Chia sẻ: Chúng tôi đã học chuyên Anh Ams như thế nào

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Beebuzz, 4/7/2011.

1. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Ðề: Chia sẻ: Chúng tôi đã học chuyên Anh Ams như thế nào

Many thanks .

Đang tải...

2. mebongtom0006

mebongtom0006 Thành viên mới

Beebuzz ơi, chị đã đăng ký cho con chị học ở Trung tâm Amslink rồi. Đến đấy chị gặp cô Giang có nói chuyện và hỏi thăm cô về phương thức dạy. Chị thấy cơ sở vật chất và cách học cũng có vẻ ổn. Hy vọng cháu sẽ hứng thú và tiến bộ khi học tại đây. Có gì chị sẽ báo cáo nhé. Cám ơn em

3. cutyxinhxinh

cutyxinhxinh Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng có nhu cầu như mẹ này, con mình đang học lớp 1, ước mơ của mình là cho con thi được vào chuyên ngữ cấp 2. Rất mong được bạn cho lời khuyên xem nên cho con đi học thêm tiếng Anh ở đâu. Bé nhà mình hiện vẫn đang học tiếng Anh ở 1 trung tâm tại Thanh Xuân Bắc, 1 tuần 1 buổi thôi.

4. me_soc_nhi

me_soc_nhi Banned. Cẩn thận người này không trung thực!

Mẹ nào có địa chỉ học tiếng anh uy tín và kinh nghiệm học hay thì pót lên cho mọi người cùng tham khảo với nhé !

5. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Em thấy nhiều mẹ hỏi về các trung tâm tiếng Anh. Thực tình em cũng không biết tư vấn các chị như thế nào vì em cũng không biết tình hình thực tế của các trung tâm ra sao, và hiện giờ có rất nhiều trung tâm, và trung tâm nào cũng ra sức quảng cáo, có nơi làm được rất tốt nhưng có nơi làm không tốt. Có nơi tưởng tốt nhưng lại không hiệu quả.

Các trung tâm thường đánh vào tâm lý của các vị phụ huynh, đặc biệt là về việc có giáo viên nước ngoài. Cho con đi học ở các trung tâm cũng như chị đi mua một loại sản phẩm vậy, mà mình nên là người tiêu dùng thông minh. Em nghĩ cách tốt nhất để các chị biết được sản phẩm nào tốt cho con của mình là phải tìm hiểu về các sản phẩm, đánh giá về mặt chất lượng và đưa ra lựa chọn phù hợp với mục đích sử dụng của mình.

Ngoài việc tìm nơi học tốt thì các mẹ nên biết xem con mình ở giai đoạn nào cần điều gì. Ví dụ con mới bắt đầu học tiếng Anh, thì việc khơi gợi sự yêu thích cá nhân của con đối với tiếng Anh là quan trọng. Khi này, các mẹ không nên tìm những nơi nào quá gò bó và thúc ép con. Nếu là em, em sẽ tìm cho con em chỗ nào chỉ cần con em đến chơi (hoặc em lồng việc dạy tiếng Anh khi chơi với con) coi như để làm quen với tiếng Anh và tạo được hứng thú một cách tốt nhất. Do vậy em nghĩ tìm được lớp học nào con thích đến là thành công ở giai đoạn này. Chỉ cần con thích nói tiếng Anh, thích hát các bài hát tiếng Anh đã là một sự khởi đầu tốt để con muốn tìm hiểu và học sâu hơn. Các giáo viên trẻ người nước ngoài em nghĩ là một sự lựa chọn tốt vì họ rất vui tính và lôi cuốn, mùa hè lại cũng là thời điểm tốt, tâm lý các con khi này rất thoải mái. Nên nếu con học ở trung tâm nào mà chị cảm thấy các bé có hứng thú là ổn. Không nhất thiết phải đến những nơi giá quá cao, vì chưa chắc những gì mình cần đã cần thiết phải đắt tới mức đó. Em nghĩ ví dụ như May School có vẻ ổn, giá cả phải chăng, cháu em học ở đây thấy nó rất thích tiếng Anh. Cuối tuần thường gọi điện cho em để hát và để nói tiếng Anh, khoe là con nói cũng chuẩn đấy :D.

Khi con bắt đầu thích tiếng Anh rồi, có thể em sẽ cho đi học thêm một lớp nào đó "nghiêm túc" hơn, em nghĩ chỉ là thêm một buổi về ngữ pháp chẳng hạn, để con có thể hiểu về tiếng Anh một cách logic hơn. Tuy nhiên, các lớp học này chắc chắn không thể vui vẻ như những lớp ở giai đoạn trước, nhưng là điều cần phải có. Nếu các chị tìm được lớp có các cô giáo với cách tiếp cận mới thì các buổi học ngữ pháp tưởng như khô khan sẽ làm các con hứng khởi hơn. (hihi, lúc này là con bắt đầu hơi "khổ" rồi vì phải bắt đầu và guồng quay mới. Các bé có thể về nhà và bảo với mẹ là " Mẹ ơi, học lớp này chán lắm, con thích lớp thày John/ Paul hơn"... thì chắc em cũng sẽ phải động viên, thuyết phục con cố gắng... Có thể hỏi xem vì sao con thích lớp thày kia, vì sao cần phải học lớp này v.v...

Ngoài ra những gì các con muốn hoặc các chị muốn có cho con cũng nên được trao đổi lại với bên trung tâm, nếu chị có điều kiện để tiếp cận với những người làm ở đó, có thể là cô giáo trực tiếp giảng dạy cho các con hoặc người quản lý. Họ cung cấp dịch vụ và sẽ luôn rất muốn nghe những phản hồi từ phía khách hàng của mình. Tất nhiên nhiều bậc cha mẹ ngại việc này vì họ không thấy cần thiết, hoặc không có thời gian, hoặc quá tin tưởng những gì mình đã được nghe, tuy nhiên nếu có điều kiện, các mẹ nên trao đổi với những người tổ chức lớp.

(Ừm, em phải vào lớp rồi, tối về có thời gian em sẽ trả lời tiếp)

6. zetafashion

zetafashion

Cảm ơn những chia sẻ hữu ích của Beebuz

7. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Em xin trả lời tiếp về việc các trung tâm. Thực sự tiếng Anh có thể học bằng nhiều cách, nhiều nguồn, nhất là bây giờ có rất nhiều các phương tiện để các con có thể tiếp xúc với tiếng Anh. Nên nếu trung tâm nào có thể đảm bảo các con xuất sắc được ngay thì chắc chắn em không tin. Tuy nhiên, nếu có một con đường và định hướng học hành thì vẫn tốt hơn việc cứ nhảy từ nơi này sang nơi kia, vì thực ra sẽ không có nơi nào là một giải pháp hoàn hảo cho con của các mẹ cả.

Và thực sự trong topic này, em cũng không muốn có quá nhiều chia sẻ về trung tâm này, trung tâm kia, vì các nhận xét thì hầu như đều phiến diện. Vì sao cùng một nơi mà lại có người khen và người chê, bởi vì những người đưa ra nhận xét thường chỉ đứng từ góc nhìn của mình, trải nghiệm của mình, không thể áp dụng cho mọi trường hợp. Tất nhiên có thông tin tham khảo cũng tốt nhưng nhiều thông tin lại nhiễu. Nên qua đây, em cũng chỉ có thể đưa ra một số gợi ý theo kinh nghiệm của bản thân em.

Hơn nữa, em muốn topic này là topic chia sẻ hướng tới người đi học, là các con, làm thế nào để các con có thể học thật tốt và với sự yêu thích thật sự chứ không muốn là một nơi để người này, người kia vào quảng cáo... vì có rất nhiều topic khác đã nói về việc đó.

Em xin tiếp tục về việc dần nâng cao tiếng Anh cho con. Sau khi có một bước chuyển đổi từ việc các con vui vẻ sang việc học hành thật sự nghiêm túc, thì các mẹ nên tìm cơ hội để tập trung cho con nhiều hơn bên ngoài việc học trên lớp, học các trung tâm... Ừm, em ngại nói về trung tâm quá, vì có rất rất nhiều thứ để bàn tới, để bài khác vậy.

Bài này em xin chia sẻ về SÁCH! (Hihihi, em cũng không biết nên làm thế nào để các bài viết của mình có cấu trúc, em cứ nhớ ra cách gì hay thì sẽ chia sẻ vậy)

Hiện nay có rất rất nhiều sách và em thấy ghen tị về lượng sách của các con bây giờ có thể tiếp cận. Như con bây giờ còn bé thì em mua cho con những quyển sách có hình và có song ngữ để con thích và em có thể thỉnh thoảng nói cho con nghe (Con em hơn 2 tuổi nhưng rất thích sách, thấy em là con em đi kiếm sách mang cho em đọc rồi bảo "mẹ ơi, mẹ nói tiếng Anh đi").

Với bản thân em thì sách là những người bạn và những món quà tuyệt vời! Việc đọc các sách bằng tiếng Anh không chỉ giúp con học tiếng Anh mà còn kèm theo những giá trị, quan niệm, hoặc thông tin mới (có lẽ vì vậy mà những người học tiếng Anh thường biết nhiều và có những suy nghĩ hiện đại hơn, em chỉ lấy ví dụ đơn giản về máy rút tiền ATM, các loại thẻ ngân hàng... khi Việt Nam chưa biết ATM là gì thì những bạn học tiếng Anh đã biết có một cái máy có tiền chảy ra ở các nước phương tây và có thể tìm đọc trước về các khái niệm này và quen thuộc với nó trước nhữn người khác :D)

Các mẹ có thể đến Fahasa ở trên đường Kim Liên mới hoặc ở Hai Bà Trưng thì phải, em không nhớ rõ địa chỉ để tìm mua các cuốn sách nước ngoài cho các con ở đây. Sách rất đẹp, nội dung phong phú, em là người lớn nhìn cũng thích. Giá cả cũng không quá đắt, khoảng hơn 100k cũng có thể có những cuốn rất hay. Sách là một món quà đẹp và nữa là con có thể sẽ muốn ba mẹ đọc sách, khi đó thời gian với con của ba mẹ cũng sẽ chất lượng hơn. Sách có thể là phần thưởng.

Bố mẹ có thể đọc sách trước, đặt ra câu hỏi để các con phải tìm được câu trả lời trong đó chẳng hạn, biến việc đọc sách như một trò chơi để các con thấy hứng thú hơn.

Ngoài ra có một số sách về ô tô, máy bay, khoa học bằng tiếng Anh với các hình minh họa, từ những cuốn đó các con vừa biết thêm kiến thức, vừa tăng được lượng từ tiếng Anh.

Em thấy ở bên webtretho có một topic các bố mẹ chia sẻ về học Toán bằng tiếng Anh với những cuốn sách rất hay, lượng từ đơn giản, hình thức rất đẹp mắt, lại có audio, click vào đó có người đọc. Mặc dù con em nghe chẳng hiểu gì nhưng em cũng cứ vừa chơi, vừa chỉ cho con xem. Con em chán em lại thôi :D

Em hi vọng có mẹ nào đó sau này mua sách hay sẽ chia sẻ với các mẹ khác để các con có nhiều điều kiện được học và đọc hơn.

ca_nha_thuong_nhau thích bài này.
  8. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Wow, chị nói chuyện được cả với cô giáo thì tốt rồi chị ạ. Chị xem con học có ổn không chị nhé, mất công em giới thiệu hihi.

Em quên không hỏi bé nhà chị học lớp mấy và đang học ở trường nào chị nhỉ? Có thể sau đó em có thể giúp chị tư vấn cho 2 mẹ con về việc học được chi tiết hơn. Vì nếu chị muốn cho con đi du học thì tiếng Anh không phải là tất cả, tiếng Anh chỉ giúp con chị có nhiều thuận lợi hơn sau này. Nhưng còn nhiều thứ khác, các môn học khác cần tập trung, các hoạt động ngoại khóa con nên tham gia và các kĩ năng sống con cần phải có mà mình biết trước được thì vẫn tốt hơn.

9. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Ước mơ là bước rất khởi đầu chị ơi :D Giờ chỉ còn việc thực hiện ước mơ đó thôi..., em sẽ cố gắng hết sức để chia sẻ với các mẹ nhiều tâm huyết mà :X

Tuy nhiên, em chỉ muốn chia sẻ thêm với các mẹ là có thể nên bắt đầu ước mơ xa hơn, là con vào chuyên Anh xong để làm gì? vào chuyên Anh giúp con như thế nào trong quãng đường của con sau này ... Vì nhiều mẹ muốn con vào chuyên Anh vì trong đó nhiều người giỏi nhưng thực tế là những người học chuyên Anh thì có vẻ dễ nổi hơn chị ạ. Còn lại thì có rất rất nhiều cách và nhiều con đường khác nhau để giỏi. Nhiều các bạn học chuyên Toán, chuyên Hóa, chuyên Sinh mà giỏi tiếng Anh còn tuyệt vời hơn rất nhiều :D, và rất nhiều bạn khác không phải chuyên chọn gì hết nhưng cũng trên cả tuyệt vời hihihi.

Bé đang học ở trung tâm Thanh Xuân bắc, con đi học có cảm thấy thích thú không chị? Nếu con không thích thì chị nên tìm chỗ nào hay hơn, còn nếu con thấy vui khi đi học thì em nghĩ cứ để con học thêm một thời gian xem sao chị ạ :D

cutyxinhxinh thích bài này.
  10. cutyxinhxinh

Mình cũng dự định là cho bé học thêm một thời gian nữa tại trung tâm này, có thể là hết lớp 1, sau đó sẽ như bạn nói là tìm một lớp nghiêm túc hơn, dạy ngữ pháp bài bản hơn để con có thể tiếp cận với tiếng Anh một cách hệ thống hơn. Bé học ở lớp này hiện tại là khá ok.
    Mình mong muốn bé mình học giỏi tiếng Anh để sau này có thể đi du học, hoặc chí ít là sử dụng tốt một ngoại ngữ. VC mình ngày xưa cũng may mắn là có học bổng đi du học, nhưng không phải là tiếng Anh, mà là tiếng Trung, gần 10 năm ở bên đó nên vốn tiếng trung cũng khá ổn, nhưng mình vẫn ngưỡng mộ người học giỏi tiếng Anh hơn, thế nên vẫn mong con thực hiện được ước mơ là sử hữu một vốn tiếng Anh kha khá.
    Đúng là ko cứ chuyên Anh mới giỏi tiếng Anh, ngày xưa mình học khoa Sinh tổng hợp 1 năm thì sang TQ học, bạn bè lớp Sinh của mình nhiều người cũng rất giỏi tiếng Anh và đã săn được học bổng đi du học. Nhưng mình nghĩ nếu được học trong môi trường chuyên Anh thì sẽ thuận lợi hơn rất nhiều. Mình đã đọc topic của bạn và thực sự khâm phục mẹ bạn. Mong tiếp tục được tham khảo những chia sẻ của bạn.

11. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Em đọc bài thấy chị cũng biết nhiều thông tin về việc du học rồi. Như em có nói về các chuyên khác ở bài trên cũng để dẫn tới việc xin học bổng ở nước ngoài. Các bạn chuyên Anh vì chẳng chuyên cái gì, ngoài ngôn ngữ nên phần lớn đều đi học về Kinh doanh, kinh tế, tài chính, kế toán v.v... là những ngành nhiều người học, và nhiều người giỏi tiếng Anh. Các học bổng về kinh doanh, kinh tế cũng có khá nhiều nhưng thường không cao lắm do việc đi học về lĩnh vực này phần nhiều mang lại lợi ích cho người học nhiều hơn, do vậy mức độ cạnh tranh để xin các học bổng này thường cao, những bạn nộp đơn xin các loại học bổng như thế này thường có những bảng dài thành tích về học tập cũng như các phương diện khác, cần xuất sắc hoặc đặc biệt "unique" - ý em là kiểu có năng lực gì đặc biệt hơn những người khác. Hoặc phải biết các cách để giới thiệu về bản thân một cách nổi trội (hihihi, cái này cũng rất quan trọng vì "án tại hồ sơ", xin học bổng người ta dựa rất nhiều vào hồ sơ và cách một người đưa ra những quản điểm lý giải cá nhân - (người ta đặc biệt quan tâm đến vai trò cá nhân, khả năng suy nghĩ và phân tích độc lập) - do vậy nhiều khi chỉ là biết cách làm nổi bật một số ưu điểm phù hợp của bản thân mình cũng mang lại nhiều cơ hội hơn).

Trong khi đó các ngành nghiên cứu khác về khoa học và xã hội, ví dụ như ngành Sinh học của chị chẳng hạn, em thấy cũng có nhiều cơ hội (em không biết số lượng so với kinh doanh thế nào) nhưng thường có vẻ cạnh tranh không gay gắt bằng những ngành em nói ở trên, chỉ vì những bạn nộp hồ sơ tiếng Anh không cần phải quá xuất sắc như những bạn ở trên... Em nghĩ bố mẹ cũng có thể tính toán đến việc này nếu các con có một niềm yêu thích nào đó với một môn khác thay vì tiếng Anh thì vẫn có rất nhiều cơ hội để phát triển. Miễn là trong quá trình học, các con vẫn cố gắng giữ vững và nâng cao trình độ tiếng Anh của mình. Lớp em hiện tại có một bạn đang làm Dược sĩ tại Mỹ và một bạn khác bắt đầu làm Bác sĩ tại Anh, một bạn nữa đang bắt đầu học chương trình học bổng Fulbright của Mỹ ở Washington DC về Phát triển, bình đẳng giới. Cấp 2 em học chuyên toán, có bạn đang học tiến sĩ tại Pháp về tự động hóa, có bạn đang học Vật Lý tại Mỹ, những bạn này thì chắc định hướng làm Giáo sư tại các nước này luôn. Tuy nhiên cũng có bạn xin được học bổng Ausaid, đi Úc học về công nghệ Sinh học thì bây giờ lại làm ngân hàng ở Singapore :D

cutyxinhxinh thích bài này.
  12. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Em xin chia sẻ thêm về việc học tiếng Anh qua từng giai đoạn.

Sau khi các con học tiếng Anh bắt đầu ổn ổn, ý em là về ngữ pháp, các mẹ có thể tăng dần thời lượng học của con. Ngoài việc tăng số các buổi học trên lớp. Các mẹ có thể tìm một số các sách đề thi mẫu (em nghĩ có những quyển bài tập nâng cao hoặc các đề thi kiểu Cambridge để các con tập làm)... những bài tập đó có tác dụng tốt để các con nhớ từ, nhớ câu và hoàn cảnh sử dụng của các yếu tố trong tiếng Anh. Em sẽ cố gắng hỏi các bạn em làm giáo viên (À, các bạn học tiếng Anh giỏi về sau có thể làm giáo viên tiếng Anh cũng rất tốt :D) xem có nguồn các đề thi nào không... Các mẹ có thể thử qua bên webtretho, em thấy có một topic do một bạn đưa lên có rất nhiều các đề thi quốc tế (bạn ấy kèm em gái học tiếng Anh ngay tại nhà, em thấy bạn ấy cũng rất hết lòng giúp em học giỏi). Tất nhiên như thế này tức là ngoài việc đi học ở trên lớp giờ con lại phải làm thêm các bài tập ở nhà,... nhưng em cũng xin nói thật là không còn cách nào khác, các mẹ không nên quá lên án việc học nhiều vì không có có gì đến tự nhiên cả, năng khiếu cũng chỉ giúp các con học nhanh hơn còn giỏi vẫn cần phải học nhiều và luyện tập. Có áp lực và vượt lên được áp lực mới thành công.

Nhiều người bảo nên học những nước tiên tiến, không nên nhồi nhét học sinh (mà không đưa ra được giải pháp "nhồi nhét" thế nào cho khoa học), nhưng phải sang đây đi học thì mới thấy bọn nước ngoài học nhiều và đọc nhiều như thế nào, mới biết được lượng kiến thức phải học và tự học nhiều ra sao, nếu không quen học hành chăm chỉ ở nhà thì sang đây đúng là không theo kịp. Chỉ có điều khác là tụi ở đây nó học vì nó thích và tự nguyện. Và những người không thích học, không tự nguyện học hỏi, trau dồi thì Tây cũng vẫn phải có người đi làm những công việc lao động chân tay vất vả (em xin phép không bàn tới việc "nghề nào cũng cao quý...")

Nếu có điều kiện, các mẹ nên đăng ký cho các con tham gia các kì thi Olympic, các kỳ thi học sinh giỏi cấp trường, phường, quận hihi. Em không biết bây giờ có thi nhiều cấp như hồi bọn em không nhưng em cũng trưởng thành lên nhiều qua các kỳ thi. Em học cấp 2 Marie Curie, một điểm rất hay là ở trường cho thi liên tục, mỗi lần thi rất nghiêm túc - xáo trộn các lớp, xếp theo thứ tự số báo danh như đi thi Đại học :D... Mỗi kỳ thi giữa kỳ lại kèm luôn các kỳ thi học sinh giỏi. Có lẽ một phần nhờ học ở Marie Curie mà việc thi cử cũng như các áp lực thi cử đối với em sau này rất nhẹ nhàng (vì đã quá quen với thi :D). Và mỗi kỳ thi học sinh giỏi lại có những lớp bồi dưỡng, những lúc phải tự học, tự làm bài. Để học tốt Tiếng Anh phải nhớ rất nhiều, nhiều người phản đối việc học thuộc lòng nhưng em thấy học tiếng Anh cũng bao nhiêu phần phải học thuộc lòng vậy... chỉ là không kiểu trả bài mà là nhớ dần dần và áp dụng thôi (do vậy, những người học tốt nhiều ngoại ngữ cũng thường là những người có trí nhớ tốt - Nói đến đây em lại muốn hôm nào đó viết bài về các cách để nhớ tốt :D, em cũng biết được một chút do đọc một số sách nước ngoài về việc sử dụng bộ não hiệu quả). Do vậy, mỗi kỳ thi như một cơ hội để mình tổng hợp, gói ghém kiến thức trước đó để thể hiện và để kỳ thi sau phải học... nhiều hơn :D.

(Các mẹ không nên quá lo lắng về việc đặt quá nhiều áp lực thi cử lên các con, vì em nói đến giai đoạn này là đã coi như các bạn đã phát triển được sự yêu thích đối với tiếng Anh và áp lực là các áp lực tích cực, và sự động viên của ba mẹ, v.v... - hihihi, nói về sự động viên của ba mẹ em lại nhớ đến những lần đi thi, phụ huynh các bạn lớp em gần như ai cũng thế thôi, không riêng gì mẹ em, nào bánh nào sữa, nào quạt, nào chờ đợi v.v..., chả mấy mà em cũng thế rồi nhưng nghĩ đến việc con tiến bộ, thì không xá gì :D)

13. doanngockhue

doanngockhue Thành viên chính thức

Các con thi chuyên phải thi cả 3 môn Toán, Văn, Anh nên các mẹ đừng chủ quan nhé phải cho con học cả 3 môn đấy.

14. cutyxinhxinh

Đúng là để học giỏi ngoại ngữ thì có 2 yếu tố rất quan trọng là hiểu bản chất vấn đề và học thuộc lòng.

15. mebongtom0006

Beebuzz ơi, cháu nhà chị học đúng lớp cô Phương - cô giáo mà chị nói chuyện. Cô Phương dạy ở trường Ams, ngày mai sẽ học buổi đầu tiên. Cháu nhà chị học lớp 6 ở trường THCS Phương Mai - Đống đa em ạ. Không chuyên gì nên không biết có khó khăn gì không nhỉ???

16. mebongtom0006

Cháu nhà chị về từ vựng không tốt lắm, chị mua giáo trình English Vocabulary in use của tác giả Stuart Redman có được không em?

17. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Chị ơi, lớp 6 thì cũng xác định tinh thần trường kì đến hết lớp 9 chị ạ. Nếu chị muốn con thi chuyên Anh thì chị nên một lúc nhắm mấy trường chuyên Anh xem con ở tầm nào thì hợp, xét về mức độ cạnh tranh chị ạ.

Ngoài ra, ngoài tiếng Anh chị cũng nên chú ý các môn khác để thi như là Toán và Văn vì thi 3 môn hay sao ấy chị nhỉ?... Kinh nghiệm của em nữa là vẫn phải không được bỏ bê các môn khác để vẫn phải nhắm một trường cấp 3 không chuyên mà giỏi như kiểu Kim Liên, Thăng Long, Trần Phú v.v... Các bạn học ở đấy cũng giỏi chị ạ (khi đó họ vẫn duy trì tiếng Anh mà) để có vấn đề gì xảy ra trong thi cử (là chuyện muôn thủa :D) thì con vẫn có được những sự lựa chọn tốt sau đó.

Về từ trong tiếng Anh thì em nhớ có một bộ sách Vocabulary gì đó 5 tập cho các bạn cấp 2, học đủ 5 cuốn này em nghĩ chắc lượng từ của con sẽ lên nhiều và tốt cho việc thi vào Ams nếu con quyết tâm sau này... Ở hiệu sách Trang 40 Bà TRiệu có bán thì phải chị ạ, bộ sách mỏng thôi, 5 tập, 5 màu. Để em sẽ check lại xem sao.

18. mebongtom0006

Cám ơn Beebuzz, em có khỏe không? nhờ em xem lại hộ chị giáo trình từ vựng với nhé. Chị vẫn biết thi có cả 3 môn mà, nhưng tiếng Anh - nhà cháu dân ngoại đạo nên cứ phải đi hỏi han KN :p . Còn văn và toán vì thì chị vấn kèm cặp thường xuyên, liên tục vì những kiến thức đấy bố mẹ cháu có thể xử lý được :D. Mà giáo dục nhà mình không chỉ chú ý đến 3 môn đâu mà các môn khác cũng vẫn tính điểm. Thấy các con học nhiều mà mẹ cũng xót xa... Cám ơn em nhiều nhiều

19. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Bạn ơi nhớ share thông tin chi tiết bộ vocabulary nhé .Cám ơn ấy.

20. me_soc_nhi

me_soc_nhi Banned. Cẩn thận người này không trung thực!

Có phải là bộ Vocabulary in Use không các mẹ ?