Chia sẻ: Chúng tôi đã học chuyên Anh Ams như thế nào

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Beebuzz, 4/7/2011.

1. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Ðề: Chia sẻ: Chúng tôi đã học chuyên Anh Ams như thế nào

Càng về sau này, các con càng phát âm chuẩn và hay hơn đấy chị ạ. Nhưng đúng là để phát âm chuẩn, nói tiếng Anh hay thì phải rất để ý và cần qua luyện tập.

Như em nói ở một số bài trước về việc học ngữ âm. Hồi em còn bé và cho đến cách đây tầm 5, 6 năm, em đi dạy các cháu lớp 2, 3, thấy các con cũng đều viết bằng tiếng Việt bên cạnh để cho nhớ cách phát âm. Ví dụ như Umbrella thì các con sẽ viết bên cạnh là "Ăm bờ re lờ". Em thường bắt các con phải xóa ngay những cách viết như vậy vì đó không phải là cách để phát âm chuẩn.

Vấn đề này cũng khá là "chuyên ngành" nhưng em sẽ cố gẳng giải thích để các mẹ dễ hiểu hơn.

Về phiên âm, các từ của tiếng Anh bao gồm nguyên âm (vowels) và phụ âm (consolnants) và trọng âm từ (stress), để phát âm được chuẩn thì các con phải đảm bảo phát âm đúng và đủ các consonants chính và phụ, các vowels cũng phải chuẩn cùng với trọng âm từ đúng là... hoàn hào hihi.

Về các nguyên âm thì phát âm của tiếng Anh không giống như tiếng Việt, nghe tưởng là A nhưng ko phải chỉ là A, E ko phải là đơn giản là E và I thì có I "dài" và I "ngắn", người phát âm không chuẩn sẽ không phân biệt được từng loại mà cứ nói đúng như tiếng Việt, phát âm giống "A" thì cứ là A, phát âm giống I thì cứ là I

Em ví dụ từ "Cat", từ này các con bé cũng đọc được nhưng thực ra không hề đơn giản, Vì phiên âm của nó là /kaet/ (em ko đánh được phiên âm e "bẹt"), đại loại phụ âm "k" và "t" đều là 2 phụ âm gió, e "bẹt" phải phát âm được giữa a và e. "k" là phụ âm chính nên phải bật rõ trong khi "t" là phụ âm phụ nên có thể "nuốt".

Và với từ này, riêng về chữ "A" ở giữa có thể người Anh sẽ phát âm nghiên về âm A trong khi người Mỹ sẽ phát âm thiên về âm E. Người Anh thường đẩy giọng lên cao và nuốt âm rất nhiều trong khi người Mỹ thường đẩy phát âm xuống cổ họng và các âm thường sâu hơn. Có cả tiếng Anh Úc nữa, rất khác hihi, nhưng vì em không thích nên cũng không "nghiên cứu" nhiều.

Nên ngoài việc phát âm chuẩn và đầy đủ một trong tiếng Anh, người nói tiếng Anh chuẩn và hay còn có thể chọn cho mình phong cách nói tiếng Anh riêng, có bạn phát âm theo kiểu Anh Anh (các bạn này xem BBC chăm chỉ) trong khi các bạn khác sẽ chọn cách phát âm theo kiểu Anh Mỹ (CNN đích thị). Các con sau khi chọn được phong cách nói của mình thì thường nên bám sát loại giọng đó để về sau cách nói tiếng Anh của mình nghe không bị chuội và thậm chí là tốt như người bản ngữ (nhiều bạn còn nói hay hơn vì người bản ngữ thì cũng có các vùng phát âm rất nặng đó chị)

Bọn em học chuyên Anh thì bắt đầu vào cấp 3 là các bạn đã rất giỏi và đã nhiều bạn chọn được phong cách nói luôn. Cái này phần lớn do các bạn tự học, tự say mê và luyện tập hoặc bắt chước theo. Còn nếu chỉ học tiếng Anh general ở trung tâm thì cũng khó hình thành phong cách nếu các con không tự chú ý vì các thày cô giáo bản ngữ ở các trung tâm nước ngoài thường đến từ các vùng miền khác nhau, và như em đã nói thì chỉ cần họ nghe các con hiểu là ok, càng học lên trình độ cao thì các kiến thức nền tảng như việc phát âm càng không được đụng đến.

Nếu có điều kiện chị có thể cho các con tham gia vào một số câu lạc bộ nói tiếng Anh tại Hà Nội, ở đó có rất nhiều bạn nói tiếng Anh rất đỉnh, nếu các con được nghe và thích thì có thể cố gắng tự học theo.

Bài viết này chủ yếu để giải thích giúp các mẹ về việc phát âm, ngoài ra cũng có nhiều cách để luyện phát âm chuẩn, nếu chị muốn hỏi thêm chi tiết em sẽ cố gắng "tư vấn" thêm.

Đang tải...

2. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Bản thân em may mắn được học một chị gia sư rất chuẩn từ hồi em còn học lớp 6, khi đó chị ấy cũng bắt em xóa hết các từ phiên âm tiếng Việt ở bên cạnh từ tiếng Anh và dạy em lại toàn bộ hệ thống phiên âm Quốc tế, đại loại là như học lại phát âm một bảng chữ cái mới vậy :D. Khi đó cũng không thật chuẩn vì là do chị ấy dạy em, nhưng biết được cơ bản như vậy, về sau sửa lại một số âm phát âm không chuẩn cũng đơn giản hơn.

Khi sau này học chuyên và bài tập chuyên Anh chẳng hạn thì các hình thức ngữ âm cũng được cho vào bài tập, ví dụ như là tìm một từ khác trong số 4 từ ví dụ như là

Heat, teeth, see, pig

Trong 4 từ này thì từ pig là từ khác vì các từ nguyên âm đều là /i:/ trong khi từ Pig chỉ là /i/

Đại loại thế chị ạ :D Nên em nghĩ để giỏi thì các con trước hết vẫn phải được biết đến độ chuẩn và sau đó là luyện tập và luyện tập :)

3. Shop_Bay

Shop_Bay Thành viên rất tích cực

Tâm huyết quá, tks chủ topic, cũng một thời là Ams đấy :)

4. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Hihi, em chỉ có ít kinh nghiệm nào là chia sẻ với các mẹ thôi. Còn bây giờ các con càng ngày càng giỏi, em tiếp xúc thấy rất khâm phục. Nên mặc dù con nhỏ nhưng cũng phải coi như là ôn tập và update tình hình học tập của các con từ giờ để đến con lớn lên thì mình vẫn theo kịp các trình độ giáo dục mới.

5. annayeudau

annayeudau Thành viên tập sự

Mình thấy có bài này hay nên xin phép chủ top copy vào đây cho các mẹ!
    "Các mẹ thân mến, mình xin chia sẻ với các mẹ có con đang luyện thi vào chuyên Anh một số tài liệu, mà theo mình kiểm chứng, rất sát đề thi vào Ams và CNN trong 10 năm qua. Để ôn luyện hết chỗ tài liệu này ngoài giờ học của con với thầy cô trên lớp, mà các mẹ hoàn toàn có thể kiểm tra và học cùng con ở nhà (với các mẹ có biết tiếng Anh, còn mẹ nào ko biết có thể nhờ gia sư kèm con thêm theo hệ thống này). Các con có thể bắt đầu ôn tập từ giữa năm lớp 7
    0. English Grammar in Use (cuốn khoảng 136 units)
    1. Bộ luyện thi vào Đại Học của VĨnh Bá (đổi mới và bổ sung dạng đề rất chi tiết theo từng năm)
    2. Tuyển tập đề thi 30-4 (đề thi Olympic 10, 11 chuyên Anh của Ams cũng thường lấy trong này), bộ đề này rất khó, phải nắm vững bộ Vĩnh Bá xong mới tiến hành được. Bộ đề này được Update theo năm.
    3. Tuyển tập BT ngữ pháp và từ vựng của tác giả Michael Vince (Advanced Grammar, First Certificate Proficiency) - khoảng 3 quyển
    4. Test your vocabulary (5 quyển).
    5. Build your vocabulary (3 quyển).
    6. Advanced vocabulary. (tập 3 bìa đỏ trong bộ có 3 trình độ 3 màu khác nhau)
    7. Cambridge First Certificate Proficiency. (Bộ này lâu nay ít tái bản, gồm 6 quyển).
    Riêng phần viết luận, con có thể học thuộc 6 bài luận đầu tiên trong quyển mục 6, chủ đề rất thiết thực và nhiều cấu trúc hay. Ngoài ra mình có 1 số soft version những bài essay ngắn được điểm cao TOEFL và IELTS có thể gửi qua mail cho các mẹ. Từ mục 3-6 mình cũng có bản mềm. Tài liệu này free ở một số trang web nhưng cổng vào không phải bằng tiếng Anh nên sợ các mẹ khó tìm. Hoặc các mẹ có thể tìm mua tại 40B Bà Triệu, mình đã mua sách ở đó từ năm lớp 6, hỏi tên đầu sách là cô chủ biết ngay, cô ấy cũng có con từng học Trung-Anh.
    Các mẹ nên bắt đầu từ Vĩnh Bá trước, sách có hệ thống dạng bài rất rõ ràng. Mỗi ngày giao mỗi dạng bài 1 số bài tập lớn, phương pháp có thể theo cách các cô con vẫn quen học, nhưng mẹ sẽ kiểm tra con sao cho đúng y nguyên với Key (sau khi con đã tự làm và tự kiểm tra, ghi note từ mới và cấu trúc ngữ pháp theo bài, nhắc con ghi dạng từ và phiên âm). Con phải giải thích được tại sao lại như vậy. Việc này mẹ nên dành mỗi tối 1-2h. Sáng sáng con phải lướt lại note đã ghi... Đấy là cách mình thiết nghĩ, các mẹ có thể tham khảo.
    Đối với các con lớp 8, 9 đã có ý thức tự học, tự tìm tòi thì từ những gợi ý tên sách trên mình tin các con sẽ tìm được nhiều kiến thức bổ ích. Mình sẽ ghi tên tác giả cụ thể sau vì hiện giờ mình đang ko ở nhà.---End Quote---

Mình đã và đang gửi cho các mẹ tài liệu qua email rồi đấy, các mẹ muốn xin sách soft version email cho mình thẳng vào jin252@yahoo.com nhé!

6. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Hihihi. Tks mẹ cháu, nếu các con mà tự học được từng kia quyển sách thì vào trường Ams chỉ là chuyện nhỏ :D

7. cutyxinhxinh

cutyxinhxinh Bắt đầu nổi tiếng

Rất cảm ơn những lời chia sẻ nhiệt tình của bạn. Mình có 1 câu hỏi muốn hỏi bạn, mong bạn tư vấn giúp.
    Bé nhà mình tháng 9 này vào lớp 1, mình đã cho bé đi học tiếng Anh được 6 tháng nay. Một tuần bé chỉ học 1 buổi, mỗi buổi 3 tiếng, trong đó có 1 tiếng do gv nước ngoài dạy. Mình thấy giai đoạn này chủ yếu các bé học theo từ, nhưng về nhà mình kiểm tra bài thì thấy từ nào đơn giản thì bé đọc được, ví dụ như swim, draw a picture... Nhưng đến những cụm từ khó như do a cartwheel thì bé lại quên mất, mình cũng muốn dạy con nhưng lại e phát âm không chuẩn (vì mình cũng là giáo viên dạy NN, nhưng lại là tiếng Trung). Mình lên mạng và tra cách phát âm qua trang vdict.com (trên đó 1 số từ đơn có kèm theo cách phát âm, còn từ ghép thì không có) thì thấy rất nhiều từ bé phát âm sai, mình không biết cách phát âm trên trang mạng đó là chuẩn hay chưa. Ví dụ như từ potato, họ phát âm theo giọng Mỹ thì phải, rất khác với cách phát âm mà mình thường sử dụng cũng như cách bé đọc. Mình đoán ở lớp các bé học giáo viên người nước ngoài cũng chỉ được bập bõm vài từ, không thể 100% nắm hết được cách phát âm chuẩn của tất cả các từ học trong 1 buổi học.
    Vậy theo bạn mình có nên sử dụng từ điển trực tuyến để cho bé học cách phát âm hay không? Bạn có thể giới thiệu cho mình biết có bộ từ điển điện tử Anh - Việt nào dạy phát âm chuẩn không? Vì mình muốn bé học phát âm chuẩn ngay từ đầu. Rất mong được bạn tư vấn. Cảm ơn bạn nhiều.

8. nhimbuon68

nhimbuon68 Thành viên tích cực

Thanks chủ topic. Mong chờ những chia sẻ tiếp theo của em!

vemaybayvna.net thích bài này.
  9. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Việc các từ điển có phát âm khác nhau là có thể chị ạ, ví dụ như từ potato thì chữ /t/ trong Anh Anh phát âm gần giống với âm "t" trong tiếng Việt, có kèm bật hơi, tuy nhiên trong tiếng Anh Mỹ thì chữ /t/ có thể phát âm lái sang chữ "đ" như trong tiếng Việt. Tuy nhiên em nghĩ hầu hết các loại từ điển thì thường được làm và soạn chính thống theo tiếng Anh Anh chuẩn, nếu là từ điển Anh Mỹ thì người ta sẽ ghi rõ hoặc trong một số từ điển có phân loại phát âm luôn theo Anh Anh và Anh Mỹ.

Em nghĩ với các bé còn nhỏ thì cứ nên học theo Anh Anh chuẩn, về sau khi con giỏi rồi có thể tự chọn loại tiếng Anh mình thích và sửa đổi phiên âm sau, cũng không quá khó khăn nếu con thực sự thích thú, tìm hiểu và có thể có một vài hướng dẫn.

Em cũng không rõ các bạn lớp 1 thì đi học tiếng Anh như thế nào và em nghĩ các mẹ cũng không nên quá "expect" các con phải master gì trong giai đoạn này vì tuổi này học gần như là chơi, và cách tiếp cận đơn giản nhiều khi lại tốt hơn so với việc gò ép các con quá... Tra từ điển để cho con đọc từng từ em cũng chưa từng học cách này... vì audio của các từ điển thường không tốt, chất lượng kém, các âm đọc không rõ ràng và có thể dẫn tới nhầm lẫn. Ngoài ra từ đọc thường đơn lẻ, đi vào câu thì sẽ mềm mại hơn.

Các bạn đi học lớp ở trung tâm thì thường có sách giáo trình và các sách giáo trình này thường kèm theo băng nghe. Vì vậy ngoài việc các con được nghe trên lớp, em nghĩ chị có thể mua thêm đĩa ở nhà cùng bật và cùng ... ôn bài cùng con, cố gắng trong lúc bé cũng có hứng thú. Giọng đọc của các bé trong đĩa kèm theo giáo trình trên lớp rất rõ ràng và đáng yêu nữa, họ sẽ có đọc theo các bài reading hoặc listening. Chị cứ cố gắng để con bắt chước theo đĩa, dần sẽ hay chị ạ.

Sorry chị em trả lời hơi trễ vì em cũng sắp đi nên hơi bận rộn :D. Chị thử xem con tiến bộ thế nào chị nhé.

10. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Em cũng xin chia sẻ thêm là mặc dù cố gắng để con nói tiếng Anh chuẩn từ đầu là rất tốt nhưng cách này gần như chỉ có thể hoàn hảo trong một môi trường nói tiếng Anh hoàn toàn. Hoặc phải tìm được cô giáo tốt để theo các con thường xuyên. Nên các mẹ cũng có thể từng bước nghĩ cách vậy.

Em có người bạn ở Việt Nam cũng không học tiếng Anh chuyên chọn gì, cũng học kiểu Vietnamese English thôi nhưng sau 6, 7 năm ở Mỹ thì bạn ấy nói như người Mỹ luôn, nếu nghe bạn ấy nói chắc chắn ai cũng bảo là "native speaker". Nhưng cũng lại có những bạn như vậy ở bên Anh gần chục năm nay đến khi về vẫn tiếp tục... Vietnamese English (chỉ là nghe không hay thôi, chứ các bạn ấy vẫn đi học ĐH, cao học rồi đi làm ở bên đó rất bình thường, vì chỉ cần nói nghe hiểu và truyền đạt được cho người khác là đủ). Nguyên nhân có thể vì bạn thứ nhất chỉ chơi cùng các bạn người Mỹ, còn các bạn ở Anh kia thì 10 năm ở Anh nhưng lại ở trong cộng đồng người Việt.

Nên nếu con chỉ ở Việt Nam thì thực tế để có thể phát âm chau chuốt và nói một cách tự nhiên thì cũng cần một quá trình dài học tập, ghi chú và có môi trường luyện tập (nên nếu con có chơi với một bạn nào đó người bản xứ thì là thật là một cơ hội... tuyệt vời!)

11. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Tớ đánh dấu để theo dõi tiếp, cám ơn bạn Beebuz nhiều.

12. Me Hai An

Me Hai An Contributor !

Một chủ đề thật hay và hữu ích. Cảm ơn bạn Beebuzz nhiều !

13. Me Hai An

Me Hai An Contributor !

Em ơi, tư vấn cho chị với.
    Bé nhà chị năm nay cũng bắt đầu vào lớp 1. Nhưng gần 1 năm nay chị cho cháu theo học lớp TA trẻ em ở Trung tâm. Chị cũng xác định cho bé vừa chơi vừa học, tiếp xúc để quen dần với cách phát âm TA thôi, chứ ko có kỳ vọng gì nhiều. Mỗi buổi thì có cô giáo trợ giảng người việt - mà sau chị biết là dậy chủ yếu - và cuối mỗi buổi thì có một giáo viên nc ngoài vào lớp nói chuyện ... cùng với các cháu. Nói chung thì chị không thích lắm cách giảng dậy ở đó. Về nhà chị cũng xem bài và có hỏi qua cháu từ mới và nội dung học ở lớp. Thỉnh thoảng cho cháu xem đĩa TA Gogo ( cái này cháu rất thích), và xem hoạt hình TA. Nhưng nhìn chung đi học TA vẫn là một buổi đi chơi là chính. Và vì bé nhà chị cũng bắt đầu đi học lớp 1 nên cho bé dừng một thời gian.
    Giờ đọc topic của em hay quá nên chị muốn nhờ em tư vấn là sắp tới chị có nên tiếp tục cho cháu đi học ở Trung tâm hay ko ? và trung tâm nào là phù hợp ? ( Chị ở Cầu giấy ). Và thời gian ở nhà thì nên cho cháu xem thêm băng đĩa gì và mẹ có nên kèm thêm cho cháu tại nhà ko ? Làm sao để cháu hứng thú với ngôn ngữ này một cách tự nhiên nhất nhỉ ?
    Mục tiêu của chị cũng là cho cháu lên cấp 2 thi vào Ams đây. Biết là khó nhưng cứ đặt mục tiêu như thế để cả mẹ và con đều phấn đấu. Cảm ơn em nhé !

14. Cute_Ice

Cute_Ice Banned

Topic hay quá, mình cũng là dân Ams đây nhưng mà tiếng Anh thì còi lắm hichic...... Cảm ơn bạn nhiều

15. LE THI HIEN ANH

LE THI HIEN ANH Thành viên tập sự

Ôi, topic quá đỉnh. Thanks bạn nào chia sẻ topic này. Mình rất thích kiểu dạy con theo kiểu song ngữ. Em bé nhà mình 14 tháng, bảo là where's your hand? nhấn mạnh từ tay thì chỉ rất đúng vào tay? vì các bé chỉ cần nghe key word! Còn khi bảo tay con đâu? nhấn mạnh từ đâu thì bé lại chỉ lên đầu vì tưởng là đầu? Đấy chính là ví dụ dạy cho các bé biết các từ mới. Với trẻ con học ngôn ngữ quan trọng là trọng âm và hình ảnh. Nếu để các con học theo hình ảnh thì sau này tiếng anh của be sẽ trở nên gần giống tiếng việt vì chúng không mất công dịch hand nghĩa là tay mà tay hay hand thì cũng chỉ là hình ảnh bàn tay mà thôi?
    Các mẹ về thử dạy con theo kiểu cố gắng làm sao cho bé hiểu hành động hoặc hình ảnh thẳng ra tiếng anh, đừng thông qua tiếng việt nhé. Như thế sẽ tốt hơn nhiều lắm. rất mong các mẹ chia sẻ kinh nghiệm. Có gì alo cho mình nhé. Giang: 0984992908. Mẹ nào rảnh rỗi càphe càphao trao đổi kinh nghiệm dậy con tí. Vì phuơng châm của mình là dạy con càng nhỏ càng tốt. Có mẹ nào đọc cuốn "Con muốn đến havard học kinh tế chưa?"

Me_Ket thích bài này.
  16. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Em có thời gian bao nhiêu sẽ tranh thủ trả lời các câu hỏi của các mẹ :)

17. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Thực sự xét về mặt hứng thú thì em cũng không tư vấn giỏi được vì mỗi bé có một sở thích và năng khiếu riêng chị ạ. Như em đã "tư vấn" ở bài trước là với các con lớp 1 các mẹ cũng ko nên gò ép con quá, cứ để tự nhiên tiếp xúc. Em nghĩ giai đoạn này các bé thường giỏi hơn trong việc nhớ các từ riêng rẽ và một số câu dưới dạng "máy móc" thôi, ý là các bé có thể biết được trong trường hợp nào thì nói câu gì nhưng cũng ko thật sự hiểu vì sao lại nói như thế.

Các trung tâm tiếng Anh bây giờ thì có rất nhiều, các nơi khác em cũng không biết, nhưng xét về mặt giảng dạy và quản lý thì em vẫn tin tưởng các trung tâm lớn như Language Link, Apollo, Hội Đồng Anh, ASET hoặc RMIT vì em cũng đã từng làm việc tại nhiều trong số những nơi đó, ít ra là chuyên nghiệp hơn những nơi khác. Bù lại thì chi phí cho các trung tâm này lớn hơn hẳn.

Ở trung tâm con chị đang học, nếu cháu cảm thấy thích thú và mức học phí hợp lý cộng với việc được tiếp xúc thường xuyên với người bản ngữ, thì em nghĩ chị vẫn nên tạo điều kiện cho cháu đi học ở đó. Ngoài ra em thấy một số cô giáo trẻ đang dạy trường Ams cùng các bạn có mở một trung tâm tiếng Anh chuyên về ngữ pháp cho các bạn từ lớp 3 đến lớp 9 ở nhà số 8 ngõ 59 Láng Hạ. Nếu chị định hướng cho con thi trường Ams hoặc không cũng nắm chắc ngữ pháp theo lứa tuổi kèm nâng cao thì đây cũng có thể là sự lựa chọn tốt.

Tiếng Anh bạn nào cũng đi học nhưng nhiều khi là phải hội tụ đủ các yếu tố thì con mới giỏi bật hơn được ạ, bao gồm niềm yêu thích bản thân, khả năng tự học tốt cộng với tìm được đúng thày cô và môi trường ham học em nghĩ con sẽ sớm giỏi chị ạ.

Me_Bop82, Me_KetMe Hai An thích.
  18. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Ngoài ra nếu các con học ở trung tâm có giáo viên nước ngoài thì chị nên tìm cơ hội qua hỏi kĩ hơn là giáo viên đó là giáo viên như thế nào, phương pháp giảng dạy đối với các cháu ra sao, sau mỗi khóa học các con sẽ phát triển hơn lúc trước ở mức độ nào, v.v... Riêng việc các mẹ hỏi han nhiều thì cũng là một cách để "thúc ép" trung tâm đó làm việc cẩn thận và quan tâm đến sự tiến bộ của các con hơn. Đồng thời các mẹ cũng nên sát sao quá trình học tập của các con hơn, vì nhiều nơi nhận xét con học rất tốt, điểm làm bài rất cao nhưng thật ra nhưng kiến thức cơ bản thì lại bị hổng, không logic.

Em không phản đối bất kì phương pháp giảng dạy nào vì em chỉ là người đi học, em chỉ mong các mẹ có được những lựa chọn tốt hơn về môi trường học tập của các con, không phải cứ phương pháp mới là tốt, quan trọng là các mẹ tìm được phương pháp giảng dạy phù hợp và hiệu quả với các con nhất.

aauron thích bài này.
  19. methoxinh1985

methoxinh1985 Bắt đầu nổi tiếng

Tớ cũng dân Anh, cơ mà cũng phọt phẹt đủ đùng thui.:D
    Thấy top hay, tớ cũng bon chen chút.
    Theo tớ, phương pháp này vừa đúng vừa sai.
    Để nó mang lại hiệu quả, các mẹ cần biết thực lực của con mình.
    Với bé đã có cơ bản chắc, việc tạo điều kiện cho con học cùng các bạn giỏi là tốt.
    Nhưng với những bé đã vốn chưa tốt tiếng Anh thì phản tác dụng ngay, các bé sẽ có tâm lý sợ học, hoặc rụt rè vì không theo kịp các bạn. Hơn nữa, phương pháp dạy 1 học sinh đã giỏi sẵn khác với học sinh khác, chính vì vậy, để đạt hiệu quả tốt các trường, trung tâm mới cần phân loại các cấp độ và giáo trình khác nhau

Sửa lần cuối: 12/8/2011
  20. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Em thấy cách này cũng được chị ạ, ở nhà em cũng áp dụng với con là có cơ hội em sẽ nói luôn 2 từ tiếng Anh và tiếng Việt luôn, thôi thì cứ để bạn í hiểu đến đâu thì hiểu. Cuốn "Em phải đến havard học kinh tế" em cũng có đọc qua, nhưng cũng đọc dần dần để phù hợp với lứa tuổi của con em. :D Quyển sách này cũng có một số cách học tiếng Anh hay, các mẹ có thể tìm đọc và áp dụng cho con :)