Khác: Khi nao thi uong canxi, sat va bo sung axit folic

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Micky, 21/1/2009.

1. Micky

Micky Thành viên chính thức

Chao cac chi, em moi mang thai lan dau nen nhieu cai con bo ngo qua:confused:
    Cac chi cho em hoi may van de nay dc ko ah:
    - Khi nao thi can bo sung axit Folic va bo sung bang cach nao? (chi qua an uong hay co phai uong thuoc gi ko?)
    - Khi nao thi bat dau uong Canxi va sat?
    Rat mong nhan dc su chia se kinh nghiem cua cac chi trong dien dan.
    Tks cac chi nhiu!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Micky
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. DaLi

DaLi Bắt đầu nổi tiếng

Acid Folic trong viên sắt có mà chị. Nên uống ngay từ khi có bầu đến sau khi sinh vài tháng. Canxi thì em không biết :(

3. Mẹ Chún Chún

Mẹ Chún Chún Thành viên chính thức

Bổ sung các chất đó ngay từ lúc bắt đầu mang thai. Uống thuốc theo chỉ dẫn của BS. Ăn uống tăng các loại thực phẩm giàu canxi như tôm, cua, cá, ốc, hến..., sắt, kẽm: thịt bò, hải sản, trứng... axfolic: bông cải xanh, bó xôi, các loại rau có màu xanh đậm.
    Uống thêm sữa bầu hoặc sữa tươi. Không nên dùng nhiều đường & muối vì dễ tăng đường trong máu hoặc bị phù ảnh hưởng đến 2 mẹ con.
    Chúc bạn mạnh khỏe để 9 tháng 10 ngày mẹ tròn con vuông.

Micky thích bài này.
  4. Mẹ Sóc Nâu

Mẹ Sóc Nâu Thành viên chính thức

Lúc có thai Sóc Nâu, bác sĩ cho mình uống mỗi ngày 1 viên canxi 500mg và 1 viên Obimin (hàm lượng sắt và axit folic cao) từ trước khi có thai cho tới lúc sinh luôn, chỉ uống 2 thứ đó, không uống thêm thuốc gì khác. Sóc Nâu sinh lúc 38 tuần, nặng 3,5 ký dài 55cm. Mình chỉ uống được sữa khoảng 2 tháng rưỡi thôi. Bạn uống thêm nước chanh, cam và phơi nắng để cơ thể hấp thu sắt và canxi tốt nhé.

nuduvi thích bài này.
  5. nghekon

nghekon Banned

mình thì kô uống sắt ngay từ khi mới mang thai mà đến tháng thứ 3 bác sỹ mới cho dùng sắt và canxi.

6. Micky

Micky Thành viên chính thức

Cảm ơn các mẹ đã tư vấn giúp nhé!
    Hôm qua em được một chị dược sĩ giới thiệu là nên uống Onaly (ko bít có nhớ chắc chắn tên ko? :D),đây là thực phẩm đa chức năng, tổng hợp Vitamin trong đó có hàm lượng axit folic cao, em cũng thấy các mẹ hay uống obimin, nhưng chị ấy bảo obimin cũng là thuốc tốt nhưng hàm lượng vitamin và axit folic không cao bằng onaly. Em mua 1 hộp rùi (30viên/110k) nhưng chưa dám uống vì chưa đi khám bs bao giờ. Em mới chỉ sa 1 lần để bít thai đã vào tử cung chưa, bs KL có túi ối 13mm, đc 5w. Em định hôm nào đi khám bs rùi hỏi luôn xem viên đó uống được ko? Đã có mẹ nào uống loại đó chưa ah?
    - Em định ra tết đi khám bs, như thế có muộn quá ko ah? Mà chờ mãi chưa uống bổ sung mấy thứ đó, em lo quá cơ. Hu hu hu!!!
    - Em cũng chưa biết sẽ khám bs nào, thấy nhiều nguoi khen bs Ánh (ở 35 Vạn Bảo, bs Cường, bs Hoa Hồng (55B Hàng Cót)... Các mẹ khám bs nào share cho em bít với nhé.
    Nhấp nhổm chờ tin các mẹ

7. wakodovn

wakodovn Thành viên rất tích cực

Theo mình thì bạn nên uống viên bổ tổng hợp vitamin từ khi chuẩn bị mang thai, tiếp theo đó khi đã có thai thì bạn vẫn nên tiếp tục uống viên multivitamin dành cho bà bầu cho đến khi sinh và tiếp tục uống khi cho bé bú (vì không phải tất cả các loại vitamin cần thiết cho giai đoạn này có thể bổ sung qua đường ăn uống bạn ạ, do vậy cần thiết phải bổ sung hàng ngày với lượng thích hợp)

Ngoài ra bạn cũng nên uống thêm viên sắt, canxi, magne .. bên cạnh uống viên multivitamin hàng ngày từ tháng thứ 4 trở đi, đây là các loại vitamin và các chất đặc biệt cần thiết cho thai phụ ở giai đoạn bé đang phát triển. Nếu bạn ko uống thêm viên multivitamin và các loạit thuốc kể trên thì khi bé phát triển bé sẽ lấy các chất trên từ mẹ do vậy nếu ko bổ sung đầy đủ mẹ sẽ bị thiếu máu, thiếu canxi gây loãng xương sau này...
    Bên cạnh đó bạn cugn nên ăn uống đầy đủ đa dạng để bổ sung các loại vitamin theo đường tự nhiên và để có sức khỏe chuẩn bị cho chặng đường 9t10ngay bạn nhé

Ah Bạn nên mua các loại sách dành cho bà bầu để tìm hiểu thêm thông tin cũng như học hỏi từ những người đã có babi

Mình đang có thai tháng thứ 6 và uống đầy đủ các loại thuốc cần thiết hàng ngày nên trộm vía ko bị chuột rút hay đau dây thần kinh, bé thì phát triển tốt :D

Nếu có j mình có thể trao đổi thêm thông tin

Micky thích bài này.
  8. Axon_Edwards

Axon_Edwards Thành viên rất tích cực

mình được kê uống viên sắt Ferovit từ ngay khi có thai. Canxi kết hợp Magie tới tháng thứ 5 thì bắt đầu uống. Hiện tại Bông được 5 tháng nhưng mình vẫn uống đều 3 loại thuốc đó vì mình cho con bú mẹ.

9. Táo&Tít

Táo&Tít Thành viên tích cực

Theo mình biết, bà mẹ nên uống sắt và Folic trước khi có thai từ 3 tháng trở lên.

10. MyKy

MyKy Thành viên tích cực

Hồi mình có bầu bác sĩ chỉ kê cho uống Procare thôi. Đến khi được 6 tháng mới uống thêm canxi cho đến lúc sinh vì bác sĩ nói 3 tháng cuối thai mới cần canxi nhiều để phát triển xương. Uống nhiều canxi quá cũng không tốt đâu.

Sửa lần cuối: 5/2/2009
  11. Agừ và Cún

Agừ và Cún Thành viên tích cực

Mình thì chỉ uống Procare và viên sắt theo đơn BS kê thôi. BS bảo trong đó cũng đầy đủ hết rồi. Còn canxi thì nếu BS có kê thêm thì chỉ ở giai đoạn giữa thôi chứ giai đoạn cuối của thai kỳ không nên sd vì dễ bị vôi hóa nhau thai.

12. 29102007

29102007 Thành viên rất tích cực

Bạn ơi bổ xung từ trước khi có bầu cũng rất cần thiết. Thấy có bầu là bổ xung luôn, không sợ thừa đâu. Chỉ sợ thiếu thôi. Thuốc gì thì mình quên mất rồi. Cứ ra hiệu thuốc hỏi là ra ngay ấy mà, không ảnh hưởng gì nên không sợ gì cả. Chúc mẹ con khỏe mạnh.

13. Badinh

Badinh Thành viên đạt chuẩn

Theo mình thì axit folic rất cần cho phụ nữ mang thai do vậy nên bổ xung axit folic từ khi có ý định sinh em bé, trong suốt quá trình mang thai và cho con bú. Nếu được thì nên bổ sung Axit folic 28 ngày trước khi mang thai, trong một số tài liệu mình đọc được họ còn khuyên nên bổ sung trước 3 tháng. Lượng Axit folic tối thiểu là 400mg/ngày, mình thấy trong các loại vitamin bà bầu đều có hàm lượng này.

14. thaihoa_tn

thaihoa_tn Thành viên mới

mẹ này chắc kinh nghiệm lắm nè. Em đang tập hợp đây. Đúng là sinh đứa con không phải dễ

15. nguyenbaoanhanh

nguyenbaoanhanh Thành viên đạt chuẩn

hic đọc lèo xong cũng thấy Procare, thật sự nghi ngờ thuốc này lắm mà nhiều người vẫn dùng?????

16. lethigiang

lethigiang Thành viên mới

khuyên mẹ nó nên đi khám bác sĩ trước khi mang thai coi thể trạng mình thế nào thừa thiếu gì chứ đừng tự dùng thuốc

17. Máy lọc nước Ro Hksystek

Máy lọc nước Ro Hksystek Bắt đầu tích cực

Em mới chỉ đang uống ferovit và canxi thôi ah,

18. faceoftime

faceoftime Thành viên mới

oánh dấu em về ngâm cứu , oa oa sinh đứa con không phải đơn giản các mom nhỉ

19. loveofmylife12

loveofmylife12 Thành viên mới

uống trước khi có bầu 3 tháng trong suốt thời gian và đi khám bác sĩ sẽ chỉ định tiếp hay không uống trong lúc mang bầu