo đừng buồn nhé, mình copy phần tin dưới đây để bạn tìm hiểu về Viêm gan B. OX mình cũng bị VGB nên mình cũng có chút hiểu biết. Bạn không nói là đã làm những xét nghiệm gì, thông thường sau khi xét nghiệm ban đầu thì BS sẽ làm thêm 1 - 2 xét nghiệm khác nữa để khẳng định.
    Bạn cũng nên thông báo cho AX của bạn biết để tránh không lây nhiễm (bệnh này lây theo các đường dịch). Tuy nhiên bạn cũng khuyên AX đi kiểm tra xét nghiệm và tiêm phòng nếu chưa bị nhiễm.
    Trước giờ bạn sinh, bạn nên thông báo cho BS để họ chuẩn bị ngay sau khi bạn sinh (trong khoảng 3 phút, nhớ nhé, chỉ 3 phút đầu thôi) em bé đảm bảo là đã được tiêm mũi đầu tiên rồi, như vậy sẽ hiệu quả nhất. Một số người bảo là trong vòng 1 giờ đầu tiên sau sinh cũng được nhưng để đạt hiệu quả nhất thì chỉ trong vòng 3 phút sau sinh thôi.

Bạn đọc thêm phần tin sau này nhé! Chúc bạn và baby khỏe mạnh.

"Việt Nam nằm trong khu vực có tỷ lệ người mang virus viêm gan B cao, cứ 8 người thì có 1 bị nhiễm. Họ có khả năng chuyển sang bị viêm gan mạn tính, tiến triển tới xơ gan và ung thư gan, dẫn đến tử vong sớm do không phát hiện và điều trị đúng cách.

Hơn 80% người mang virus viêm gan B không có triệu chứng rõ ràng, họ vẫn cảm thấy hoàn toàn khỏe mạnh. Chỉ khoảng 20% có những dấu hiệu ban đầu như mệt mỏi, chán ăn, nôn ói... kéo dài trong vài ngày, rồi chuyển sang giai đoạn vàng da, vàng mắt... Viêm gan quá nặng có thể dẫn đến hôn mê và tử vong.

Viêm gan B thường lây qua các con đường sau:

- Truyền máu.

- Tiếp xúc với máu hay các chất dịch của bệnh nhân trong khi da hoặc niêm mạc bị trầy sướt, bị đâm thủng như trong các trường hợp: tiêm chích xì ke, châm cứu, xăm mình, xỏ lỗ tai, dùng chung bàn chải đánh răng, dao cạo râu...

- Qua dụng cụ y tế không đảm bảo vô trùng khi chữa răng, nội soi hoặc nạo thai... ở những cơ sở y tế không đảm bảo.

- Tiếp xúc tình dục với người bệnh mà không dùng bao cao su.

- Đường truyền mẹ con.

Tiêm chủng phòng viêm gan B có thể đạt hiệu quả trên 95% ở trẻ em. Nên cho các cháu tiêm càng sớm càng tốt và tiêm đủ ba mũi. Đối với người lớn, cần làm xét nghiệm trước khi chủng ngừa. Nếu chưa bị bệnh cũng chỉ cần tiêm 3 mũi. Trường hợp quên mũi thứ ba thì trong thời gian 3 năm (kể từ khi thực hiện mũi thứ hai) có thể tiêm tiếp mà không cần lặp lại từ đầu. Khi phát hiện đã bị bệnh, nên theo dõi và điều trị, không cần tiêm chủng."

3. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Mình không bị Viêm gan B, trước khi mang bầu mình đã tiêm xong mũi 3 hay 4 gì đó, mũi tiếp là sau 1 năm nhưng lúc đó mình đang mang bầu, mình có gọi điện lại thì BS bảo sau khi sinh sẽ tiêm nhưng giờ mình đã sinh được 6 tháng, đến tháng 3 này là được 2 năm kể từ mũi tiêm cuối cùng không biết mình có nên tiêm tiếp không nhỉ hay em bé cai sữa sẽ tiêm tiếp, ai biết chỉ giùm với.

4. Keiichi

Keiichi Thành viên mới

Mình không rõ bạn tiêm loại Vaccine gì nên bạn cần phải hỏi trực tiếp nơi bạn đã tới tiêm, như vậy là chắc chắn nhất.
    Tuy nhiên, mình post đoạn thông tin dưới đây để bạn tham khảo nhé

Tiêm phòng - cách ngừa bệnh viêm gan B tốt nhất
    Tại Singapore, sau 8 năm thực hiện tiêm chủng phòng viêm gan B cho trẻ sơ sinh, tỷ lệ mắc bệnh đã giảm 18 lần. Tiêm chủng còn là một biện pháp phòng ngừa ung thư gan hữu hiệu, vì đa số trường hợp ung thư gan đều bắt nguồn từ nhiễm virus viêm gan B.
    Việt Nam nằm trong khu vực có tỷ lệ người mang virus viêm gan B cao, cứ 8 người thì có 1 bị nhiễm. Họ có khả năng chuyển sang bị viêm gan mạn tính, tiến triển tới xơ gan và ung thư gan, dẫn đến tử vong sớm do không phát hiện và điều trị đúng cách.
    Tiêm chủng phòng viêm gan B có thể đạt hiệu quả trên 95% ở trẻ em. Nên cho các cháu tiêm càng sớm càng tốt và tiêm đủ ba mũi. Đối với người lớn, cần làm xét nghiệm trước khi chủng ngừa. Nếu chưa bị bệnh cũng chỉ cần tiêm 3 mũi. Trường hợp quên mũi thứ ba thì trong thời gian 3 năm (kể từ khi thực hiện mũi thứ hai) có thể tiêm tiếp mà không cần lặp lại từ đầu. Khi phát hiện đã bị bệnh, nên theo dõi và điều trị, không cần tiêm chủng.

5. taomeo

Cảm ơn Keiichi, mình tiêm vaccin ngừa viêm gan B, loại của bỉ (mình không biết chính xác vì thấy BS khuyên dùng vì bảo đạt chuẩn châu âu gì đó), 3 mũi đầu, mỗi mũi cách nhau 1 tháng thì mình đã hoàn thành rồi, mỗi t4 là cách 1 năm thì như mình nói mình có em bé mà, như bạn quote thì mũi t4 của mình chắc vài bữa nữa chích ngừa cũng không sao, mình vẫn giữ phiếu tiêm chủng người ta phát, cảm ơn thông tin của bạn.

6. janine

janine Thành viên rất tích cực

Mình thì đã tiêm 3 mũi từ trước khimang thai. Nhưng đến mũi nhắc lại thứ 4 thì gần đến lúc mình sinh em bé, thế là bác sĩ bảo sau khi sinh thì tiêm cũng được. Nhưng sau khi sinh thì mình bận và quên khoắng đi mất, mãi khi em bé được 6 tháng mới nhớ ra. Thế là mình thôi không tiêm nưa. Đang định bụng 3 năm nữa làm tập 2 tiếp thì đi xét nghiệm và tiêm lại vậy. Không biết có phải tiêm lại không hả Keiichi ? hay là cứ thế tiêm tiếp mũi thứ 4 ngay bây giờ, trước đây mình tiêm thuốc của Bỉ,

7. Mẹ Trọng

Mẹ Trọng Bắt đầu tích cực

Hi sinh doi bo cung co doi con.....

Chào cả nhà ạ!
    Các chị ơi em mới chống lầy được hơn 1 tháng và bây giờ đang có baby được khoảng hơn 2 tuần gì đó. Em có một điều thắc mắc muốn xin sự chỉ giáo của các chị. Chả là khi biết tin vợ chồng em có baby mẹ chồng em nhắc hai vợ chồng em là tránh hoạt động trong 3 tháng đầu và 3 tháng cuối của thai kỳ đề phòng sảy thai và đẻ non. Nhưng theo những điều mà vợ chồng em đọc được trong những cuốn sách tham khảo thì việc 'vợ chồng' không ảnh hưởng gì cả... em rất hoang mang.
    Vợ chồng mới nên rất là..... khó nói các bác ạ. Từ khi mẹ chồng em nói thế là vợ chồng em cũng sợ nên .... nhịn luôn. OX nhà em bảo đúng là hi sinh đời bố củng cố đời con....
    Các bác đi trước nhiều kinh ngiệm chỉ giáo cho vợ chồng em với.

8. janine

Mình cũng thấy mọi người nói là 3 tháng đầu thì nên tránh, vì lúc này thai nhi đang hình thành trong dạ con, chưa có sự bám chắc nên tránh vì những lúc ấy dạ con co bóp nhiều nên dễ bị sẩy thai. Còn 3 tháng cuối thì kềnh càng quá, mà mẹ cũng rất mệt thì cũng nên tránh.

9. Mẹ Trọng

10. Mẹ Trọng

Thanks mẹ của Bống còi nhiều nha!

Vào đây tham gia với mọi người em mới thấy còn nhiều điều mình chưa biết quá. Đúng là đi một ngày đàng học một sàng khôn. Cảm ơn các chị!

11. Mẹ Trọng

Các mẹ ơi có người khuyên em là có bầu nên uống mỗi ngày một viên dầu cá sau nay đẻ con ra mắt sẽ sáng lắm. Em bị cận thị nên nghe lời quảng cáo đó thấy hấp dẫn quá... nhưng sợ nhỡ ảnh hưởng đến em bé có mẹ nào có kinh nghiệm trong việc này không????

12. taomeo

Mình hỏi BS của mình thì bảo không nên dùng nhiều đâu, vì thừa vi lượng gì đó lại không tốt, mà cận thị có di truyền đâu nhỉ? vấn đề là nay mai mình chăm sóc mắt co con thôi, theo mình nếu bạn muốn dùng thì chỉ thỉnh thoảng một viên thôi chứ ngày nào cũng 1 viên thì nghe vẻ hơi nhiều.

13. Mẹ Trọng

Cận thị ko di truyền sao? :shock:
    Sao em toàn thấy mọi người bảo cận thị là di truyền nhỉ. Nếu mà không di truyền thì tốt quá các mẹ nhỉ? Tôt cho những bà mẹ cận như em....
    Em có bầu được một tháng rồi mà mặt em thì eo ơi kinh lắm các mẹ ạ. Vừa bị mụn vừa bị mẩn ngứa. Mẹ em bảo là do thay đổi nội tiết nó nóng nên đun nước đỗ đen để uống nhưng hôm qua co em dâu của em đến chơi thấy thế lại bảo chị đừng uống nước đỗ đen lạnh lắm mới có bầu mà uống nước đỗ đen là bị sẩy thai đó. Em run quá vì chót uống một ít rùi....
    Liệu có sao không hả các mẹ

14. janine

Uống một ít mà thì chả sao đâu, đừng lo lắng quá. Có thai mà mặt, lưng, bụng bị mẩn nốt là do thay đổi nội tiết trong người mình đấy. Khi sinh bé xong là hết thôi.
    Mà mẹ bị cận có nặng lắm không mà sợ di truyền sang con. Mình thấy các ông bố, bà mẹ mà bị cận nặng (đeo kính > số 5) thì thường con cái khả năng bị cận rất cao.

15. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Cận thị có di truyền đấy! Mẹ Mx đang lo đây, vì bố Su cận những 9 điốp cơ.

16. Mẹ Trọng

em bị cận 2.75 điốp.
    Đấy hấy chưa mọi người đều bảo là cận thị di truyền mà....\Buồn nhỉ

17. janine

KHông sao đâu, mẹ cận có 2.75 thì con chắc cũng không nặng hơn đâu. Đeo kính trông càng đẹp.

18. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

mẹ chocon ơi đừng lo lắng quá... thư giãn nào ... thư giãn nào.
    con chưa ra thì nó vẫn chưa cận mà, yên tâm đi, kính áp tròng là mặt xinh hết.
    có bầu mũi còn đỏ nữa cơ, vì con nên mẹ hơi xí đi 1 tẹo là chuyện bình thường. Em đảm bảo sinh xong lại đẹp ngay thôi.
    cứ vui vẻ trẻ trung cho con cái khoẻ mạnh là cái tốt nhất, lo lắng gì cứ vào dd chia sẻ nhá.

19. Mẹ Trọng

Nhất mẹ bé Zĩn đấy mắt bé Zĩn đẹp thế kia cơ mà.
    Hi vọng chó con của em mắt giống bố :D
    Đúng là em lần đầu có bầu nên cái gì em cũng lo chắc tại em căng thẳng quá các mẹ nhỉ.
    Hít thở nào....

20. Keiichi

Keiichi Thành viên mới

Bạn xem lại bài mình post hôm 26-1-06 nhé (cuối trang 3).
    Bản thân mình thì vẫn chưa tiêm vaccine Viêm gan B :? mặc dù đồng chí chồng "dính" rồi. Lý do là khi xét nghiệm mình đã có kháng thể VGB nên bác sỹ bảo không nhất thiết phải tiêm vaccine phòng VGB làm gì :lol: . Mình cũng muốn tiêm cho chắc nhưng đang trong diện mong con (tháng nào cũng "thử" :oops: ) nên chẳng dám tiêm gì cả, cũng may mà các xét nghiệm máu mới đây vẫn phình phường...