Chia sẻ: Chúng tôi đã học chuyên Anh Ams như thế nào

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Beebuzz, 4/7/2011.

1. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Ðề: Chia sẻ: Chúng tôi đã học chuyên Anh Ams như thế nào

Em hoàn toàn đồng ý với chị hihi... đưa các con vào môi trường mà bọn em hay gọi là hơi "out of the comfort zone"... như là một điểm thử thách, bạn nào có lực vượt qua các "zone" như thế này theo từng cấp đi lên thì mỗi lần vượt được là một điểm đánh dấu tiến bộ của con. Tuy nhiên các cấp độ này cũng phải phù hợp và chỉ có hiệu quả khi các con có khả năng, tự tin và ý chí để vượt qua được. Khi một số mẹ hỏi em về việc muốn "ép" con vào lớp nhiều bạn giỏi để con "bơi" thì em cũng luôn nói trước là các mẹ đừng để các con quá sức, khi đó tự tin lại thành tự ti thì khó lấy lại được... vì sự tự tin cũng là cần thiết trong việc học tiếng Anh nói riêng và các việc khác trong tương lai của các con.

Em cũng xin chia sẻ thêm là các bạn ở môi trường chuyên chọn cũng nên phải có sức khỏe và ý chí bền bỉ (như là ngoài trí phải có lực vậy) vì thực sự là em cũng đã chứng kiến một số bạn học trong môi trường chuyên chọn bị stress nặng, còn dẫn đến trầm cảm, một số bạn còn bị phát triển "lệch lạc" trong một số giai đoạn quan trọng như dậy thì hay là hết cấp học. Đến lúc này thì thật sự... chỉ mong con được bình thường thôi...

Đang tải...

2. In_Me

In_Me Thành viên tích cực

Cám ơn chủ topic nhiều. Thật sự là những chia sẻ quý báu và bổ ich.

3. rabitmama76

rabitmama76 Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn bạn về bài viết hữu ích này. Mình có con đang học lớp 4 ở trường Đoàn Thị Điểm. Mình rất muốn con mình sau này học chuyên ngữ (để thỏa mãn giấc mơ của mình ý mà). Mình nên cho con đi học thêm tiếng Anh ở đâu thì tốt. Mình đã cho con học thử một khóa ở L.Link nhưng thấy k hiệu quả lắm

4. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Chị ơi, nếu con chị định hướng chuyên ngữ thì học ở LL chắc không đủ chị ạ, vì ở đó sẽ phù hợp và là môi trường tốt hơn nếu các con luyện nghe, nói và tăng khả năng phản xạ trong việc sử dụng tiếng Anh.

Chị thử qua trung tâm Amslink của các cô giáo đang dạy và là cựu học sinh trường Ams mở ở số 8, ngõ 59 Láng Hạ xem. Số điện thoại liên lạc là 35190384 vào các buổi chiều các ngày sau 5h. Tối nào cũng có lớp nên chị có thể qua hỏi thông tin chị ạ.

5. mebongtom0006

mebongtom0006 Thành viên mới

xin cảm ơn Beebuzz về kinh nghiệm mà bạn chia sẻ. mình đang có con năm nay học lớp 6. Đang định hướng cho cháu luyện thi ielts mà chưa biết phải bắt đầu thế nào. Nếu có thời gian mong bạn tư vấn cho mình chút ít nhé. Cám ơn bạn nhiều

6. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Hi chị,

Em mới vào học nên bận quá, hôm nay mới trả lời được câu hỏi của chị.

Việc luyện thi Ielts (IE) chỉ có tác dụng tối đa khi con chuẩn bị đi du học. Bằng IE chỉ có giá trị trong 2 năm nên chị cũng nên tính toán xem cháu nên thi vào khi nào. Nếu chị dự định cho cháu đi du học từ Đại học thì con có thể thật sự vào quá trình luyện tập chuyên sâu hơn từ năm lớp 9 (để có kết quả tốt nhất)... Còn nếu con dự định đi học bằng thạc sĩ thì có thể bắt đầu quá trình luyện từ Đại học.

Bản thân em thi IE 2 lần, 1 lần lúc em mới tốt nghiệp lớp 12, và 1 lần là vào tháng 2 năm ngoái. Học xong lớp 12 em thi được 6.5, em dự định sang Úc để học ngay lúc đó nhưng có một số trục trặc nên em quyết định học ĐH ở nhà. Tháng 2 năm ngoái thì em thi được 7.5.

Em cũng không biết khuyên cháu thế nào vì trình độ các bạn khác nhau, em sẽ chia sẻ về thời gian và kinh nghiệm học hành của em để thi IE vậy.

Lần thi thứ nhất lúc em học xong lớp 12, đợt đó cũng gấp nên em chỉ thật sự luyện thi trong vòng 1, 2 tháng khi vừa tốt nghiệp xong. Hồi đó em có đi học thêm cô Đức ở Hoàng Quốc Việt, lớp của cô lúc đó đã rất đông rồi. Khóa luyện thi chia làm 2 phần nhưng em chỉ có đủ thời gian để luyện trong phần đầu. Ngoài ra thì em có luyện thêm của một cô giáo nhà ở Thái Thịnh, khu Vĩnh Hồ thì phải, giờ thật sự em không nhớ tên. Tuy nhiên vì là học trong thời gian ngắn nên chủ yếu khóa của các cô chỉ để giúp mình biết dạng bài thi, biết một số các tips và "kĩ thuật" nhất định để làm bài. Tuy nhiên thì em thấy rất hiệu quả vì như vậy mình có thể sử dụng kiến thức từ trước đã có một cách hệ thống hơn.

Ngoài ra khả năng tiếng Anh của em lúc đó cũng là đúc kết từ những năm học tiếng Anh ở trường Marie Curie, học thêm gia sư, học chuyên Anh cấp 3, và đi học thêm một vài thày cô giáo ở trường SP Ngoại Ngữ. Vì bọn em học chuyên Anh và thi ĐH khối D nên những bài tập trong quá trình học cũng là những phần nhỏ được tách ra từ một số sách "chính thống", trong đó có cả những sách luyện thi IE.

Nên em nghĩ để con chị chuẩn bị tốt thì chị có thể tìm riêng cho con một bạn gia sư thật tốt/ hoặc cho con đến các lớp do các cô giáo chuyên dạy, có thể con không cần phải thi vào chuyên Anh (vì cạnh tranh cũng cao) nhưng từ đó các con vẫn học được rất nhiều.

Về gia sư thì chị có thể hỏi ai đó quen các em học ĐH Ngoại Ngữ, Ngoại Giao, hoặc Ngoại Thương... hoặc quen ai đó là giảng viên ĐH, họ có thể giúp chị tìm được các bạn sinh viên giỏi kèm con chị. Các bạn học 3 trường trên phần nhiều cũng vẫn nuôi ước mơ du học nên tiếng Anh rất giỏi. Em có biết mấy em thi IE được 7, 7.5 và 8. Nếu chị cần em có thể giúp giới thiệu cho chị.

Bên cạnh đó chị có thể tìm thêm các lớp nâng cao để con đến đó có thể học hỏi các bạn. Nếu con chưa tự tin em nghĩ gia sư có thể là phương án trước mắt, để con có thể bắt kịp với các bạn khác giỏi hơn.

Ngoài ra, trước khi con thi thì nên luyện tập và luyện tập. Nếu con có thể tự học thì càng làm bài IE mẫu nhiều càng tăng cơ hội điểm cao. Bây giờ sách về IE rất nhiều nhưng em nghĩ chị có thể tìm cho con quyển Strategy for IE gì gì đó có nói đến 4 kĩ năng thi, trong đó sẽ có các tips hay để mình biết (các cô giáo luyện IE cũng chỉ lấy từ những cuốn này ra thôi) và 5, hay 6 tập IE practice Test gì đó, theo em nhớ thì màu đen, có viền và chữ màu hồng thì phải là em nghĩ vẫn đủ chất lượng.

Lần thứ 2 em thi IE (9 năm sau lần đầu :D) em chỉ xin nghỉ được đúng 1 tuần để ôn luyện lại toàn bộ, phần reading và listening em làm chủ yếu trong quyển practice thì điểm rất cao, em được 8 reading và 8.5 listening trong khi phần nói của em có 6 và viết thì 7 thì phải, em ko nhớ lắm, em gần như không luyện tập gì 2 phần này (Tại em đi làm phải dùng tiếng Anh nhiều nên cũng chủ quan) Nên, em vẫn nghĩ tự học và luyện tập là một điều quan trọng (và giảm chi phí :D)

Có gì thắc mắc chị cứ hỏi em nhé. Nếu chị muốn hỏi thêm các thông tin về du học em cũng có thể có những kinh nghiệm cá nhân để chia sẻ với chị và con.

methuongconlam thích bài này.
  7. hari08

hari08 Bắt đầu nổi tiếng

Em oánh dấu đọc ngâm cứu dần, chẳng cần phải trẻ con, trẻ già này mà học mãi vẫn không xong.Buồn!

8. Girlvip Fashion

Girlvip Fashion Đủ quyền lập Họ

tớ cũng đang tìm lớp tiếng anh cho con gái, năm nay vào lớp 2, với mục đích để sau này con thi được vào trường chuyên ngữ nhưng chưa tìm được địa chỉ ... cũng cho con học thử ở mấy trung tâm nhưng chẳng ăn thua mấy. còn nhóc thứ 2, tuy 4 tuổi nhưng cảm thấy nó có năng khiếu tiếng anh hay sao ấy vì mới được dậy ở trường mầm non, học đại trà thôi nhưng học từ nào nhớ từ ấy và phát âm tương đối chuẩn, thế là cũng ham hố tìm lớp cho con...

9. mechipxinh2007

mechipxinh2007 Thành viên rất tích cực

Mình cũng học cấp 3 chuyên ngữ, mình thấy khi thi vào đó thì toán và văn cũng rất khó, thậm chí khó hơn là Anh, vì một khi đã xác định thi vào đó thì tiếng Anh của các con thường đã giỏi rồi. Nên mình nghĩ các mẹ cũng cần đầu tư cho các con 2 môn toán và văn.

10. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Mình cũng đồng ý với ý kiến của bạn... Cấp 2 mình học chuyên Toán nên đúng là khi lên cấp 3 học thấy cũng khá nhẹ nhàng, chỉ cần đầu tư nhiều hơn vào tiếng Anh nữa thôi :)

Tuy nhiên thì đúng là lúc nào cũng phải học thêm, hị, ở trên lớp cũng học khối lượng lớn hơn mức bình thường... con đường sự nghiệp đi lên bằng việc học hành. Đến bây giờ lại đang tiếp tục con đường đó... Hi vọng phải đi học nốt lần này thôi :">.

11. mebongtom0006

Chị cám ơn Beebuzz về những thông tin hữu ích mà em cho chị. Chị hiện nay có hai hướng, thứ nhất là cho cháu đi du học từ lớp 11 (nếu bố mẹ cháu cày quốc được), thứ hai là cho cháu học ở VN học tại RMIT. Chị cũng chuẩn bị đăng ký cho cháu học tại Amslink mà em giới thiệu ở bài trước. Nhưng ở đấy chị hỏi thì các cô chuyên về ngữ pháp chứ không nghe nói nhiều, thế nên cháu vẫn chưa có chỗ học nghe nói.Em có địa chỉ nào tin cậy không chỉ cho chị với. Theo em chị nên học ở Trung tâm hay thuê gia sư như em nói nhỉ. Em thông cảm vì chị không phải là dân ngoại ngữ nên mu tít về kinh nghiệm học ngoại ngữ lắm. Có gì giúp chị với nhé. Mong được liên lạc với em. À em có thể cho chị xin địa chỉ email của em được không? Cám ơn em nhiều.

12. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Em sẽ trả lời theo 2 phương án như chị đang suy nghĩ chị nhé.

1. Cho con đi học từ năm lớp 11

Chị ơi, về việc cho cháu đi học từ sớm như vậy thì chị đã định cho con đi học ở nước nào chưa chị? Cho con đi sớm như vậy chị có mong muốn cho bạn ấy định cư lại nước đến học không? Bản thân em thì nghĩ là việc cho con đi từ lớp 11 sẽ tốt hơn nếu là phương án định hướng cho cháu ở lại nước đó làm việc và định cư sau khi ở lại. Nếu chị chọn phương án này thì cũng nên tính toán kĩ lưỡng vì chi phí cho việc học hành của các con rất tốn kém, các con sang học ở lứa tuổi nhỏ thì việc học hành và làm quen với môi trường quốc tế cũng khó khăn hơn, thứ nhất là học hành theo môi trường mới, thứ 2 là thường các bạn sẽ phải vất vả hơn với việc đi làm thêm (nếu bố mẹ không thể chu cấp hoàn toàn - việc này cũng rất phổ biến).

Theo những gì em biết thì thông thường có 2 cách ở lại, một là lấy người bản xứ, và 2 là phải giỏi hơn người bản xứ :">... Không nói đến phương án thứ nhất em vì không có kinh nghiệm hihihi. Tuy nhiên về phương án thứ 2, rất nhiều nước có quy định về việc tuyển người nước ngoài làm việc là công việc đó thiếu người bản xứ làm, hoặc không thể tuyển được người bản xứ đủ giỏi/ phù hợp để làm vị trí đó. Ngoài ra, để ở lại thì không phải con xin vào bất cứ công ty nào cũng được, đó thường phải là các công ty rất lớn tại nước con học. Do vậy để ở lại các con phải giỏi hơn mức bình thường... Việc này đỏi hỏi các con trong quá trình học tập và làm thêm khi còn là sinh viên phải cố gắng hết sức để chứng tỏ bản thân mình. Bạn bè của em đi học cũng có rất nhiều bạn làm được việc này (vì học sinh VN thường chăm chỉ và ham học hỏi) nên hiện tại cũng đang làm ở các nước khác nhau ở Anh, Mỹ, Úc hoặc ở Sing.

Do vậy, nếu con chị tự tin, được chuẩn bị tốt về mặt tinh thần và các cách xử lý tình huống khác nhau, cộng tinh thần ham học hỏi và có đảm bảo về tài chính nữa thì chị để con đi học theo phương án này cũng rất tốt. Vì khi đi học sớm, con có nhiều cơ hội để tiếp nhận, học hỏi văn hóa, cũng như hòa nhập vào môi trường mới tốt hơn, con "phải" va chạm với cuộc sống sớm thì bản lĩnh sẽ... dày dạn hơn. Ngoài ra, để định cư/ xin ở lại thì số năm ở tại nước đó cũng tính. Do đó, con chị càng ở nước đó lâu thì cơ hội nhập cư càng cao. Cũng vì thế chị có thể thấy vì sao một số bạn Việt Nam sang đó học thường học => đi làm một vài năm => tiếp tục học => đi làm vài năm, là để kéo dài thời gian chị ở lại nước đó một cách hợp lý.

Và nếu tất cả mọi chuyện tốt đẹp, đặc biệt là việc con chị cảm thấy quen thuộc và hài lòng với cuộc sống xa quê hương thì đây cũng là một sự lựa chọn tốt, và các bạn giỏi thì ở đâu cũng giỏi, cũng kiếm được rất nhiều tiền, hihi. Tuy nhiên phương án này đòi hỏi sự bền bỉ của cả bố mẹ ở nhà lẫn con ở bên đó. Em đã biết nhiều trường hợp muốn đi và ở lại nhưng rồi cũng không thành công, do vậy khi kinh tế của mình ở nhà không tốt thì cũng phải tính toán để đầu tư hợp lý hơn.

Em thấy nhiều bạn đi học ở nước ngoài 4 đến 6 năm, học xong hết đại học và cả cao học ở nước ngoài nhưng sau vẫn về nước, vẫn phải bắt đầu như bất cứ sinh viên nào tốt nghiệp tại Việt Nam, và xét về lợi thế so sánh cũng chỉ là hơn một chút lúc ban đầu... Để phát triển về sau thì tư duy cá nhân, các kĩ năng sống + làm việc, và việc áp dụng việc học hành vào thực tế vẫn là quan trọng, bằng cấp chỉ là hồ sơ thôi chị ạ. Ngoài ra việc con đi học sớm mà lại về nước sau này cũng có ảnh hưởng đến các mối quan hệ bạn bè. Càng ngày đi làm em càng thấy các mối quan hệ tương tác bạn bè là quan trọng, việc con đi sớm và không có nhiều bạn bè ở VN cũng là một bất lợi sau này. Khi này chị sẽ thấy đầu tư của mình là không hiệu quả.

2. Cho con học trường RMIT

Em cũng chia sẻ với chị là em cũng đã nghĩ đến phương án này dành cho con gái em sau này. :D (em cũng có người thân và bạn bè hiện đang làm việc tại RMIT, em cũng đã làm thêm một thời gian ngắn ở đây khi còn là sinh viên). Em cũng không nắm rõ được chương trình học ở đây như thế nào, nhưng với những lợi thế rõ ràng thì mình cũng nên suy nghĩ.

1. Bằng cấp, chứng chỉ quốc tế
    2. Thời gian học tập rất ngắn (hình như có 2.5 năm nếu nhanh thì phải)
    3. Con ko phải ra nước ngoài, chi phí ăn uống đi lại cũng giảm thiểu rất nhiều.
    4. Không biết so sánh với trong nước và nước ngoài ra sao, nhưng em cũng hi vọng là phương pháp đào tạo của trường này cũng chất lượng và "quốc tế" hơn mức trung bình
    5. Con em sẽ không phải học hành chầy chật và phải trải qua áp lực thi cử vào ĐH quá khắc nghiệt, trong lúc đó chỉ cần học đều các môn và dành thời gian để phát triển các khả năng khác của bản thân.

Em cũng bắt đầu nghĩ đến phương án này khi thấy mấy cậu sinh viên tốt nghiệp RMIT vào làm chỗ em. Thời gian học ngắn nên các bạn ấy bắt đầu đi làm từ lứa tuổi ít hơn các sinh viên trường khác... do vậy cũng có thể thăng tiến nhanh hơn so với bạn cùng lứa. Nhiều bạn 22 tuổi mà kinh nghiệm đi làm đã mấy năm rồi. Vì cuối cùng học cũng để đi làm mà thôi.

Tuy nhiên, nếu em có điều kiện cho con em đi học nước ngoài thì em vẫn sẽ cố gắng cho con đi, vì học RMIT ở VN là trường Quốc tế nhưng nếu con có trải nghiệm thực sự về một đất nước khác, một nền văn hoá khác thì đó cũng là một "kỉ niệm" của đời người hihi. Và xa gia đình thì mới tự lập được, chứ lúc nào bố mẹ cũng bao bọc thì về sau đi làm cũng khó khăn hơn.

Ngoài ra cũng phải xem đến chất lượng và cơ hội việc của các bạn RMIT ở VN so với sinh viên các trường khác nữa chị ạ... Phần này em không có thông tin nhưng chắc chị hỏi thêm ở trường sẽ hiệu quả hơn.

Có gì chị cứ email cho em theo địa chỉ anh.dinh@ucdconnect.ie hoặc qanhdinh@gmail.com, em sẽ cố gắng trả lời chị sớm :)

13. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

À, em quên mất về việc chị hỏi học tiếng Anh. Ừm, để đi học tốt ở nước ngoài thì đúng là nghe nói rất quan trọng đấy chị ạ. Như em đã nói ở những bài trước về các phương pháp luyện nghe và nói, chị có thể hướng dẫn cho con áp dụng dần. Nếu không có điều kiện để đi học trung tâm nào nghe nói thì con cứ nên nghe tiếng Anh ở nhà thật thường xuyên... hihihi, nên nếu cháu có thích xem Disney Channel chẳng hạn thì cũng nên khuyến khích chị ạ.

Em cũng khá tự tin về kĩ năng nghe của mình nhưng đi học thì cũng thấy bực lắm chị ạ... nhiều lúc nghe không hiểu bọn nó nói gì luôn. Thày giáo thì không đến nỗi vì họ thường nói khá dễ nghe, chủ yếu là nhanh mình có theo kịp không thôi nhưng đặc biệt là tụi trong lớp, nhất là những môn học đòi hỏi đóng góp của SV thì em nhiều lúc đúng là bó tay và cảm thấy rất khó chịu. Vì bây giờ các trường học sinh viên tử khắp nơi trên thế giới (về sau các thày cô giáo cũng sẽ từ nhiều nơi trên thế giới) nên tiếng Anh bây giờ không phải là của người Anh mà là ngôn ngữ toàn cầu... và mình buộc phải hiểu họ.

Và về việc nói tiếng Anh trong khi đi học nữa, việc mình nói kém tiếng Anh cũng được thể hiện ra như mình chẳng biết gì ấy. Thứ nhất là mình sơ không dám nói => Giáo sư sẽ nghĩ là mình không biết. Thứ 2 là mình ko biểu đạt được => Giáo sư sẽ hiểu là mình không hiểu vấn đề...

Ngữ pháp có thể học được nhưng nghe nói để giỏi phải do mình luyện tập và có môi trường luyện tập. Trong trường hợp chị ko tìm được trung tâm nào phù hợp (em nghĩ tốt nhất bây giờ mà em biết đến cũng chỉ là Hội Đồng Anh, Language Link và Apolo thôi) thì:

Về nghe, chị có thể cho con xem ti vi + nghe băng thường xuyên
    Về nói, chị có thể tìm cho cháu địa chỉ các câu lạc bộ tiếng Anh, tạo điều kiện cho cháu tham gia. Thường các clb này hoạt động 1 tuần một lần, ở đó họ chia nhóm nhỏ, thảo luận các vấn đề xã hội bằng Tiếng Anh, sau đó bạn nào xung phong sẽ trình bày về những gì nhóm mình nghĩ. Em cũng "trưởng thành" từ mấy CLB này nên em nghĩ chị cũng nên thử tìm hiểu xem sao?

Hương Điệplazymeo thích.
  14. Minh Mit

Minh Mit Thành viên tích cực

oánh dấu vì bé nhà mình mới 3t nhưng bon chen để thực hiện kế hoạch cho con học Ams từ cấp 2 hehe.thanks mẹ beebuzz đã chia sẻ kinh nghiệm dạy và học tiếng anh cho các bé nhá. Mình đang rất lo lắng vì trong thời đại nhà nhà nói tiếng anh người người nói tiếng anh thì mình lại 1 chữ bẻ đôi ko biết:( nhưng lại rất muốn cho con học tiếng anh để "con hơn bố mẹ là nhà có phúc" hehe...Bon chen muốn cho con học nhưng không biết phải dạy con như thế nào mẹ nó hướng dẫn cho mình nhé thanks xấu hổ quá xấu hổ quá

15. mebongtom0006

Chị cảm ơn beebuzz nhiều. Chắc mẹ cháu cũng phải định hướng lại việc học của cháu sau khi đọc những phân tích của em. Cám ơn em nhiều nhiều.

16. Me_Un_In

Me_Un_In Thành viên tích cực

cảm ơn Beebuzz về những chia sẻ rất rất tâm huyết.

17. me_soc_nhi

me_soc_nhi Banned. Cẩn thận người này không trung thực!

Em oánh dấu để nghiên cứu cho con sau này ạ ! :D

18. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Hihi, trước khi trả lời chị thì em rất rất muốn gửi lời cảm ơn sâu sắc nhất đến mẹ em, người mà đúng như chị nói, là một chữ tiếng Anh bẻ đôi không biết. Nhờ có mẹ em định hướng từ sớm mà em cũng có được những thuận lợi nhất định sau này, trong học tập cũng như trong cuộc sống.

Em chia sẻ một chút về thời gian em bắt đầu học tiếng Anh, năm em học lớp 2. Khi này tiếng Nga vẫn rất thịnh hành, hầu hết các anh chị trước em đều học tiếng Nga. Nhưng mẹ em nhất định phải cho em đi học tiếng Anh. Hồi đó gần như chẳng có cô nào dạy thêm tiếng Anh cả. Mẹ em tìm được cho em một lớp ở Hàng Buồm, nhưng cô giáo chỉ dạy cho các bạn lớp 5 trở lên. Em học lớp 2 và cô ấy không nhận, bảo là em học chậm, viết chậm sẽ không theo được. Mẹ em vẫn nài nì cho em đến ngồi cùng cũng được. Và cô ấy đồng ý với điều kiện là em học thử và phải tự mang ghế đi (do nhà cô rất chật). Thế là sau đó mẹ em đèo em đi học kèm theo một cái ghế con để ngồi ké. Và em nhớ em luôn phải ngồi ở cửa, thòi mông ra ngoài hihihi. Đến buổi thứ 3 thì cô ấy bảo mẹ em không cần đèo thêm cái ghế nữa.

Một điều nữa mẹ em kể lại là mặc dù mẹ em chẳng biết từ tiếng Anh nào nhưng hôm nào cũng về kiểm tra bài của em, bắt em đọc lại những gì đã học, và cách của mẹ em là nếu thấy em ngắc ngứ, tức là có vấn đề hihi.

Sau này nữa những nơi em đi học đều là do mẹ tìm hiểu, hỏi han và xin cho em vào... Năm cấp 1, em đổi trường học 4 lần, chỉ là vì mẹ em biết rằng ở trường khác, lớp đó có cô giáo giỏi hơn. Thật sự đến bây giờ em vẫn khâm phục và rất biết ơn mẹ em vì đã hết lòng vì con cái đến thế... Nhiều lúc mẹ em xin cho em vào lớp mới, tháng đầu thì em chỉ lóp ngóp đứng thứ 20, 30 thôi, nhưng khi em lên dần được top trên thì mẹ em rất tự hào. Do vậy, tất cả những thành công trong việc học hành của em, em đều mong muốn được dành cho mẹ. Và mẹ là người quan trọng nhất trong các bước đường phát triển của em.

Do vậy, em cũng muốn làm được những điều tốt đẹp nhất cho con em cũng như giúp đỡ những bà mẹ khác, những người cũng hết lòng vì con cái như mẹ của em. Nên không có gì phải xấu hổ chị ạ, đặc biệt trong việc học hành và phát triển của con cái ... Em mong chị cũng dành được điều tốt nhất cho 2 bé nhà chị.

19. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Để con học tốt kể cả tiếng Anh (hay bất cứ môn học nào), em cũng đã có chia sẻ nhiều bài trước đây, ... phần nhiều về kĩ thuật hơn. Ngoài ra, một điều rất quan trọng là bố mẹ cũng nên biết sức của con cái mình để những gì mình làm cho con (luôn luôn mong muốn đó là điều tốt nhất) là phù hợp và mang tính chất động viên, khuyến khích hơn là trì triết hay mắng mỏ. Cha mẹ có thể đặt áp lực lên con trong việc học hành bởi đúng là phải có áp lực thì mới có động lực. Em xin đưa ra ví dụ về cái lò xo, để một cái lò xo bật cao thì phải có áp lực nén xuống. Nhưng phải hết sức lưu ý, nên là áp lực tích cực chứ không phải áp lực tiêu cực. Lò xo mà mình ép mạnh quá, lúc nó vọt bay lên thì mình cũng dễ là ngoài kiểm xoát :">.

Như em từng chia sẻ, để con tiến xa hơn, bố mẹ có thể dần dần đặt con vào những vùng "out of comfort zone", tức là những vùng khó hơn mức bình thường của con, như tạo điều kiện tìm được thày cô giáo giỏi, đòi hỏi nhiều hơn ở con, ở môi trường có các bạn giỏi hơn. Trong quá trình đó, bố mẹ nên tiếp tục đi theo con, động viên con, học cùng con, chia sẻ những khó khăn cùng con để cùng con vượt qua những chặng đường đó. Vì việc tìm được thày, được bạn chỉ là ban đầu, nếu không tạo được sự tự tin ở con thì con cũng dễ bị choáng ngợp.

Em hồi nhỏ là một đứa bé rất tự ti và nhút nhát, đi học muộn em cũng khóc vì sợ. Có lẽ vì thế em phải nhảy qua 4 trường năm cấp 1. Và thường là mỗi lớp đều có các bạn giỏi, em cũng bị choáng. Có một lần em học lớp 4, các bạn trong lớp rất giỏi! Em làm bài kiểm tra ban đầu thì văn đứng thứ 34, toán đứng thứ 26 trong lớp 40 bạn thì phải. Bình thường khi thấy con đứng thấp thế này thì bố mẹ sẽ rất lo lắng, và có thể có những phản ứng như "Làm sao lại làm bài kém thế?". "Bài này con học rồi sao con lại không làm được?"... như vậy có thể làm con lo lắng hơn. Em cũng bị nhiều điểm kém, 4, 5... nhưng bố mẹ em chưa bao giờ mắng em vì điểm kém cả. Bố mẹ chỉ hỏi và để em tự nói ra và em tự biết em điểm kém là do tại em không học bài. Nhiều bậc cha mẹ dọa mắng hoặc đánh khi con bị điểm thấp, em thấy thật phản khoa học. Mẹ em thậm chí đã hỏi em là "con vào lớp này nhiều bạn giỏi thế, mẹ sợ con không theo được, vậy con có muốn quay lại lớp cũ không?". Khi này em chỉ trả lời là "Thôi, mẹ cứ để con cố gắng thêm xem sao". Và em cũng tự hào là về sau em cũng là có lần đứng được nhất lớp (hihi, em vẫn còn giữ sổ liên lạc hồi đó).

Do vậy, bản thân em vẫn luôn nghĩ rằng trường lớp bạn bè là quan trọng nhưng sự giáo dục của cha mẹ và gia đình vẫn là yếu tố then chốt cho sự phát triển của các con. Có con chắc cũng là một lần mình cần nhỏ lại, để hiểu con hơn và một lần nữa lớn lên cùng con, đi cạnh con để con có một chỗ dựa an toàn. Và thời gian dành cho con nên là những thời gian có chất lượng...

20. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Không có gì chị ơi.

Em nghĩ ngoài 2 phương án mà chị đang nghĩ đến, chị có thể nghĩ đến một số phương án khác như để con học ĐH trong nước, sau đó tạo điều kiện cho con có một bằng thạc sĩ ở nước ngoài. (Thời gian học thạc sĩ là 1 đến 2 năm, cũng nhanh và ít chi phí hơn)

Và một phương án nữa, hết sức hiệu quả :D... là chị tìm thông tin/ hướng dẫn con tìm thông tin, tìm cách để xin được các học bổng toàn phần. Là con em, em sẽ làm hết sức để giúp con làm được việc này :D. Trong thời gian tới, khi nào rảnh em sẽ chia sẻ nhiều hơn về phần này.

Em cũng xin nêu thêm là đối với việc giúp con xin được các học bổng toàn phần thì các mẹ không nên chờ đến khi con sắp đi học mới nghiên cứu (như một số mẹ có "đánh dấu" topic của em để áp dụng khi con lớn lên, sau này) vì khi đó mới nghiên cứu thì thông tin đã lạc hậu và không kịp thay đổi nữa rồi. :)